เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 11 พฤษภาคม 2024, 07:36:41
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  บ่ายวันนี้ 4 มค.58 ถูกฉ้อโกงทรัพย์ ท้องที่บ้านดู่ครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน บ่ายวันนี้ 4 มค.58 ถูกฉ้อโกงทรัพย์ ท้องที่บ้านดู่ครับ  (อ่าน 1400 ครั้ง)
nongsantipap
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2015, 18:15:31 »

ตั้งหัวข้อซะดูน่าตกใจกลัว  แต่มันเกิดขึ้นจริงๆ ครับ

บ่ายวันนี้ 4 มกราคม 2558 เวลาประมาณเที่ยงกว่า ๆ ขณะที่ผมกับแฟนอยู่ที่ร้านขายของ มีลูกค้าสตรีท่านหนึ่ง พูดไทยไม่ชัด คาดว่าเป็นคนต่างด้าว หรือไม่ก็คนบนดอยสูง เปิดประตูร้านเข้ามาขอซื้อของ แฟนผมก็ยื่นของให้ไปพร้อมบอกจำนวนราคาสินค้า แต่เธอคนนั้นบอกว่าลืมเอาตังค์มาด้วย ขอเดินไปเอาตังค์ที่ร้านขายเสื้อผ้าข้างๆ โดยบอกว่าเธอทำงานเป็นลูกจ้างอยู่ที่นั่น ผมนั่งดูทีวีอยู่ได้ยินที่หล่อนพูดก็ตั้งข้อสงสัยในใจว่า เอ..ร้านเสื้อผ้าแถวนี้จ้างพี่คนนี้ด้วยเหรอ ไม่ยักกะเคยเห็น แต่ผมก็ไม่ได้สนใจอะไรมากครับ คิดในแง่ดีว่าคงจะจ้างมาทำงานใหม่  ยิ้มเท่ห์

พอเธอเดินออกไป แฟนผมก็เดินปรี่มาหาผมแล้วถามผมว่าคิดว่าเราจะได้ตังค์มั้ยแล้วก็ยิ้มๆ คือตอนนั้นทั้งผมและแฟนคิดว่าจำนวนเงินราคาสินค้าก็ไม่สูงมาก (ไม่ถึง 100 บาท) แต่จะดูว่าคนเราจะจงใจมาขอกันดื้อๆ แบบนี้เหรอ จะลองวัดใจดูซักตั้ง ผมก็เลยบอกว่า ไม่เป็นไรน่า เดี๋ยวแกคงจะเอามาให้มั้ง  เพราะเหตุการณ์แบบนี้มีบ่อย คือ ลูกค้าลืมเอาเงินมา หรือเอาเงินมาไม่พอ ทางแฟนกับผมที่เป็นผู้ขายก็ไม่ได้ซีเรียสว่าจะต้องเอาของวางก่อน ไปเอาเงินมาแล้วค่อยมาเอา ส่วนใหญ่ก็จะถ้อยทีถ้อยอาศัย ให้สินค้าไปก่อน และก็ไม่เคยโดนโกงมาก่อน ยิ้มกว้างๆ

สำหรับหนนี้ แฟนผมเห็นข้อพิรุธ เลยเปิดประตูหน้าร้านแล้วเดินตามไปห่างๆ สังเกตุเห็นหล่อนเดินผ่านร้านเสื้อผ้าไป แล้วก็รีบวิ่งเข้าซอยไปทันที แฟนผมกับผมก็ไม่ได้วิ่งตาม หรือร้องเรียกอะไรครับ และผ่านไปหลาย ชม.ก็ไม่มีทีท่าว่าจะเอาเงินมาจ่ายให้
เลยถือว่าหนนี้เป็นการทำบุญเล็กๆ น้อยๆ ช่วงปีใหม่ไปครับ   
คือไม่นึกว่าจะมีกรณีแบบนี้เกิดขึ้น ไม่รู้ว่าท่านอื่นในท้องที่บ้านดู่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้มั้ย

เอาล่ะครับ ข้อเท็จจริงโดยย่อแบบข้างต้น ถ้าหากปรับเข้ากับข้อกฎหมายจะเป็นอย่างไร
ผมถือโอกาสวิเคราะห์แบบนี้ครับ

กรณีนี้ เมื่อปรากฎว่าผู้ซื้อได้เข้ามาแสดงตัวขอซื้อสินค้า แต่ไม่พกเงินติดตัวเพื่อจะชำระราคาค่าสินค้าตอบแทนให้แก่ผู้ขาย และเมื่อได้รับของไปแล้วต่อเนื่องจากการมาทำทีขอซื้อก็ได้รีบเดินหนีไปจากจุดเกิดเหตุทันที จึงเท่ากับเป็นการวางแผนมาตั้งแต่ต้นที่จะมาฉ้อโกงผู้ขายเพื่อเอาทรัพยสินจากผู้ขายไปโดยทุจริต โดยการหลอกลวงผู้อื่นด้วยการแสดงข้อความอันเป็นเท็จ (อ้างว่าลืมเงิน และทำงานอยู่ร้านข้างๆ ขอเอาสินค้าไปก่อน แล้วจึงจะย้อนกลับมาจ่าย) จนผู้ขายหลงเชื่อ ยื่นกรรมสิทธิในสินค้าให้ไป
ซึ่งกรณีนี้ไม่ใช่การผิดสัญญาทางแพ่ง (สัญญาซื้อขาย) เพราะพฤติการณ์แสดงให้เห็นแต่แรกว่าไม่มีเจตนาที่จะชำระราคาสินค้ามาตั้งแต่แรก  จึงถือว่าเป็นความผิดตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 341 ฐานฉ้อโกงทรัพย์ เป็นความผิดอันยอมความได้ ครับ

หมายเหตุ - แต่หากข้อเท็จจริงเปลี่ยนไปว่าผู้ซื้อทำทีขอดูสินค้า โดยบอกว่ามาซื้อให้คนที่รออยู่บนรถ แล้วขอเอาสินค้าไปให้คนบนรถดูก่อนว่าตรงกับที่ต้องการมั้ย  แล้วผู้ขายยอมมอบให้ไป (กรณีแบบนี้ที่ร้านก็พบบ่อย)  แต่พอถือสินค้าเดินไปที่รถ แล้วก็พากันออกรถไปทันที  กรณีแบบนี้จะเป็นความผิดฐานลักทรัพย์โดยใช้กลอุบาย เป็นความผิดตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา 334 และยังต้องรับโทษหนักขึ้นเพราะเป็นการลักทรัพย์โดยใช้ยานพาหนะในการกระทำความผิดเพื่อความสะดวกในการหลบหนีด้วย ซึ่งกรณีตามหมายเหตุนี้จะยอมความไม่ได้
ปล. เหตการณ์นี้ ผมไม่ติดใจเอาความอะไรครับ แต่นำมาเล่าให้ฟังเพื่อร้านค้าอื่นๆ จะเจอเหตุการณคล้ายๆ กัน ถ้าราคาทรัพย์สินที่ถูกฉ้อโกงไปมีมูลค่าสูง ก็คงจะเกิดความเสียหาย ยังไงก็ระมัดระวังนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
Unlimited แหล...
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2015, 23:19:57 »

** We Are The Result Of What We Were And We Will Be The Result Of What We Are. ** (Lord Buddha)
rungrut9999
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 05 มกราคม 2015, 17:51:33 »

ีที่ร้านเจอประเภทซื้อของตังค์ไม่พอ5บาท10บาทบอกจะเอามาจ่ายให้ทีหลังแต่ก็ไม่กลับมาจ่ายบ่อยมากค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์