เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 00:58:49
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ศูนย์พัฒนามาตรฐานสินค้าเกษตรอินทรีย์สู่สากล
หน้า: 1 [2] 3 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน ศูนย์พัฒนามาตรฐานสินค้าเกษตรอินทรีย์สู่สากล  (อ่าน 44630 ครั้ง)
WAt31
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2014, 21:20:33 »

เพื่อนผมทำงานที่ วช.(สภาวิจัยแห่งชาติ) สังกัดสำนักนายกรัฐมนตรี
มีโครงการใช้จุลินทรีย์เพื่อป้องกันโรคพืชอยู่ (เชื้อไตรโคเดอร์ม่าเชื้อราป้องกันโรคพืช บิวเวอร์เรียป้องกันหนอนแมลงศรัตรูพืช) ในนาข้าวไรช์เบอรี่
ทำมากว่าเจ็ดปีแล้ว ที่บ้านป่างิ้ว ม.๑ อ.เวียงป่าเป้า ทำให้เกษตรกรลดต้นทุนเรื่องการใช้สารเคมีป้องกันกำจัดศรัตรูพืชและลดต้นทุนการผลิต เพื่อปูทางไปสู่เกษตรอินทรีย์ เพื่อนผมมีโครงการที่เชียงรายตลอดปี ล่าสุดเพิ่งไปจัดที่ต.ไม้ยา อ.พญาเม็งราย และต.ม่วงยาย อ.เวียงแก่น ถ้าสนใจติดต่อผ่านผมได้ครับ ยินดี
ยิงฟันยิ้ม
น่าเสียดายมากครับไม่ได้เข้าร่วมอบรมที่ไม้ยา โทรศัพท์ตกน้ำแย่เลยผม  ตอนนี้1ไร่1แสน กำลังดำเนินการไปเรื่อย ๆครับ ปลาเริ่มทยอยเอาออกขาย แต่ที่สนใจคือการเพาะเชื้อราป้องกันโรคพืชนี่แหละครับ ตอนนี้ ก็ใช้ใบสะเดา กับตะใคร้หอมป้องกันแมลง  ต้องรวมรวมไฟล์1ไร่1แสนใหม่ครับติดไปกับโทรศัพท์เครื่องเก่า  ต้องใช้ ไอดี เดิมของแฟนเข้า เสร็จเมื่อไหร่จะเข้ามาอัพข้อมูลให้นะครับ

ส่วนโครงการนี้น่าสนใจดีครับ  แต่ขอชม และเอาใจช่วยอยู่ห่าง ๆ เพราะโดยส่วนตัวคิดว่า การทำนาข้าว แบบวิถีดังเดิม  หายไปเกิบ 80%
กลุ่มเกษตรที่ทำนาข้าว ส่วนใหญ่(เน้น)เคยชินกับการทำนาแบบใหม่เยอะ ปุ๋ย ยา รวดเร็ว ระยะเวลา จนทำให้ปัจจัยการผลิตเพิ่ม จนไม่คุ้มทุน

ผมคนหนึ่งที่ศึกษา การทำนาแบบอินทรีย์ตลอด7-8เดือนที่ผ่านมา
1.ไม่ใส่ปุ๋ย
2.ทำนาโยน
3.ไม่เผาฟางข้าว
4.ใช้สรรพสัตย์เกื้อหนุนกันอาทิ เป็ด ปลา กบ ปู กุ้ง หอย
5.ดูแลน้ำไม่ให้ขาด
6.มีเวลาตลอด7-8เดือน

ผลที่ได้ข้าวสวยครับ รวงดี อร่อย ปลอดสารพิษ

แต่ที่ผมกลัวคือ
1.เวลา  ทำเกษตรอินทรีย์ ต้องใช้เวลา
2.แหล่งน้ำ  เข้าออกได้ดี
3.ต้นทุน  ค่าใช้จ่ายมีแน่นอนครับ

