เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 05:47:30
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  มหกรรมดอกไม้อาเซียน 2014 มหกรรมแห่งการผลาญงบแผ่นดิน
หน้า: 1 [2] 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน มหกรรมดอกไม้อาเซียน 2014 มหกรรมแห่งการผลาญงบแผ่นดิน  (อ่าน 6365 ครั้ง)
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2015, 11:00:53 »

นี้เป็นสัตว์ที่นำมาแสดงครับ ถึงจะมีไม่มาก แต่ก็ยังมีให้ดู

แต่ก็ไม่ได้ตื่นตาเท่าไหร่นัก  แต่น่ารักไหมครับ หุหุ

ชมภาพแบบเต็มๆ ได้ที่นี้เลยครับ
จิ้มเบาๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 มกราคม 2015, 11:13:21 โดย น้าวัยทองฯ » IP : บันทึกการเข้า

PsychoTakz
หัวใจดวงนี้ไม่หลาบจำ เหมือนโดนซ้ำๆแล้วสะใจ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2015, 12:07:49 »

อยากให้รวมเป็นงานเดียว งบก้อนเดียว บอกตรงๆว่าเป็นคนเชียงรายเองก็ยังงงว่าจัดงานแบบเดียวกันแต่ 2 ที่?ฮืม? ถ้าร่วมมือกันก็อาจจะได้เห็นงานเรียกนักท่องเที่ยวงานอื่นๆอีกหลายงาน

ขายปลีก-ส่ง ไข่เค็ม ทำเอง ออเดอร์ล่วงหน้าได้ 0819194638
overmage
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2015, 12:39:00 »

ตามที่ผมออกตัวแต่แรกครับ ว่าผม ไม่ใช่ฝ่ายไหน มันเป็นความคิดที่ดีครับ หากเราจะมองในมุมดีดี
เลือกมองแต่สิ่งดีๆ สิ่งสวยงาม 

แต่จะปฎิเสธไม่ได้เลยว่า หากเราไม่มองข้อบกพร่องด้วย แล้วเราจะเอาอะไรไปพัฒนางานในปีหน้าล่ะครับ

อย่างที่ผมลงท้ายไว้ คือ อยากให้มีการพัฒนาให้ดีขึ้น ไม่ใช่ยิ่งจัดยิ่งแย่  สิ่งที่ผมต้องการจะสื่อ คือ

หากแม้แต่คนเชียงราย ยังเห็นข้อผิดพลาด และเตือน คุณยังไม่ฟัง ก็คงคุยกับใครไม่รู้เรื่องแล้ว

จริงๆแล้ว อย่างหลายๆคนบอก งานนี้มันน่าจะผนวก ร่วมกันทำ แต่ด้วยเหตุผลทางการเมือง และเหตุผลส่วนตัว พวกคุณกลับหันหลังให้ซึ่งกันและกัน ทำตัวเป็นตากับตีน ทะเลาะกันจนทำให้งานออกมากร่อยมาก 

ดูบรรยากาศทั้ง 2 งานแล้วเทียบกันดูนะครับ (ตอนเทียบอย่าลืมดูงบประมาณของแต่ละหน่วยงานด้วย)

ซึ่ง อบจ. งบต้องมากกว่าเทศบาลแน่นอนครับ แต่เขาจะเจียดงบกันยังไงผมไม่ทราบ จะถามก็ไม่ได้เพราะเป็นความลับของทางราชการ ต้องมีหนังสืออนุญาตให้ตรวจสอบ

ดูๆแล้ว ทั้งสองที่คงได้งบการจัดงานปีนี้น้อยลงหรือ ราคาข้าวของคงแพงขึ้น  แต่ที่ผมตั้งกระทู้วิจารเพียงแค่มหกรรมดอกไม้อาเซียน เพราะพื้นที่ใช้มาก ดังนั้นการบริหารจัดการต้องมืออาชีพกว่านี้ครับ ของเทศบาล พื้นที่แคบและจำกัด การดูแลเลยทั่วถึงกว่า

มันก็เหมือนกับ ระหว่างลูกคุณ เรียนอยู่ อนุบาล กับ อีกคนนึงเรียนม.ต้น  หากทั้งสองคนนี้ อึราดกางเกงตัวเอง คุยจะมองว่า ใครไม่รับผิดชอบต่อตนเองมากกว่ากัน  (ด้วยเหตุผลเดียวกันคือ เข้าห้องน้ำไม่ทันเพราะมัวดูการ์ตูน)

