เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 05:21:19
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ใครป่วยฉุกเฉินไปโรงบาลไทย แล้วเจอแบบผมบ้าง
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน ใครป่วยฉุกเฉินไปโรงบาลไทย แล้วเจอแบบผมบ้าง  (อ่าน 4362 ครั้ง)
tonychangrai
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2014, 12:13:22 »

เมื่อคืนตอนเที่ยงคืนแฟนผมปวดท้องอย่างรุนแรง  ผมอยู่หน้ามอแม่ฟ้าหลวง ผมเลยพาแฟนไปโรงบาลไทย  พอไปถึงโรงบาลไทย พยาบาลเช็คชื่อเช็คประวัติ  แล้วก็ให้รอตรวจ ระหวังรอแฟนผมปวดมากร้องให้อยู่บนเตียง  ผมเลยบอกแฟนว่าอดทนรอหน่อย  เวลาผ่านไปสักพักแฟนผมเริ่มไม่ไหวแล้ว  ผมเลยบอกแฟนว่าไปโรงบาลอื่นเถอะ  แฟนผมปวดจนยืนไม่ได้เลยออกมาแบบทุลักทุเล สุดท้ายไปโอเวอร์บุ๊ค

ใครเคยเจอแบบผมบ้างคับ
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2014, 12:45:46 »

เคยเจอเหมือนกัน แฟนไม่สบายตอนดึก หายใจไม่ออกแน่นหน้าอก ไม่มีใครสนใจ ก็เลยไปโอเวอร์บรุ๊คเหมือนกัน บอกตรงๆ ที่นี้น่ะ สาหัสๆไป ตายทุกราย

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
aon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2014, 13:09:51 »

ล่าสุด เพื่อนป่วย วินิจฉัยโรคไม่ได้เกือบ 2 อาทิตย์ มาบอกเอาวันสุดท้ายว่าป่วยเปนมะเร็งเม็ดเลือดขาว และตอนนั้นเพื่อนก็โคม่า และเสียชีวิตในวันถัดมา ยังเสียใจสุดๆ กับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเลยค่ะ สัญญากับตัวเองไว้ถ้าเกิดอะไร กับญาติ คนรู้จัก กับครอบครัวชาตินี้จะไม่ไปใช้บริการที่นี่เด็ดขาด

บ้านและที่ดินเชียงราย สนใจติดต่อที่ (อุ๋ยค่ะ *086-4287379, 088-2908095)
asimo
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2014, 13:15:41 »

ป่วยขั้นโคม่า....อย่าเสี่ยงมาเลยครับ....แม่เพื่อนป่วยโรคปอดขั้นรุนแรงนอนศรีบุรินทร์ แล้วขอย้ายมาโรงบาลไทย....นึกว่าย้ายมาจะดีต้องรอแพทย์ จนแม่เพื่อนเสียชีวิตระหว่างรอแพทย์...เพื่อนผมและผมรู้สึกผิดอยู่ทุกวันนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2014, 13:18:21 โดย ชอลิ้วเฮียง » IP : บันทึกการเข้า
Very sabai
ระดับ ป.ตรี

ทําแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทํา

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2014, 13:21:06 »

เท่าที่เคยพาเพื่อนเข้าไปใช้บริการห้องฉุกเฉิน ตอนดึกๆ
ก็เห็นว่าคนป่วยค่อนข้างเยอะ พยาบาลที่ทำหน้าที่อยู่เขาก็มีหน้าที่ของเขาแต่ละคน
ดูแล้วพยาบาลเขาจะไปดูแลคนที่อาการหนักว่า ปวดท้อง หรือปวดหัว
ไปทำแผลคนไข้อุบัติเหตุ ซึ่งฉุกเฉินกว่า
ก็เห็นใจทุกฝ่ายนะคะ
((ความเห็นส่วนตัวนะคะ))

หน้าเป็นสิว หน้าเขรอะ อยากหน้าเนียนใส  ทักมาจ้า (สวยและปลอดภัยในแบบของตัวเอง )ติดตามชมหน้าสด โนแอ๊พ ของแม่ค้าได้ที่ https://www.facebook.com/BeautySheryn

