เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 18:16:32
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอบคุณพื้นที่ประชาสัมพันธ์ ขอบคุณ ชรฟก. ครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอบคุณพื้นที่ประชาสัมพันธ์ ขอบคุณ ชรฟก. ครับ  (อ่าน 2104 ครั้ง)
แม่ยาวคอมเซอร์วิส
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2015, 20:39:02 »

ขอบคุณพื้นที่ประชาสัมพันธ์ ขอบคุณ ชรฟก. ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2015, 09:30:55 โดย kazukishi » IP : บันทึกการเข้า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2015, 11:28:08 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
tiwaporon k.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2015, 15:50:21 »

ลองไปติดต่อที่ รพ.เชียงรายประชานุเคราะห์ดูนะค่ะ เท่าที่รู้มาถ้ามีเด็กแรกเกิดโดนทิ้งเค้าจะส่งไปให้ที่ รพ.ดูแลก่อน ถ้ายังไม่มีใครมารับเค้าจะส่งไปสถานเลี้ยงเด็กำพร้าที่เชียงใหม่ค่ะ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2015, 09:39:32 »

ลองไปติดต่อที่ รพ.เชียงรายประชานุเคราะห์ดูนะค่ะ เท่าที่รู้มาถ้ามีเด็กแรกเกิดโดนทิ้งเค้าจะส่งไปให้ที่ รพ.ดูแลก่อน ถ้ายังไม่มีใครมารับเค้าจะส่งไปสถานเลี้ยงเด็กำพร้าที่เชียงใหม่ค่ะ

ขอบคุณมากครับ

เคยไปติดต่อรับที่ ศูนย์ราชการจังหวัด ก็บอกว่าต้องมาทำเรื่องไว้แล้วไปรับเด็กที่เชียงใหม่แต่เลือกเด็กไม่ได้ครับ แต่ป้าอยากได้เด็กผู้หญิงเลยลองใช้วิธีหาเพื่อขอรับเลี้ยงดูก่อนครับ ถ้าไม่ได้จริงค่อยไปทำเรื่องขอสถานเลี้ยงเด้กกำพร้า  ขอบคุณครับ
Ryu
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2015, 05:08:34 »

ที่เชียงใหม่ยุ่งยากมากค่ะถ้าเป็นคนไทยขอต้องตรวจสอบเยอะมาก  เคยทำงานที่นั่นมาก่อนเด็กๆน่ารักมากๆบางครอบครัวมาขอตั้งแต่เด็กตัวเล็กๆมาเยี่ยมทุกอาทิตย์ 3 ปีผ่านไปก็ยังไม่ได้รับเด็กไปเลี้ยง....ถ้าเป็นต่างชาติใช้เวลาไม่นาน(เท่าที่เห็น)แต่จะมีองค์กรติดตามดูแลความเป็นอยู่ของเด็กที่ถูกขอไปเลี้ยงดูแลอยู่.....แนะนำให้ขอเด็กแรกเกิดที่โดนทอดทิ้งหรือติดต่อที่โรงพยาบาลดูค่ะ
Tossapol
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2015, 07:48:38 »

