เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 02:32:56
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  อยากทราบเส้นทางไปดอยหัวแม่คำ ที่เค้าจัดงานดอกบัวตอง
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน อยากทราบเส้นทางไปดอยหัวแม่คำ ที่เค้าจัดงานดอกบัวตอง  (อ่าน 2668 ครั้ง)
kor_pink
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2014, 21:18:40 »

พอดีเห็นเค้าจัดงานดอกบัวตองช่วงวันที่ 15-16 พฤศจิกายน 2557  นี้  อยากทราบว่าถนนดีหรือเปล่า รถเก๋งสามารถไปถึงงานได้ไหมคะ 
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2014, 22:20:10 »

พอดีเห็นเค้าจัดงานดอกบัวตองช่วงวันที่ 15-16 พฤศจิกายน 2557  นี้  อยากทราบว่าถนนดีหรือเปล่า รถเก๋งสามารถไปถึงงานได้ไหมคะ 

จากเชียงราย แม่จัน เลี้ยวขึ้นไปทางดอยแม่สลอง ถึงสามแยกอาข่า(สามแยกอีก้อ) ให้ตรงไปทางอำเภอแม่ฟ้าหลวง  ไปทางบ้านเทอดไทย ขับรถไปเรื่อยๆ จะเจอสามแยกบ้านหัวแม่คำ  ให้เลี้ยวซ้ายขึ้นไป ขับไปจนสุดถนนลาดยาง จะเจอหมู่บ้านหัวแม่คำ เมื่อถึงแล้วสถานที่จัดงานคงหาไม่ยาก
ระยะทางไกลพอสมควรไม่แน่ใจว่าประมาณกี่กิโล จากเชียงรายไปน่าจะ 100 กว่ากิโลเมตร

ถ้าไปวันจัดงานคงไปไม่ยากครับ สังเกตุรถต่างถิ่น หรือรถหน่วยงานราชการ จะขึ้นไปกันเยอะกว่าปกติขับตามเขาไปก็ได้

รถเก๋งไปได้สบายมากครับ ถนนลาดคอนกรีตสิ้นสุดบริเวณที่จัดงานพอดี

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
kor_pink
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2014, 22:46:40 »

ขอบคุณมากนะคะสำหรับข้อมูล   ยิ้มกว้างๆ
WEBMASTER
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2014, 22:53:51 »

สามแยกดอยหัวแม่คำ ดังในรูปครับ ถ้าตรงไป ก็ไปบ้านสันผาพญาไพร หรือไร่ชาฉุยฟง

เลี้ยวซ้ายก็ไปดอยห้วแม่คำ  ถึงตรงนี้ก็ไม่หลงแล้ว ไปจนสุดถนนจะถึงบริเวณจัดงาน

พิกัดแผนที่ใน google  20.253652,99.652048  ลองลากไปตามเส้นทางได้ครับ

* สามแยกดอยหัวแม่คำ.jpg (99.03 KB, 900x328 - ดู 1421 ครั้ง.)

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2014, 23:00:49 »

ว่าจะขับรถเข้าไปอยู่เหมือนกัน พอดีไปอบรมแถวนั้น

ถามชาวบ้าน จากจุดที่ผมอยู่ สามแยกอาข่า(สามแยกอีก้อ)

ไปอีกเกือบ 30 โล หรือมากกว่านั้น  ดูแล้วไม่ไหวก็เลยหันหัวกลับบ้านดีกว่า

ไว้เว็บมาสเตอร์ไป ขอไปด้วยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2014, 23:05:50 โดย น้าวัยทองฯ » IP : บันทึกการเข้า

TopNKPT
ความหมายของการเดินทาง ละเอียดอ่อนกว่าที่หลายคนเข้าใจ
มัธยม
**

สวัสดี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2014, 23:09:16 »

จากเชียงราย แม่จัน เลี้ยวขึ้นไปทางดอยแม่สลอง ถึงสามแยกอาข่า(สามแยกอีก้อ) ให้ตรงไปทางอำเภอแม่ฟ้าหลวง  ไปทางบ้านเทอดไทย ขับรถไปเรื่อยๆ จะเจอสามแยกบ้านหัวแม่คำ  ให้เลี้ยวซ้ายขึ้นไป ขับไปจนสุดถนนลาดยาง จะเจอหมู่บ้านหัวแม่คำ เมื่อถึงแล้วสถานที่จัดงานคงหาไม่ยาก
ระยะทางไกลพอสมควรไม่แน่ใจว่าประมาณกี่กิโล จากเชียงรายไปน่าจะ 100 กว่ากิโลเมตร

