เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 07:38:03
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  สอบถามผู้รู้ค่ะ น้องแมวกัดช่างอาบน้ำเราต้องจ่ายค่ารักษาไหม
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามผู้รู้ค่ะ น้องแมวกัดช่างอาบน้ำเราต้องจ่ายค่ารักษาไหม  (อ่าน 1522 ครั้ง)
phornpailin
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 12 มกราคม 2015, 23:28:39 »

เรื่องมีอยู่ว่าเราเอาแมวเปอร์เซียไปอาบน้ำตัดขน ทางร้านได้ถามว่าน้องดุไหมเราตอบไปว่าไม่ดุเพราะเคยเอามาอาบแล้วแล้วทางร้านก็บอกว่า ออพอดีพึงโดนแมวที่อยู่ในตะกร้ากัดมาเลยถามไว้ก่อน ผ่านไปเกือบ 2  ชั่วโมง เรามารับน้องร้านแจ้งว่าแมวกัดซึ่งก่อนหน้านี้ได้แจ้งเราว่าโดนอีกตัวกัด ต่อมาอีกวันโทรมาแจ้งค่ารักษาโดยไม่สอบถามก่อนเลยว่าจะให้ช่วยจ่ายค่ารักษา โดยค่ารักษาที่แจ้งมานั้น 6000.- ใครรู้ช่วยบอกทีเราครวจ่ายไหมเพราะอาชีพเค้านั้นมีความเสี่ยงอยู่แล้วร้านอื่นเค้าก็ต้องมีวิธีป้องกันพึ่งเคยเจอร้านนี้ร้านแรก เครียดมาก
ba jo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 12 มกราคม 2015, 23:43:47 »

ผมคิดว่าไม่ต้องจ่ายหรอกครับก็ต้องรู้อยู่แล้วทำงานด้านนี้มีความเสี่ยงต่อการถูกสัตว์ทำร้ายทางร้านต้องป้องกันเองเพราะเราไม่ได้ฝากอาบน้ำตัดขนฟรีนิครับเสียเงินทำเหมือนกัน ส่วนตัวผมเกิบทุกวันต้องผสสมหมาทั้งของคนอื่นและของตัวเองด้วยถูกกัดมาก็มากแต่ผมก็ป้องกันตัวเองไว้ก่อนถ้าเรียกร้องค่าเสียหายก็รวยสิครับ อย่าเพิ่งจ่ายถ้าเรื่องมันเป็นไปตามที่เขียนไว้จิงน่ะคับ
phornpailin
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2015, 00:07:40 »

ขอบคุณมากค่ะ
akoms
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2015, 03:03:10 »

ถ้าเป็นผมๆจ่ายครับ
เพราะความสงสารไม่ได้คิดถึงเรื่องระเบียบหรอกครับ

อาคม ทรงเจริญ
085-2951870 (1-2-call)
conan
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2015, 09:46:27 »

น่าจะที่เดียวกันนะ แต่ก็เห็นใจทั้งสองฝ่ายแหละ

Casper23
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2015, 00:04:30 »

เห็นใจคนอาบน้ำตัดขนครับ ผมเคยเอาแมวไปอาบน้ำตัดขน(สนิม)

คนอาบน้ำตัดขนบริการดีมากเลยครับ ถึงเค้าจะพลาดทำแมวผมบาดเจ็บ แต่เค้าก็ช่วยจ่ายค่ารักษาให้แมวผม

ขอบคุณครับ

Line iD: Phipiya
pawadee004
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2015, 00:50:04 »