ถ้าเป็นผม ผมต้องดุคนโตมากกว่า เพราะเขามีวุฒิภาวะที่มากกว่า เช่นกันกับ เทศบาลและอบจ. อบจ.ศักยภาพสูงกว่า ดังนั้นผมจึงเจาะงานมหกรรมดอกไม้อาเซียนครับ

สิ่งที่ผมอยากเห็นมากที่สุดคือ ปีหน้า งานจะออกมาได้ดีมาก จนทำให้ผมหน้างาย แล้วต้องรีบลบกระทู้นี้ เพราะอับอายที่ไปติเขาครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
james dean
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2015, 18:33:46 »

จัดงานแข่งกันครับ  นายกคนเก่าน่าจะเอาคนส่งดอกไม้เดิม  ไปไว้ที่สวนตุง  เหมือนไม่พอใจว่า
"ฉันน่ะ  เป็นคนคิดการจัดงานดอกไม้นี้ขึ้นมา"  จึงใช้พื้นที่ซึ่งสามีเป็นนายกเทศมนตรีนครเชียงราย
มาจัดแข่ง  ถ้าไม่คิดมากก็ไม่เป็นไร  แต่คนเชียงรายเขารู้ทั้งจังหวัดว่าจัดแข่งกัน  ความจริงน่าจะร่วมมือกัน
เพราะต่างคนต่างอาสาเข้ามาทำงานเพื่อประชาชนชาวจังหวัดเชียงราย  และก็เป็นชาวจังหวัดเชียงราย
แต่อย่างว่า  ต่างคนก็มีการเมืองระดับชาติหนุนหลังอยู่  อย่างฟุตบอลก็เหมือนกัน  มีเชียงรายยูไนเต็ด
ก็มีเชียงรายซิตี้  (กลัวชาวบ้านลืมหรือไงก็ไม่รู้)  ความจริงก็เป็นสิ่งที่ดีที่สนับสนุนกีฬา  แต่ไม่ได้โลกสวยนะครับ  มันคือการแข่งขันกันของสองฝ่าย  ต่างคนต่างไม่ยอมกัน  ไม่สามัคคีกัน  มีทิฐิ  คนเชียงรายเขารู้กันหมดว่าจัดงานแข่งกัน
UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2015, 19:51:56 »

อย่างที่รู้ๆครับจัดงานแข่งกัน งบที่ใหนเยอะหรือน้อยก็เสียเงินไปเหมือนกัน แล้วที่เทศบาลจัดได้ดีมากเลยเหรอครับ เพราะว่าก็เป็นหน้าเป็นตาของจังหวัดเหมือนกัน

ทำงานหนักเพือตนเองและครอบครัว
NORTHSIAM
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2015, 20:01:25 »

ตามที่ผมออกตัวแต่แรกครับ ว่าผม ไม่ใช่ฝ่ายไหน มันเป็นความคิดที่ดีครับ หากเราจะมองในมุมดีดี

แต่จะปฎิเสธไม่ได้เลยว่า หากเราไม่มองข้อบกพร่องด้วย แล้วเราจะเอาอะไรไปพัฒนางานในปีหน้าล่ะครับ

อย่างที่ผมลงท้ายไว้ คือ อยากให้มีการพัฒนาให้ดีขึ้น ไม่ใช่ยิ่งจัดยิ่งแย่  สิ่งที่ผมต้องการจะสื่อ คือ

หากแม้แต่คนเชียงราย ยังเห็นข้อผิดพลาด และเตือน คุณยังไม่ฟัง ก็คงคุยกับใครไม่รู้เรื่องแล้ว

จริงๆแล้ว อย่างหลายๆคนบอก งานนี้มันน่าจะผนวก ร่วมกันทำ แต่ด้วยเหตุผลทางการเมือง และเหตุผลส่วนตัว พวกคุณกลับหันหลังให้ซึ่งกันและกัน ทำตัวเป็นตากับตีน ทะเลาะกันจนทำให้งานออกมากร่อยมาก  

ดูบรรยากาศทั้ง 2 งานแล้วเทียบกันดูนะครับ (ตอนเทียบอย่าลืมดูงบประมาณของแต่ละหน่วยงานด้วย)

