เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 21:44:32
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  รบกวนเรื่องไฟตัดหมอก
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน รบกวนเรื่องไฟตัดหมอก  (อ่าน 2608 ครั้ง)
godofwar
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2014, 10:21:25 »

หากบ่าได้จำเป็นที่ต้องใช้ ฝากเตือน ฝากผ่อกันหน่อยครับ เผื่อบางทีลืมปิดแสบตาป๊าดโท๊ะช่วงนี้ค่ำเร็วเจอตั้งแต่ช่วงแลงๆเลยครับ ร้องไห้
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2014, 10:27:49 »

คนหลายจำพวก มืดค่ำไม่เปิดไฟรถก็มี มืดค่ำมีกี่ดวงเปิดมันหมดไฟตัดหมอก ไฟเดย์ไลท์ บางคนก็ผีบ้าเปิดแค่ไฟตัดหมอกกะไฟหรี่ บางทีมีไฟเดย์ไลท์ก็แถมให้อีก รถซ้ำยกสูงอีก แสบตาขนาด สติท่าจะขาดๆเกินๆคนพวกนี้
UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2014, 10:50:38 »

อยากทราบว่าสวิสมันอยู่ที่เดียวกันหรือเปล่าครับ อันนี้ไม่ทราบจิงๆๆ

ทำงานหนักเพือตนเองและครอบครัว
Ossy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2014, 11:36:20 »

อยากทราบว่าสวิสมันอยู่ที่เดียวกันหรือเปล่าครับ อันนี้ไม่ทราบจิงๆๆ

รถที่ติดตั้งไฟตัดหมอกออกจากโรงงานผู้ผลิต สวิทช์ไฟตัดหมอกและระบบการทำงาน
จะแยกอิสระกับไฟหรี่และไฟหน้าครับ และมีการปรับตั้งลำแสงของไฟตัดหมอกให้ก้มต่ำลง
โดยหลักการทำงานคือ
     1. ต้องเปิดไฟหรี่หรือไฟหน้าก่อน  แล้วเปิดสวิทช์ไฟตัดหมอก ไฟตัดหมอกจึงจะติด
     2. ถ้ายังไม่ได้เปิดไฟหรี่หรือไฟหน้า  ถึงแม้เปิดสวิทช์ไฟตัดหมอก ไฟตัดหมอกก็จะไม่ติด

แต่รถบางคันที่ไม่ได้มีไฟตัดหมอก ออกจากโรงงาน ทางเจ้าของรถนำไปติดตั้งไฟตัดหมอกเอง
เพื่อเป็นการประหยัดค่าใช้จ่ายทางร้านที่รับติดตั้งมักจะพ่วงสายไฟตัดหมอกเข้ากับสายไฟหรี่ไปเลย
(ง่ายและสะดวก ไม่ต้องเพิ่มสวิทช์)  และไม่มีการปรับตั้งลำแสงของไฟตัดหมอก
ทีนี้เวลาผู้ขับขี่เปิดไฟหรี่หรือไฟหน้า ไฟตัดหมอกก็จะติดด้วยตลอดเวลา
และถ้าคันไหนไม่ได้ปรับลำแสงไฟตัดหมอก บางทีลำแสงก็อาจจะแยงตารถฝั่งตรงข้ามได้ครับ

ส่วนกรณีไฟเดย์ไลท์

รถที่ติดตั้งไฟเดย์ไลท์ ออกจากโรงงานผู้ผลิต
ไฟเดย์ไลท์จะสว่างตั้งแต่เราเปิดสวิทช์ ON หรือสตาร์ทเครื่องยนต์

โดยจะมีหลักการทำงานอยู่  2 แบบ ขึ้นอยู่กับการออกแบบของผู้ผลิต
1. ไฟเดย์ไลท์จะสว่าง  โดยที่ไฟหรี่หรือไฟหน้ารถ ไม่ถูกเปิด   
    และไฟเดย์ไลท์จะดับเมื่อเปิดไฟหรี่หรือไฟหน้ารถ
    -->รถที่ติดตั้งไฟเดย์ไลท์แบบนี้ จะมีโคมไฟเดย์ไลท์ แยกอิสระออกจากโคมไฟหน้า
2. ไฟเดย์ไลท์จะสว่าง  โดยที่ไฟหรี่หรือไฟหน้ารถ ไม่ถูกเปิด   
    และไฟเดย์ไลท์จะไม่ดับ ถึงแม้เราจะเปิดไฟหรี่หรือไฟหน้ารถ
    แต่ความสว่างของไฟเดย์ไลท์จะลดลง (ความจ้าของแสงไฟจะลดลง)
   -->รถที่ติดตั้งไฟเดย์ไลท์แบบนี้ จะมีไฟเดย์ไลท์เป็นชิ้นส่วนภายในของโคมไฟหน้า