ขอบคุณคนที่เห็นใจทางร้านมากๆนะคะ และขออธิบายเจ้าของกระทู้ค่ะ
เรื่องที่สงสัยว่าทำไมเราไม่มีวิธีป้องกัน...เราป้องกันกับน้องหมา น้องแมวทุกตัวนะคะ แล้วก็โดนกัด โดนข่วนมาก็เยอะ แต่สำหรับน้องแมวตัวนี้ คือน้องกัดแล้วเรามีอาการชาทั้งแขน ปวด นอนไม่ได้ เลยจำเป็นต้องไปหาหมอ และอีกอย่างน้องเพิ่งอายุ2เดือน ทำวัคซีนมากที่สุดได้แค่วัคซีนเข็มแรก(วัคซีนรวม)น้องแมวที่จะฉีดพิษสุนัขบ้าได้ต้องอายุอย่างน้อย3เดือนค่ะ(อันนี้ไปถามหมอที่รพ.สัตว์หมออานนท์มาค่ะ) ทางร้านก็ติดประกาศไว้ภายในร้านแล้วด้วยว่า ไม่รับน้องหมาน้องแมว ที่นิสัยดุร้าย ก้าวร้าว กัด แล้วก็ถามเจ้าของก่อนแล้วด้วย (ตัวอื่นที่กัดถ้าไม่มีอาการปวดเราก็ไม่เคยไปค่ะ เพราะถ้าคิดว่าจะปล่อยให้แมวกัดแล้วเรียกเอาเงิน อย่างน้อยลองคิดสิคะถ้าเราไปรพ.บ่อยขนาดนั้น หมอเค้าจะฉีดยาให้เราเสียตังค์เอาใบเสร็จมาให้เรียกเงินบ่อยๆเหรอค่ะ วัคซีนที่ฉีดใต้แผลนี้หมอบอกว่าฉีดได้แค่ปีละครั้งค่ะ ใบเสร็จรพ.เขาก็มีระบบของเขา จะเอามาอ้างเพื่อเรียกเงินเองไม่ได้ค่ะ  แล้วอีกอย่างเสียทั้งเวลา ทั้งรายได้ จะเอามาแลกกับเงินที่เรียกไปแค่1พัน มันไม่คุ้มหรอกค่ะ และที่ให้น้องช่วยจ่ายแค่เข็มที่ฉีดใต้แผลที่น้องแมวของน้องกัดคือ2เข็มเท่านั้น อย่างอื่นเรารับผิดชอบเอง จากทั้งหมด 6437 บาท ร้านไม่ได้รวยมีเงินก้อนออกเองนะคะ ต้องกดบัตรเงินสดมาจ่ายก่อนอีก ต้องมาเป็นหนี้เขาอีก ถึงได้ขอให้ช่วยจ่ายค่ะ)
แล้วที่สงสัยว่าก่อนหน้าเราบอกว่าอีกตัวกัด แล้วมาบอกว่าเป็นแมวของน้องกัดนั้น ชี้แจงว่ามีแมวกัด2ตัวจริงค่ะ แต่แผลที่น้องแมวตัวแรกกัดมันไม่มีอาการปวดหลังจากนั้น (กัดคนละข้างถึงรู้ว่าอันไหนปวดมาก อันไหนหายปวด)แล้วน้องแมวตัวแรกเขาก็เพิ่งฉีดยามาประมาณ2เดือนที่แล้วค่ะ แล้วที่สำคัญเจ้าของเขายินดีที่จะรับผิดชอบ และขอโทษเรา แล้วยังโทรมาถามอาการตลอด ทั้งที่ของเขาต้องรับผิดชอบ2พัน เพราะฉีดใต้แผลที่น้องแมวของเขากัดไป4เข็มค่ะ ต่างจากน้องที่พูดไม่ดีใส่เราทำเหมือนเราอยากได้เงิน บอกเลยค่ะว่าเงินที่เรียก1พันมันไม่ได้ทำให้รวยเลย เราเสียทั้งเวลา ทั้งเงิน และที่สำคัญเสียความรู้สึกมากๆที่ไม่มีแม้กระทั่งคำขอโทษเลย เมื่อวานตอนคุยกัน ก็พูดด้วยน้ำเสียงไม่พอใจ แล้วให้ส่งข้อความเลขบัญชีไป เหมือนพูดส่งๆเพื่อไม่ให้เราโทรไปกวนอีก บอกด้วยว่าจะเอาผู้ใหญ่มาคุย แล้วตอนนี้ก็ติดต่อไม่ได้เลย มาโพสเหมือนว่าเราเป็นมิจฉาชีพ อ้างว่าแมวกัดแล้วเรียกเงิน(บอกเลยว่าร้านเราเปิดร้านเพื่อบริการ อาบน้ำ ตัดขน ฝากเลี้ยงน้องหมาน้องแมว ไม่ได้เปิดร้านเพื่อเรียกเงินใครค่ะ) คิดในทางกลับกันนะคะถ้าหากร้านเราทำน้องแมวของคุณบาดเจ็บ คุณก็คงจะอยากเห็นความรับผิดชอบของร้านเหมือนกันนะคะ

