เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 11:12:28
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ไก่อบตรงสามแยกปากทางไป อ.แม่สรวย กำลังจะหายไปกลับกาลเวลา
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน ไก่อบตรงสามแยกปากทางไป อ.แม่สรวย กำลังจะหายไปกลับกาลเวลา  (อ่าน 3395 ครั้ง)
caveman15
ระดับ ป.ตรี

[[LET IT BE]]

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2014, 16:12:42 »

มันบ่ะใจ่มีก่ะไก่ขาย มันมีตึงส้มตำ แกงอ่อม ยำไก่ เฮาเกยไปนั่งกิ๋น สั่งนำ้พริกกะปิมาตวย ตำสด ๆ กิ๋นกับไก่ มีเครื่องในใส่จานมามา จดกับข้าวนึ่งฮ้อน ๆ ลำแต้ ๆ เฮ้อ อู้แล้วไค่อยาก จะไปเสาะกิ๋นตังไดดีหา บ่ะเดียวมีก่ะไก่ห้าดาว ไก่ย่างวิเชียรบุรี คนพื่้นบ้านหายแซ๊บ

[[FORCE MAY BE WITH YOU]]พลังอำนาจ จะอยู่คู่กับคุณ
love thailand
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2014, 22:28:28 »

นึกภาพแล้วคิดถึงตอนเด็กๆเหมือนกันครับ ไก่ปากทาง กับน้ำพริกกะปิที่ใส่ในกระปุกกะปิ ---คิดถึงนะ---
js23.nunui
มัธยม
**

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2014, 19:52:07 »

เดี๋ยวนี้เป็นไก้ต้มทาสี รสชาติจืดชืดครับ

เรื่องนี้เป็นเรื่องจริงจร้า เจ้าของเดิม ๆ ล้มหาย ตายจากไปหมดแล้ว ลูก ๆ หลาน ๆ เจ้าของเก่าก็ไปเรียนหนังสือ ทำงาน มีครอบครัวกันหมดแล้ว ที่สำคัญ สมัย 20 -30 ปี ก่อน เขาใช้ไก่เมือง ทำครับ ปัจจุบันไก่แช่แข็งทั้งนั้น เผลอ ๆ ปรุงมาเสร็จเรียบร้อย เหมือนไก่ย้างที่มีดาว

* ปากทางแม่สรวย.jpg (217.46 KB, 840x1120 - ดู 222 ครั้ง.)
>> A.P.COMPUTER <<
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ ป.ตรี
*

เธอทำให้ฉันรู้และเข้าใจคำว่าสองเรา

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2014, 21:08:20 »

555+ กระทู้ดักอายุ...

ขึ้นรถเมย์มาเชียงราย ขากลับจากแม่สรวย ต้องซื้อกลับไปฝาก พี่น้องที่บ้านเลยทีเดียว เพราะมันลำแต้ๆ นุ่มหอม แถมไม่ต้องลงจากรถ

เพราะคนขับเปิ้นจะจอดฮื้อสัก 5 นาที รอคนจากพะเยา จากพาน มาต่อรถไปแม่สรวย ช่วงนั้นแม่ค้าไก่ เปิ้นกะจะเอาไก่ใส่ถาดขึ้นมาขายบนรถ (ยังร้อนๆ อยู่เลย)

คนบ้านผมส่วนมากเปิ้นจะฮ้องปากทางแม่สรวยว่า ( ปากทางขาไก่ ) ประมาณนี้ละครับ ลำแต้ๆ กับน้ำพริกกระปิ หนา... หุหุ

ติดตั้งจานดาวเทียมเริ่มต้นเพียง 1,650 บาท
เลขบัญชี ธ.กรุงเทพฯ 511-031-7764 อภิชิต เรือนศ
meecombat
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2015, 18:46:36 »

เสียดายจัง ของกินบ้านเราที่กำลังหายไป
บินก
มัธยม
**

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2015, 20:41:27 »

