เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 11 พฤษภาคม 2024, 04:46:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอสอบถามเรื่องการขับรถไปลำปางจ้าว
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน ขอสอบถามเรื่องการขับรถไปลำปางจ้าว  (อ่าน 1313 ครั้ง)
warawut35
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2015, 09:04:48 »

ขับกลางคืนเช็ครถให้พร้อมนะครับ

เพราะเส้นลำปาง-งาว เปลี่ยวมากครับ

กรณีฝนตกสายลำปาง-งาวอย่าขับเร็วเบรคมั่วเพราะหมุนทุกคัน

ขับอย่างเก่งก็ 2.10 ชม-2.40 ชม.

ค่อยๆๆขับแบบรถเมย์เขียวก็ 4 ชม ขึ้นไปครับ

ผมไปกลับเชียงราย-ลำปางทุกอาทิตย์ครับ
Sing ha
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2015, 20:56:11 »

ขอบคุณทุกๆความเห็นมากๆเลยจ้าว จะลองขับเวลาเย็นๆ ดูก่อนจ้าว

จริงๆที่กลัวคือ กลัวโดนดักกลางทาง กลัวโดนปาหิน อะไรแบบนี้มากกว่า

เรื่องสภาพถนนนี่ ค่อยๆขับ น่าจะไหวอยู่ ( ก้า ?? )

ยังไงก็ขอบคุณจริงๆจ้าว

ไผมีประสบการณ์แหม มาเล่าหื้อฟังแหมเน้อจ้าว

อันตรายมากกว่า 3-4 ทุ่มในทุกด้านครับ
noonam111
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2015, 00:54:31 »

ผลสรุปออกมาว่าจะอี้จ้าว

กำไป ( เชียงราย - ลำปาง ) ว่าจะออกเจ้าหน่อย สัก 3-4 โมงแลง

ไปถึงปู้นก็คง 1 ทุ่ม นอนเหียคืน แล้วพูกยะก๋าน

แล้วกำปิ๊กก็นอนต่อลำปางอีกคืน แล้วออกจากลำปางสัก ตี 4 - ตี 4.30

ก่อยๆขับมา มาทำงานที่เชียงรายต่อก่อน 8 โมงเช้า

แบบอี้จะดีกว่าเนาะ ค่อยๆเป็น ค่อยๆไป  เพราะเดี๋ยวต้องไปลำปางหมั่นอยู่จ้าว

ขอบคุณเพื่อนๆชาวเชียงรายโฟกัสเน้อจ้าว ที่เข้ามาช่วยอ่าน ช่วยตอบ

ทำให้รู้สึกอุ่นใจขึ้นเยอะ ขอบคุณแต้ๆจ้าว
corolado4

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2015, 05:32:01 »

