เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 มีนาคม 2024, 09:25:44
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  สวนเห็ดกรรณิกา-เชียงราย แหล่งความรู้แบบครบวงจร
หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29] 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 ... 92 พิมพ์
ผู้เขียน สวนเห็ดกรรณิกา-เชียงราย แหล่งความรู้แบบครบวงจร  (อ่าน 169254 ครั้ง)
Lovenapa
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #560 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2012, 19:49:04 »

พรุ่งนี้ว่าจะเข้าไปดูเห็ดช่วงสายๆ ไม่ทราบว่าพี่ว่างรึเปล่าคะ แล้วก็กะว่าจะซื้อเชื้อเห็ดกลับมาทดลองสัก 20-30 ก้อน แล้วไงจะโทรก่อนเข้าไปนะคะ
สวนเห็ดกรรณิการ์
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #561 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2012, 07:22:36 »

พรุ่งนี้ว่าจะเข้าไปดูเห็ดช่วงสายๆ ไม่ทราบว่าพี่ว่างรึเปล่าคะ แล้วก็กะว่าจะซื้อเชื้อเห็ดกลับมาทดลองสัก 20-30 ก้อน แล้วไงจะโทรก่อนเข้าไปนะคะ

อาทิตย์ที่4 มีนา พี่ติดธุระคะแต่มีคนงานอยู่ซื้อก้อนเชื้อที่คนงานได้คะ

การเพาะเห็ดเป็นอาชีพ ไม่ใช่เรื่องยากหากแต่คนที่ทำไม่สำเร็จ ไม่ใช่เขาไม่เก่งแค่เขาล้มเลิกไปก่อนก็เท่านั้นเอง
Lovenapa
*

« ตอบ #562 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2012, 09:02:23 »

อาทิตย์ที่4 มีนา พี่ติดธุระคะแต่มีคนงานอยู่ซื้อก้อนเชื้อที่คนงานได้คะ
              โอเคค่ะ  คนงานพี่ให้ข้อมูลเรื่องเห็ดได้ใช่มั้ยคะ เพราะน้องยังไม่รู้รายละเอียดต่างๆเลย
Lovenapa
*

« ตอบ #563 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2012, 08:42:01 »

พี่กรรณิการ์ค่ะ ที่ซื้อเชื้อเห็ดไปเมื่อวานอ่ะค่ะ มีข้อสงสัยอยู่ว่า
 -  เชื้อฮังการี มีอยู่ถุงนึงมีหนอนตัวใสๆอยู่ข้างในเป็นอะไรรึเปล่าคะ ต้องทำยังไงบ้าง
 -  ฮังการียังไม่ได้เปิดดอกเอาไว้ห้องเดียวกับที่เปิดดอกแล้วไม่ได้รดน้ำ ตอนเช้ามาเห็น มีหยดน้ำเล็กๆอยู่ในถุง เลยย้ายออกมาข้างนอก ทำถูกรึเปล่าคะ
 -  บางถุงจะมีรอยรั่วเล็กๆจะมีปัญหามั้ยคะ 
 -  ถ้าเกิดว่าเราเปิดดอกทั้งๆที่เชื้อยังเดินไม่เต็มจะได้รึเปล่าคะ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #564 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2012, 10:01:22 »

พี่กรรณิการ์ค่ะ ที่ซื้อเชื้อเห็ดไปเมื่อวานอ่ะค่ะ มีข้อสงสัยอยู่ว่า
 -  เชื้อฮังการี มีอยู่ถุงนึงมีหนอนตัวใสๆอยู่ข้างในเป็นอะไรรึเปล่าคะ ต้องทำยังไงบ้าง
 -  ฮังการียังไม่ได้เปิดดอกเอาไว้ห้องเดียวกับที่เปิดดอกแล้วไม่ได้รดน้ำ ตอนเช้ามาเห็น มีหยดน้ำเล็กๆอยู่ในถุง เลยย้ายออกมาข้างนอก ทำถูกรึเปล่าคะ
 -  บางถุงจะมีรอยรั่วเล็กๆจะมีปัญหามั้ยคะ 
 -  ถ้าเกิดว่าเราเปิดดอกทั้งๆที่เชื้อยังเดินไม่เต็มจะได้รึเปล่าคะ

ทุกคำถามเราโทรปรึกษากันไปเรียบร้อยแล้วขอไม่ตอบซ้ำนะคะ

การเพาะเห็ดเป็นอาชีพ ไม่ใช่เรื่องยากหากแต่คนที่ทำไม่สำเร็จ ไม่ใช่เขาไม่เก่งแค่เขาล้มเลิกไปก่อนก็เท่านั้นเอง
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #565 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2012, 10:11:53 »

