เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 มีนาคม 2024, 13:58:26
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  สวนเห็ดกรรณิกา-เชียงราย แหล่งความรู้แบบครบวงจร
หน้า: 1 ... 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 [33] 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 ... 92 พิมพ์
ผู้เขียน สวนเห็ดกรรณิกา-เชียงราย แหล่งความรู้แบบครบวงจร  (อ่าน 169271 ครั้ง)
สวนเห็ดกรรณิการ์
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #640 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 14:47:05 »

ผมเอ็กซ์ครับ..

--มีคำถามครับ--
1.ภูฐานที่เปิดดอกเก็บหมดแล้วครับ ช่วงเวลาเก็บ 5 วัน แต่ว่างบางถุงยังไม่ออกดอกเลยครับ  //ต้องทำไงกับมันต่อ.

2.ฮังการี่ เปิด19/3/55 เว้น 3 วัน  หลังจากนั้นรดน้ำตลอด  จดถึงวันนี้  ยังไม่เห็นเกิดอะไรขึ้นเลยครับ  ต้องทำไงกับมันต่อไปครับ.

1.เอาเศษเห็ดก้อนที่ออกแล้วออก ให้น้ำต่อไปก้อนที่เหลือจะทยอยออกเอง
2.ฮังการีเริ่มให้น้ำมา3-4วันยังไม่ออกแต่บางก้อนจะมีตุ่มเห็ดเกิดขึ้นดูอีกทีแล้วให้น้ำไปเรื่อยๆครบ10วันไม่ออกถ่ายรูปให้ดูอีกทีนะจ๊ะ

การเพาะเห็ดเป็นอาชีพ ไม่ใช่เรื่องยากหากแต่คนที่ทำไม่สำเร็จ ไม่ใช่เขาไม่เก่งแค่เขาล้มเลิกไปก่อนก็เท่านั้นเอง
llnuoBirdoAndoBeetleo
!หากยอมแพ้ก็ล้มลงไป มีใจสู้เมื่อไหร่ค่อยลุกขึ้นมา!
ชั้นประถม
*

« ตอบ #641 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 00:22:19 »

สสอบถามหน่อยครับ อยู่ในวงการเห็ดน่าจะรู้
http://www.manager.co.th/SMEs/ViewNews.aspx?NewsID=9480000167297
ลิงค์ไปดูนะครับ
จะหาขวดเพาะเห็ดแบบนั้นได้ที่ไหนครับ แล้วเพาะแบบนั้นมันต่างกับปัจจุบันยังไงครับ
ขอบคุณครับ

1. เมื่อก่อนสั่งจากต่างประเทศคะแต่เดี๋ยวนี้คนเพาะกันเยอะไม่แน่ใจว่าสั่งทำในประเทศไหม
2.ไม่แตกต่างคะเพราะปัจจุบันก็เพาะกันแบบนี้แหละ

ที่สวนพอจะสั่งมาทำให้ผมซัก200กระปุกได้ไหมครับ ยิ้มกว้างๆ

ที่สวนไม่ได้เพาะออเรนจิเลยไม่ได้สั่งมาใช้คะ
คืออยากได้แค่เพาะในกระปุกแบบนั้นอะครับไม่ต้องออริจินก็ได้ครับเป็นเห็ดโคนญี่ปุ่น เห็ดหอม เห็ดขอน หรืออะไรก็ได้ครับแค่อยากได้เป็นแบบเพาะในขวดอะครับ

นักเพาะพันธุ์สัตว์ The breeding of animals inThailand
สัตว์ทุกชนิดสามารถเลี้ยงได้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #642 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 06:52:24 »

สสอบถามหน่อยครับ อยู่ในวงการเห็ดน่าจะรู้
http://www.manager.co.th/SMEs/ViewNews.aspx?NewsID=9480000167297
ลิงค์ไปดูนะครับ
จะหาขวดเพาะเห็ดแบบนั้นได้ที่ไหนครับ แล้วเพาะแบบนั้นมันต่างกับปัจจุบันยังไงครับ
ขอบคุณครับ