แค่นี้ก่อนนะครับผม สู้ ๆๆครับ เอาใจช่วย
odis
เตรียมอนุบาล
*

โครงการผลิตแหล่งอินทรีย์สู่สากล

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2014, 14:11:39 »

เป็นไปตามกฏ ของขาดราคาแพง ของมากราคาถูก ถ้ายังควบคุมคุณภาพ ปริมาณไม่ได้ ราคาข้าวก็คงไม่สูงไปกว่านี้ แต่ถ้ามีหน่วยงานมาช่วยเหลือ ให้คำแนะนำ มาตรฐาน GAP GMP ในการผลิตสินค้าทางการเกษตรที่ดี เราก็จะมีขอได้เปรียบเวลาไปขายข้าวแข่งกันล่ะครับ

เยี่ยมเลยค่ะ ค่อนข้างไปในทางที่ดี ถ้าสนใจเข้ามาชี้แนะที่ศูนย์ฯ ได้นะค่ะ
แถวป่ากล้วย สันทราย ค่ะ
odis
*

โครงการผลิตแหล่งอินทรีย์สู่สากล

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2014, 14:21:38 »

เกษตรกรผู้ที่สนใจทุกท่าน หากต้องการรายละเอียดเพิ่มเติม
รบกวนโพสต์ e-mail ไว้นะค่ะ ทางศูนย์จะได้ส่งเอกสารเป็นข้อมูลค่ะ

สำหรับเกษตรกรที่ผ่านมาแถวศูนย์ (ตะเคียนคู่) แวะเข้ามาชี้แนะ หรือพูดคุยได้ค่ะ
โดยช่วงนี้ กำลังปรับปรุงศูนย์เพื่อเริ่มทำกิจกรรมในปี 58 นี้ค่ะ
โครงการผลิตแหล่งข้าวอินทรีย์สู่สากล
โทรศัพท์ 091 853 8288, 0940957383
Facebook : SourceOfProduction (ODIS) กำลังปรับปรุงค่ะ
Id Line     : 888odis
odis
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2014, 23:24:03 »

สำหรับกิจกรรมในโครงการที่แน่นอน
จะมีการกำหนดเร็วๆนี้ค่ะ
คาดว่าที่จะมีแน่นอนคือการอบรมมาตรฐาน
และหลักสูตรอบรมเกษตรเพื่อการติดต่อต่างประเทศ
แน่นอนค่ะ
เพราะแนวทางจะส่งเสริม ด้านบุคลากร ด้านสินค้า และด้านการตลาด
ไปในแนวทางเดียวกันค่ะ
odis
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2014, 00:33:34 »

กิจกรรมในโครงการ และหัวข้อที่น่าสนใจในโครงการ
รวมถึงวัน เวลา สถานที่ และค่าใช้จ่าย (ถ้ามี)
จะดำเนินการอัพโหลด เร็วๆนี้นะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 ธันวาคม 2014, 00:37:09 โดย odis » IP : บันทึกการเข้า
Game2525
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2014, 10:54:31 »

แนะนำตัวครับผมเป็นลูกหลานชาวนาบ้านเราครับ  ตอนนี้ได้มีโอกาสทำงานสาธารณสุขดูแลสุขภาพ  ปี57ที่ผ่านมาได้เริ่มทดลองทำนาเป็นอินทรีย์ครับผลผลิตใช้ได้  แต่มองว่าตอนนี้เราต้องต่อสู้กับหลายองค์ประกอบ  คนรอบข้าง   สังคมทุนนิยม(สารเคมี ) การตลาดที่ยังแคบสำหรับคนรักสุขภาพ เห็นศูนย์ฯมีแนวทางทำข้าวอินทรีย์สนใจเป็นเครือข่ายในการทดลองและเพื่อได้ข้าวปลอดสาร  เป็นตัวอย่างแก่คนชุมชนบ้านเชียงเคี่ยน  อำเภอเทิง  จังหวัดเชียงรายครับ "เชียงรายเมืองอาหารปลอดสาร"  ข้าวที่ทำมีไร้เบอร์รี่  ปีหน้า58  จะทำทั้งหมด 15 ไร่ครับ  Game-ph05@hotmail.com    tel 0817074193 ครับ
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2014, 12:31:26 »