ซึ่ง อบจ. งบต้องมากกว่าเทศบาลแน่นอนครับ แต่เขาจะเจียดงบกันยังไงผมไม่ทราบ จะถามก็ไม่ได้เพราะเป็นความลับของทางราชการ ต้องมีหนังสืออนุญาตให้ตรวจสอบ

ดูๆแล้ว ทั้งสองที่คงได้งบการจัดงานปีนี้น้อยลงหรือ ราคาข้าวของคงแพงขึ้น  แต่ที่ผมตั้งกระทู้วิจารเพียงแค่มหกรรมดอกไม้อาเซียน เพราะพื้นที่ใช้มาก ดังนั้นการบริหารจัดการต้องมืออาชีพกว่านี้ครับ ของเทศบาล พื้นที่แคบและจำกัด การดูแลเลยทั่วถึงกว่า

มันก็เหมือนกับ ระหว่างลูกคุณ เรียนอยู่ อนุบาล กับ อีกคนนึงเรียนม.ต้น  หากทั้งสองคนนี้ อึราดกางเกงตัวเอง คุยจะมองว่า ใครไม่รับผิดชอบต่อตนเองมากกว่ากัน  (ด้วยเหตุผลเดียวกันคือ เข้าห้องน้ำไม่ทันเพราะมัวดูการ์ตูน)

ถ้าเป็นผม ผมต้องดุคนโตมากกว่า เพราะเขามีวุฒิภาวะที่มากกว่า เช่นกันกับ เทศบาลและอบจ. อบจ.ศักยภาพสูงกว่า ดังนั้นผมจึงเจาะงานมหกรรมดอกไม้อาเซียนครับ

สิ่งที่ผมอยากเห็นมากที่สุดคือ ปีหน้า งานจะออกมาได้ดีมาก จนทำให้ผมหน้างาย แล้วต้องรีบลบกระทู้นี้ เพราะอับอายที่ไปติเขาครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

สืบเนื่องจากอบจ.และเทศบาล 2 ขั้ว เทศบาลคือไม่มีอำนาจใน อบจ. แต่มีอำนาจทางเทศบาล เลยดึงงบมาทำงานดอกไม้มาทำเหมือนกัน โดยการนำชื่องานเดิมย้ายมาที่สวนตุง ส่วน อบจ.ก็เป็นงานดอกไม้อาเซียนเริ่มนับ 1 ใหม่ ถ้าหาก อบจ.ยกเลิกไม่มีงานสานต่อก็จะดูไม่ดี (ใช่ไหมในสายตาประชาชนที่ต้องมีคนคิดแบบนี้?) ส่วนงานดอกไม้งามก็สานต่อ แต่ย้ายมาทำในพื้นที่เขตของตนเองซึ่งอยู่ในความรับผิดชอบของเทศบาลนั้นคือ สวนตุงฯ ผลงานเด่นด้านนี้เค้างานถนัด อย่างพวกออกแบบ สรรหาพันธุ์ไม้เป็นงานถนัดอยู่แล้ว ดังนั้นจึงทำงานออกมาได้เด่นดูดีกว่าแน่นอน

กลับกันด้าน อบจ. คือไม่ได้เกี่ยวกับด้านเทศบาล แต่ผลงานที่อดีต อบจ.คนเก่าเคยทำไว้ก็อยากสานต่อเลยคิดทำต่อโดยใช้อาเซียนมาเป้นชื่องานเริ่มนับ 1 ใหม่ รูปแบบการจัดงานคงไปจ้างนักออกแบบ งานสรรหาพันธุ์ไม้ที่มีฝีมือแบบว่าสู้ไม่ได้ แต่ก็ตั้งใจพยายามออกมา แต่ก็ทำได้ไม่ดีถึงที่สุด พื้นที่กว้าง การจัดงานระดับนี้ก็ใช้งบเยอะ และงบบางส่วนก็ต้องจัดสรรไปทางด้านอื่นๆ ที่ อบจ.ต้องดูแลอีกมากมายในระดับจังหวัด