**รับแปลเอกสาร+พิมพ์งาน **ราคาต่อรองได้
pom_9963

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2014, 13:27:07 »

ไว้ผมเป็นรัฐมนตรีก่อน นโยบายผม ผู้ป่วยจะได้อยู่ห้องพิเศษกันทุกคน ไม่ต้องมาแออัดในห้องรวม ญาติผู้ป่วยไม่ต้องนอนตามระเบียง ศาลาเหมือนคนจรจัด แฮปปี้กันทั้งผู้ป่วยและญาติ
skyline26
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2014, 14:01:43 »

บุคลากรขาดแคลนก็อย่างงี้แหละครับ ให้ความสำคัญกับเรื่องอะไรก็ไม่รู้ประเทศนี้ สอบเข้าก็ไม่รู้จะยากไปไหน เด็กๆที่มีความฝันอยากจะเป็นหมอ เป็นพยาบาลหลายๆคนไม่สามารถบรรลุความฝันได้เพราะหลักเกณฑ์การเข้ารับที่หลายๆวิชาก็ไม่เห็นจะจำเป็นในการสอบเข้า เป็นความล้มเหลวโดยสิ้นเชิงทั้งระบบเลยก็ว่าได้สำหรับด้านการแพทย์และสาธารณสุขไทย เห็นใจคนที่ทำงานในโรงพยาบาลนะครับ ผมเข้าใจว่าเหนื่อยแสนสาหัสเลย หมอเวรส่วนใหญ่ก็แพทย์ intern ทั้งนั้น หมอเก่งๆก็ไปเปิดคลินิกหมด ทำให้ไม่สามารถบริการประชาชนได้ตลอด 24 ชั่วโมง แถมระบบประกันสังคมก็ดันเหลือแค่โรงพยาบาลเดียว เทียบกับประชากรที่เข้าระบบประกันสังคมทั้งจังหวัดแล้ว ยังไงก็ไม่เพียงพอทั้งสถานที่และบุคลากรแน่นอนครับ คงได้แต่ก้มหน้าก้มตารับชะตากรรมเพียงเท่านั้นแหละครับ ทางอยู่รอดก็คงจะเป็นการดูแลร่างกาย รักษาสุขภาพก่อนที่จะเจ็บป่วย เลือกอาหารที่มีประโชยน์ มีความสุข อย่าจมกับความเครียดจนเกินไป ก็คงจะทำให้อายุยืนไม่ถึงหมื่นปี แต่ก็ไม่น่าจะต่ำกว่า 50 ครับ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
bigbagj
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2014, 14:10:14 »

ขอให้หายไวๆนะครับ ส่วนเรื่อง โรงพยาบาล ทุกวันนี้ยังไม่ไปเลยครับ เป็น ไข้เป็นหวัด คลีนิกอย่างเดียว
หนักๆก็ดรงบาบเอกชน แพงนิดชีวิตปลอดภัยครับ
UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2014, 16:31:19 »

ถ้ามีเงินก็ลงทุนทำประกันใว้เหอะครับ ถ้าพึ่งโรงบาลของรัฐก็ต้องทำไจ ยิงเป็นประกันสังคมยิ่งไปกันใหญ่

ทำงานหนักเพือตนเองและครอบครัว
tk2512
เตรียมอนุบาล
*

PailinIT.com

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2014, 17:39:35 »