ส่วนรถที่ไปติดไฟเดย์ไลท์กันเอง มักจะต่อสายตรงให้ไฟเดย์ไลท์มันติดอยู่ตลอดเวลา
ถึงแม้ว่าเราจะเปิดไฟหรี่หรือไฟหน้าแล้วก็ตาม ไฟเดย์ไลท์มันก็จะไม่ดับ
หรือความจ้าของแสงไฟเดย์ไลท์มันก็จะไม่ลดลงเช่นกัน

จริง ๆ ไฟตัดหมอก หรือไฟเดย์ไลท์ มันมีกฏหมายของกรมขนส่งควบคุมอยู่นะครับ
แต่อย่างว่า บ้านเรามักไม่ค่อยจะสนใจเรื่องพวกนี้สักเท่าไหร่
ความสำนึกรับผิดชอบต่อสังคมส่วนรวมยังมีกันน้อย

จุดยืนของทุกคนคือ ส้นตีนตัวเองครับ
noomprg

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2014, 11:53:03 »

เจอถนนเปียก ๆ สะท้อนขึ้นมา มันมีไฟมากกว่า 2 แก่น ก่อนหนา T T แสบต๋า

ติดต่อ 089-191-2424
หรือ โดยการ Line : papanoom
doldee
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2014, 12:15:25 »

ตามกระทู้ไปเลยครับ มีมานานละ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=482120.0

#เก่งครับผม#
Line ld:doldee.sp
HandShake
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2014, 14:03:33 »

ส่วนใหญ่รถที่มีไฟตัดหมอกมาจากโรงงานไฟตัดหมอกจะไม่แยงตาเท่าไหร่นะครับ เท่าๆ กับไฟส่องทางเลย แต่ที่ไปติดตั้งไฟตัดหมอกจากร้านประดับยนต์ถ้าปรับไม่ดี จะเห็นความต่างเยอะ จะสว่างกว่าไฟส่องทางซะอีก

ส่วนเดย์ไลท์ผมก็ติดนะ ใช้ของ Philips 8 LED มีระบบ Dim เวลาเปิดไฟหรี่ก็จะลดแสงสว่างลง 50 % สาเหตุที่ติด เคยโดนตัดหน้าแบบกระชั้นชิดเบรคแทบไม่ทัน เขาก็เปิดกระจกกล่าวบอกขอโทษไม่เห็นรถ หลังจากนั้นก็เลยตัดสิ้นใจติดเดย์ไลท์ หลังๆ มาก็ไม่ค่อยโดนตัดหน้าแล้วเพราะเห็นแต่ไกล หากระบบไฟรถผมไปแยงตาใครก็ขอโทษด้วยนะครับ ส่วนตัวแล้วเพื่อความปลอดภัยครับ
Shotokan@
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2014, 20:33:42 »

ได้ชื่อว่าไฟตัดหมอก จะจากโรงงาน หรือ ติดเอง ก็ไม่ควรเปิดครับจะบอกว่าเปิดเพื่อความปลอดภัยของตัวเอง มันดูเห็นแก่ตัวไปหน่อยนะครับ คุณปลอดภัยแต่คนอื่นเขาไม่ได้มาปลอดภัยไปกับคุณเพราะมีคนที่ได้รับผลกระทบและผลเสียอีกมากจากแสงไฟที่มันมากเกินไป ถ้ามันดีจริงบริษัทผลิตรถ เขาคงไม่มีแยกประเภทไฟให้เสียเวลามั้งครับ เปิดสวิทเดียวให้มันติดไปหมดทุกดวงเลยจะได้จบๆเรื่อง  ชื่อก็บอกว่า ไฟตัดหมอก มีเอาไว้ตัดหมอก มีเอาไว้ใช้ในยามฉุกเฉิน ยามจำเป็นไม่ได้เอาไปเปิดพร่ำเพรื่อนะครับ กฎหมายก็มีอยู่ อีกอันก็ไฟ daylight ชื่อก็บอกว่า daylight เปิดกลางวันครับ ทำให้ปลอดภัยมากขึ้นและไม่สร้างความเดือนร้อนให้คนที่ใช้รถใช้ถนนไม่แยงตา แต่เปิดกลางคืนมันก็ sportlight ดีๆ นี้เองครับ  ถ้าคิดง่ายๆแบบนั้น อีกไม่นาน ในอนาคตรถบนท้องถนนทุกคันคงจะติด ไซเรนไม่ก็ติดไฟเป็นศาลเจ้าเคลื่อนที่ กันหมดแน่ๆแล้ว แล้วก็บอกว่าเพื่อความปลอดภัยของตัวเอง