ถ้าไปวันจัดงานคงไปไม่ยากครับ สังเกตุรถต่างถิ่น หรือรถหน่วยงานราชการ จะขึ้นไปกันเยอะกว่าปกติขับตามเขาไปก็ได้

รถเก๋งไปได้สบายมากครับ ถนนลาดคอนกรีตสิ้นสุดบริเวณที่จัดงานพอดี
จากที่ผมได้ขึ้นไปมานะครับ เมื่อวันที่7พย.ที่ผ่านมา ไปโดยรถmasda2 ขึ้นลำบากมากครับ ทำถนนทำทางจากโคลนถล่มไว้แทบทั้งเส้น เละเทะเลยครับ ทางช่วงไกล้ถึงงานทั้งชันทั้งโคลน รถผมขึ้นต่อไม่ได้เลยครับ ไปได้สุดความพยายามได้ถึงลานจอดรถรับ-ส่งนักท่องเที่ยวเท่านั้นเอง
รถเก๋งถ้าขับไม่แข็งนี่ถือว่าลำบากมากจริงไครับ
ส่วนสภาพรถเดี๋ยวลงให้ดูครับ

รับขนของทั้งในและต่างจังหวัดครับ
0874025334
Facebook : RW Service
TopNKPT
ความหมายของการเดินทาง ละเอียดอ่อนกว่าที่หลายคนเข้าใจ
มัธยม
**

สวัสดี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2014, 23:18:31 »

นี่ครับ สภาพรถหลังจากขึ้นไปจนสุดความสามารถของรถแล้วครับ สงสารรถ
รถคันนี้ผมเช่ามา ในใจก็สงสารทั้งรถทั้งเจ้าของรถ ในใจนึงก็อยากจะไปให้ถึงที่สุด ได้เท่านี้ก็สุดกำลังเจ้านี่แล้วครับ
โคลนถึงหลังคารถเลยครับ

รับขนของทั้งในและต่างจังหวัดครับ
0874025334
Facebook : RW Service
WEBMASTER
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2014, 23:29:38 »

พอดีเห็นเค้าจัดงานดอกบัวตองช่วงวันที่ 15-16 พฤศจิกายน 2557  นี้  อยากทราบว่าถนนดีหรือเปล่า รถเก๋งสามารถไปถึงงานได้ไหมคะ  

จากเชียงราย แม่จัน เลี้ยวขึ้นไปทางดอยแม่สลอง ถึงสามแยกอาข่า(สามแยกอีก้อ) ให้ตรงไปทางอำเภอแม่ฟ้าหลวง  ไปทางบ้านเทอดไทย ขับรถไปเรื่อยๆ จะเจอสามแยกบ้านหัวแม่คำ  ให้เลี้ยวซ้ายขึ้นไป ขับไปจนสุดถนนลาดยาง จะเจอหมู่บ้านหัวแม่คำ เมื่อถึงแล้วสถานที่จัดงานคงหาไม่ยาก

จากที่ผมได้ขึ้นไปมานะครับ เมื่อวันที่7พย.ที่ผ่านมา ไปโดยรถmasda2 ขึ้นลำบากมากครับ ทำถนนทำทางจากโคลนถล่มไว้แทบทั้งเส้น เละเทะเลยครับ ทางช่วงไกล้ถึงงานทั้งชันทั้งโคลน รถผมขึ้นต่อไม่ได้เลยครับ ไปได้สุดความพยายามได้ถึงลานจอดรถรับ-ส่งนักท่องเที่ยวเท่านั้นเอง
รถเก๋งถ้าขับไม่แข็งนี่ถือว่าลำบากมากจริงไครับ

ที่ท่านขึ้นไปคงจะเป็นที่ทำการวนอุทยานดอยหัวแม่คำ ซึ่งรถเก๋งคงขึ้นไม่ได้  

แต่เห็นกระทู้นี้ถามสถานที่จัดงานดอกบัวตองบาน ซึ่งเขาจะจัดบริเวณหมู่บ้านข้างล่าง

แต่ถ้าระหว่างทางเขาทำถนนก็อาจจะลำบากเหมือนท่านนี้ว่ามา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

d-a-m
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

The Family

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2014, 14:04:47 »