1. เมื่อก่อนสั่งจากต่างประเทศคะแต่เดี๋ยวนี้คนเพาะกันเยอะไม่แน่ใจว่าสั่งทำในประเทศไหม
2.ไม่แตกต่างคะเพราะปัจจุบันก็เพาะกันแบบนี้แหละ

ที่สวนพอจะสั่งมาทำให้ผมซัก200กระปุกได้ไหมครับ ยิ้มกว้างๆ

ที่สวนไม่ได้เพาะออเรนจิเลยไม่ได้สั่งมาใช้คะ
คืออยากได้แค่เพาะในกระปุกแบบนั้นอะครับไม่ต้องออริจินก็ได้ครับเป็นเห็ดโคนญี่ปุ่น เห็ดหอม เห็ดขอน หรืออะไรก็ได้ครับแค่อยากได้เป็นแบบเพาะในขวดอะครับ

ที่สวนไม่มีคะมีแต่เพาะเป็นถุงพลาสติก

การเพาะเห็ดเป็นอาชีพ ไม่ใช่เรื่องยากหากแต่คนที่ทำไม่สำเร็จ ไม่ใช่เขาไม่เก่งแค่เขาล้มเลิกไปก่อนก็เท่านั้นเอง
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #643 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 06:54:05 »

หมดหนาวเห็ดโคนญี่ปุ่นที่สวนเริ่มทยอยออกคะ

* IMG_2478.jpg (137.72 KB, 640x480 - ดู 797 ครั้ง.)

* IMG_2476.jpg (139.32 KB, 640x480 - ดู 700 ครั้ง.)

* IMG_2480.jpg (148.77 KB, 640x480 - ดู 777 ครั้ง.)

viratchanapong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #644 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 22:19:24 »

ผมมีสารย่อยสลายฟางพร้อมอาหารเลี้ยงเชื้อจุลินทรีย์ที่ฆ่าเชื้อโรคที่ติดมากับก้อนเพาะเห็ด ครับ นำเข้าจากญี่ปุ่น เป็นจุลินทรีย์ ปลอดภัยกับเห็ด ๑๐๐ % ครับ และฟูลวิกแอดซิดสำหรับเพิ่มธาตุอาหารให้ กับพืชทุกชนิด ภายใน ๓ วันเห็นผล ครับ ติดต่อ 0846246914
xthaijapan
Toyota commuter D4D 2013 VIP 9 ที่นั่ง
ชั้นประถม
*

บริการรถตู้ให้เช่า พร้อมคนขับ 083-9436171 เอ็กซ์

« ตอบ #645 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2012, 12:49:22 »

ช่วงเดือนหน้า  เมษายน  มีก้อนเห็ดอะไรออกมาเปิดดอกได้บ้างครับ  เดี๋ยวทำโรงเพิ่ม..

บริการรถตู้ให้เช่า พร้อมคนขับ(เจ้าของขับเอง) รถใหม่เอี่ยมToyota  commuter D4D VIP 9 ที่นั่งโทรได้ตลอด  24  ชั่วโมง  ยินดีให้บริการทุกท่านครับ 
ติดต่อ..เอ็กซ์  083-9436171 Line ID : 08394361711980
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #646 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2012, 13:18:29 »

ช่วงเดือนหน้า  เมษายน  มีก้อนเห็ดอะไรออกมาเปิดดอกได้บ้างครับ  เดี๋ยวทำโรงเพิ่ม..