และความปลอดภัยสามารถสร้างได้ง่ายกว่านั้นมากครับ โดยที่ไม่ทำให้คนอื่นเดือนร้อน คือขับขี่ ช้าๆและระมัดระวังมากๆ ครับ ก็เท่านั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2014, 20:45:27 โดย Shotokan@ » IP : บันทึกการเข้า
금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2014, 20:45:25 »

ได้ชื่อว่าไฟตัดหมอก จะจากโรงงาน หรือ ติดเอง ก็ไม่ควรเปิดครับจะบอกว่าเปิดเพื่อความปลอดภัยของตัวเอง มันดูเห็นแก่ตัวไปหน่อยนะครับ คุณปลอดภัยแต่คนอื่นเขาไม่ได้มาปลอดภัยไปกับคุณเพราะมีคนที่ได้รับผลกระทบและผลเสียอีกมากจากแสงไฟที่มันมากเกินไป ถ้ามันดีจริงบริษัทผลิต เขาคงไม่มีแยกประเภทไฟให้เสียเวลามั้งครับ เปิดสวิทเดียวให้มันติดไปหมดทุกดวงเลยจะได้จบๆเรื่อง  ชื่อก็บอกว่า ไฟตัดหมอก มีเอาไว้ตัดหมอก มีเอาไว้ใช้ในยามฉุกเฉิน ยามจำเป็นไม่ได้เอาไปเปิดพร่ำเพรื่อนะครับ กฎหมายก็มีอยู่ อีกอันก็ไฟ daylight ชื่อก็บอกว่า daylight เปิดกลางวันครับ ทำให้ปลอดภัยมากขึ้นและไม่สร้างความเดือนร้อนให้คนที่ใช้รถใช้ถนนไม่แยงตา แต่เปิดกลางคืนมันก็ sportlight ดีๆ นี้เองครับ  ถ้าคิดง่ายๆแบบนั้น อีกไม่นาน ในอนาคตรถบนท้องถนนทุกคันคงจะติด ไซเรนไม่ก็ติดไฟเป็นศาลเจ้าเคลื่อนที่ กันหมดแน่ๆแล้ว แล้วก็บอกว่าเพื่อความปลอดภัยของตัวเอง

และความปลอดภัยสามารถสร้างได้ง่ายกว่านั้นมากครับ โดยที่ไม่ทำให้คนอื่นเดือนร้อน คือขับขี่ ช้าๆและระมัดระวังมากๆ ครับ ก็เท่านั้นเอง
ยกนิ้วให้เลย
HandShake
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2014, 00:39:49 »

ได้ชื่อว่าไฟตัดหมอก จะจากโรงงาน หรือ ติดเอง ก็ไม่ควรเปิดครับจะบอกว่าเปิดเพื่อความปลอดภัยของตัวเอง มันดูเห็นแก่ตัวไปหน่อยนะครับ คุณปลอดภัยแต่คนอื่นเขาไม่ได้มาปลอดภัยไปกับคุณเพราะมีคนที่ได้รับผลกระทบและผลเสียอีกมากจากแสงไฟที่มันมากเกินไป ถ้ามันดีจริงบริษัทผลิตรถ เขาคงไม่มีแยกประเภทไฟให้เสียเวลามั้งครับ เปิดสวิทเดียวให้มันติดไปหมดทุกดวงเลยจะได้จบๆเรื่อง  ชื่อก็บอกว่า ไฟตัดหมอก มีเอาไว้ตัดหมอก มีเอาไว้ใช้ในยามฉุกเฉิน ยามจำเป็นไม่ได้เอาไปเปิดพร่ำเพรื่อนะครับ กฎหมายก็มีอยู่ อีกอันก็ไฟ daylight ชื่อก็บอกว่า daylight เปิดกลางวันครับ ทำให้ปลอดภัยมากขึ้นและไม่สร้างความเดือนร้อนให้คนที่ใช้รถใช้ถนนไม่แยงตา แต่เปิดกลางคืนมันก็ sportlight ดีๆ นี้เองครับ  ถ้าคิดง่ายๆแบบนั้น อีกไม่นาน ในอนาคตรถบนท้องถนนทุกคันคงจะติด ไซเรนไม่ก็ติดไฟเป็นศาลเจ้าเคลื่อนที่ กันหมดแน่ๆแล้ว แล้วก็บอกว่าเพื่อความปลอดภัยของตัวเอง

อันนี้ไม่ได้ว่าผมใช่ป่ะคับ แต่มันเหมือนจะมาต่อของผมยังไงไม่รู้ ประโยคที่ผมพิมพ์ไปมันคนละบรรทัดกันนะครับ ที่ว่าปลอดภัยต่อตัวเองไม่ได้หมายถึงไฟตัดหมอกซักนิดเลยนะครับ ส่วนตัวแล้วไม่จำเป็นผมไม่เปิดหรอกไฟตัดหมอกกลัวโคมละลาย จะเปิดเมื่อฝนตกหนักกับหมอกลงแค่นั้นครับ แค่ไฟส่องทางผมเปลี่ยนเป็นหลอด Philips X Treme Vision 100 ก็เหลือเฟือแล้วครับ ถูกผิดขออภัยด้วยครับ
กลัวที่ไหน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2014, 19:53:53 »

