เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 15 พฤษภาคม 2024, 01:08:04
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ขายไส้เดือนดิน และมูลไส้เดือน
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขายไส้เดือนดิน และมูลไส้เดือน  (อ่าน 2828 ครั้ง)
wongsa
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2015, 20:34:33 »

พอมาเป็นเกษตรกร สิ่งสำคัญคือ ดิน จึงไปอบรมการเลี้ยงไส้เดือน และเริ่มเลี้ยงมาตั้งแต่ ตุลาคม 2557 ทำให้ได้ทั้งปุ๋ยอินทรีย์ไว้ใช้ และมีลูกหลานไส้เดือนดินขาย อาจจะหลายสายพันธุ์  มีทั้ง เอเอฟ ขี้ตาแร่ และไทเกอร์  ด้วยความอยากเลี้ยง เลยเลี้ยงรวมๆ กัน  ที่ผ่านมาขายตัวไส้เดือน กิโลกรัมละ 600 บาท  แต่ตอนนี้มีคนเลี้ยงมากพอควร จึงขอปรับลดราคาลง กิโลกรัมละ 500 บาท ส่วนมูลไส้เดือน กิโลกรัมละ 20 บาท อันนี้ขอเป็นราคาที่สวนนะคะ คือมารับเองค่ะ สวนอยู่ที่ บ้านศรีวังมูล ต.บัวสลี อ.แม่ลาว  เบอร์ 085 033 3529 เจ้า/ พี่ทรงเจ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 เมษายน 2016, 20:15:20 โดย wongsa » IP : บันทึกการเข้า
wongsa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2015, 20:44:00 »

ขายต่อไปค่ะ มีเยอะ ตอนนี้แจกให้กับนักเรียนชาวนาที่ไร่เชิญตะวันไปแล้ว 2 คน ที่เหลือก็จะขยายการเลี้ยงในบ่อและกะละมังต่อไปค่ะ
และเริ่มทยอยเก็บมูลไส้เดือนแล้ว  ส่วนน้ำหมักมูลไส้เดือน ยังอยู่ในระหว่างจัดเก็บ
แต่เท่าที่ได้ ทดลองเอาปุ๋ยมูลไส้เดือน ไปใส่ต้นไม้ ต้นไม้เริ่มเขียว และแข็งแรงขึ้นค่ะ
ต่อไป คงได้จำหน่าย ปุ๋ยมูลไส้เดือน และ น้ำหมักมูลไส้เดือนแล้วค่ะ
Phongsathon Bp.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2015, 21:06:38 »

สนใจครับ แม่ลาวนี้อยู่ตรงไหนครับ ได้เข้ามาในเมือง บ้างไหมครับ อยากมาทดลองเลี้ยงดูครับ
siamcantona
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2015, 10:41:08 »

ขีดนึงได้ประมาณกี่ตัวครับ
wongsa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2015, 19:54:30 »

ตอนนี้ไส้เดือน ชุดแรก เลี้ยงตั้งแต่ พ.ย.57  ตัวไส้เดือน มีทั้งตัวใหญ่ และตัวเล็กที่เป็นลูกหลาน วันก่อนที่ขายไป ก็จับตัวใหญ่ และตัวขนาดกลางให้ไปค่ะ แต่ก็มีตัวเล็กติดไปด้วย  ส่วนขีดหนึ่งมีกี่ตัว ก็ไม่เคยนับค่ะ แต่ไส้เดือนเขาจะตัวเล็ก น้ำหนักไม่เยอะค่ะ
ขอบคุณที่สนใจเลี้ยงกันนะ ตอนนี้ดีใจมาก ที่มีปุ๋ยไว้ใช้เอง รู้สึกต้นไม้เขียว และต้นก็แข็งแรงดีมากค่ะ  และ ลองเอาน้ำมูลไส้เดือน รวมกัน จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง ใช้ด้วยกัน
RTC
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2015, 14:15:54 »

สั่ง 1 กิโลครับ
Kontae_ki
อนาคต..เราสร้างเองได้
ชั้นประถม
*

ลูกชาวนา 100%

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2015, 10:54:29 »

ยังมีอยู่ไหมครับ

wongsa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2015, 21:01:55 »

ขอโทษด้วยเน้อเจ้า ไม่ค่อยได้เข้ามาอ่านข้อความ
ตัวไส้เดือนยังมีอยู่เรื่อยๆ เจ้า เพราะเลี้ยงไป เขาก็มีลูกหลานเยอะแยะเจ้า
ที่ผ่านมา มีคนโทรมา และมาซื้อไปหลายคนแล้วเจ้า ขอบคุณเว็บนี้มากๆ
สนใจก็โทรมาเน้อ แต่ถ้าโทรแล้วไม่รับ ก็ทำสวนอยู่เน้อ แต่ก็จะโทรกลับอยู่เจ้า
ขอบคุณเจ้า / พี่ทรง
wongsa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2015, 21:34:35 »