เมื่อถามว่างาน อบจ. และเทศบาล สามารถจัดรวมเป็นทีมเดียวกันได้ไหม ถ้าความเป็นจริงก็ได้และออกมาสวยเลยทีเดียว แต่ตอนนี้คนเชียงรายส่วนใหญ่น่าจะรู้ดี ? แต่อย่างที่ผมแจ้งไปถ้าต้องการร่วมกันทำงานด้วยกัน ถึงแม้จะคนละขั้ว เรื่องส่วนตัวก็แบ่งไป เรื่องงานทำเพื่อคนเชียงรายเพื่อผลประโยชน์ลงต่อเชียงรายน่าจะดี และยิ่งด้วยเชียงรายขึ้นชื่อว่าเมืองท่องเที่ยวที่มีคนสนใจ ไม่ใช่แต่งานดอกไม้ที่ต้องมาทำแข่งกัน แต่งานอื่นๆ ลอยกระทง ปีใหม่ สงกรานต์ เคยมีหน่วยงานไหนออกมาจัดแบบออกมาดูดีแบบงานดอกไม้บ้างหรือไม่ ?

อยากให้พัฒนาด้านการท่องเที่ยวไปในทิศทางเดียวกัน แต่คงยากหากไม่ยอมจับมือกัน รอดูหลายๆ ความเห็นกันต่อไปดีกว่าครับ เสนอแนะแนวทางเพื่อจังหวัดเชียงรายได้พัฒนาในทุกๆ เรื่องครับ ยิ้ม ยิ้ม
doodee
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2015, 20:13:06 »

แบบนี้ซิแน่นอนสุด ปีหน้าขอให้จัดได้งามกว่านี้เน้อคับ
skyline26
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2015, 20:20:04 »

อย่างที่ผมลงท้ายไว้ คือ อยากให้มีการพัฒนาให้ดีขึ้น ไม่ใช่ยิ่งจัดยิ่งแย่  สิ่งที่ผมต้องการจะสื่อ คือ

ดูๆแล้ว ทั้งสองที่คงได้งบการจัดงานปีนี้น้อยลงหรือ ราคาข้าวของคงแพงขึ้น  แต่ที่ผมตั้งกระทู้วิจารเพียงแค่มหกรรมดอกไม้อาเซียน เพราะพื้นที่ใช้มาก ดังนั้นการบริหารจัดการต้องมืออาชีพกว่านี้ครับ ของเทศบาล พื้นที่แคบและจำกัด การดูแลเลยทั่วถึงกว่า

มันก็เหมือนกับ ระหว่างลูกคุณ เรียนอยู่ อนุบาล กับ อีกคนนึงเรียนม.ต้น  หากทั้งสองคนนี้ อึราดกางเกงตัวเอง คุยจะมองว่า ใครไม่รับผิดชอบต่อตนเองมากกว่ากัน  (ด้วยเหตุผลเดียวกันคือ เข้าห้องน้ำไม่ทันเพราะมัวดูการ์ตูน)

สืบเนื่องจากอบจ.และเทศบาล 2 ขั้ว เทศบาลคือไม่มีอำนาจใน อบจ. แต่มีอำนาจทางเทศบาล เลยดึงงบมาทำงานดอกไม้มาทำเหมือนกัน โดยการนำชื่องานเดิมย้ายมาที่สวนตุง ส่วน อบจ.ก็เป็นงานดอกไม้อาเซียนเริ่มนับ 1 ใหม่ ถ้าหาก อบจ.ยกเลิกไม่มีงานสานต่อก็จะดูไม่ดี (ใช่ไหมในสายตาประชาชนที่ต้องมีคนคิดแบบนี้?) ส่วนงานดอกไม้งามก็สานต่อ แต่ย้ายมาทำในพื้นที่เขตของตนเองซึ่งอยู่ในความรับผิดชอบของเทศบาลนั้นคือ สวนตุงฯ ผลงานเด่นด้านนี้เค้างานถนัด อย่างพวกออกแบบ สรรหาพันธุ์ไม้เป็นงานถนัดอยู่แล้ว ดังนั้นจึงทำงานออกมาได้เด่นดูดีกว่าแน่นอน

กลับกันด้าน อบจ. คือไม่ได้เกี่ยวกับด้านเทศบาล แต่ผลงานที่อดีต อบจ.คนเก่าเคยทำไว้ก็อยากสานต่อเลยคิดทำต่อโดยใช้อาเซียนมาเป้นชื่องานเริ่มนับ 1 ใหม่ รูปแบบการจัดงานคงไปจ้างนักออกแบบ งานสรรหาพันธุ์ไม้ที่มีฝีมือแบบว่าสู้ไม่ได้ แต่ก็ตั้งใจพยายามออกมา แต่ก็ทำได้ไม่ดีถึงที่สุด พื้นที่กว้าง การจัดงานระดับนี้ก็ใช้งบเยอะ และงบบางส่วนก็ต้องจัดสรรไปทางด้านอื่นๆ ที่ อบจ.ต้องดูแลอีกมากมายในระดับจังหวัด

