เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 10:52:44
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนหางาน-งานหาคน
| | |-+  อายุก้อเปนอุปสรรคในการหางานนะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อายุก้อเปนอุปสรรคในการหางานนะ  (อ่าน 510 ครั้ง)
modtanoy
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2014, 14:00:35 »

บางทีงานที่เขาลงสมัครเรามีครบตามที่เขาปะกาศ
แต่.....อายุเกิน
บางทีงานที่เขาลงมันไช่สำหรับเรา
แต่....ยู่ไกลไป
บางทีงานทีเขาลง
ก้อ.....วุฒิเราไม่ถึง
หรือบางทีรับพนักงาน
ที่เปน......สาวสวย
ขนาดพนักงานล้างรถยังเอาวุฒิ
ขนาดแม่บ้านโรงแรมยังเอาบุคลิกดี
หรือจำกัดอายุแล้วคนอายุเกินเลข3ตกงาน
จะไปหางานที่ไหน.......เครียดเนอะสังคมไทย
อิงอิง
มัธยม
**

กว่าจะถึงวันนั้น....ยิ่งไกลห่าง

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2014, 14:33:07 »

+1ค่ะ อิง 29 เขาก็ไม่รับ บางที่ไม่เกิน25-27 ปี
คุณสมบัติประวัติการทำงานของอิงน้อยเกินไป ไม่เข้าตากรรมการเลยตกงาน
บางที่ได้แต่ไม่มีราชการค้ำ .... สู้ๆค่ะ เปนกำลังใจให้นะคะ

มีความสุขบนทางที่เลือกเอง..แม้จะเดินโดยไม่เห็นปลายทาง
modtanoy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2014, 15:50:47 »

ขอบคุณค่ะ..สู้สู้เหมือนกันนะคะ
saksun
ปริญญาโท
*

เวียนว่ายตายเกิด มีบุญ บาปเป็นตัวนำไป สร้างแต่ดีดี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2014, 17:35:03 »

ผมก็สมัครหลายที่แล้วอายุก็ 30 กว่าแล้ว จบปริญญาโท สงสัยต้องกินดินอะครับ
VIP>>//<<
มัธยม
**

ตั้งใจ มุ่งมั่น ความฝันย่อมสำเร็จ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2014, 18:00:46 »

ใช่คะเกิน30ไม่มีใครรับเข้าทำงาน ในองค์กรแล้วคะ โดยส่วนมากเห็นแบบนั้น เมื่อก่อนตอนเป็นเด็ก คิดแต่ว่าเรียนจบจะได้มีงานทำตามสายงาน จริงๆแล้วไม่ใช่คะ เราเป็นคนตัวเล็กๆ ไปสมัครงานที่ไหนมักไม่ผ่าน เข้าใจคะงานบางอย่างต้องอาศัยความสูง ถึงจะทำงานกระฉับกระเฉง เลยมาทำงานเดินขายของ เจ็บใจมากทำทั้งเดือนได้ค่าคอม200 เลยออกมาทำงานอีกอย่าง เดือนไม่ถึงสี่พันนะแต่จำไม่ได้แล้ว ทำได้ปีนึง ออกมาทำแม่บ้าน ได้เดือนสี่พัน เห้ยมันไม่ไหวอะ ค่าห้องเช่า ค่ากิน ค่าน้ำมันรถ ค่าผ่อนรถ บางทีที่บ้านขอ มันไม่พอใช้ เผอิญว่า ก่อนหน้าที่เราทำงานประจำเราขอเข้ากะดึกกะกลางวันขอไปเรียนนวดแผนไทยทีืน้ำลัด เมื่อก่อนตรงนั้นมีงบสอนนวดแผนไทย เราไปเรียน ตกเย็นมาทำงาน เหนื่อยมาก พอ ออกจากงานทุกๆอย่างๆแล้ว เราเก็บกระเป๋า เตรียมบินไปนอกเลย เราทำงานนวดแผนไทย ใช้สองมือนี้แหละทำงานไม่ต้องไปง้อใครเขาขอเข้าทำงาน เงื่อนไขเยอะ ตั้งแต่นั้นมาไม่เคยง้อใครทำงานเลย แค่อยากจะบอกว่า ที่ศูนย์ฝึกอาชีพน่ะ เขาสอนคนให้มีวิชาชีพติดตัว มีวิชานำมาทำมาหากิน อยากได้ต้องไปเรียนเอา เราเรียนทุกอย่าง ทำอาหารฝรั่ง ทำอาหารไทย ขนมขบเคี้ยว เครื่องดื่ม และยังมีตัดผมชายหญิง เสริมสวย ประดิษฐ์ จัดดอกไม้ ตัดเย็บเสื้อผ้า ซ่อมคอม มือถือ ศิลปะแกะสลัก อีกเยอะเลย จากเครียดๆเหมือนจะไม่มีงานทำ พอเข้าศูนย์ฝึก โห!!!!นี่มันหลากหลายจริงๆ เรียนเอาไปสิถ้าคุณสนใจ อายุไม่สำคัญ จะเด็กจะแก่ เรียนได้หมด จบมามีงานทำ พวกนายจ้างแห่มาจองนักเรียนเยอะแยะ ทุกวันนี้เปิดร้านนวดของตัวเอง เรามีวิชาความรู้ เราสอนคนได้ เขามีงานทำ ไม่จำกัดอายุด้วย บางคนเรียนทำอาหารจบแล้วเข้าไปฝึกโรงแรมดังๆ หรือขึ้นเรือสำราญ บางคนจบเสริมสวยก็ขึ้นเรือสำราญ บางคนจัดดอกไม้เก่งๆรับงานจัดดอก จัดพาน แกะสลัก โอยๆมันเยอะมาก!!!!!วิชาชีพทีืไม่ต้องเพิ่งอายุพออายุมากเขาไม่รีบงี้ แต่งานวิชชาชีพบอกเลยไม่มันไม่ใช่ ทุกวันนี้ญาติพี่น้องเราว่างงานบอกไปเรียนในศูนย์ฝึกยังไม่มีใครเอาเลย แต่อยากได้เงินซะงั้น แค่อยากจะเล่าให้ฟังอย่าเพิ่งหมดหวังว่าเราทำได้แค่นี้ ความจริงคุณทำได้มากกว่านี้ เฮ้สู้ๆๆๆ
modtanoy
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2014, 18:41:41 »

ขอบคุณทุกความคิดเหนและขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจ
ที่มีให้กันนะคะยังไงก้อจะสู้ต่อไปค่ะ
 อยากจะได้ข้อมูลศูนย์ฝึกอาชีพนะคะไม่ทราบว่าต้องไปติดต่อที่ไหน
ถ้าท่านไหนรู้รบกวนบอกด้วยนะคะหรือถ้าไม่รบกวนเกินไปติดต่อมาเบอนี้ได้ค่ะ
ชื่อมดนะคะ 082-7599931
@caffrey@
ชั้นประถม
*

@อดทน ซักวันเราจะได้เจอกันอีก @

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2014, 18:43:26 »

เหมือนกันครับ  รูปถ่ายหมดไปโหลล่ะ  วันนี้ไปถ่ายอีก พรุ่งนี้ไปสมัครเพิ่มอีก   สิ้นเดือนนี้ไม่เรียก ให้มันรู้ไปครับ  สู้ๆๆ น่ะครับ ทุกคน

จงมองเท้าตัวเอง ทุกๆ ครั้งที่เดิน
หน้า: [1] พิมพ์