เพื่อนผมทำงานที่ วช.(สภาวิจัยแห่งชาติ) สังกัดสำนักนายกรัฐมนตรี
มีโครงการใช้จุลินทรีย์เพื่อป้องกันโรคพืชอยู่ (เชื้อไตรโคเดอร์ม่าเชื้อราป้องกันโรคพืช บิวเวอร์เรียป้องกันหนอนแมลงศรัตรูพืช) ในนาข้าวไรช์เบอรี่
ทำมากว่าเจ็ดปีแล้ว ที่บ้านป่างิ้ว ม.๑ อ.เวียงป่าเป้า ทำให้เกษตรกรลดต้นทุนเรื่องการใช้สารเคมีป้องกันกำจัดศัตรูพืชและลดต้นทุนการผลิต เพื่อปูทางไปสู่เกษตรอินทรีย์ เพื่อนผมมีโครงการที่เชียงรายตลอดปี ล่าสุดเพิ่งไปจัดที่ต.ไม้ยา อ.พญาเม็งราย และต.ม่วงยาย อ.เวียงแก่น ถ้าสนใจติดต่อผ่านผมได้ครับ ยินดี
ยิงฟันยิ้ม
น่าเสียดายมากครับไม่ได้เข้าร่วมอบรมที่ไม้ยา โทรศัพท์ตกน้ำแย่เลยผม  ตอนนี้1ไร่1แสน กำลังดำเนินการไปเรื่อย ๆครับ ปลาเริ่มทยอยเอาออกขาย แต่ที่สนใจคือการเพาะเชื้อราป้องกันโรคพืชนี่แหละครับ ตอนนี้ ก็ใช้ใบสะเดา กับตะใคร้หอมป้องกันแมลง  ต้องรวมรวมไฟล์1ไร่1แสนใหม่ครับติดไปกับโทรศัพท์เครื่องเก่า  ต้องใช้ ไอดี เดิมของแฟนเข้า เสร็จเมื่อไหร่จะเข้ามาอัพข้อมูลให้นะครับ

ส่วนโครงการนี้น่าสนใจดีครับ  แต่ขอชม และเอาใจช่วยอยู่ห่าง ๆ เพราะโดยส่วนตัวคิดว่า การทำนาข้าว แบบวิถีดังเดิม  หายไปเกิบ 80%
กลุ่มเกษตรที่ทำนาข้าว ส่วนใหญ่(เน้น)เคยชินกับการทำนาแบบใหม่เยอะ ปุ๋ย ยา รวดเร็ว ระยะเวลา จนทำให้ปัจจัยการผลิตเพิ่ม จนไม่คุ้มทุน

ผมคนหนึ่งที่ศึกษา การทำนาแบบอินทรีย์ตลอด7-8เดือนที่ผ่านมา
1.ไม่ใส่ปุ๋ย
2.ทำนาโยน
3.ไม่เผาฟางข้าว
4.ใช้สรรพสัตย์เกื้อหนุนกันอาทิ เป็ด ปลา กบ ปู กุ้ง หอย
5.ดูแลน้ำไม่ให้ขาด
6.มีเวลาตลอด7-8เดือน

ผลที่ได้ข้าวสวยครับ รวงดี อร่อย ปลอดสารพิษ

แต่ที่ผมกลัวคือ
1.เวลา  ทำเกษตรอินทรีย์ ต้องใช้เวลา
2.แหล่งน้ำ  เข้าออกได้ดี
3.ต้นทุน  ค่าใช้จ่ายมีแน่นอนครับ