เมื่อถามว่างาน อบจ. และเทศบาล สามารถจัดรวมเป็นทีมเดียวกันได้ไหม ถ้าความเป็นจริงก็ได้และออกมาสวยเลยทีเดียว แต่ตอนนี้คนเชียงรายส่วนใหญ่น่าจะรู้ดี ? แต่อย่างที่ผมแจ้งไปถ้าต้องการร่วมกันทำงานด้วยกัน ถึงแม้จะคนละขั้ว เรื่องส่วนตัวก็แบ่งไป เรื่องงานทำเพื่อคนเชียงรายเพื่อผลประโยชน์ลงต่อเชียงรายน่าจะดี และยิ่งด้วยเชียงรายขึ้นชื่อว่าเมืองท่องเที่ยวที่มีคนสนใจ ไม่ใช่แต่งานดอกไม้ที่ต้องมาทำแข่งกัน แต่งานอื่นๆ ลอยกระทง ปีใหม่ สงกรานต์ เคยมีหน่วยงานไหนออกมาจัดแบบออกมาดูดีแบบงานดอกไม้บ้างหรือไม่ ?

อยากให้พัฒนาด้านการท่องเที่ยวไปในทิศทางเดียวกัน แต่คงยากหากไม่ยอมจับมือกัน รอดูหลายๆ ความเห็นกันต่อไปดีกว่าครับ เสนอแนะแนวทางเพื่อจังหวัดเชียงรายได้พัฒนาในทุกๆ เรื่องครับ ยิ้ม ยิ้ม

เห็นด้วยกับท่านครับ ผมเองก็ไม่ได้อยู่ฝ่ายไหนนะ

เอาเป็นว่า A&B มาช่วย Citizen ให้มีความสุขก็พอครับ

แฮปปี้เอนดิ้ง ดี๊ดี

แต่แฟนคลับA&Bอย่าเพิ่งตีกันเองก็แล้วกันครับ

ลดอคติลงบ้างเถิด อย่าอวยแข่งกันนักเลย ไม่ได้ดีกว่ากันนักหรอกทั้งสองน่ะ สงวนจุดต่างสมานจุดร่วม คิดซะว่าคนเชียงรายด้วยกันนะครับ ลืมไปแล้วหรอว่าเราก็อยู่บนแผ่นดินผืนเดียวกัน !!!!!
intongwon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2015, 20:49:25 »

อย่างสามล้อรับส่ง ท่านน่าจะจัดเส้นทางดีๆ เอามารวมกับที่ชมไฟ อย่างไงมันก็ขัดกัน ปีหน้าแก้ไขตรงนี้ด้วย ไม่เชื่อออกแบบสอบถามนักท่องเที่ยวได้เลย คะแนนตก

poj poj
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2015, 20:58:20 »

ผมไม่มีความรู้เรื่อง อำนาจบริหารของ...รัฐ
...หัวข้อนี้...
ฅนเชียงรายต้องเข้มแข็ง
meela
มัธยม
**

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2015, 21:12:29 »

มันเป็นงานเทศกาลประจำปีที่ต้องเอาเงินภาษีมาจัดตามปีปฏิทินที่เวียนมาบรรจบ  ยิงฟันยิ้ม
จัดมากี่ปีแล้ว ผมจำไม่ได้ ที่แน่ๆบ่เกยไปทั้งสองที่เลย ทั้งๆที่อยู่ในเมือง เชื่อมั้ย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
best1
มัธยม
**

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2015, 22:19:40 »

ปีนี้เชียงรายมีงานดอกไม้ 3 งานครับ อีกงานอยู่ วัดท่านว.ครับ ผมไปดูมาสวยแบบน่ารัก ไม่ตกเทรน เมือง เชียงราย ครับ จริงๆ อยากให้ อบจ.กับ เทศบาล ร่วมมือกัน แต่ก็เป็นไปไม่ได้  งานที่สวนตุงดูให้ดีๆ เหมือนจัดไว้ให้เด็ก รร.ดำรง กับ อาชีวะ ไว้เดินเล่นยามเลิกเรียน เราชาวเชียงรายก็อย่างคิดมาก เราเลือกเขาเข้ามาแล้วก็หมดสิทธ์จะเสนอแนะอะไรทั้งสิ้น ได้แต่ปลงครับ
TaenKun
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

