เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 07 พฤษภาคม 2024, 19:15:01
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ผู้รู้ช่วยหน่อยเรื่องโกสวินโดว
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ผู้รู้ช่วยหน่อยเรื่องโกสวินโดว  (อ่าน 1982 ครั้ง)
theheroman
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2014, 20:19:28 »

ผมอยากจะทำBoot เข้า Dos mode ด้วย USB Flash Drive เพื่อจะเอาไว้โกส

ทุกทีใช้ทำแต่วินโดวXP   แต่ตอนนี้ใช้วินโดว8ครับ  ไม่ทราบว่าทำตัว Boot เข้า Dos mode ด้วย USB Flash Drive นี้ทำกันเหมือนกับวินโดวxpเปล่า   ผมหาโหลดไม่เจอครับขอความรู้เพื่อนสมาชิกบอกทีนะครับ
แต่ตัววินโดวแปดผมโหลดมาจากเวบบิทแล้วครับเหลือแต่ตัวแฟตไดรนี่เหละครับ
วินโดวแปดเล่นยากจริงครับ  ใครมีลิงค์ไงขอหน่อยนะครับและไม่รู้ว่าวิธีเหมือนกับวินโดวXPเปล่าครับ

อยากทำเองเป็นครับเพื่อเอาไว้ใช้กับคอมที่ทำงานและบ้านครับ
เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2014, 23:56:15 »

ตามไปเลยมีสอนแบบละเอียด  ไม่ยากเลยครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
https://sites.google.com/site/velectronicsite/ghost

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
theheroman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2014, 08:34:55 »

ตามไปเลยมีสอนแบบละเอียด  ไม่ยากเลยครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
https://sites.google.com/site/velectronicsite/ghost

ตัวนี้พอทำได้ครับคือผมอยากทำตัวในแฟตไดรครับก่อนที่เราจะทำการบูตก่อนที่เราจะทำตามขั้นตอนที่คุณให้มา
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2014, 09:18:45 »

ผมอยากจะทำBoot เข้า Dos mode ด้วย USB Flash Drive เพื่อจะเอาไว้โกส

ทุกทีใช้ทำแต่วินโดวXP   แต่ตอนนี้ใช้วินโดว8ครับ  ไม่ทราบว่าทำตัว Boot เข้า Dos mode ด้วย USB Flash Drive นี้ทำกันเหมือนกับวินโดวxpเปล่า   ผมหาโหลดไม่เจอครับขอความรู้เพื่อนสมาชิกบอกทีนะครับ
แต่ตัววินโดวแปดผมโหลดมาจากเวบบิทแล้วครับเหลือแต่ตัวแฟตไดรนี่เหละครับ
วินโดวแปดเล่นยากจริงครับ  ใครมีลิงค์ไงขอหน่อยนะครับและไม่รู้ว่าวิธีเหมือนกับวินโดวXPเปล่าครับ

อยากทำเองเป็นครับเพื่อเอาไว้ใช้กับคอมที่ทำงานและบ้านครับ

ตอบ ไม่เหมือนครับ การโกสวินโดว 7,8,8.1 จะมีไฟล์ System Reserved 100-350MB มาด้วยแต่ XP ไม่มี วิธิโกสจะไม่เหมือนกันครับ วันๆผมลงวินโดวเป็น สิบๆเครื่อง ด้วยวิธีการโกสนี่แหละครับ มี 10 เครื่องรุ่นเดียวกัน ผมก็ลงวินโดวแค่เครื่องเดียว ใช้Driverตัวจริงของเวปยี่ห้อนั้นๆและ QC เสร็จ ก็โกสเก็บไว้และนำไปโกสต่อยังเครื่องอื่นที่เป็นรุ่นเดียวกัน
- ผมโกสวินโดวเก็บไว้ตอนนี้มีอยู่ 30 กว่ารุ่น อยากได้รุ่นไหนถ้ามีจะเอาให้ครับ
- เข้าเรื่อง ปกติผมใช้แผ่น CD Hiren ในการโกส ใช้ Flash Drive ลงวินโดวเร็วกว่าแผ่นครับ
- ตอนนี้มีแผ่นวิน8แล้ว อย่าลืมยาแก้ไอด้วยนะครัช มีแผ่น Hiren boot รึยังครับ ถ้ามีแผ่นแล้วก็เตรียม Flash Drive เพื่อทำเป็น Hirenได้เลยครัช
- http://www.gggcomputer.com/index.php?topic=38.0
- http://www.gggcomputer.com/5450
- วินโดว8,8.1 ไม่ยากถ้าเข้าใจระบบมันนะครับ เช่น Asus รุ่นใหม่ ต้องปรับ Bios หลายอย่าง เช่น UEFI,Legacy,Secure ฯลฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2014, 09:41:36 โดย autchie » IP : บันทึกการเข้า
theheroman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2014, 11:27:12 »

ขอบใจคุณ  autchie  มากครับ...................
....ผมพยามยามทำความเข้าใจอยู่ครับ  อ่านดูในลิ้งก็งงอยู่ ฮืม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2014, 11:43:37 »