แค่นี้ก่อนนะครับผม สู้ ๆๆครับ เอาใจช่วย
โครงการนี้จะมีอีกครั้งครับ ก่อนทำนาปี มีกลุ่มเกษตรกรที่ อ.เวียงป่าเป้าทำแล้วประสบผลสำเร็จมา ๖  ปีกว่าแล้วครับ ติดต่อที่สำนักงานเทศบาลต..ไม้ยา ได้ครับ

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2014, 18:24:07 »

ปักหมุดไว้เลยดีไหมครับ ถ้า จขกท เข้ามาอัพข้อมูลบ่อยๆ ผมจะปักหมุดกะทู้ให้ ยิงฟันยิ้ม

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
odis
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2014, 01:13:54 »

ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความสนใจค่ะ

ซึ่งโครงการที่ได้ริเริ่มเป็นขั้นตอนแรกในการรวบรวมกลุ่ม
ที่มุ่งทำเกษตรอินทรีย์ค่ะ โครงการมองเห็นว่าเราต้องเตรียมพร้อม
และเตรียมตัวในการผลิตสินค้าที่มีคุณภาพ หรือมีมาตรฐาน และได้รับการรับรอง
ซึ่งจะเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีในการวางแผนการผลิต วางแผนการจัดการกลุ่ม
 และวางแผนการจัดการด้านการตลาด ในขั้นตอนต่อไปค่ะ

ต้องขออภัยทุกท่านค่ะ ในช่วงนี้ได้เดินสายอธิบายในหลายกลุ่มในเชียงราย
ในบางครั้งกลับมาตอนค่ำๆ อาจจะได้เข้ามาอัพไม่บ่อย ได้เห็นหลายๆคนในความสนใจ
ก็จะพยายามเข้ามาอัพข้อมูลบ่อยๆค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ศูนย์พัฒนามาตรฐานสินค้าเกษตรอินทรีย์สู่สากล (ใกล้ๆ ตะเคียนคู่ ป่ากล้วย สันทราย)
***โครงการผลิตแหล่งอินทรีย์สู่สากล***
โทรศัพท์ 091-853 8288, 094-095 7383
Facebook : SourceOfProduction (ODIS) กำลังปรับปรุงค่ะ
odis
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2014, 16:15:14 »

สนใจ. ครับ
รวมกลุ่มสมัครห้า หกคน
แล้วการอบรม. ต่างๆ เกษตรกรต้องไปอบรมที่ศูนย์
หรือ. ศูนย์มาอบรมให้ ครับ
และการอบรมต้องเสียเพิ่มเติมไหมครับ
  ไม่ใช่ทำข้าว. แต่อยากทำอย่างอื่นได้ไหมครับ

การอบรมนั้นที่ศูนย์จะจัดประมาณเดือนกุมภาพันธ์ค่ะ
อาทิเช่น เรื่องมาตรฐานในประเทศและต่างประเทศ
เรื่องการเขตกรรม เรื่องการเลือกใช้สิ่งทดแทนเคมี
เรื่องการตรวจสอบดิน (pH) และอินทรีย์วัตถุในดิน(OM)

ส่วนการอบรมนอกสถานที่ หรือแยกไปแต่ละกลุ่ม
จะมีหัวข้อการเพาะเชื้อไตรโคเดอร์ม่า และ เชื้อบิววาเรีย
หากในกลุ่มได้มีการทำตรงนี้แล้ว ก็จะเป็นการง่ายในการดำเนินการ
ทางศูนย์ได้ประสานงานกับ สำนักงานเกษตรเพื่อให้เรื่องการอบรมเป็น
ไปในเนื้อหาเดียวกัน

ส่วนค่าใช้จ่ายนั้นขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ที่ใช้ในแต่ละหัวข้อที่กำหนดขึ้นมาค่ะ
แต่ส่วนใหญ่ค่าใช้จ่ายไม่สูง หรือไม่มี

odis
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2014, 16:26:43 »

