เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 15:48:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  มหกรรมดอกไม้อาเซียน 2014 มหกรรมแห่งการผลาญงบแผ่นดิน
หน้า: 1 2 3 [4] พิมพ์
ผู้เขียน มหกรรมดอกไม้อาเซียน 2014 มหกรรมแห่งการผลาญงบแผ่นดิน  (อ่าน 6362 ครั้ง)
9270
ชั้นประถม
*

« ตอบ #60 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2015, 09:23:40 »

ผมชอบอ่านการแสดงความคิดเห็นของชาว ชรฟก.ทุกท่าน  ต้ั้งแต่หน้าที่ 1 มา ทุกคนหลากหลายความคิด   แต่ในอดีต  งานที่ถือว่าชาวต่างจังหวัดและชาวเชียงรายให้ความสนใจมี 2 งานคือ ่งานเชียงรายดอกไม้งาม  และ งานแสดงศิลปะวัฒนธรรมชองชนเผ่า   ในอดีตงานแสดงศิลปะวัฒนธรรมของชนเผ่า  มีการนำศิลปินที่หลากหลาย เช่น  มีอยู่ปีหนึ่งเอานักแสดงจากอินเดีย   แอฟริกา   นักร้องชาวไทลื้อสิบสองปันนา   เชียงตุง  ฯลฯ  มานะครับ  คนเยอะมาก  อากาศก็หนาวเย็น   เครื่องบินก็ขนนักท่องเทียวบินผ่านสถานที่จัดงาน   ถ้าเป็นวันเสาร์-อาทิตย์  เชียงรายรถติดมากๆเลยครับ   แต่ปีนี้  ไม่ค่อยมีคนมาเที่ยวเหมือนในอดีต  เป็นอะไรก็ไม่รู้
yod2012
JuliustibJD
มัธยม
**

« ตอบ #61 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2015, 12:03:04 »

ดูตัวอย่างญี่ปุ่นเขานะครับ  นักการเมืองหรือประชาชน เขาทำเพื่อองกรค์+ประเทศชาติเป้นหลักนั่นคือเป้าหมายสูงสุดของเขา  ประเทศเขาถึงไปได้เร็ว  อย่ามัวแต่อ้างประเทศชาติและประชาชนแบบปากว่าตาขยิบเลยครับ งานสองงานนี้หากรวมกันได้ก็เป็นการดี สุดท้ายผลประโยชน์ก็ตกกับท้องถิ่น  ประชาชน  สุดท้ายท้ายสุดคือกลุ่มของท่าน  มัวแต่ชิงดีชิงเด่นกันแบบนี้  ประชาชนเขาไม่โง่นะครับ เขาดูออกว่ากลุ่มพวกคุณมันก็ยังเห้นแก่ตัวกันอยู่  ณ. เวลานี้สังคมเราก้าวสู่สังคมโลกแล้วครับ สังคมระดับภูมิภาคกันแล้ว  อย่ามัวแต่โชว์โง่ๆกันอยู่เลยต่างประเทศเขาหัวเราะเยอะเอาครับ  ผมยังนึกขำไม่รู้ว่าเทศบาลได้รางวัลระดับอาเซี่ยนมาได้ยังไง ขอฝากทั้ง อบจ.+เทศบาลด้วย

w.song
มัธยม
**

« ตอบ #62 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2015, 13:44:20 »

ผมออกตัวก่อนว่า ผมไม่ใช่ฝ่ายไหน แต่ผมออกมาตั้งกระทู้ไหนฐานะคนเชียงรายคนหนึ่งที่เห็นบรรยากาศงานที่แสนจะกร่อย ของงานมหกรรมดอกไม้อาเซียนครั้งที่ 3 ในวันที่ 25 ธันวาคม 2557 - 11 มกราคม 2558

มันเป็นงานที่ดูเหมือนจะไม่มีการเตรียมงานเลย  เหมือนมือสมัครเล่น หรือ เด็กๆมาจัดกิจกรรมมากกว่า(มันธรรมดามากๆ ) ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของ

1.ชื่องานดอกไม้อาเซียน แต่เดินดูตั้งหลายวัน ผมไม่เห็นอะไรที่บ่งบอกความเป็นอาเซียนเลย ยกเว้นขบวนเรือ หากจะอ้างว่าแค่นั้น ตั้งชื่องานว่า มหกรรม ขบวนเรืออาเซียนดีกว่าไหม