กว่าจะดีได้ ก็เหี้ยมาซะนาน

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2015, 00:01:45 »

ชอบที่สุดตรงพัทยาน้อย (แต่เข้าใจที่ย้ายสถานที่ เพราะการสัญจรที่ลำบาก)

แต่ต้องยอมรับว่าแจ่มสุด

แต่ในปีนี้ต้องพูดได้ว่าน่าผิดหวังกว่าทุกปีครับ บรรยากาศเป็นใจแล้วแท้ ๆ อากาศหนาวใช้ได้เลยทีเดียว

ปีหน้าเอาใหม่เน่อ เอาแจ่ม ๆ เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 มกราคม 2015, 00:07:59 โดย chart_1980 » IP : บันทึกการเข้า
armisuke
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2015, 01:19:06 »

ผมมองอีกมุมนะครับ
ทั้งสองงานต่างก็มุ่งหวังให้เศรษฐกิจในจังหวัดเชียงรายมีมูลค่ามากขึ้น สิ่งที่เป็นกำไรที่สุด คือ นักท่องเที่ยวสามารถเที่ยวได้ทั้งในเมืองและนอกเมือง  ในแต่ละงานก็มีจุดเด่นที่แตกต่างกันไป แน่นอนสำหรับการวิพากษ์วิจารณ์วิจารณญาณของแต่ละบุคคล ย่อมเป็นสิ่งที่ดีที่ผู้จัดงานจะได้นำไปปรับปรุงแก้ไข แต่เหนือสิ่งอื่นใด ผู้ประกอบการโรงแรม ร้านค้า ต่างๆได้เงิน มีรายได้มากขึ้นในฤดูกาลท่องเที่ยว เนื่องจากปัจจุบันในแต่ละจังหวัดต่างก็จัดงานดอกไม้แทบทุกจังหวัด แต่ในจังหวัดเชียงรายทั้งสองงานกลับประสพความสำเร็จที่สุด เนื่องด้วยความสวยงามและสภาพอากาศที่เหมาะสมกับดอกไม้ที่นำมาปลูก
ท้ายที่สุดการจะนำมารวมเป็นงานเดียว ผมก็คิดว่าเป็นเรื่องที่ดีนะครับ แต่ควาทเป็นไปได้ก็คงจะน้อย อย่างที่ทราบๆกันดีนะครับว่าการแข่งขันทางการเมืองของเชียงรายค่อนข้างสูงมาก แต่ผมก็เห็นใจ อบจ.นะครับเพราะพึ่งเปลี่ยนผู้บริหารใหม่ยังต้องศึกษาและเริ่มนับหนึ่งใหม่ อีกมุมหนึ่งของเทศบาลเค้าทำได้สวยงามอยู่แล้วทั้งแนวคิดและรูปแบบที่เน้นเรื่องดอกไม้เต็มๆ และคุมพื้นที่ได้เพราะพื้นที่ไม่ใหญ่มากนัก  แต่ของ อบจ.พื้นที่จัดงานร้อยกว่าไร่ก็น่าเห็นใจเค้านิดนึงนะครับในปีหน้าเค้าคงจะนำข้อบกพร่องของปีนี้ไปปรับปรุงต่อไป ก็ขอเป็นกำลังใจหนึ่งให้ทั้ง 2 หน่วยงาน สร้างสรรค์งานดีๆ เพื่อเป็นการกระตุ้นเศรษฐกิจขอวจังหวัดเชียงรายมีเม็ดเงินมาหมุนเวียนในจังหวัดเชียงรายมากขึ้นด้วยครับ
romportong@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2015, 08:11:05 »

จัดได้ดีทั้งสองงาน มีข้อบกพร่องตรงไหนก็นำไปแก้ไขในปีหน้า แต่กรุณาอย่าหาผลประโยชน์จากการจัดงานจนงานเสียเงินทุกบาททุกสตางค์มาจากภาษีของประชาชนต้องจัดให้คุ้มค่า และขอเสนอแนะปีหน้าขออย่าให้จัดงานเวลาตรงกันจะดีมากอันไหนก่อนหลังตกลงกันเองเพื่อที่ชาวเชียงรายและต่างถิ่นจะได้ชมนานขึ้น
aroon_na
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2015, 12:57:00 »