ตอนนี้มีก้อนเชื้อเห็ดภูฐานพร้อมเปิดดอกจำนวน 4,000ก้อน ใครสนใจติดต่อ 081-8308059คะ 
  เชื้อเหลือเนื่องจากลูกค้าจองแล้วเบี้ยวคะไม่มารับของโทรกลับก็ได้คำตอบที่คลุมเคลือ ทางสวนเองก็ไว้ใจคนมากเกินไปไม่ได้ให้มัดจำก้อนก่อนครึ่งหนึ่ง ซึ่งตามกฎแล้วต้องมัดจำครึ่งหนึ่งตอนสั่งจองและจ่ายอีกครึ่งหนึ่งตอนมารับก้อน นี่เป็นเหตุผลสำคัญที่ว่าทำไมจองก้อนแล้วต้องให้มัดจำก่อน เพราะก้อนเชื้อเมื่อเต็มแล้วจะรออีกไม่ได้เส้นใยเห็ดจะปล่อยน้ำย่อยออกมาย่อยสลายเส้นใยตัวเองทำให้ผลผลิตลดต่ำลง
  ด้วยความเคารพ ทางสวนขอแจ้งว่าต่อไปจะรับทำก้อนเชื้อให้เฉพาะท่านที่โอนเงินมัดจำแล้วเท่านั้นคะ ขอบคุณคะ

maleerat_n
*

« ตอบ #566 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2012, 11:46:22 »

พี่กรรณ์คะ

ขอสั่งก้อนเห็ดภูฐาน 300 ก้อน ขอรับวันที่ 12 มีนาคม 55 นี้ค่ะ (เอาไปเชียงใหม่)

ดาว
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #567 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2012, 13:58:58 »

พี่กรรณ์คะ

ขอสั่งก้อนเห็ดภูฐาน 300 ก้อน ขอรับวันที่ 12 มีนาคม 55 นี้ค่ะ (เอาไปเชียงใหม่)

ดาว

ได้คะเห็ดแทงตุ่มหรือยัง

hunter_b
ระดับ ป.ตรี

ขายออนไลน์ มีตัวตนไม่โกง ผ่านแอดมินได้ครับ

« ตอบ #568 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2012, 14:43:23 »

ผมกำลังคิดจะปลูกอยู่ครับแต่ไม่รู้วิธีปลูกและะฤดูกาลที่เหมาะสมครับ อยากให้แนะนำหน่อยว่าเห็ดอะไรควรเพาะหน้าไหนบ้างครับ

ขายออนไลน์ ซิมเน็ต ราคาถูก รายเดือนและรายปี รับจัดเครื่องมือช่าง และสินค้าต่างๆจากจีน และญี่ปุ่น สนใจสอบถามได้ครับ
maleerat_n
*

« ตอบ #569 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2012, 15:19:51 »

พี่กรรณ์คะ

ดาว

ได้คะเห็ดแทงตุ่มหรือยัง
แทงแล้วค่ะ ทะยอยเปิดดอกแล้ว

ดาว
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #570 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2012, 15:28:23 »

ผมกำลังคิดจะปลูกอยู่ครับแต่ไม่รู้วิธีปลูกและะฤดูกาลที่เหมาะสมครับ อยากให้แนะนำหน่อยว่าเห็ดอะไรควรเพาะหน้าไหนบ้างครับ

รบกวนสอบถามคุณกรรณิการ์  081-8308059 ถ้าให้พิมพ์มันยาวคะ

เทพบุตรดาวเหนือ เคนชิโร่
ระดับ ป.ตรี

เฮาจะฮักคนที่ฮักเฮา@^__^@

« ตอบ #571 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2012, 15:41:56 »

อ่านแล้วรู้สึกอยากทำขึ้นมา เดี๋ยวหาเวลาไปทำโรงเรือนไว้ดีกว่า

ขายปลีกและส่ง
       - Micro SD Card,Flash Drive ยี่ห้อKingston Sandisk Apacer
       - Power Bank ,สายชาร์ท สายซิงค์ทุกรุ่น
       - ลำโพงกระป๋อง ,ลำโพงรถ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #572 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2012, 16:28:04 »

อ่านแล้วรู้สึกอยากทำขึ้นมา เดี๋ยวหาเวลาไปทำโรงเรือนไว้ดีกว่า

สอบถามข้อมูลก่อนได้นะคะเพราะโรงเรือนเห็ดแต่ละชนิดไม่เหมือนกันคะ

toktak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #573 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2012, 21:15:41 »

สวัสดีค่ะพี่กรรณิการ์ มีเรื่องรบกวนสอบถามอีกแล้วค่ะ ส่งรูปมาให้ดูด้วยว่าก้อนเห็ดเป็นแบบนี้เพราะอะไรคะเิริ่มเห็นมีสองสามก้อนแล้วค่ะ ถ้าเป็นอย่างนี้ต้องทำไงคะ และก็ตอนนี้มีราเขียวขึ้นอีกหลายก้อนเลยค่ะ ต้องฉีดพ่นอะไรเพื่อป้องกันหรือกำจัดได้หรือเปล่าคะ  แล้วฮังการีออกดอกเป็นช่อฝอยเล็กดอกไม่ใหญ่นี่เกิดจากสาเหตุอะไรคะของที่สวนพี่เป็นหรือเปล่า ถามเยอะเลย ^^ขอบคุณนะคะ