ขอเสริมนิดนึงนะครับ

รถสูงๆ ออกใหม่ๆน่ะ ไฟมันแยงตามาก คุณควรจะปรับตั้งให้พอดีนะครับ

คุณดูรถบรรทุก รถคอกสิครับ ใส่ของกันจนหน้าเหินแต่ไฟกลับไม่แยงตา

แต่รถเดิมๆรถใหม่ๆ ไฟมันสว่างมากมายอยู่แล้ว บางคันส่องทะลุกระจกหลัง มันเกินไป

ปรับตั้งไฟให้พอดีๆกันครับ จะได้ไม่แยงตาคนอื่น

เพราะเจอบ่อยๆไฟต่ำแต่โคตรสูงไม่พอ ยังมาจอดไฟแดงจี้ตูดอีก คิด คิด

godofwar
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2014, 12:09:00 »

ขอเสริมนิดนึงนะครับ

รถสูงๆ ออกใหม่ๆน่ะ ไฟมันแยงตามาก คุณควรจะปรับตั้งให้พอดีนะครับ

คุณดูรถบรรทุก รถคอกสิครับ ใส่ของกันจนหน้าเหินแต่ไฟกลับไม่แยงตา

แต่รถเดิมๆรถใหม่ๆ ไฟมันสว่างมากมายอยู่แล้ว บางคันส่องทะลุกระจกหลัง มันเกินไป

ปรับตั้งไฟให้พอดีๆกันครับ จะได้ไม่แยงตาคนอื่น

เพราะเจอบ่อยๆไฟต่ำแต่โคตรสูงไม่พอ ยังมาจอดไฟแดงจี้ตูดอีก คิด คิด
+1111 แม่นล่ะครับ รถเครื่องก็เหมือนกัน พวกรถไฟตาเดียว หรือ รถเวฟใหม่ ผมสงสัยบางทีคุณเปิดไฟต่ำหรือไฟสูงกันแน่ แต่ส่วนมากน่าจะเจอไฟสูงได้แต่ทำใจจะเปิดไฟสูงใส่ก็กลัวรถเปิ้ลเป็นไฟต่ำส่งสัยต้องแป๋งแบบปุ๋มเรืองแสงล่ะครับจะได้สนใจปุ่มปรับไฟพ่อง
ฮักบ้านเกิด
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2014, 21:23:56 »

มอเตอร์ไซด์ อีกไฟท้ายแทนที่จะเป็นสีแดงแต่ดันเป็นสีขาว ขับรถเพลินๆ นึกว่ามีรถสวนมาตกใจเหมือนกัน มันเพี้ยนไปหมดคนไทย
pom_9963

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2014, 09:08:43 »

มอเตอร์ไซด์ อีกไฟท้ายแทนที่จะเป็นสีแดงแต่ดันเป็นสีขาว ขับรถเพลินๆ นึกว่ามีรถสวนมาตกใจเหมือนกัน มันเพี้ยนไปหมดคนไทย
.. บ้ากว่านั้นไฟหน้าสีแดงก็มีครับ ไฟตัดหมอกรถยนต์แทนที่จะเป็นขาวหรือเหลือง เป็นสีแดงเลยก็มี ผมว่าขนส่งน่าจะเข้ามาจัดการแล้วเผยแพร่ออกสื่อซะทีครับ จะได้หายบ้ากัน
^o^__หมูฉึกๆ__^o^
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2014, 09:41:31 »

ส่วนตัวผมเองปกติจะไม่เปิดพร่ำเพ้อ ยิ่งเป็นช่วงเย็นๆน่ะ แค่ไฟหร่ก็พอแล้ว เพราะถ้าติดมากับรถมันจะแยก   สวิตอยู่ แต่!...ถ้าเจอพวกที่ชอบเปิดตักหมอก+ ไฟสูง ซีนอนแบบไม่ยอมลงไฟต่ำล่ะก็ ผมจะแอบซ้ายให้มันแซงไปก่อน แล้วเราก็ตบเข้าขวา เปิดใส่มันเลย วิธีนี้ได้ผลครับ จี้ก้นมันไป มันเหยียบหนีเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
jeep
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2015, 17:45:19 »

เศร้า เศร้า เศร้า
금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2015, 14:45:29 »

ถ่ายรูปส่งตำรวจเลยครับ เอาตอนเปิดไฟตัดหมอกเลย  เปิดพร่ำเพรื่อถ่ายเลยครับถ่ายสภาพอากาศพร้อมป้ายทะเบียนเลยครับ
หน้า: [1] พิมพ์