ขั้นตอนของโครงการแบ่งออกเป็น 3 ส่วนค่ะ

ส่วนที่1 เป็นการส่งเสริมให้เกษตรกร ลด ละ เลิก โดยใช้มาตรฐาน คิด(ออแกนิค ไทยแลนด์)
           เป็นแนวทางในขั้นเริ่ม หรือกลุ่มจะเริ่ม ดำเนินการตามมาตรฐาน GAP ก็ได้ค่ะ (ลด ละ)
โดยศูนย์ประสานงานเรื่องการยื่นรายชื่อ รายชื่อกลุ่ม โดยตรงที่กรมการข้าวค่ะ

ส่วนที่2 เป็นการส่งเสริมกระบวนการจัดการเป็นกลุ่ม หรือต่อยอดจากกลุ่มที่เคยมีอยู่ในชุมชน
           และดำเนินการร่วมกัน อย่างเป็นระบบ

ส่วนที่ 3 เป็นการส่งเสริมประสานงานด้านการตลาด ซึ่งส่วนนี้ทางศูนย์ได้ดำเนินการไปแล้ว
           (สำหรับกลุ่มที่ส่งเสริมมาแล้วตั้งแต่ปี 56, 57) ตรงนี้เป็นการช่วยประชาสัมพันธ์ เพื่อให้เกิด
           ช่องทางการขายที่เพิ่มขึ้นค่ะ

โดยภาพรวมแล้ว ในการที่จะเริ่มวางแผนนั้น ทางศูนย์ฯ แนะนำให้เริ่มจากการขอมาตรฐานรับรอง
ของกรมการข้าว หรือ ออแกนิค ไทยแลนด์ก่อน และต่อยอดการผลิตมาตรฐานต่างประเทศ (ขึ้นอยู่กับศักยภาพชุมชน หรือสภาพแวดล้อมของชุมชน หรือความเห็นที่เป็นไปในทางเกษตรอินทรีย์)

ภาพสรุปคร่าวๆ คือเราจะส่งเสริมให้ผลิตสินค้าที่มีคุณภาพ เป็นที่ต้องการของตลาดค่ะ
เพราะถ้าเราผลิตตามกระแส เราจะต้องมีการแข่งขันสูง (ยกเว้นกลุ่มที่มีตลาดรองรับอยู่แล้ว
ซึ่งคงจะไม่ได้เป็นไปได้ทุกกลุ่มค่ะ)

ข้อมูลเพิ่มเติมสามารถสอบถามได้ตลอดค่ะ
ศูนย์พัฒนามาตรฐานสินค้าเกษตรอินทรีย์สู่สากล (ใกล้ๆ ตะเคียนคู่ ป่ากล้วย สันทราย)
***โครงการผลิตแหล่งอินทรีย์สู่สากล***
โทรศัพท์ 091-853 8288, 094-095 7383
odis
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2014, 16:48:37 »

แนะนำตัวครับผมเป็นลูกหลานชาวนาบ้านเราครับ  ตอนนี้ได้มีโอกาสทำงานสาธารณสุขดูแลสุขภาพ  ปี57ที่ผ่านมาได้เริ่มทดลองทำนาเป็นอินทรีย์ครับผลผลิตใช้ได้  แต่มองว่าตอนนี้เราต้องต่อสู้กับหลายองค์ประกอบ  คนรอบข้าง   สังคมทุนนิยม(สารเคมี ) การตลาดที่ยังแคบสำหรับคนรักสุขภาพ เห็นศูนย์ฯมีแนวทางทำข้าวอินทรีย์สนใจเป็นเครือข่ายในการทดลองและเพื่อได้ข้าวปลอดสาร  เป็นตัวอย่างแก่คนชุมชนบ้านเชียงเคี่ยน  อำเภอเทิง  จังหวัดเชียงรายครับ "เชียงรายเมืองอาหารปลอดสาร"  ข้าวที่ทำมีไร้เบอร์รี่  ปีหน้า58  จะทำทั้งหมด 15 ไร่ครับ  Game-ph05@hotmail.com    tel 0817074193 ครับ