จะเป็นไปได้มั๊ยถ้าเทศบาลกับอบจ.จะจับมือร่วมกันสร้างงานนี้เพื่อจ.เชียงราย..เพราะท่านผู้นำทั้ง2หน่วยงานหาเสียงเอาไว้ว่า
จะอาสาเข้ามาพัฒนาจ.เชียงราย แม้จะคนละหน่วยงานก็เถอะ ถ้าท่านๆจริงใจที่เข้ามาพัฒนาจ.เชียงรายของเราจริง
...ถ้าหากเป็นไปได้จริงงานๆนี้คงจะสวยงามอลังการมาก สมกับเป็นงานของจ.เชียงรายจริงๆ
Plustertoy
ระดับ ป.ตรี

รับถ่ายภาพ รับสอนถ่ายภาพโทร 082-6123401

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2015, 13:16:05 »

ปีนี้ ดูโล่งๆจริงๆครับ ดอกก็ถ่ายยาก อยากให้เตรียมการดีๆกว่านี้หน่อยครับ

รับถ่ายภาพ สอนถ่ายภาพ เชียงราย เชียงใหม่ กรุงเทพ รับถ่ายภาพทุกประเภท ชมผลงานคลิกที่รูปครับ
ละอ่อนเจียงของ
บทเรียนนอกห้องเรียน
ระดับ ป.ตรี

เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2015, 13:59:28 »

อย่างที่ผมลงท้ายไว้ คือ อยากให้มีการพัฒนาให้ดีขึ้น ไม่ใช่ยิ่งจัดยิ่งแย่  สิ่งที่ผมต้องการจะสื่อ คือ

ดูๆแล้ว ทั้งสองที่คงได้งบการจัดงานปีนี้น้อยลงหรือ ราคาข้าวของคงแพงขึ้น  แต่ที่ผมตั้งกระทู้วิจารเพียงแค่มหกรรมดอกไม้อาเซียน เพราะพื้นที่ใช้มาก ดังนั้นการบริหารจัดการต้องมืออาชีพกว่านี้ครับ ของเทศบาล พื้นที่แคบและจำกัด การดูแลเลยทั่วถึงกว่า

มันก็เหมือนกับ ระหว่างลูกคุณ เรียนอยู่ อนุบาล กับ อีกคนนึงเรียนม.ต้น  หากทั้งสองคนนี้ อึราดกางเกงตัวเอง คุยจะมองว่า ใครไม่รับผิดชอบต่อตนเองมากกว่ากัน  (ด้วยเหตุผลเดียวกันคือ เข้าห้องน้ำไม่ทันเพราะมัวดูการ์ตูน)

ขอโทษนะครับ ผมเป็นอีกหนึ่งคนที่คอยติดตามดูความคิดเห็นของชาวเชียงรายในกระทู้นี้มาตั้งแต่ยังไม่มีคนตอบ

ขออนุญาตสอบถามครับว่า ถ้าเป็นคุณ คุณจะไปดุคุณโตว่าอย่างไรครับ ในการทำงานกับทางราชการ ผู้รับเหมา

ต้องส่งรายละเอียด แบบงาน และราคาให้กับหน่วยงาน หน่วยงานตกลงราคาไหน แบบไหน เขาก็จัดไปตามงบ

ตามแบบที่หน่วยงานได้เลือกครับ ซึ่งผู้รับเหมาทุกรายไม่ว่าจะด้านไหน อย่างเช่นอาคารสถานที่ ก็มีแบบให้ประมูล

สร้างตามแบบงาน หรือเสนอแบบงานตามที่หน่วยงานระบุ ด้วยทั้งหมดที่กล่าวมาข้างต้น ในความคิดเห็นส่วนตัว

จึงไม่เห็นว่าจะต้องไปดุคุณโตครับ เนื้องานอยู่ที่งบประมาณของหน่วยงายที่จัดสรรลงมา แต่อย่างว่าครับประเทศไทย

งบมาร้อย ประชาชนได้ใช้ร้อยเต็มครับ ดูถนนเป็นตัวอย่าง
  ยิงฟันยิ้ม

หนึ่งการกระทำสำคัญกว่าพันคำพูด
whitefang
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2015, 22:24:42 »