มีฟ้าดำ,ขอนขาวจ๊ะ

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #647 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2012, 10:14:09 »

ถ้าปากถุงเห็ดเหมือนมีราทำยังไงครับ
แบบราที่ขึ้นข้าวเหนียวทิ้งไว้ครับ
กับถ้าเรากรีดถุงเอาน้ำที่ค้างในถุงเห็ดออก
กรีดยาวเกินก้อนเห็ดจะแห้งไหมครับ
หรือน้ำจะลงเยอะเกินไปไหมครับ

คำตอบคะ
1.ขูดเอาเชื้อราออก
2.ขีดยาวเกินไปเห็ดก็จะออกตรงจุดที่เรากรีดไว้อีกจุดหนึ่งเห็ดไม่แห้งคะ

xthaijapan
Toyota commuter D4D 2013 VIP 9 ที่นั่ง
ชั้นประถม
*

บริการรถตู้ให้เช่า พร้อมคนขับ 083-9436171 เอ็กซ์

« ตอบ #648 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2012, 10:19:50 »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 เมษายน 2012, 14:02:23 โดย xthaijapan » IP : บันทึกการเข้า

บริการรถตู้ให้เช่า พร้อมคนขับ(เจ้าของขับเอง) รถใหม่เอี่ยมToyota  commuter D4D VIP 9 ที่นั่งโทรได้ตลอด  24  ชั่วโมง  ยินดีให้บริการทุกท่านครับ 
ติดต่อ..เอ็กซ์  083-9436171 Line ID : 08394361711980
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #649 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2012, 11:47:21 »

วันนี้เห็ดออกเยอะมากครับ 50 กก. (เก็บรอบเช้า)  ขายไม่หมดครับ  
มีวิธีการเก็บรักษาอย่างไงครับ?  (ตู้แช่ก็ไม่มีครับ)  
หรือว่ามีที่ขายไหมครับ?..
>>เดี๋ยวตอนเย็นก็ต้องเก็บอีกรอบครับ..น่าจะหลายสิบกิโล

ของที่สวนจะเก็บไว้ตู้เย็นรอส่งแม่ค้าเก็บได้3วันรอระบายออกถ้าไม่มีตู้เย็นใส่ถั่งน้ำแข็งก็ได้ตลาดที่ใกล้น่าจะเป็นโชคเจริญ ลงหลายๆตลาดคะช่วยได้ ของที่สวนตอนนี้ก็ออกเหมือนกันแค่มากกว่าหลายเท่าตัวเท่านั้นเอง ของพี่เองถ้าออกพร้อมกันเยอะๆก็ต้องลงหลายๆตลาดช่วยเหมือนกันมันจะเป็นเฉพาะรอบเปิดหน้าเนื่องจากพร้อมกันหมดคะรอบอื่นๆจะทยอยออกเราก็ระบายทัน

toktak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #650 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2012, 10:21:56 »

สวัสดีค่ะพี่มีเรื่องสอบถามอีกแล้วค่ะ ภูฐานที่เอามาออกดอกไปสองชุดแล้วค่ะแต่จะออกเป็นชุดๆไม่ได้ทยอยออกพอเก็บชุดนึงได้ประมาณสามวันก็เงียบหายไปเลยค่ะเป็นปกติของสายพันธ์นี้หรือเปล่าคะ ส่วนฮังการีก็ทยอยออกเรื่อยๆแต่ออกวันละแค่กิโลสองกิโลไม่เกินนี้เลยค่ะเป็นเพราะอะไรคะความชื้นน้อยไปหรือเปล่ารดน้ำเช้า กลางวัน บ่าย แล้วก็เย็นค่ะ แล้วสอบถามอีกเรื่อง การทำโรงเรือนควรทำในทิศทางไหนถึงจะเหมาะสมคะกำลังจะลงมือทำโรงเรือนเห็ดขอนขาวน่ะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ/ ตั๊ก
นู๋หมวยค่ะ
AIA พร้อมดูแลคุณ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #651 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2012, 12:16:48 »

พี่กรรณ์คะ สนใจอยากจะซื้อก้อนเห็ดมาไว้สำหรับเก็บกินเองที่บ้าน ไม่ทราบว่า ถ้าเราไม่มีโรงเรือนไว้เก็บ เราสามารถจะดัดแปลงหรือเก็บเห็ดไว้ยังไงคะ แล้วเห็ดแต่ละประเภท วิธีเก็บ วิธีดูแลจะยุ่งยากต่างกันหรือเปล่าคะ สนใจอยากได้เห็นนางฟ้า กับเห็ดโคนญี่ปุ่น เห็ดเป๋าฮื้อค่ะ ขอบคุณนะคะ