บุคลากรขาดแคลนก็อย่างงี้แหละครับ ให้ความสำคัญกับเรื่องอะไรก็ไม่รู้ประเทศนี้ สอบเข้าก็ไม่รู้จะยากไปไหน เด็กๆที่มีความฝันอยากจะเป็นหมอ เป็นพยาบาลหลายๆคนไม่สามารถบรรลุความฝันได้เพราะหลักเกณฑ์การเข้ารับที่หลายๆวิชาก็ไม่เห็นจะจำเป็นในการสอบเข้า เป็นความล้มเหลวโดยสิ้นเชิงทั้งระบบเลยก็ว่าได้สำหรับด้านการแพทย์และสาธารณสุขไทย เห็นใจคนที่ทำงานในโรงพยาบาลนะครับ ผมเข้าใจว่าเหนื่อยแสนสาหัสเลย หมอเวรส่วนใหญ่ก็แพทย์ intern ทั้งนั้น หมอเก่งๆก็ไปเปิดคลินิกหมด ทำให้ไม่สามารถบริการประชาชนได้ตลอด 24 ชั่วโมง แถมระบบประกันสังคมก็ดันเหลือแค่โรงพยาบาลเดียว เทียบกับประชากรที่เข้าระบบประกันสังคมทั้งจังหวัดแล้ว ยังไงก็ไม่เพียงพอทั้งสถานที่และบุคลากรแน่นอนครับ คงได้แต่ก้มหน้าก้มตารับชะตากรรมเพียงเท่านั้นแหละครับ ทางอยู่รอดก็คงจะเป็นการดูแลร่างกาย รักษาสุขภาพก่อนที่จะเจ็บป่วย เลือกอาหารที่มีประโชยน์ มีความสุข อย่าจมกับความเครียดจนเกินไป ก็คงจะทำให้อายุยืนไม่ถึงหมื่นปี แต่ก็ไม่น่าจะต่ำกว่า 50 ครับ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เห็นด้วยครับ สาเหตุที่แท้จริงคือบุคลากรไม่เพียงพอ สถานพยาบาลมีน้อยเกินไป

Database Software Developer Tel.089-904-1694
http://www.pailinit.com
polkup
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2014, 18:14:34 »

ทำงานเก็บเงินไว้ส่วนหนึ่งครับเพื่อรักษาตัวเองและคนใกล้ชิด ยามเจ็บป่วยที่จะไม่ต้องเจ็บใจ ไงครับ
boondham

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2014, 18:54:03 »

[youtube]http://youtu.be/ptduUmVy0Ms[/youtube]

กลุ่มคุยแลกเปลี่ยน เรื่องการพัฒนา สิ่งปลูกสร้าง เรื่องราวต่างๆของเชียงราย https://www.facebook.com/groups/273622956012759/
Mud-C
Mud-C ^^\m/
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

มอร์แกน

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2014, 20:11:11 »

ตอนนั้นท้อง ฝากครรภ์ที่โรงบาลไทย วันนั้นก่อนจะแท้งเราไปโรงบาลสามรอบ
รอบเช้าไปตรวจทุกอย่างเพราะเรามีเลือดออกเหมือนประจำเดือนทั้งที่ท้อง หมอฝึกงานมาตรวจบอกปกติให้กลับบ้าน
รอบสอง เที่ยงคืน เเฟนหามส่งโรงบาลไทย เพราะปวดท้องมากนอนไม่ได้เลย หมอเวรมาอัลตร้าซาวยอกเด็กหายใจปกติถ้าปวดท้องให้กินยาพาราได้แล้วให้กลับ ทั้งที่เราปวดท้องมากและเล่อดออกเหมือนประจำเดือนมาก
รอบสาม หลังจากกลับบ้านมาไม่ได้นอนเลย นอนปวดท้องจนไม่ไหวเหมือนตกเลือด เลือดออกเยอะมากแฟนหามส่งโรงบาลอีกทีตอนตีห้า ถึงโรงบาลหมอเวรคนเดิมอัลตร้าซาวพบเด็กหลุดออกแล้วพร้อมกล่าวหาว่าเรากินยาขับไหมโทษเราว่าเราทำแท้งอย่างเดียว
คนที่คิดจะทำคงไม่ฝากครรภ์ตั้งแต่แรกแล้วคะ เสียความรู้สึก
และคิดว่าคงไม่ไปอีกแล้วโรงบาลไทย
เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
สมาชิกลงทะเบียน
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2014, 20:19:48 »

ทำใจอย่างเดียวครับ เป็นแบบนี้มานานแล้วครับ เอกชนอย่างเดียวครับ หายห่วง

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
dach11
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2014, 23:08:47 »