การรับบุตรบุญธรรม
          การรับบุตรบุญธรรม คือ การรับลูกของคนอื่นมาเลี้ยงดูเสมือนเป็นลูกของตัวเองตามกฎหมาย
การรับบุตรบุญธรรมนี้จะต้องทำจดทะเบียนจึงจะสมบูรณ์ตามกฎหมาย
หลักเกณฑ์
          1. ผู้รับบุตรบุญธรรมจะต้องมีอายุไม่ต่ำกว่า 25 ปี และจะต้องมีอายุมากกว่าผู้ที่จะมาเป็นบุตร
บุญธรรมของตัวเองอย่างน้อย 15 ปี
          2. ผู้ที่จะมาเป็นบุตรบุญธรรม ถ้าอายุยังไม่ครบ 20 ปีบริบูรณ์ จะต้องได้รับความยินยอมจากพ่อ
และแม่ หรือพ่อหรือแม่แล้วแต่กรณี หากพ่อหรือแม่ตายไปแล้ว หรือถูกถอนอำนาจปกครองไป ก็ต้องได้
ความยินยอมจากผู้แทนโดยชอบธรรมตามกฎหมาย
          3. ถ้าผู้เป็นบุตรบุญธรรมมีอายุตั้งแต่ 15 ปี ขึ้นไป จะต้องให้ความยินยอมในการเป็นบุตร
บุญธรรมของตัวเองด้วย
          4. ถ้าผู้ที่จะรับบุตรบุญธรรมและผู้ที่จะเป็นบุตรบุญธรรมมีคู่สมรส ต้องได้รับความยินยอมจากคู่
สมรสของตัวเองก่อน เว้นแต่
               -คู่สมรสไม่สามารถมาให้ความยินยอมได้ เช่น เป็นคนวิกลจริต หรือเป็นคนไร้ความสามารถ
               -คู่สมรสนั้นไปเสียจากภูมิลำเนาของตัวเอง และไม่มีใครทราบข่าวคราวเป็นเวลาไม่น้อย
กว่า 1 ปี
          กรณีที่คู่สมรสไม่สามารถมาให้ความยินยอมได้ จะต้องไปร้องขอต่อศาลให้มีคำสั่งอนุญาตแทน
การให้ความยินยอมของคู่สมรสนั้นเสียก่อน
          5. การรับเด็กที่ยังไม่บรรลุนิติภาวะมาเป็นบุตรบุญธรรม ผู้รับบุตรบุญธรรมต้องมายื่นคำขอ พร้อม
ด้วยหนังสือแสดงความยินยอมของผู้มีอำนาจให้ความยินยอมดังที่กล่าวมาข้างต้น ที่
               -ศูนย์อำนวยการรับเด็กเป็นบุตรบุญธรรม กรมประชาสงเคราะห์ ในกรณีที่ผู้ขอมีภูมิลำเนา
อยู่ในเขตกรุงเทพมหานคร หรือที่ว่าการอำเภอ กิ่งอำเภอ หรือประชาสงเคราะห์จังหวัด กรณีที่ผู้ขอมีภูมิ
ลำเนาในต่างจังหวัด
               -โดยอธิบดีกรมประชาสงเคราะห์ หรือผู้ว่าราชการจังหวัดแล้วแต่กรณี จะให้ผู้ขอรับเด็กเป็น
บุตรบุญธรรมไปทำการทดลองเลี้ยงดูเด็กด้วยตนเองเป็นเวลาไม่น้อยกว่า 6 เดือน ก่อนที่จะทำการ
อนุญาตให้ไปจดทะเบียนรับบุตรบุญธรรม ยกเว้น กรณีผู้รับเด็กเป็นบุตรบุญธรรมเป็นพี่น้องร่วมบิดา
มารดา หรือเป็นพี่น้องร่วมบิดาหรือมารดา ทวด ปู่ ย่า ตา ยาย ลุง ป้า น้า อา หรือผู้ปกครองตาม
กฎหมายของผู้ที่เป็นบุตรบุญธรรม ไม่ต้องมีการทดลองเลี้ยงดูเด็กดังกล่าว
          6. ผู้ที่ได้จดทะเบียนเป็นบุตรบุญธรรมของคนอื่นอยู่ก่อนแล้ว จะมาจดทะเบียนเป็นบุตรบุญธรรม
ของคนอื่นซ้ำอีกในเวลาเดียวกันไม่ได้ เว้นแต่จะมาเป็นบุตรบุญธรรมของคู่สมรสของผู้รับบุตรบุญธรรม
          7. พระภิกษุ จะรับบุตรบุญธรรมไม่ได้

หลักฐานที่ต้องนำไปแสดง
          1. บัตรประจำตัวประชาชนของผู้รับบุตรบุญธรรม และของคู่สมรส (ถ้ามี)
          2. บัตรประจำตัวประชาชนของผู้เป็นบุตรบุญธรรม ถ้ายังไม่มีบัตรประจำตัวประชาชนให้ใช้
สูติบัตรหรือสำเนาทะเบียนบ้านฉบับเจ้าบ้านแทน กรณีผู้เป็นบุตรบุญธรรมมีคู่สมรสต้องนำบัตรประจำตัว
ประชาชนของคู่สมรสไปแสดงด้วย
          3. บัตรประจำตัวประชาชนของบิดา และมารดา บิดาหรือมารดา หรือผู้แทนโดยชอบธรรมของผู้
เป็นบุตรบุญธรรม กรณีไม่มีบิดามารดา
          4. หนังสืออนุมัติให้จดทะเบียนรับบุตรบุญธรรมจากกรมประชาสงเคราะห์ หรือองค์การสวัสดิ
ภาพเด็กที่ได้รับอนุญาตจากกรมประชาสงเคราะห์ หรือผู้ว่าราชการจังหวัด
          5. ใบสูติบัตร
          6. ใบสำคัญการสมรส (ถ้ามี)