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #652 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2012, 14:47:31 »

สวัสดีค่ะพี่มีเรื่องสอบถามอีกแล้วค่ะ ภูฐานที่เอามาออกดอกไปสองชุดแล้วค่ะแต่จะออกเป็นชุดๆไม่ได้ทยอยออกพอเก็บชุดนึงได้ประมาณสามวันก็เงียบหายไปเลยค่ะเป็นปกติของสายพันธ์นี้หรือเปล่าคะ ส่วนฮังการีก็ทยอยออกเรื่อยๆแต่ออกวันละแค่กิโลสองกิโลไม่เกินนี้เลยค่ะเป็นเพราะอะไรคะความชื้นน้อยไปหรือเปล่ารดน้ำเช้า กลางวัน บ่าย แล้วก็เย็นค่ะ แล้วสอบถามอีกเรื่อง การทำโรงเรือนควรทำในทิศทางไหนถึงจะเหมาะสมคะกำลังจะลงมือทำโรงเรือนเห็ดขอนขาวน่ะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ/ ตั๊ก
1.ภูฐานจะออกเป็นชุดๆคะร้อนจัดจะพักตัวไม่ออกดอก ส่วนฮังการีจะทยอยออก
ไม่หยุดไปเลยเหมือนภูฐานคะ
2.โรงเรือนหันไปทางออก-ตกคะ

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #653 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2012, 14:50:23 »

พี่กรรณ์คะ สนใจอยากจะซื้อก้อนเห็ดมาไว้สำหรับเก็บกินเองที่บ้าน ไม่ทราบว่า ถ้าเราไม่มีโรงเรือนไว้เก็บ เราสามารถจะดัดแปลงหรือเก็บเห็ดไว้ยังไงคะ แล้วเห็ดแต่ละประเภท วิธีเก็บ วิธีดูแลจะยุ่งยากต่างกันหรือเปล่าคะ สนใจอยากได้เห็นนางฟ้า กับเห็ดโคนญี่ปุ่น เห็ดเป๋าฮื้อค่ะ ขอบคุณนะคะ
เพาะเห็ดไว้ทานเองส่วนมากจะเพาะในโอ่งหรือท่อซีเมนต์คะส่วนเห็ดที่เพาะได้ควรจะเป็นนางฟ้า,เป๋าฮื้อคะการดูแลไม่ยุ่งยาก ส่วนโคนญี่ปุ่นควรจะมีโรงเรือนคะ

นู๋หมวยค่ะ
AIA พร้อมดูแลคุณ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #654 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2012, 16:07:38 »

เพาะเห็ดไว้ทานเองส่วนมากจะเพาะในโอ่งหรือท่อซีเมนต์คะส่วนเห็ดที่เพาะได้ควรจะเป็นนางฟ้า,เป๋าฮื้อคะการดูแลไม่ยุ่งยาก ส่วนโคนญี่ปุ่นควรจะมีโรงเรือนคะ
เด๋ว ยังไงจะเข้าไปเยี่ยมนะคะ ไว้จะโทรหาอีกทีนะคะ ขอบคุณค่ะ

maleerat_n
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #655 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2012, 07:55:59 »

พี่กรรณ์คะ

ก้อนเห็ดธคนญี่ปุ่นมีราสีขาว-เทา ลักษณะเป็นเส้น ขึ้นเป็นกลุ่มๆ ที่หน้าก้อนและด้านในของปากถุง แต่เห็ดก็ยังมีเห็ดอยู่ ราชนิดนี้คือราชนิดไหน มีอันตรายกับเห็ดหรือเปล่าคะ ตอนนี้เยียวยาโดยการพ่นพลายแก้ว (เข้มข้น) และน้ำส้มควันไม้ค่ะ ขอคะแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

ดาว

* P010412_1511.jpg (116.52 KB, 800x600 - ดู 542 ครั้ง.)

