เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 03:22:29
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  สอบถามเรื่อง ip address
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามเรื่อง ip address  (อ่าน 771 ครั้ง)
walking
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2014, 09:27:54 »

สอบถามเรื่อง ip address   พอดีว่าที่ สนง.มีเครื่องถ่ายเอกสาร และ จนท ของบริษัท ก็อมาเซ็ทระบบ อะไรให้เรียบร้อยแล้ว
หลังจากนั้น ได้มีการติดตั้งอินเทอร์เน็ตใหม่  ปรากฏว่า เครื่องถ่ายเอกสาร ไม่สามารถปริ้นงานได้  แบบนี้ เครื่อถ่ายเอกสารจำ ip  ใช่ไหมคะ แล้วเราต้องแก้ยังไง คือ โทรสอบถามจนท ของ บริษัทเครื่องถ่ายเอกสารแล้ว ก้อบอกว่าต้องให้ จนท ของ บอดแบนมาตั้งให้ พอโทรถาม ทรีบอดแบรน ก้อบอกว่า เขาเป็นแค่คนติดตั้ง แก้ไขไม่ไ้ดหรอก แล้วแบบนี้ต้องแก้ไขอย่างไรคะ
คือตอนนี้เครื่องถ่ายก็ไม่สามรถปริ้นงานได้เลยคะ มีใครพอจะช่วยแนะนำได้ไหมคะ

Manutpong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2014, 10:55:59 »

สอบถามเรื่อง ip address   พอดีว่าที่ สนง.มีเครื่องถ่ายเอกสาร และ จนท ของบริษัท ก็อมาเซ็ทระบบ อะไรให้เรียบร้อยแล้ว
หลังจากนั้น ได้มีการติดตั้งอินเทอร์เน็ตใหม่  ปรากฏว่า เครื่องถ่ายเอกสาร ไม่สามารถปริ้นงานได้  แบบนี้ เครื่อถ่ายเอกสารจำ ip  ใช่ไหมคะ แล้วเราต้องแก้ยังไง คือ โทรสอบถามจนท ของ บริษัทเครื่องถ่ายเอกสารแล้ว ก้อบอกว่าต้องให้ จนท ของ บอดแบนมาตั้งให้ พอโทรถาม ทรีบอดแบรน ก้อบอกว่า เขาเป็นแค่คนติดตั้ง แก้ไขไม่ไ้ดหรอก แล้วแบบนี้ต้องแก้ไขอย่างไรคะ
คือตอนนี้เครื่องถ่ายก็ไม่สามรถปริ้นงานได้เลยคะ มีใครพอจะช่วยแนะนำได้ไหมคะ

1.เครื่องถ่ายเอกสาร เสียบ สาย LAN \ WIFI อยู่ใน Network เดียวกันหรือไม่
2.ตรวจสอบในเครื่องใน Network ว่า ใช้ หมายเลข IP และ Subnet mask อะไร เช่น IP 192.168.1.4  Subnet mamask 255.255.255.0
3.ลองสุ่มหมายเลขเช่น 192.168.1.5 / 255.255.255.0 ใส่เข้าไปใน เครื่อง Print
4.ทดสอบปริ้น ดู ถ้าไม่ได้ลอง สุ่มเลขต่อไป เพราะชุด IP อาจจะมีใช้ไปแล้ว เช่น 192.168.1.6/255.255.255.0

อันนี้แบบง่ายๆ แบบ พื้นฐาน นะ แต่มันขึ้นอยู่กับ โครงสร้าง Network ที่คุณใช้ด้วย
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2014, 11:14:32 »

เซตเซฟเวอร์/เร้าเตอร์ ให้เป็นไอพีตั้งต้นก่อนที่จะเปลี่ยนระบบครับ

ง่ายกว่าเปลี่ยนหลายๆตัวครับ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
crazy_nexus
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2014, 11:25:09 »

ติดตั้งอินเตอร์เน็ตใหม่เดาว่าเปลี่ยนโมเด็มใหม่ แล้วทีนี้อุปกรณ์ต่าง ๆ ในสำนักงาน เซ็ตให้เป็นแบบเข้ากับตัวเก่าเอาไว้ พอเปลี่ยนตัวใหม่ก็เลยมีปัญหาเรื่อง ip งานนี้ไม่เกี่ยวกับผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ตครับ

ต้องมาดูที่อุปกรณ์ต่าง ๆ ของเรา ว่าตั้ง ip อย่างไร อุปกรณ์แบบนี้จะเป็น static ip ตายตัวเลย เช่น 192.168.1.3 แล้วโมเด็มใหม่บางรุ่นจ่ายมาเป็น 192.168.0.x ครับ แค่นี้ก็เข้ากันไม่ได้แล้วล่ะครับ เพราะต่างกันที่หลักที่ 3
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2014, 11:29:12 »

ถ้าไม่รู้ว่าไอพีปริ้นไอพีอะไร ก็ดูในคู่มือ หรือ โทรไปถาม ตัวแทนจำหน่ายปริ้น หรือ เอาคอมฟิกไอพี ต่อสายแลนตรงเข้าปริ้นหรือwifi แล้วใช้โปรแกรม ip scan ดูว่าปริ้นไอพีอะไร

วิธีแชร์ก็แชร์ปริ้นจากคอมหลัก 1 ตัว แล้วแชร์ต่อๆไปคอมอื่น ข้อเสีย ถ้าปิดคอมหลักที่แชร์ เครื่องอื่นจะปริ้นไม่ได้
วิธีที่ 2 ใช้ปริ้น Server ผ่านระบบ Network จะปริ้นเครื่องไหนก็ได้ถ้าอยู่ในระบบ Network ปกติผมก็ใช้แบบนี้ครับ
walking
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2014, 12:47:45 »

ขอบคุณเจ้า
walking
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2014, 14:33:20 »

ตอนนี้แก้ได้ละคะ ขอบคุณนะคะ
เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2014, 23:07:33 »

อ้าว มาตอบไม่ทัน  แก้ได้แระ;D ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
หน้า: [1] พิมพ์