สถานที่ติดต่อ
          ไปติดต่อได้ที่ กรมประชาสงเคราะห์ หรือองค์การสวัสดิภาพเด็กที่ได้รับอนุญาตจากอธิบดีกรม
ประชาสงเคราะห์ หรือผู้ว่าราชการจังหวัด  เมื่อได้รับหนังสืออนุญาตให้รับบุตรบุญธรรมจากหน่วยงาน
ดังกล่าวมาแล้ว ให้นำไปติดต่อที่งานปกครองสำนักงานเขต หรือที่ว่าการอำเภอที่ผู้รับบุตรบุญธรรมมีภูมิ
ลำเนาอยู่

ขั้นตอนในการติดต่อขอจดทะเบียนรับบุตรบุญธรรม
          1. ให้ผู้รับบุตรบุญธรรมยื่นคำร้องพร้อมด้วยหลักฐาน
          2. ให้ผู้รับบุตรบุญธรรม บุตรบุญธรรมที่มีอายุ 15 ปี ขึ้นไป บิดาและมารดา บิดาหรือมารดา หรือ
ผู้แทนโดยชอบธรรม คู่สมรส (ถ้ามี) ไปแสดงตนต่อหน้านายทะเบียน เพื่อแสดงความยินยอมในการจด
ทะเบียน
          3. นายทะเบียนตรวจสอบเอกสารและหลักเกณฑ์ต่างๆ เมื่อเห็นว่าถูกต้องครบถ้วน ก็จะจด
ทะเบียนรับบุตรบุญธรรมให้ตามคำร้อง

สิทธิและข้อควรทราบ
          1. การจดทะเบียนรับบุตรบุญธรรม ไม่มีใบสำคัญออกให้ ถ้าต้องการหลักฐานให้การยื่นคำร้อง
ให้ยื่นคำขอคัดสำเนาทะเบียน โดยเสียค่าธรรมเนียม ฉบับละ 10 บาท
          2. เมื่อจดทะเบียนแล้ว ผู้รับบุตรบุญธรรมจะมีอำนาจปกครองบุตรบุญธรรม โดยมีหน้าที่อุปการะ
เลี้ยงดูเสมือนเป็นบุตรที่ถูกต้องตามกฎหมายของตนเอง
          3. เมื่อจดทะเบียนแล้ว บิดามารดาโดยกำเนิดจะหมดอำนาจปกครองบุตรโดยผลของกฎหมาย
ทันที
          4. ผู้เป็นบุตรบุญธรรม มีสิทธิที่จะใช้ชื่อสกุล และมีสิทธิรับมรดกของผู้รับบุตรบุญธรรม  แต่ผู้รับ
บุตรบุญธรรมไม่มีสิทธิรับมรดกของผู้เป็นบุตรบุญธรรม
                                                ขอให้สมหวังนะครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2015, 16:35:43 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ตอนนี้ได้ไปติดต่อกับทางโรงพยาบาลไว้แล้วครับ ถ้ามีเด็กที่ผู้ปกครองไม่พร้อมจะดูแล พี่พยาบาลที่โรงพยาบาลจะติดต่อหาครับ แต่ก็น่าจะนานอยู่ พี่พยาบาลบอก  ร้องไห้ ร้องไห้
Ossy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2015, 17:42:16 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ตอนนี้ได้ไปติดต่อกับทางโรงพยาบาลไว้แล้วครับ ถ้ามีเด็กที่ผู้ปกครองไม่พร้อมจะดูแล พี่พยาบาลที่โรงพยาบาลจะติดต่อหาครับ แต่ก็น่าจะนานอยู่ พี่พยาบาลบอก  ร้องไห้ ร้องไห้

ต้องมองถึงอนาคตในวันข้างหน้าด้วยนะครับ
ต้องทำให้ถูกกฏหมายนะครับ เพราะเดี๋ยวจะไม่มีข้อมูลของเด็กในระบบ

ความเห็นส่วนตัว การรับเด็กจากโรงพยาบาล กรณีที่ผู้ปกครองไม่พร้อม
ไม่น่าจะทำได้นะครับ เพราะตอนเด็กแรกเกิด ทางผู้ปกครองก็ต้องไปแจกเกิดให้กับเด็ก
ในใบสูติบัตรก็ต้องมีชื่อพ่อ-แม่  ถ้าเราจะเอาเด็กมาเลี้ยงดู
มันก็จะเข้าเงื่อนไขขอรับเด็กมาเป็นบุตรบุญธรรม
ก็ต้องเข้ากระบวนการเหมือนความเห็นกระทูด้านบน (ดำเนินการอีกมากมาย)