ปล.ยืนยันว่าพูดความจริงและมีหลักฐานค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 มกราคม 2015, 03:37:47 โดย pawadee004 » IP : บันทึกการเข้า
phornpailin
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2015, 13:37:10 »

โทษนะค่ะ ร้านที่เราไปอาบที่แม่จันนะค่ะและน้องก็อายุ 1 ปีแล้วค่ะ ตอนนี้ก็ได้คุยกับทางร้านแล้วได้ช่วยค่ารักษาไปส่วนหนึ่งแล้วค่ะ แลัว รับ - ส่ง พาไปฉีดยาจนครบตามที่หมอนัดค่ะ น้องเราไม่ได้กัดที่มือนะค่ะกัดที่แขนค่ะ
phornpailin
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2015, 13:48:05 »

ถ้าได้ผ่านไปทางร้านเค้าจะถ่ายใบนัดมาอัพเดทให้ค่ะว่าเราบริสุทธิ์ใจไม่ใช้เคสเดียวกับเจ้าของกระทู้ที่โพสมาแน่นอนค่ะ. ขอบคุณทุกคนนะค่ะที่ให้คำแนะนำ
doodee
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2015, 15:43:04 »

นั่นแล้วตกลงมันใช่ร้านเดียวกันหรือป่าวนี่ หรือว่าคนละเคสกัน
pawadee004
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2015, 21:11:09 »

โทษนะค่ะ ร้านที่เราไปอาบที่แม่จันนะค่ะและน้องก็อายุ 1 ปีแล้วค่ะ ตอนนี้ก็ได้คุยกับทางร้านแล้วได้ช่วยค่ารักษาไปส่วนหนึ่งแล้วค่ะ แลัว รับ - ส่ง พาไปฉีดยาจนครบตามที่หมอนัดค่ะ น้องเราไม่ได้กัดที่มือนะค่ะกัดที่แขนค่ะ
ถ้าได้ผ่านไปทางร้านเค้าจะถ่ายใบนัดมาอัพเดทให้ค่ะว่าเราบริสุทธิ์ใจไม่ใช้เคสเดียวกับเจ้าของกระทู้ที่โพสมาแน่นอนค่ะ. ขอบคุณทุกคนนะค่ะที่ให้คำแนะนำ
-ถ้าไม่ใช่เคสเดียวกันก็ขอโทษนะคะ ขอความกรุณาขอทราบชื่อร้าน หรือไม่ก็เบอร์โทรร้านได้มั้ยค่ะ จะได้โทรไปปรึกษาบ้างค่ะ ทำอาชีพเดียวกันเจอกรณีแบบนี้ สถานะการณ์คล้ายกัน เป๊ะๆแบบนี้ จะได้ขอคำแนะนำมาปรับใช้กับทางร้านและก็เจ้าของน้องแมวที่ไม่มีความรับผิดชอบบ้างค่ะ ไม่งั้นก็บอกที่อยู่ของร้านได้มั้ยคะว่าอยู่ตรงไหนของแม่จัน จะได้ไปถามถึงที่ร้านเลยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 มกราคม 2015, 22:44:02 โดย pawadee004 » IP : บันทึกการเข้า
PsychoTakz
หัวใจดวงนี้ไม่หลาบจำ เหมือนโดนซ้ำๆแล้วสะใจ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2015, 14:12:53 »

เป็นเราจ่ายนะ แต่ถ้าไม่มีเงินมากพอคงเจรจาช่วยเท่าที่ไหว เพื่อมนุษยธรรมอ่ะ

ขายปลีก-ส่ง ไข่เค็ม ทำเอง ออเดอร์ล่วงหน้าได้ 0819194638
prompatsorn
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2015, 16:11:00 »