ว่าจะไปเหมือนกัน เห็นงี้ละ ถอนตัวก่อนดีกว่า ยิงฟันยิ้ม
kor_pink
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2014, 14:28:58 »

พอดีเห็นเค้าจัดงานดอกบัวตองช่วงวันที่ 15-16 พฤศจิกายน 2557  นี้  อยากทราบว่าถนนดีหรือเปล่า รถเก๋งสามารถไปถึงงานได้ไหมคะ  

จากเชียงราย แม่จัน เลี้ยวขึ้นไปทางดอยแม่สลอง ถึงสามแยกอาข่า(สามแยกอีก้อ) ให้ตรงไปทางอำเภอแม่ฟ้าหลวง  ไปทางบ้านเทอดไทย ขับรถไปเรื่อยๆ จะเจอสามแยกบ้านหัวแม่คำ  ให้เลี้ยวซ้ายขึ้นไป ขับไปจนสุดถนนลาดยาง จะเจอหมู่บ้านหัวแม่คำ เมื่อถึงแล้วสถานที่จัดงานคงหาไม่ยาก

ที่ท่านขึ้นไปคงจะเป็นที่ทำการวนอุทยานดอยหัวแม่คำ ซึ่งรถเก๋งคงขึ้นไม่ได้  

แต่เห็นกระทู้นี้ถามสถานที่จัดงานดอกบัวตองบาน ซึ่งเขาจะจัดบริเวณหมู่บ้านข้างล่าง

แต่ถ้าระหว่างทางเขาทำถนนก็อาจจะลำบากเหมือนท่านนี้ว่ามา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คงต้องเอารถกระบะขึ้นไปแล้วหละค่ะแบบนี้   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
ระดับ :ป.โท
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2014, 21:06:42 »

เคยไปบริจาคเสื้อมาครับ ไกลพอสมควรครับ ต้องไปหลายคนยิ่งไปกับคนรู้ใจ สนุกมากครับ มันจะได้ไม่เบื่อกับการเดินทางครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2014, 06:45:37 »

นี่ครับ สภาพรถหลังจากขึ้นไปจนสุดความสามารถของรถแล้วครับ สงสารรถ
รถคันนี้ผมเช่ามา ในใจก็สงสารทั้งรถทั้งเจ้าของรถ ในใจนึงก็อยากจะไปให้ถึงที่สุด ได้เท่านี้ก็สุดกำลังเจ้านี่แล้วครับ
โคลนถึงหลังคารถเลยครับ

เห็นสภาพรถแล้วสงสารเจ้าของรถจังอย่างที่ท่านว่าครับ

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
tung 7737
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2014, 08:03:00 »

รถกะบะดีกว่าครับ ไปง่าย หลุ่มเยอะหน่อย ค่อยไป

ทำดี ขยัน อดทน ความจนอยู่ได้ไม่นาน
คนขาย น่ะ ..ไม่รีบ แต่คนชื้อ น่ะ..รีบๆหน่อยนะ
่phisit
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2014, 08:11:04 »

มันมีอะไรให้ดูนะ คุ้มไหมที่จะไป เอากระบะดีกว่า
>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2014, 09:41:20 »

มันมีอะไรให้ดูนะ คุ้มไหมที่จะไป เอากระบะดีกว่า

ผมว่ามันคุ้มนะครับถ้าเราชอบในแบบผจญภัย ถามว่ามีอะไรให้ดูไหม มีครับ ขาขึ้นขึ้นทางแม่สลองสายเก่าก็ได้ครับ(ห้วยหินฝน) แว่ะแม่สลอง เสร็จก็ลงอีกฝั่ง ถึงสามแยกอีก้อ เลี้ยวซ้ายไปหัวแม่คำ ขากลับกลับทาง ไรชาฉุยฟง(สวยกว่าที่แม่จัน ที่เห็นๆเค้าไปถ่ายรูปกันอีก)  แว่ะวนอุทยานสันผาพญาไพร (กางเต้นท์ได้) กลับลงมาที่บ้านผาจี เลี้ยวซ้ายไปแปลงชาน้ำมัน จากนั้นขับไปดอยตุง เที่ยวดอยตุงเสร็จ ขับไปเที่ยวดอยช้างมูบ ออกแม่สายช็อปปิ้ง ( 1 วันเวลาอาจไม่พอ อาจจะหาที่กางเต้นท์วิวสวยๆวนอุทยานสันผาพญาไพร หรือดอยช้างมูบก็ได้ครับ 4WDสะดวกสุดครับ ทั้งทางเรียบ ทั้งออฟโรด อุ่นใจเมื่อขับ 4WD  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม )

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
hs5spc
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2014, 20:06:09 »

งานปีนี้ เค้าให้จอดรถตรงที่ท่านไปถึงแหละครับ แล้วจะมีรถรับส่งอีกที จอดรถบริเวณศูนย์เกษตรที่สูงหัวแม่คำ สภาพเส้นทางเพิ่งไปมา ฝนไม่ตกไม่มีโคลนครับ มีการเกลี่ยดินเข้าใจว่าคงต้องการถมถนนที่เป็นหลุมนะครับ ถ้ามีกระบะไปรถกระบะครับ
d-a-m
ระดับ ป.ตรี
*

The Family

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2014, 10:55:49 »

ช่วงเทศกาล มีรถโดยสารขึ้นไปไหมคะ
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2014, 11:11:32 »

ผมว่ามันคุ้มนะครับถ้าเราชอบในแบบผจญภัย ถามว่ามีอะไรให้ดูไหม มีครับ
ขาขึ้นขึ้นทางแม่สลองสายเก่าก็ได้ครับ(ห้วยหินฝน) แว่ะแม่สลอง เสร็จก็ลงอีกฝั่ง
ถึงสามแยกอีก้อ เลี้ยวซ้ายไปหัวแม่คำ ขากลับกลับทาง ไรชาฉุยฟง(สวยกว่าที่แม่จัน
ที่เห็นๆเค้าไปถ่ายรูปกันอีก)  แว่ะวนอุทยานสันผาพญาไพร (กางเต้นท์ได้)
กลับลงมาที่บ้านผาจี เลี้ยวซ้ายไปแปลงชาน้ำมัน จากนั้นขับไปดอยตุง เที่ยวดอยตุงเสร็จ
ขับไปเที่ยวดอยช้างมูบ ออกแม่สายช็อปปิ้ง ( 1 วันเวลาอาจไม่พอ อาจจะหาที่กางเต้นท์วิวสวยๆ
วนอุทยานสันผาพญาไพร หรือดอยช้างมูบก็ได้ครับ 4WDสะดวกสุดครับ
ทั้งทางเรียบ ทั้งออฟโรด อุ่นใจเมื่อขับ 4WD  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม )

ว่าแล้วก็จัดทริปก่ะ ปะๆ

เฮือนมะหมา เชียงราย
บริการด้วยใจรัก
มัธยม
**

เฮือนมะหมา

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2014, 18:36:23 »

ผมว่ามันคุ้มนะครับถ้าเราชอบในแบบผจญภัย ถามว่ามีอะไรให้ดูไหม มีครับ
ขาขึ้นขึ้นทางแม่สลองสายเก่าก็ได้ครับ(ห้วยหินฝน) แว่ะแม่สลอง เสร็จก็ลงอีกฝั่ง
ถึงสามแยกอีก้อ เลี้ยวซ้ายไปหัวแม่คำ ขากลับกลับทาง ไรชาฉุยฟง(สวยกว่าที่แม่จัน
ที่เห็นๆเค้าไปถ่ายรูปกันอีก)  แว่ะวนอุทยานสันผาพญาไพร (กางเต้นท์ได้)
กลับลงมาที่บ้านผาจี เลี้ยวซ้ายไปแปลงชาน้ำมัน จากนั้นขับไปดอยตุง เที่ยวดอยตุงเสร็จ
ขับไปเที่ยวดอยช้างมูบ ออกแม่สายช็อปปิ้ง ( 1 วันเวลาอาจไม่พอ อาจจะหาที่กางเต้นท์วิวสวยๆ
วนอุทยานสันผาพญาไพร หรือดอยช้างมูบก็ได้ครับ 4WDสะดวกสุดครับ
ทั้งทางเรียบ ทั้งออฟโรด อุ่นใจเมื่อขับ 4WD  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม )

ว่าแล้วก็จัดทริปก่ะ ปะๆ

ไปด้วยนะท่าน ถ้าจัดทริป  อิอิอิอิ อยากนอนเต้นท์ ท่าจะสนุก
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2014, 19:09:26 »

ช่วงเทศกาล มีรถโดยสารขึ้นไปไหมคะ
ไม่มีคิวรถโดยสารครับ รถส่วนตัวอย่างเดียว

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
หน้า: [1] 2 พิมพ์