2.คณะมัคคุเทศก์ ปีที่แล้วเอาเด็ก อาชีวะ แต่งชุดพื้นเมือง ยืนจุดต่างๆเพื่ออำนวยความสะดวก ดูดีมากครับ แม้จะร้อนแต่น้องๆเขาก็ยิ้มแย้ม บริการข้อมูลได้ดีมาก  แต่ปีนี้ เอาเด็กจาก รร.อบจ.มา ขอชื่นชมนะครับ แต่ มันขาดตรงการแต่งกาย ซึ่งหากดูด้านหลังคงคิดว่ามาเที่ยว  เข้าใจว่าคงฉุกละหุก (ขอชื่นชมน้องๆนะครับ ขนาดฝนตก หนาวยังอุส่ามา เป็นพี่ละนอนอยู่บ้านดีกว่า สปิริตเยี่ยมมาก)

3.สวนสัตว์ ผมบรรยายไม่ถูก เข้าใจว่า พยายามมากกว่าจะเอามาได้ เพราะได้ยินข่าวลือมาว่า ปีที่แล้วทำเพนกวินเขาตาย แต่น่าจะติดป้ายบอกเวลาที่ให้เข้าชมสัตว์ด้วย  ผมทำงานตอนกลางวัน ช่วงเย็นเอาลูกไปเที่ยว จะพาไปดู แพรี่ด็อก สักหน่อย ปรากฏว่า เขาเอากลับที่พักแล้ว (คงเพราะเรื่องอากาศและอื่นๆทำให้ต้องย้ายและแสดงเป็นเวลา ) ก็ไม่เป็นไร วันเสาร์ไปใหม่ตอน 10.40 น. บ่อก็ยังว่างเปล่า ป้ายไม่มีบอกเซ็งมาก ลูกผมถามเลยว่า พ่อครับวันนี้วันหยุดของมันใช่ไหมครับ ผมนี่ขำเลย

4. ร้านอาหาร ร้านค้าต่างๆ ขอบอกเลยว่า แพงมากกกก ค่าเช่าคงแพง  แต่วันสุดท้าย ลดราคา คงเพราะฝนตก ขายของไม่ได้ ไม่อยากขนกลับ สงสารพ่อค้ามาก เห็นรายนึงบ่น จะเก็บของกลับก็เก็บไม่ได้ เพราะไม่งั้นเขาจะยึดเงินประกัน เลยต้องขายของแช่น้ำอยู่อย่างนั้น

5. ระบบจราจร มั่วได้ใจ ผมผ่านงานทุกวันเพราะบ้านอยู่แถวๆนั้น แต่เห็นตำรวจโบกช่วย ครั้งเดียว นอกนั้น เห็นจำศีลอยู่ตรงตู้สัญญาณด้านล่าง ซึ่งเข้าใจว่าพี่เขาคงเหนื่อยมากเลยพัก

6.การตกแต่งบริเวณงาน ห่วยมากๆ ปีที่แล้วที่ว่าไม่ค่อยสวยยังสวยกว่าเยอะ เหมือนงานครั้งนี้ตั้งใจทำส่งๆ ให้มันผ่านๆไป (ถ้างบไม่มี ไม่อยากทำ ทำไมไม่เอาตังค์ไปจัดงานรูปแบบอื่น)

ผมก็ไม่อยากปั่นให้คนแบ่งฝ่ายกันนะครับ แต่ดูก็น่าจะรู้ว่า ระหว่างานดอกไม้งาม กับ งานดอกไม้อาเซียน งานไหนเป็นมืออาชีพ  ถ้รู้ตัวว่าทำไม่ได้ ก็ให้คนที่ทำได้จัดจะดีกว่าเอางบบมาละลายแบบนี้ ผมกล้าพูดเลยว่า งานนี้ ขายหน้าระดับประเทศเพราะผมได้ยินกับหูเลย มีนักท่องเที่ยวคุยกันหลังจากดูในงานว่า "โห ป้ายโคตรสวย แต่งานแ_่ง โคตรห่วยว่ะ รู้งี้_ูไม่ขับรถมาดูก็ดี  "

ขอเถอะครับ หากปีหน้าจะจัดอีก เอาข้อผิดพลาดของปีนี้ไปแก้ไข  ทำให้ดีกว่าเดิม อย่าให้ ยิ่งจัด ยิ่งห่วยเลยนะครับ
imdesign
Branding & Design
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #63 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2015, 22:02:54 »

ปีนี้จัดได้เท่านี้ปีหน้าขอให้จัดให้ดียิ่งๆขึ้นนะค่ะเป็นกำลังใจให้ทุกฝ่าย

ออกแบบโลโก้ฮวงจุ้ย ออกแบบแบนเนอร์ฮวงจุ้ย รับปรับแต่งเพจ ดูแลเพจรายปี

--------------
ช่องทางติดต่อ https://imdesign-studio.com
หน้า: 1 2 3 [4] พิมพ์