ทำธุระกิจแบบต้องรู้นิสัยสัตว์ที่รับบริการและต้องระวัง จะดุไม่ดุ ต้องรู้วิธีการป้องกัน
เจ้าของธุระกิจต้องรับผิดชอบถ้างานบริการมีปัญหา แต่กรณีนี้พี่คิดว่า ถ้าเป็นพี่น่ะ ถือว่าเป็นความ
ไม่พร้อมของผู้ทำธุระกิจนี้น่ะ ไม่เข้าใจนิสัยสัตว์แต่ละชนิด ถ้าจะเก็บค่าใช้จ่ายจากผู้รับบริการไม่เหมาะ
สมมันเป็นความรับผิดชอบของธุระกิจน่ะ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวค่ะ
pawadee004
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2015, 17:46:47 »

ทำธุระกิจแบบต้องรู้นิสัยสัตว์ที่รับบริการและต้องระวัง จะดุไม่ดุ ต้องรู้วิธีการป้องกัน
เจ้าของธุระกิจต้องรับผิดชอบถ้างานบริการมีปัญหา แต่กรณีนี้พี่คิดว่า ถ้าเป็นพี่น่ะ ถือว่าเป็นความ
ไม่พร้อมของผู้ทำธุระกิจนี้น่ะ ไม่เข้าใจนิสัยสัตว์แต่ละชนิด ถ้าจะเก็บค่าใช้จ่ายจากผู้รับบริการไม่เหมาะ
สมมันเป็นความรับผิดชอบของธุระกิจน่ะ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวค่ะ
ตอนนี้ประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่เงินแล้วค่ะ มันอยู่ที่จิตสำนึกค่ะ เค้าไม่ยอมไกล่เกลี่ย ปิดเบอร์หนี คำขอโทษสักคำยังไม่ได้ยิน ทั้งทีเราก็คุยกับเค้าดีๆ แต่กลับโดนตอบกลับมาด้วยน้ำเสียงที่เหมือนว่าเราไปขู่ รีดเงินเค้า โกงเค้าค่ะ ทั้งที่เราต้องการเจรจากับเค้าดีๆ ถ้าเค้ามีจิตใต้สำนึกที่ดีแต่แรกคงไม่หนีหายแบบนี้หรอกค่ะ เจ้าของน้องแมวอีกตัวที่กัดในวันเดียวกันเค้ายินดีรับผิดชอบ และคอยโทมาถามอาการแทบทุกวัน เราก็ไม่เก็บเงินเค้านะคะ ทั้งที่โดนกัดจากน้องแมวของเขาเยอะกว่า
 ***อุปกรณ์เรามีครบค่ะทั้งกันคนและสัตว์ มาดูที่ร้านได้เลยค่ะ ถ้าไม่พร้อมเราไม่กล้ามาเปิดเป็นร้านให้บริการแบบนี้หรอกค่ะ ไม่มีก็แต่พวกยาที่ทำให้หมาแมวซึม หรือสลบค่ะ ซึ่งเราไม่เคยจะคิดใช้ด้วยค่ะ เราเข้าใจนิสัยสัตว์ดีว่าทำงานด้านนี้ต้องเจอด้านที่ดุร้ายที่สุดของสัตว์ค่ะ ถึงได้มีป้ายเขียนในร้านและถามเจ้าของก่อนตลอด ว่าไม่รับน้องหมา-แมวที่นิสัยก้าวร้าว ดุร้าย กัด ซึ่งเจ้าของอยู่กับสัตว์เลี้ยงบ่อยกว่าก็น่าจะรูจักนิสัยของเขาได้ดีกว่า ว่าสัตว์ตื่น หรือกลัวอะไรบ้าง และวันนั้นก็ป้องกันหมดทุกอย่าง เหมือนกับทุกๆตัวค่ะ น้องแมวตัวเล็กนิดเดียวถ้าไม่ดุจริงคงเอาอยู่ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 มกราคม 2015, 19:05:29 โดย pawadee004 » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] พิมพ์