* P010412_1514.jpg (144.19 KB, 800x600 - ดู 552 ครั้ง.)
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #656 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2012, 08:32:46 »

พี่กรรณ์คะ

ก้อนเห็ดธคนญี่ปุ่นมีราสีขาว-เทา ลักษณะเป็นเส้น ขึ้นเป็นกลุ่มๆ ที่หน้าก้อนและด้านในของปากถุง แต่เห็ดก็ยังมีเห็ดอยู่ ราชนิดนี้คือราชนิดไหน มีอันตรายกับเห็ดหรือเปล่าคะ ตอนนี้เยียวยาโดยการพ่นพลายแก้ว (เข้มข้น) และน้ำส้มควันไม้ค่ะ ขอคะแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

ดาว

เป็นปกติของโคนญี่ปุ่นคะซึ่งเวลาเราเก็บดอกเห็ดเสร็จแล้วต้องแคะหน้าก้อนทุกครั้งนะคะ ราฝุ่นถึงจะไม่มีแต่ถึงมีก็ไม่เป็นปัญหากับดอกเห็ดคะ

maleerat_n
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #657 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2012, 10:34:02 »

พี่กรรณ์คะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบเรื่องราฝุ่นค่ะ แต่ว่ามันก็ขึ้นที่ก้อนเห็ดนางฟ้าดำด้วย มันก็ไม่เป็นอันตรายกับเห็ดนางฟ้าด้วยหรือเปล่าคะ พ่นยาจะแก้ได้หรือเปล่า

ดาว
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #658 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2012, 11:44:14 »

พี่กรรณ์คะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบเรื่องราฝุ่นค่ะ แต่ว่ามันก็ขึ้นที่ก้อนเห็ดนางฟ้าดำด้วย มันก็ไม่เป็นอันตรายกับเห็ดนางฟ้าด้วยหรือเปล่าคะ พ่นยาจะแก้ได้หรือเปล่า

ดาว

ถ้าที่นางฟ้าเป็นราสีดำผงๆที่ขอบปาก ที่สวนจะใช้คลอรีนเช็ดออกไม่นิยมพ่นพลายแก้วคะถ้าเป็นที่ขอบปากอย่างเดียวไม่มีปัญหากับเห็ดแต่ถ้าเป็นในถุงด้วยก้อนเห็ดอาจเสียได้คะ

HemaraJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #659 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2012, 20:37:11 »

เห็ดนี่จะว่าเลี้ยงง่ายก็ไม่ง่ายนะคะเอาใจยากเหมือนกันภูฐานพักไปสิบกว่าวันแล้วยังไม่มีวี่แววว่าจะออกมาเลยค่ะ ฮังการีก็กะว่าพันก้อนจะได้ซักวันละสี่ห้าโลได้บางทีวันนึงครึ่งกิโล แถมราเขียวก็ยังคงอยู่ฉีดพ่นพลายแก้วตามที่แนะนำก็ดีขึ้นมาหน่อยก้อนที่ฉีดแล้วก็เบาไปแล้วก็มีก้อนใหม่เป็นราขึ้นเรื่อยๆ แล้วตอนนี้็มีปัญหาใหม่คือมดเข้าไปทำรังในก้อนเห็ดตอนเช้าเก็บเห็ดนี่ขี้เลื่อยออกมาเป็นขุยอยู่ปากถุงเลอะเทอะดอกเห็ดเต็มไปหมดเลยค่ะบางถุงดอกเห็ดกำลังเป็นตุ่มเจอขี้เลื่อยปิดซะมิดมองไม่เห็นดอกเลยมีวิธีกำจัดมดไหมคะ ตอนนี้ออกอาการเซ็งนิดหน่อยน่ะค่ะพี่ ขอบคุณมากค่ะ   ร้องไห้
หน้า: 1 ... 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 [33] 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 ... 92 พิมพ์