พ่อผมเกิดอุบัตติเหตุ แล้วมีแผลแตกที่เปลือกตา ไปถึงโรงบาล ประมาณทุ่ม บอกให้รอหมอก็รอจนถึงสองทุ่ม แล้วมีหมอมาบอกว่าให้นอนก่อน วันพรุ้งนี้หมอจะมาเย็บแผลผมตกใจมาก มันผ่านไปหนึ่งคืนมันจะเย็บแผลยังไง งง เลยย้าย โรงบาลไปศรีบุริน ครึ่ง ชม. กลับบ้านได้
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2014, 23:18:49 »

จริงอยู่ ที่ว่าบุคลากรไม่เพียงพอ แต่สาเหตุหลักคือ - บุคลากรที่มีอยู่ในปัจจุบันไม่ใส่ใจในหน้าที่ตามสมควร - เงื่อนไขเยอะ แบ่งเกรด ไม่ตื่นเต้นกระตือรือล้น เพราะไม่ใช่ญาติพี่น้องเค้า พูดจริงๆ  แต่หมอหรือพยาบาลดีๆก็คงมีเยอะอยู่ แต่ยังไม่เคยเจอที่นี้

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
Ossy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2014, 07:13:40 »

อยู่ที่ผู้บริหารโรงพยาบาลครับ
ว่าจะใส่ใจในการบริหารบุคลากรในองค์กรหรือไม่
โรงพยาบาลรัฐ มีอีกเยอะแยะที่บริหารดี ๆ
ก็เข้าใจว่าบุคลากรอาจจะไม่เพียงพอ
แต่สุดท้ายมันขึ้นอยู่กับการจัดการภายในขององค์กร

แบบว่า หัวไม่ส่าย หางก็ไม่ขยับครับ

จุดยืนของทุกคนคือ ส้นตีนตัวเองครับ
ta_bert
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2014, 08:46:52 »

ผมเป็นคนหนึ่งที่เคยทำงานที่นั่นถึงแม้ทุกวันนี้จะย้ายที่ทำงานแล้วก็ตาม ทุกครั้งที่ได้อ่านหรือรับทราบข้อมูลแบบนี้แล้วรู้สึกเหนื่อยและเศร้าใจครับ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ แต่ขอไม่อธิบายในหลักการณ์ในกระแยกประเภทผู้ป่วย ทั่วไป ฉุกเฉิน และ วิกฤติ เพื่อพิจารณาการให้การช่วยเหลือใครก่อน จะโทษผู้มารับบริการก็ไม่ได้ครับเพราะผู้คนส่วนใหญ่ได้รับข้อมูลข่าวสารที่ถูกต้องทางด้านนี้น้อยมากและบางรายก็ได้เจอกับประสบการณ์ที่ไม่ค่อยประทับใจมาบ้าง
แต่สำหรับผมแล้วหากผมและครอบครัวต้องเจ็บป่วยหรือประสบอุบัติเหตุที่ต้องได้รับการรักษาที่ถูกต้องและมีคุณภาพผมเลือกที่ไปโรงพยาบาลนี้ครับ แต่ถ้าเจ็บป่วยเล็กๆน้อยๆ ต้องการซื้อความสะดวกสบายการบริการหรือซื้อเวลาก็อาจจะไปเอกชนครับ เหตุผลเพราะอะไรผมไม่อยากจะอธิบายตรงนี้ครับเพราะมันจะมีผลกระทบหลายๆอย่าง แต่เนื่องจากสิ่งที่ผมเรียนมาบวกกับอาชีพที่ผมทำและประสบการณ์ทำงานมา 10 กว่าปีในด้านการสาธารณสุข ผมเลือกที่จะไปที่นั่นครับ

ไม่ได้มีเจตนาที่จะพาดพิงหรือต่อว่าผู้ใดทั้งสิ้นครับ แต่อยากให้รับทราบถึงข้อมูลอีกด้านที่คนทั่วไปอาจจะไม่เคย  ยิ้ม ยิ้ม :)ทราบครับ
กา~ระ~เกด
ระดับ ป.ตรี

ผลแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2014, 09:24:45 »