อ๋อ จะเอาวิธีบูทเข้าแฟลชไดร์ ใช้ตัวนี้เลยครับ Hirens-BootCD-11-0-Restored-Edition เขียนลงแฟลชไดร์ ได้เลยครับ

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
theheroman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2014, 12:01:56 »

อ๋อ จะเอาวิธีบูทเข้าแฟลชไดร์ ใช้ตัวนี้เลยครับ Hirens-BootCD-11-0-Restored-Edition เขียนลงแฟลชไดร์ ได้เลยครับ

ตัวนี้โหลดใส่แฟสไดร์ก็เอาไปบูทได้เลยเหรอวินโดว 8นะครับ........มีลิ้งโหลดไหมครับ

ขอบคุณมากเลยนะครับ
HandShake
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2014, 14:17:20 »

ง่ายสุดใช้ Onekeyghost ครับ
Chilla_King
midafXD
ชั้นประถม
*

อย่าดีแต่เป็นคน...แต่จงเป็นคนที่ดี.

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2014, 14:53:55 »

Gost ผมเลิกใช้มาสิบกว่าปีแล้ว มันเร็วก็จริงแต่ไม่เสถียรครับ ถ้าลงเครื่องไม่มาก
ลงทีละตัวเลยครับ ช้าหน่อยแต่มั่งคง.

autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2014, 16:07:33 »

ง่ายสุดใช้ Onekeyghost ครับ

Double Click + Backup Ghost Windows แล้วมันก็จะรีสตาร์ทแบ็คอับไว้ให้ในไดร์ D เลย
- Ghost มันมีทั้งดีและเสีย ขึ้นอยู่กับการใช้งานและแทคติคการ Ghost ด้วยครับ ขอให้เป็นไดร์เว่อร์ตัวจริง วินโดวตัวจริง โนบัค ตรงรุ่น ตรงสเปค
- ตอนนี้ก็ยังสับสนอยู่ว่า คุณ theheroman จุดประสงค์ จะเอายังไงกันแน่ ต้องการทำ Flash Drive เป็นวินโดว7หรือ8แบบพร้อมติดตั้งได้เลย
หรือต้องการทำ Flash Drive เป็น Hiren Boot เพื่อเข้า Dos mode สำหรับโกสวินโดวแบ็คอับ
- อีกอย่างถ้าโกสคอมยี่ห้อนี้ บอร์ดรุ่นนี้ แล้วเอาโกสไปใส่คอมอีกยี่ห้อ คนละรุ่นไม่ได้นะครัช ไม่เสถียรแน่นอน
watchararuk
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2014, 16:57:10 »

เข้าอากู่พิมพ์ DLC boot USB สร้างแฟลชไดรว์บู้ท  พอเริ่มจะโกสต์ก็ต้องเข้าไปตั้งค่าให้บู้ทจากUSB  แล้วเลือกwin7PE ที่หน้าจอหลักจะมีเครื่องมือโกสต์ให้ครับ
theheroman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2014, 18:41:44 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ :Dขอบใจทุกๆๆๆคนมากกกกกนะครับ..........
....ก่อนอื่นผมต้องบอกเลยครับว่าคำศัพท์บางคำผมไม่รู้เลยครับ

.....ตอนผมลงxp ก็อาสัยจำเอาทีละขั้นตอนก็พอทำได้ครับ
คือนตอนนี้ผมจะลงโน๊คบุคตัวใหม่ครับยี่ห้อdellใช้วินโดว8.1PRO(ดูจากในเครื่องที่ใช้อยู่ตอนนี้)

และตอนนี้ผมได้โหลดตัวนี้ครับมาแล้ววโหลดมาจากในเวบบิท.....เราจะเอามาไว้ในไดร d""eเนี่ยครับปรกติเราเข้าไปเลือกจะเป็นรูปปลาสีส้มนะครับ

เราโหลดมาไว้แล้ว.......เราก็จะทำการโกสด้วยแฟตไดรที่ผมว่านะครับ  แล้วแฟตไดรตัวนั้นมันทำยังไงครับแล้ววิธีการโกสมันจะเหมือนxpไหมครับ..............(ต้องขอโทษทุกท่านด้วยที่บ้างครั้งแนะนำมาแต่ผมไม่ค่อยเข้าใจคือปรกติใช้งานแค่โปรแกรมออฟฟิสเท่านั้นครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม)
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2014, 00:22:27 »

สมาชิก ทอเร้นมูฟ ผมนี่เอง ว่างๆมาคุย ถามกันแบบสดๆ ในห้องแชทก็ได้นะครับ มีกูรู ด้านไอทีเพียบเลย ว่าแต่สมาชิก USER อะไรหรา เดี๋ยว PM ไปหาส่วนตัวครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

theheroman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2014, 08:48:13 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dยืมของเพื่อนมาโหลดนะครับ........
theheroman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2014, 09:12:46 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ :Dขอบใจทุกๆๆๆคนมากกกกกนะครับ..........
....ก่อนอื่นผมต้องบอกเลยครับว่าคำศัพท์บางคำผมไม่รู้เลยครับ