* Photo-0267.jpg (78.57 KB, 450x600 - ดู 394 ครั้ง.)
Lovenapa
*

« ตอบ #574 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2012, 10:23:07 »

พี่กรรณิการ์ค่ะ ตอนนี้เห็ดภูฐานที่ซื้อไป 20 ก้อน ออกดอกแล้วค่ะ  มีแค่ 2ก้อนที่ยังไม่ออก นอกนั้นแทงตุ่มบ้าง และดอกยาวออกมาเลยปากขวดแล้วค่ะ   ตอนนี้ก็เหลือแต่ฮังการีที่เชื้อยังไม่เต็มค่ะ แต่ก็ใกล้ละเหลืออีกนิดเดียว
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #575 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2012, 11:54:45 »

สวัสดีค่ะพี่กรรณิการ์ มีเรื่องรบกวนสอบถามอีกแล้วค่ะ ส่งรูปมาให้ดูด้วยว่าก้อนเห็ดเป็นแบบนี้เพราะอะไรคะเิริ่มเห็นมีสองสามก้อนแล้วค่ะ ถ้าเป็นอย่างนี้ต้องทำไงคะ และก็ตอนนี้มีราเขียวขึ้นอีกหลายก้อนเลยค่ะ ต้องฉีดพ่นอะไรเพื่อป้องกันหรือกำจัดได้หรือเปล่าคะ  แล้วฮังการีออกดอกเป็นช่อฝอยเล็กดอกไม่ใหญ่นี่เกิดจากสาเหตุอะไรคะของที่สวนพี่เป็นหรือเปล่า ถามเยอะเลย ^^ขอบคุณนะคะ

1. ส่วนหนึ่งเกิดจากก้อนเห็ดคายน้ำ+น้ำที่เรารดเข้าด้วยกัน ถ้าเจอน้ำขังให้เจาะเอาน้ำออกหรือเทน้ำออก
2. ราเขียวเน้นป้องกันคะ หมักพลายแก้วฉีดพ่น3-5วัน/ครั้ง ส่วนที่เป็นอยู่ถ้าจำนวนไม่เยอะเอาออกมาฉีดนอกโรงเดี๋ยวจะลามไปก้อนอื่นๆ ที่เหลือในโรงก็ฉีดป้องกันคะ
3. ฮังการีของพี่ชุดเดียวกันกับน้อง ใหญ่ปกติคะ ช่วงนี้อากาศแห้งดูเรื่องความชื้นด้วยนะคะ

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #576 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2012, 11:55:42 »

พี่กรรณิการ์ค่ะ ตอนนี้เห็ดภูฐานที่ซื้อไป 20 ก้อน ออกดอกแล้วค่ะ  มีแค่ 2ก้อนที่ยังไม่ออก นอกนั้นแทงตุ่มบ้าง และดอกยาวออกมาเลยปากขวดแล้วค่ะ   ตอนนี้ก็เหลือแต่ฮังการีที่เชื้อยังไม่เต็มค่ะ แต่ก็ใกล้ละเหลืออีกนิดเดียว

ตอนนี้ฮังการีเปิดได้แล้วนะคะ

toktak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #577 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2012, 13:09:14 »

1. ส่วนหนึ่งเกิดจากก้อนเห็ดคายน้ำ+น้ำที่เรารดเข้าด้วยกัน ถ้าเจอน้ำขังให้เจาะเอาน้ำออกหรือเทน้ำออก
2. ราเขียวเน้นป้องกันคะ หมักพลายแก้วฉีดพ่น3-5วัน/ครั้ง ส่วนที่เป็นอยู่ถ้าจำนวนไม่เยอะเอาออกมาฉีดนอกโรงเดี๋ยวจะลามไปก้อนอื่นๆ ที่เหลือในโรงก็ฉีดป้องกันคะ
3. ฮังการีของพี่ชุดเดียวกันกับน้อง ใหญ่ปกติคะ ช่วงนี้อากาศแห้งดูเรื่องความชื้นด้วยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ
montcc
*

« ตอบ #578 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2012, 22:35:01 »

วันนี้ไปรับมาแล้ว นางฟ้า 500 ก้อน
เข้าโรงเรียบร้อยแล้วครับ
รอดูต่อไป ยิ้มกว้างๆ

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #579 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2012, 10:52:01 »

วันนี้ไปรับมาแล้ว นางฟ้า 500 ก้อน
เข้าโรงเรียบร้อยแล้วครับ
รอดูต่อไป ยิ้มกว้างๆ

สงสัยตรงไหนถามได้คะ

หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29] 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 ... 92 พิมพ์