สอบได้ จนเรียนจบ จนเดวนี้ (อิอิ ไม่บอกว่าอายุตะใด) เพราะไก่ย่างปากทางแม่สรวย จะไปสอบเชียงใหม่ ก็แวะซื้อไก่ย่างข้าวเหนียว นั่งกินไปในรถ เลิกเรียนกลับจากเชียงใหม่วันศุกร์ก็แวะซื้อไก่ย่างข้าวเหนียวกินข้างทางนั่นแหละรอพ่อเอารถมารับ เมื่อก่อนรสมันอร่อยมากกก หอม นุ่ม หวานๆ แต่เดวนี้รสจางๆ ไม่ค่อยอร่อยละ 

aek_j
มัธยม
**

ถ้ารีบ ทำไมไม่ไป ตั้งแต่เมื่อวาน

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2015, 09:58:05 »

บ่ะลำและก็แปงครับขาอันเดว 50 บาท ตัวนึงฮิมสองร้อย
ผมเลยซื้อแป้งนมแตน ^ ^

เอก
    มือถือ 086 729 5613 (ทรู)
    line ID  " Clubjz "
contactor
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2015, 00:35:54 »

ตอนนี้ทานไส้กรอกอีสานแทนกันมั้ยค่ะ
ไส้กรอกอีสานแม่ศรีไวค่ะร้านป้าศรีนวล สามแยกแม่สรวยทุกวันค่ะ
teetee2011
มัธยม
**

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2015, 06:56:46 »

ขอขอบคุณ จขกท. เปิดประเด็ดนี้ขึ้นหันตวยครับตะก่อนแดงงามอวบอิ่มลำแต๊ ๆ บ่าเด่วนี้สีซีดยังบ่าปอเนื้อไก่ก็จ๋างบ่าลำต่างหาก   กึ๊ดเติงหาสมัยก่อนอาละบ่าฮู้ว่าสูตรเจ้าเก่าเจ้าเดิมหายไปไหน ขอขอบคุณเจ้าของฮูปปางทางแม่สรวยครับหันสมัยเป๋นละอ่อนแล้วมีแว่นรถอยู่ตังกล๋างตวย ครับนี้คือปากทางแม่สรวยในความทรงจ๋ำของผม  ขอบคุณคร๊าบบบบบบบ
meecombat
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2015, 14:44:17 »

ผมหมายถึง ไก่นึ่งนะครับ ไม่ใช่ไก่ย่าง เพราะไก่ย่างส่วนใหญ่ ไก่ย่างวิเชียรบุรีเขาครองตลาดไปหมดแล้ว ไก่นึ่งที่เป็นจานๆนะครับ ที่วางเก็บไว้ในตู้กระจกมีฝาปิด ขายเป็นจานๆอะครับ จานนึงก็ 25 บาทมั้ง มีทั้งขา มีทั้งเครื่องใน  อันนี้ละครับ อยากจะให้อนุรักษ์กันไว้ แล้ว สร้างเป็นจุดเด่นของสามแยกนี้ เพราะไก่นึ่งแบบนี้ ไปมาทั่วประเทศ ก็ไม่เคยเห็นที่ไหน มีแต่ปากทางแม่สรวยที่เดียว
ไม่เกี่ยวกับไก่ย่าง และไม่เกี่ยวกับ ลาบ ข้าวเหนียว ส้มตำ นะครับ ปัจจุบันคนที่มีอายุ น้อยกว่า 30 จะไม่รู้จักนะครับ

ถ้าใครมีสูตรและทำขายได้ก็อนุรักษ์กันไว้ และถ้าต่อยอดขึ้นไปจะเป็นของเด่นประจำปากทางแม่สรวย และสามารถทำเฟนไชน์ไปได้ทั่วประเทศ เหมือนกันนะครับ
หน้า: 1 [2] พิมพ์