.....ตอนผมลงxp ก็อาสัยจำเอาทีละขั้นตอนก็พอทำได้ครับ
คือนตอนนี้ผมจะลงโน๊คบุคตัวใหม่ครับยี่ห้อdellใช้วินโดว8.1PRO(ดูจากในเครื่องที่ใช้อยู่ตอนนี้)

และตอนนี้ผมได้โหลดตัวนี้ครับมาแล้ววโหลดมาจากในเวบบิท.....เราจะเอามาไว้ในไดร d""eเนี่ยครับปรกติเราเข้าไปเลือกจะเป็นรูปปลาสีส้มนะครับ

เราโหลดมาไว้แล้ว.......เราก็จะทำการโกสด้วยแฟตไดรที่ผมว่านะครับ  แล้วแฟตไดรตัวนั้นมันทำยังไงครับแล้ววิธีการโกสมันจะเหมือนxpไหมครับ..............(ต้องขอโทษทุกท่านด้วยที่บ้างครั้งแนะนำมาแต่ผมไม่ค่อยเข้าใจคือปรกติใช้งานแค่โปรแกรมออฟฟิสเท่านั้นครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม)

ฮืม
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2014, 17:24:39 »

คี๊ เอาะ แร้ะ! ยิงฟันยิ้ม กำ จะโกสแบบ วินโดวสำเร็จรูปก็ไม่บอก ไม่สเถียรนะ ขอบอก ถ้าจะโกสแบบนี้ ไม่รู้จะอธิบายยังไง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
theheroman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2014, 18:10:23 »

คี๊ เอาะ แร้ะ! ยิงฟันยิ้ม กำ จะโกสแบบ วินโดวสำเร็จรูปก็ไม่บอก ไม่สเถียรนะ ขอบอก ถ้าจะโกสแบบนี้ ไม่รู้จะอธิบายยังไง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ :'(ช่วยแนะนำแบบง่ายๆๆเสถียรหน่อยมีไหมครับ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2014, 02:23:39 »

ก็ต้องลงแบบสดก่อน พอเสถียนธรรมสถานด้วย Driver ต่างๆแล้วถึงจะทำเป็น Ghost สดเฉพาะเราครับ
ที่มีสำเร็จให้โหลด ไม่แนะนำครับ มีไว้เพื่อเล่นๆ หรือฉุกเฉิน เฉยๆ (แต่อย่าหวังผลอะไรมากนัก)

ศึกษากันต่อไปครับ แล้วจะเห็นคำตอบที่ต้องการเอง  ยิ้มกว้างๆ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
theheroman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2014, 08:20:33 »

ก็ต้องลงแบบสดก่อน พอเสถียนธรรมสถานด้วย Driver ต่างๆแล้วถึงจะทำเป็น Ghost สดเฉพาะเราครับ
ที่มีสำเร็จให้โหลด ไม่แนะนำครับ มีไว้เพื่อเล่นๆ หรือฉุกเฉิน เฉยๆ (แต่อย่าหวังผลอะไรมากนัก)

ศึกษากันต่อไปครับ แล้วจะเห็นคำตอบที่ต้องการเอง  ยิ้มกว้างๆ

ขอบใจมากครับ......
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2014, 09:18:04 »

ศึกษากันต่อไปครับ แล้วจะเห็นคำตอบที่ต้องการเอง  ยิ้มกว้างๆ

ถั่วต้มครับ ลงแบบสดๆ ดิบๆ ไม่ต้องปรุงแต่งให้สุกก่อน เรื่องเดียวกันมั้ยเนี่ย ยิงฟันยิ้ม
1.คุณต้องไปหาดาวโหลด วินโดว8หรือ 8.1มาก่อน หาคีย์activateมาด้วยนะครับ ส่วนใหญ่ในเวปบิทมีถมเถจะเป็นแบบ ISO,ngr,image,GHO
2.โหลดมาแล้วก็ไรท์ลงแผ่น DVD หรือ ไรท์ลง Flash Drive (หาวิธีในgoogle)
3.ลงวิน8จากแผ่นหรือFlashDrive activate และลงไดร์เว่อรโปรแกรมเบ็ดเตล็ดให้ครบทั้งหมดพร้อมใช้งานแบบสมบูรณ์
วิธีโกส
แบ็คอับวินโดวไว้เผื่อคราวหน้าวินโดวพัง หรือสามารถเอาไฟล์โกส ไปโกสเครื่องอื่นต่อได้(ต้องเป็นรุ่นเดียวกันนะครับ)
1.คุณต้องไปดาวโหลด Hirenboot มาเพื่อใช้ Backup โกสวินโดวและเก็บไว้ไดร์D
จบการนำเสนอ ติดตามในภาคต่อไป ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขออภัยช่างคอมทุกๆคนด้วยนะครับ ถ้าทำให้ท่านต้องเสียผลประโยชน์ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2014, 09:20:13 โดย autchie » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 พิมพ์