-ถ้าขับรถเป็น รู้สภาพรถว่าไม่มีเบี้ยวกันระหว่างทาง ถ้าไม่เป็นก็ให้ช่างเช็คระบบก่อนเดินทางไกล
-ถ้ารถดีแล้ว มาศึกษาสภาพเส้นทาง(กูเกิ้ลแม้ป)  ผมเคยชับไปตีกอล์ฟที่ อ.แม่เมาะ
ลัดเลาะไปทางลัดเข้าเหมืองถ่านหิน(อ.แม่เมาะ) เล่นเสร็จร่วมงานเลี้ยงเลิกแล้วบึ่งกลับ
ตอนประมาณสี่ทุ่ม ก็มีรถวิ่งเป็นเพื่อนร่วมทางบ้าง เส้นทางหลักก็มีรถสินค้าวิ่งสวน วิ่งแซง(เราแซง)
บ้าง ไม่เหงาหรอกตอนดึก ๆ
-มีหน่วยงานราชการ อบต. เทศบาล หน่วยฝึกรบพิเศษประตูผา ให้เราเลี้ยวไปพึ่งพาได้ถ้าฉุกเฉิน
มันจะเปลี่ยวแค่ห้วง แม่เมาะ มาถึงแยก งาว ไป ร้องกวาง จากนั้น ถนนแยกสี่เลน ยาวตลอดจาก อ.งาว
 ไป พะเยา แม่ใจ พาน เชียงราย มีไฟทาง มีบ้านเรือนชุมชน ป้อมตำรวจเป็นระยะๆ ไม่ต้องกังวล
-ถ้าร่างกายพร้อมเดินทาง เวลาไหนก็ไปได้ครับ
-มีเบอร์ฉุกเฉินไว้พร้อมดังที่สมาชิกบางท่านแนะนำ ก็ควรมีไว้ อย่างน้อยพบเหตุของคนอื่น
จะได้โทรแจ้ง ๑๖๖๙ ไม่ต้องลงมาดูอาจเป็นอันตรายถ้าเป็นการล่อลวง(ต้องมีไหวพริบ ปฏิภาณ)
หรือไม่ก็ขับช่วงผ่านที่เปลี่ยว ให้เปิดเพลงดังๆ หรือ โทรศัพท์เปิดลำโพงคุยกับใครเป็นเพื่อนไปด้วย
 สัญญาณหลุดก็ต่อใหม่ คนอีกปลายสายจะได้ทราบตลอดเวลาว่าถึงไหนแล้ว และถ้าหากเจอรถมิจฉาชีพมาทำอันตราย ต้องมีสติ แล้วคิดหาหนทางแก้ไข(วิ่งไปหาที่ชุมชน ฯ) 
 หากมีเรื่อง อย่างน้อยเสียงหลักฐานยังออกไมค์ให้เพื่อนรู้
-ได้เดินทางในทุกห้วงเวลา และเดินทางบ่อยครั้ง แล้วท่านจะชิน แล้วก็จะกลายเป็นเรื่องธรรมดา ๆ
(ขอให้เดินทางปลอดภัยทุกเส้นทางครับ)

Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2015, 09:05:15 »

ผลสรุปออกมาว่าจะอี้จ้าว

กำไป ( เชียงราย - ลำปาง ) ว่าจะออกเจ้าหน่อย สัก 3-4 โมงแลง

ไปถึงปู้นก็คง 1 ทุ่ม นอนเหียคืน แล้วพูกยะก๋าน

แล้วกำปิ๊กก็นอนต่อลำปางอีกคืน แล้วออกจากลำปางสัก ตี 4 - ตี 4.30

ก่อยๆขับมา มาทำงานที่เชียงรายต่อก่อน 8 โมงเช้า

แบบอี้จะดีกว่าเนาะ ค่อยๆเป็น ค่อยๆไป  เพราะเดี๋ยวต้องไปลำปางหมั่นอยู่จ้าว

ขอบคุณเพื่อนๆชาวเชียงรายโฟกัสเน้อจ้าว ที่เข้ามาช่วยอ่าน ช่วยตอบ

ทำให้รู้สึกอุ่นใจขึ้นเยอะ ขอบคุณแต้ๆจ้าว

ดีที่สุดครับ ไม่จำเป็นอย่าขับรถทางไกลเวลากลางคืนไม่ว่าเส้นทางไหน
©®*
cr-nettech ltd.,part.

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2015, 14:35:04 »

เดินทางปลอดภัยเน้อครับ ทำใจสบายๆ เช็ครถหื้อพร้อม

บ่มีหยังน่ากลัวครับ ผมใช้เส้นทางนี้มาน่าจะเกินพันเที่ยวละก้า ทุกเวลา ตีสามตีสี่ แจ้งขำตายังมี

ชิวๆครับ ค่อยๆขับ ใจเย็นๆ ช่วงป่าเขาถ้ารถเราบ่เสียบ่มีหยังน่ากลัวครับ

เส้น งาว-ร้องกวาง น่ากลัวกว่า เย๊อะ..!!

Chamlong1234
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2015, 16:37:58 »

เดินทางปลอดภัยเน้อครับ ทำใจสบายๆ เช็ครถหื้อพร้อม

บ่มีหยังน่ากลัวครับ ผมใช้เส้นทางนี้มาน่าจะเกินพันเที่ยวละก้า ทุกเวลา ตีสามตีสี่ แจ้งขำตายังมี

ชิวๆครับ ค่อยๆขับ ใจเย็นๆ ช่วงป่าเขาถ้ารถเราบ่เสียบ่มีหยังน่ากลัวครับ

เส้น งาว-ร้องกวาง น่ากลัวกว่า เย๊อะ..!!