ผมเป็นคนหนึ่งที่เคยทำงานที่นั่นถึงแม้ทุกวันนี้จะย้ายที่ทำงานแล้วก็ตาม ทุกครั้งที่ได้อ่านหรือรับทราบข้อมูลแบบนี้แล้วรู้สึกเหนื่อยและเศร้าใจครับ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ แต่ขอไม่อธิบายในหลักการณ์ในกระแยกประเภทผู้ป่วย ทั่วไป ฉุกเฉิน และ วิกฤติ เพื่อพิจารณาการให้การช่วยเหลือใครก่อน จะโทษผู้มารับบริการก็ไม่ได้ครับเพราะผู้คนส่วนใหญ่ได้รับข้อมูลข่าวสารที่ถูกต้องทางด้านนี้น้อยมากและบางรายก็ได้เจอกับประสบการณ์ที่ไม่ค่อยประทับใจมาบ้าง
แต่สำหรับผมแล้วหากผมและครอบครัวต้องเจ็บป่วยหรือประสบอุบัติเหตุที่ต้องได้รับการรักษาที่ถูกต้องและมีคุณภาพผมเลือกที่ไปโรงพยาบาลนี้ครับ แต่ถ้าเจ็บป่วยเล็กๆน้อยๆ ต้องการซื้อความสะดวกสบายการบริการหรือซื้อเวลาก็อาจจะไปเอกชนครับ เหตุผลเพราะอะไรผมไม่อยากจะอธิบายตรงนี้ครับเพราะมันจะมีผลกระทบหลายๆอย่าง แต่เนื่องจากสิ่งที่ผมเรียนมาบวกกับอาชีพที่ผมทำและประสบการณ์ทำงานมา 10 กว่าปีในด้านการสาธารณสุข ผมเลือกที่จะไปที่นั่นครับ

ไม่ได้มีเจตนาที่จะพาดพิงหรือต่อว่าผู้ใดทั้งสิ้นครับ แต่อยากให้รับทราบถึงข้อมูลอีกด้านที่คนทั่วไปอาจจะไม่เคย  ยิ้ม ยิ้ม :)ทราบครับ

เข้าใจคนที่ทำหน้าที่ตรงนี้และเป็นกำลังใจให้คะ การแบกภาระ ความหวัง การดูแลผู้ป่วยเป็นภาระที่หนักมากจริงๆ และต้องอุทิศตัวเองมากมาย....คนที่ไม่ทราบหลักการก็อยากให้ศึกษาก่อนจะกล่าวโทษ.....เมื่อเร็วๆนี้ก็มีเหตุการณ์ที่มีคนออกมาร้องเรียนโวยวาย ว่าแม่ถูกตะขาบกัดเจ้าหน้าที่ไม่สนใจ ฉีดแค่ยาชาให้........พอเค้าเอาความรู้เรื่องโซนแดง  เหลือง เขียว มาให้ดูก็ถึงกับเงิบโดนสังคมด่าทิ้งท้ายแถมให้ด้วย...ทำไมหลายคนถึงบอกว่าไปเอกชนดูแลดี.....เพราะค่าใช้จ่ายเยอะ ทำให้คนไปใช้บริการน้อยกว่ามาก เจ้าหน้าที่ก็สามารถจ้างได้ตามรายได้ที่เพิ่มขึ้น....ถ้าเฉลี่ยต่อวันคิดว่าโรงพยาบาลของรัฐจะมีอัตราส่วนผู้ป่วยต่อหมอ พยาบาลเท่าไหร่ และถ้าเราไปอยู่จุดนั้นคิดว่าทุกคนต้องทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุดแน่นอน ยิงฟันยิ้ม

ในทางพระพุทธศาสนา ไม่มีคำว่าเหตุบังเอิญ ไม่มีคำว่าชีวิตไม่มีความยุติธรรม เพราะกฎแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ
ผลงานการถ่ายภาพติชมแลกเปลี่ยนด้วยนะคะ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=380897
หมอกชวนฝัน
เพียงแค่สายลมพัดพา ให้มาเจอกัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2014, 09:36:10 »

ไม่ได้มีเจตนาที่จะพาดพิงหรือต่อว่าผู้ใดทั้งสิ้นครับ แต่อยากให้รับทราบถึงข้อมูลอีกด้านที่คนทั่วไปอาจจะไม่เคย  ยิ้ม ยิ้ม :)ทราบครับ