จัดงานแข่งกันครับ  นายกคนเก่าน่าจะเอาคนส่งดอกไม้เดิม  ไปไว้ที่สวนตุง  เหมือนไม่พอใจว่า
"ฉันน่ะ  เป็นคนคิดการจัดงานดอกไม้นี้ขึ้นมา"  จึงใช้พื้นที่ซึ่งสามีเป็นนายกเทศมนตรีนครเชียงราย
มาจัดแข่ง  ถ้าไม่คิดมากก็ไม่เป็นไร  แต่คนเชียงรายเขารู้ทั้งจังหวัดว่าจัดแข่งกัน  ความจริงน่าจะร่วมมือกัน
เพราะต่างคนต่างอาสาเข้ามาทำงานเพื่อประชาชนชาวจังหวัดเชียงราย  และก็เป็นชาวจังหวัดเชียงราย
แต่อย่างว่า  ต่างคนก็มีการเมืองระดับชาติหนุนหลังอยู่  อย่างฟุตบอลก็เหมือนกัน  มีเชียงรายยูไนเต็ด
ก็มีเชียงรายซิตี้  (กลัวชาวบ้านลืมหรือไงก็ไม่รู้)  ความจริงก็เป็นสิ่งที่ดีที่สนับสนุนกีฬา  แต่ไม่ได้โลกสวยนะครับ  มันคือการแข่งขันกันของสองฝ่าย  ต่างคนต่างไม่ยอมกัน  ไม่สามัคคีกัน  มีทิฐิ  คนเชียงรายเขารู้กันหมดว่าจัดงานแข่งกัน

มั่วแล้วล่ะ!

ถ้ารู้ประวัติศาสตร์จริงๆจะรู้ว่าอบจ.ขั้วปัจจุบันนี้เมื่อก่อนเขาโจมตีผู้ริเริ่มงานว่า"ผลานงบ" และถ้าหากได้เป็นจะ"ไม่จัดต่อ"

ชาวบ้าน ผู้ประกอบการ เกษตกร นักธุรกิจเขาก็เซ็งไปตามๆกัน

ก็เลยต้องขอร้องอ้อนวอนให้ขั้วเก่าเขาจัดที่ เทศบาล เพิ่มรายได้ กระตุ้นเศรษฐกิจ

เอาล่ะ ทางคนเก่าเห็น เล็งเห็นประโยชน์กับท้องถิ่นก็ให้สามีตั้งงบไว้เตรียมจัดงาน "นครเชียงราย นครดอกไม้งาม"

วันดีคืนดี  ไม่รู้ผีอะไรดลใจทั่นนายกขั้วนี้จากไหน เปลี่ยนใจ จัดใหม่แข่งซะงั้น

เป็นอันว่าเชียงรายก็มี 2 งาน

(ยังดีงานดอกไม้ในเมืองไซส์ mini ช่วยกู้หน้ากู้ตาจังหวัดไว้ได้บ้าง)

ไม่งั้นชาวเชียงรายคงขายหน้าแย่  ก็อะไรล่ะ ดอกอาเซียน พูดชื่อซะใหญ่โตหนำซ้ำจัดแย่กว่าเดิม แต่ใช้งบมากกว่าเกือบ 10 เท่าของคนเก่า (อ้างอิงจากงบปีที่แล้วที่มากกว่านางรั...ามหาศาล ใครสงสัยดูงบท่องเที่ยวในเว็บอบจ.ได้ โดยเปรียบเทียบงบคนเก่ากับเมียตู้เย็นปีที่แล้ว)

....

ส่วนตัวมองว่า ถ้าเทศบาลเห็นว่าอบจ.จัดดี เขาก็คงไม่ต้องจัดแล้วล่ะ

แต่คนกรุง นักท่องเที่ยว ฯลฯ ตั้งหน้ามาดูดอกสวยๆ แต่มาถึงละห่วย

มีงานในเมืองแก้ขัดไปก่อนก็ดีไม่น้อย

คหสต.

ผมเองครับ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2015, 22:49:59 »

ก็แปลกอยู่ที่หน้างานดอกไม้ ยังมีรูปคนซึ่งไม่เกี่ยวข้องติดอยู่เลย
ตามถนนก็เห็นถมไป  ไม่เกรงใจบ้างหรือ ?
หน้า: 1 [2] 3 4 พิมพ์