ทางศูนย์ฯ ได้จัดส่งแนวทางโครงการไปให้แล้วนะค่ะ
โดยขั้นแรกทางกลุ่มอาจจะรวบรวมรายชื่อ กลุ่ม หรือเกษตรกรที่ทำเกษตรอินทรีย์อยู่แล้วในพื้นที่
และทางศูนย์จะดำเนินการประสานการยื่นสมัครมาตรฐานออแกนิคไทยแลนด์ ที่กรมการข้าว
เป็นลำดับต่อไปค่ะ
odis
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2014, 12:35:28 »

ขั้นตอนแรกคือการรวบรวมกลุ่ม
ที่มุ่งทำเกษตรอินทรีย์ค่ะ โครงการมองเห็นว่าเราต้องเตรียมพร้อม
และเตรียมตัวในการผลิตสินค้าที่มีคุณภาพ หรือมีมาตรฐาน และได้รับการรับรอง
ซึ่งจะเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีในการวางแผนการผลิต วางแผนการจัดการกลุ่ม
 และวางแผนการจัดการด้านการตลาด ในขั้นตอนต่อไปค่ะ
~ lทวดาไร้ปีก ~
มัธยม
**

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2014, 14:25:12 »

ขอข้อมูลด้วยนะครับ ggreenlike@gmail.com ขอบคุณมาก ๆ ครับ

odis
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2014, 20:36:05 »

ขอข้อมูลด้วยนะครับ ggreenlike@gmail.com ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ทางศูนย์ฯ ได้จัดส่งแนวทางโครงการไปให้แล้วนะค่ะ
โดยขั้นแรกทางกลุ่มอาจจะรวบรวมรายชื่อ กลุ่ม หรือเกษตรกรที่ทำเกษตรอินทรีย์อยู่แล้วในพื้นที่
และทางศูนย์จะดำเนินการประสานการยื่นสมัครมาตรฐานออแกนิคไทยแลนด์ ที่กรมการข้าว
เป็นลำดับต่อไปค่ะ

veaha
มัธยม
**

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2014, 21:20:35 »

ผมก็ทำสวนกาแฟนะ แทบจะไม่ใช้สารเคมีเลย ยกเว้น ตอนเพลี้ยกับโรคราสนิมระบาด นอกนั้นใช้ปุ๋ยหมัก ปุ๋ยอินทรีย์ น้ำหมัก น้ำส้มควันไม้ เหนื่อยครับแต่ก็สบายใจ
odis
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2014, 22:13:21 »

ผมก็ทำสวนกาแฟนะ แทบจะไม่ใช้สารเคมีเลย ยกเว้น ตอนเพลี้ยกับโรคราสนิมระบาด นอกนั้นใช้ปุ๋ยหมัก ปุ๋ยอินทรีย์ น้ำหมัก น้ำส้มควันไม้ เหนื่อยครับแต่ก็สบายใจ

เป็นทางเลือกที่หลายคนบอกว่าเหนื่อย แต่เป็นทางที่ดีค่ะ (แอบเห็นด้วย)
ส่วนโครงการเป็นทางเลือกที่จะนำเสนอให้เกษตรกรมีการวางแผนการจัดการทั้งระบบ
(การจัดการการผลิต และช่องทางการตลาดที่ผลิตสินค้าให้ตรงกับความต้องการของตลาด)

ส่วนโรคราสนิมนั้น จะเกิดในตอนกลางคืน บางพื้นที่ได้ติดสปริงเกอร์ เปิดน้ำล้างใบในตอนเช้า
ก็จะลดการระบาดของโรคราสนิมได้ค่ะ (เห็นสวนแตงกวาทำเพื่อลดการใช้สารเคมีค่ะ)
odis
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2014, 22:20:35 »