งงกับคำตอบครับ ผมไม่เห็นว่าท่านจะแสดงข้อมูลอีกด้านที่คนทั่วไปอาจไม่เคยทราบ ที่ท่านบอกว่าอยากให้เราได้รับทราบแสดงตรงไหนเลย และถ้าท่านบอกว่า หากผมและครอบครัวต้องเจ็บป่วยหรือประสบอุบัติเหตุที่ต้องได้รับการรักษาที่ถูกต้องและมีคุณภาพผมเลือกที่ไปโรงพยาบาลนี้ครับ ตรงประโยคสีแดงสำหรับผมเข้าใจว่าเป็นความเห็นส่วนตัวของท่านคนเดียวครับ ก็ตั้งแต่เพื่อนสมาชิกมาตั้งกระทู้เกี่ยวกับการไปรับบริการ หลายๆเคสและหลายๆกรณี ผมก็ยังไม่เห็นมี ใครหรือส่วนไหนออกมาอธิบายให้กระจ่างได้ในแต่ละกรณี อย่างเช่น กรณีของคุณ Mud-C
ตอนนั้นท้อง ฝากครรภ์ที่โรงบาลไทย วันนั้นก่อนจะแท้งเราไปโรงบาลสามรอบ
รอบเช้าไปตรวจทุกอย่างเพราะเรามีเลือดออกเหมือนประจำเดือนทั้งที่ท้อง หมอฝึกงานมาตรวจบอกปกติให้กลับบ้าน
รอบสอง เที่ยงคืน เเฟนหามส่งโรงบาลไทย เพราะปวดท้องมากนอนไม่ได้เลย หมอเวรมาอัลตร้าซาวยอกเด็กหายใจปกติถ้าปวดท้องให้กินยาพาราได้แล้วให้กลับ ทั้งที่เราปวดท้องมากและเล่อดออกเหมือนประจำเดือนมาก
รอบสาม หลังจากกลับบ้านมาไม่ได้นอนเลย นอนปวดท้องจนไม่ไหวเหมือนตกเลือด เลือดออกเยอะมากแฟนหามส่งโรงบาลอีกทีตอนตีห้า ถึงโรงบาลหมอเวรคนเดิมอัลตร้าซาวพบเด็กหลุดออกแล้วพร้อมกล่าวหาว่าเรากินยาขับไหมโทษเราว่าเราทำแท้งอย่างเดียว
คนที่คิดจะทำคงไม่ฝากครรภ์ตั้งแต่แรกแล้วคะ เสียความรู้สึก
และคิดว่าคงไม่ไปอีกแล้วโรงบาลไทย
ก็ไม่มีเจ้าหน้าที่ออกมาอธิบายได้ว่าปล่อยให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ไปได้อย่างไร ไม่เพียงเฉพาะกรณีของเพื่อนสมาชิกท่านนี้ อย่างมีอีกหลายๆ ข้อมูลหลายๆเคส ที่เพื่อนๆสมาชิกได้โพสต์กระทู้ไว้ ก็ยังไม่มีใครมาให้ข้อกระจ่าง แล้วแบบนี้ จะให้พวกเรามองว่าโรงพยาบาลแห่งนี้ รักษาถูกต้องและมีคุณภาพเหมือนท่านก็เป็นไปได้ยากครับ เรื่องบุคลากรไม่เพียงพอ อันนี้เป็นเรื่องน่าเห็นใจครับ แต่ทำไงได้ครับคนจะป่วย จำเป็นต้องไปโรงพยาบาลไหม ถ้าทางเลือกโรงพยาบาลมีน้อย จำเป็นต้องไปโรงพยาบาลแห่งนี้นะครับ แล้วไงเอ่ย บุคลากรไม่เพียงพอ ผิดที่คนป่วยไหมหน๋อ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
 ยิ้มเท่ห์  เป็นแค่ความคิดเห็นครับผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ ไม่มีเจตนาจะหมิ่นประมาทผู้ใดเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2014, 09:40:34 โดย หมอกชวนฝัน » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์