ผมว่าไปยื่นเรื่องรอไว้ก่อนดีกว่าครับ

จุดยืนของทุกคนคือ ส้นตีนตัวเองครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2015, 15:30:33 »

ต้องมองถึงอนาคตในวันข้างหน้าด้วยนะครับ
ต้องทำให้ถูกกฏหมายนะครับ เพราะเดี๋ยวจะไม่มีข้อมูลของเด็กในระบบ

ความเห็นส่วนตัว การรับเด็กจากโรงพยาบาล กรณีที่ผู้ปกครองไม่พร้อม
ไม่น่าจะทำได้นะครับ เพราะตอนเด็กแรกเกิด ทางผู้ปกครองก็ต้องไปแจกเกิดให้กับเด็ก
ในใบสูติบัตรก็ต้องมีชื่อพ่อ-แม่  ถ้าเราจะเอาเด็กมาเลี้ยงดู
มันก็จะเข้าเงื่อนไขขอรับเด็กมาเป็นบุตรบุญธรรม
ก็ต้องเข้ากระบวนการเหมือนความเห็นกระทูด้านบน (ดำเนินการอีกมากมาย)

ผมว่าไปยื่นเรื่องรอไว้ก่อนดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล ที่ต้องมาประกาศขอเพราะถ้าไปทำเรื่องขอไว้ จะไม่สามารถเลือกเด็กได้ครับ แต่ถ้าเรามีเด็กไม่ได้เข้าสู่กระบวนการของทางสถานเลี้ยงเด็กกำพร้า เราจะสามารถเลือกได้ว่าเราจะรับดูแลเด็กคนนี้ได้ครับ แล้วจึงทำตามกระบวนการทางกฏหมายขอรับเป็นบุตรบุญธรรมครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Jannyzjan
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2015, 12:07:10 »

เด็ก ผู้หญิง อายุ 12 ขวบ ค่ะ พ่อทิ้งไปตั้งแต่เด็ก แม่ติดคุก ไม่มีใครเลี้ยงดูคะ มีน้าแต่ก็ไม่ได้สนใจอะไรคะ เป็นลูกคนเล็กสุด มีพี่สาว ซึ่งตอนนี้ไม่ได้ทำงาน และกำลังท้องอยู่ค่ะ มีพี่ชายซึ่งกำลังเรียนอยุ่ค่ะ ต้องนี้เรียนประถมอยู่ที่โรงเรียนในหมู่บ้านค่ะ รำบากมาก สนใจสอบถามได้นะคะ ขอบคุณมากคะ 0827872531
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2015, 16:22:45 »

เด็ก ผู้หญิง อายุ 12 ขวบ ค่ะ พ่อทิ้งไปตั้งแต่เด็ก แม่ติดคุก ไม่มีใครเลี้ยงดูคะ มีน้าแต่ก็ไม่ได้สนใจอะไรคะ เป็นลูกคนเล็กสุด มีพี่สาว ซึ่งตอนนี้ไม่ได้ทำงาน และกำลังท้องอยู่ค่ะ มีพี่ชายซึ่งกำลังเรียนอยุ่ค่ะ ต้องนี้เรียนประถมอยู่ที่โรงเรียนในหมู่บ้านค่ะ รำบากมาก สนใจสอบถามได้นะคะ ขอบคุณมากคะ 0827872531

บอกให้ป้าติดต่อหาแล้วครับ
Plustertoy
ระดับ ป.ตรี

รับถ่ายภาพ รับสอนถ่ายภาพโทร 082-6123401

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2015, 21:10:38 »

การรับเลี้ยงเด็กไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลยครับ ลองติดต่อเจ้าหน้าที่มูลนิธิฯดูครับ

รับถ่ายภาพ สอนถ่ายภาพ เชียงราย เชียงใหม่ กรุงเทพ รับถ่ายภาพทุกประเภท ชมผลงานคลิกที่รูปครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2015, 16:08:44 »

การรับเลี้ยงเด็กไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลยครับ ลองติดต่อเจ้าหน้าที่มูลนิธิฯดูครับ

ขอบคุณครับ
หน้า: [1] พิมพ์