ไม่ได้อัพกระทู้นานแล้ว  แต่ขอขอบคุณเชียงรายโฟกัส ยังมีคนสนใจโทรหาและไปซื้อตัวไส้เดือนเป็นระยะ  เดือนแล้วมีน้องมาจากเชียงใหม่ ขอซื้อตัวไส้เดือน ป้าก้อแบ่งขายไป แม้ว่ามันจะตัวเล็กเพราะป้าไม่ได้ดูแลดีนัก แต่ตอนนี้จัดการใหม่ ใส่ขี้วัวแล้ว น้องไส้เดือนกำลังเติบโต  ผลิตปุ๋ยให้ป้าใส่ต้นไม้และต้นข้าว  ส่วนตัวไส้เดือน ก็ยังแบ่งขายได้เรื่อยๆ แต่ขายคนละไม่เยอะนะ เช่น เป็นกิโล เก็บไม่ไหวค่ะ  ขอขายทีละสองสามขีด หรือไม่เกินครึ่งกิโลเน้อ  คือ ใช้เวลาเก็บนานนะเจ้า
siwanon
มัธยม
**

Thanee Advertising

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2015, 10:10:20 »

ผมสั่ง ครึ่งกิโลครับ ส่งในเมืองได้ก่อครับ

Thannee Car Wrap  ติดตั้งสติ๊กเกอร์ เคฟล่า 3M สติ๊กเกอร์สีดำด้าน สีต่างๆ ยี่ห้อ Mactac คุณภาพสูงจาก Germany และ Jap    093-1318183
x27
มัธยม
**

ฮักเจียงฮายคับ

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2015, 00:28:59 »

อยากได้เหมือนกันครับ ครึ่งกิโล  ยิงฟันยิ้ม
wongsa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2015, 19:55:04 »

ขอสูมาเน้อ ถ้าอยากได้ รบกวนโทรมาเน้อ มารับเองที่สวนหรือที่บ้านก่อได้เจ้า
oatvoranat
มัธยม
**

กลุ่ม cbr150 เชียงราย

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2015, 09:59:18 »

รับมาเลี้ยงไว้แล้วครับ แต่แนะนำไปหาพี่ที่สวนดีกว่าครับ จะได้เห็น
วิธีการเลี้ยง ด้วยครับ ทางเข้ารถเก๋งก็เข้าได้ครับ

เชิญร่วมชมรม cbr150 club เชียงราย
wongsa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2015, 19:33:51 »

ตอนนี้อากาศหนาว มีผลต่อไส้เดือนบ้าง พันธุ์AF ไม่ทนหนาวมาก  จึงต้องคอยดูแลเบดดิ้ง และดูความชื้น  อาศัยถามเพื่อนๆจากเฟสบ้าง มาปรับปรุงการเลี้ยง เพราะยังเลี้ยงไปเรียนรู้ไป วันนี้มีลูกค้าสองราย มีน้องจาก ต.เจริญเมือง มาเป็นคู่ สนใจเลี้ยงและช่วยเก็บตัวไส้เดือนอย่างไม่รังเกียจ อย่างนี้น่ารักจังค่ะ
มีมูลไส้เดือนขายด้วยนะค่ะ  มีที่ร่อนไส้เดือนแบบมือหมุนแล้ว เบาแรงดีมากเลย
wongsa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2016, 20:22:49 »

ยังมีตัวไส้เดือนดินจำหน่ายอยู่เน้อเจ้า  อาจจะคละสายพันธุกัน มีทั้งเอเอฟ ขี้ตาแร่ และไทเกอร์  ด้วยความอยากเลี้ยงไว้ทำปุ๋ย จึงไม่ได้คัดสายพันธุ์เจ้า ขอปรับราคาขายใหม่ แต่ราคาลดลงเจ้า จาก กิโลกรัมละ 600 บาท เป็น 500 บาท และ มูลไส้เดือน กิโลกรัมละ 20 บาท อันนี้เป็นราคาที่สวนนะเจ้า ถ้าส่งนอกสถานที่คงต้องบวกค่าน้ำมันเน้อเจ้า  เพราะเป็นเกษตรกรที่ไม่ได้มุ่งหวังขายจริงจัง ที่ขายเพราะมีเยอะ เหลือใช้บ้าง และอยากให้คนที่สนใจได้เลี้ยงกันเยอะๆ เจ้า / พี่ทรง line id : songsopa
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 เมษายน 2016, 20:29:20 โดย wongsa » IP : บันทึกการเข้า
wongsa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2017, 19:52:09 »

ตอนนี้ขอปรับราคา เป็น  กก.600 บาทเน้อเจ้า เป็นไส้เดือนหลายสายพันธ์ มีทั้งเอเอฟ ไส้เดือนแดง ไทเกอร์ ค่ะ
kokulo21
คุง เชียงราย
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2017, 07:52:40 »

ตอนนี้ขอปรับราคา เป็น  กก.600 บาทเน้อเจ้า เป็นไส้เดือนหลายสายพันธ์ มีทั้งเอเอฟ ไส้เดือนแดง ไทเกอร์ ค่ะ
อยากได้มูลไส้เดือนคับ เอาแบบเป็นกระสอบขายยังไงคับ ส่งราคาให้ปมด้วยคับ

กลุ่มคนรักปลาทะเล ปะการัง Sea Aquarium Club@Chiang Rai >>081-5689598
*รับสั่งปลาทะเล ปะการัง เรดซี,แม็กซิโก,อินโด,ฟิลิปปิน,ฮาวาย,เคนย่า*
ให้คำปรึกษาเรื่องปลาทะเลและปะการัง,รับวางระบบตู้ปลา,รับจัดหิน
หน้า: [1] พิมพ์