เกษตรกร และผู้สนใจในโครงการ และต้องการทราบรายละเอียดเพิ่มเติม
รบกวน โพสเบอร์ และอีเมล์ ไว้นะค่ะ หรือถ้าใครผ่านไปมาแถวป่ากล้วยสันทราย
เข้ามาพูดคุยแนวทางโครงการได้ค่ะ ทางศูนย์ฯจะโทรกลับเพื่อประชาสัมพันธ์โครงการค่ะ
หรือนัดกลุ่มที่สนใจ แล้วติดต่อที่ศูนย์ฯ เพื่อทำการนัดไว้ล่วงหน้าได้ค่ะ

ข้อมูลเพิ่มเติมสามารถสอบถามได้ตลอดค่ะ
nattakorn
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2014, 10:43:58 »

เข้าร่วมศูนย์แล้วดีอย่างไร
   ศูนย์ฯเป็นที่ปรึกษาให้เกษตรกร
   ศูนย์ฯเป็นโรงเรียนเกษตรกร เพื่อพัฒนามาตรฐานสินค้า
   ศูนย์ฯเป็นสะพานเชื่อมให้เกษตรกรเข้าถึงตลาดสากล
   เกษตรกรสามารถกำหนดราคาได้
   การรวมตัวกันทำให้กลุ่มเกษตรกรเป็นที่แหล่งผลิตอินทรีย์

ศูนย์พัฒนามาตรฐานสินค้าเกษตรอินทรีย์สู่สากล
93/2  ม.10  ต.สันทราย  อ.เมือง จ.เชียงราย
E-mail: 888odis@gmail.com
Facebook: ศูนย์พัฒนามาตรฐานสินค้าเกษตรอินทรีย์เชียงราย

ควรเปิดเผยข้อมูลของศูนย์ฯ ให้มากกว่านี้ครับ เช่น เป็น บริษัทฯ มูลนิธิ เอกสารจดทะเบียน การดำเนินงานที่ผ่านมา อาจมีรูปภาพประกอบ เพื่อความน่าเชื่อถือของศูนย์ฯ ครับ....
odis
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 02 มกราคม 2015, 23:51:05 »

เข้าร่วมศูนย์แล้วดีอย่างไร
   ศูนย์ฯเป็นที่ปรึกษาให้เกษตรกร
   ศูนย์ฯเป็นโรงเรียนเกษตรกร เพื่อพัฒนามาตรฐานสินค้า
   ศูนย์ฯเป็นสะพานเชื่อมให้เกษตรกรเข้าถึงตลาดสากล
   เกษตรกรสามารถกำหนดราคาได้
   การรวมตัวกันทำให้กลุ่มเกษตรกรเป็นที่แหล่งผลิตอินทรีย์

ศูนย์พัฒนามาตรฐานสินค้าเกษตรอินทรีย์สู่สากล
93/2  ม.10  ต.สันทราย  อ.เมือง จ.เชียงราย

E-mail: 888odis@gmail.com
Facebook: ศูนย์พัฒนามาตรฐานสินค้าเกษตรอินทรีย์เชียงราย

ควรเปิดเผยข้อมูลของศูนย์ฯ ให้มากกว่านี้ครับ เช่น เป็น บริษัทฯ มูลนิธิ เอกสารจดทะเบียน การดำเนินงานที่ผ่านมา อาจมีรูปภาพประกอบ เพื่อความน่าเชื่อถือของศูนย์ฯ ครับ....

ขอบคุณค่ะ ที่ให้คำแนะนำ
ทางศูนย์จะอัพข้อมูลบ่อยๆค่ะ
ในตอนนี้แนวทางจะมุ่งเน้นเพื่อส่งเสริมด้านการเกษตรเพื่อเป็นทางเลือกให้เกษตรกร
โดยกำลังดำเนินการให้เป็นรูปธรรม ให้เห็นภาพชัดเจนขึ้นค่ะ

หน้า: 1 [2] 3 4 5 พิมพ์