หันตวยครับ บ่อมีหยั๋งน่ากลัว ไปโลด ก๋อยขับไปจ่ำหล่ำก่อแผว
9270
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2015, 16:59:42 »

ขับรถตอนกลางคืน แถมเป็นผู้หญิงคนเดียวด้วย  เป็นห่วงครับ  แต่ถ้าจำเป้นต้องขับรถไปจริง ๆ  อยู่ที่รถกับใจเราครับ ถ้ารถโอเค  ไม่มีปัญหาก็สบายไป  ใจคิดว่าไม่เป็นไร  ก็ไปได้
เส้นทางดังกล่าวมีรถวิ่งบ้าง  แต่ไม่มาก  มีรถทัวร์ที่วิ่งสายนี้คือ  รถสายแม่สาย-ระยองของนครชัยแอร์   เชียงราย-กรุงเทพของสมบัติทัวร์   ของเจ้าอื่่นก็มี แต่ขากลับมาเชียงรายจะเจอรถทัวร์แซงเราตอนตี ๔ ตี ๕ ในบางคันครับ  ส่วนรถส่วนบุคคลอื่น ๆก็มีประปราย  ถ้าเป็นสายผ่านแพร่  จะมีมากเพราะรถทัวร์  รถบรรทุก และรถส่วนบุคคลจะมีมาก เลยไม่เปลี่ยว
@_ริวซึเกะคุง_@
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2015, 17:45:46 »

-รถต้องพร้อม ดูลมยาง เติมน้ำที่หม้อน้ำ  ดูไฟเลี้ยวซ้าย-ขวา ไฟผ่าหมาก

-ขับแบบระวัง อย่าใจร้อน รถเยอะและถนนไม่ค่อยดีนักเท่าไร (ข้อนี้สำคัญมากๆๆ)

-โทรศัพท์พร้อมใช้เสมอๆๆ แบตฯ เงินในโทรฯ (พยายามกดเบอร์ที่สำคัญเอาไว้แรก ของบัญชีรายชื่อโทรออก..เอาไว้เผื่อฉุกเฉินครับ)

ปล.ขอให้ปลอดภัยในเดินทางไป-กลับ

ถ้าอยากได้แต่เงินไม่พอ=คุยกันได้ครับ
มีความคิดว่าราคาสูงไป=อ่าน+ดูเฉยๆ
ต่อเอามัน,อวดเลี่ยม,ไม่เอาใจเค้ามาใส่ใจเรา=ไปข้างหน้าก่อนครับ(ไล่แบบสุภาพสุดแล้ว)
rec023
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2015, 18:09:54 »

บ้านอยู่ลำปางครับ แต่ทำงานอยู่เชียงราย กลับบ้านบ่อย แนะนำให้หาเพื่อนไปด้วยดีกว่า กลางคืนช่วงลงเขาจากศาลเจ้าพ่อประตูผาไป ทางโค้งอันตรายหลายโค้ง เปลี่ยว กว่าจะเจอป้อมตำรวจอีกครั้งบ้านดง อ.แม่เมาะ และก็จะเว้นช่วงเป็นทางเปลี่ยวอีกไกล จะมีป้อมตำรวจอีกครั้ง ต.เสด็จ โน้นไม่แนะนำครับไม่แนะนำให้เดินทางคนเดียว
ตะเกียบเดียวเฉี่ยว7ชิ้น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2015, 23:17:08 »

โห จขกท. ใจกล้าเกินไปหรือเปล่าครับ ตกใจ

อย่าประมาทเลยครับ อันตรายรอบตัว อย่าลืมว่าถ้ามีคนรู้ว่าคุณมาคนเดียว
เช่นช่วงจังหวะแวะที่ปั้มน้ำมัน เห็นว่าคุณมาคนเดียว
แล้วสะกดรอยตามคุณมา แกล้งเบียดแกล้งชนให้ตกถนนอะไรแบบนี้
จะอันตรายมั้ยครับ ลองคิดดู

หรือช่วงขับขี่ถ้ามีใครเห็นในรถว่ามีคุณคนเดียว ก็เส่ี่ยงน่ะครับ

พักสักวันออกตอนเช้า ถึงจะสาย ถึงจะไปทำงานไม่ทัน
แต่ชีวิตเราปลอดภัยดีกว่าครับ

หน้า: 1 [2] พิมพ์