เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 05:49:06
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เบื่อไอ้พวกวิ่งขวาตลอด
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน เบื่อไอ้พวกวิ่งขวาตลอด  (อ่าน 3229 ครั้ง)
금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้
ระดับ :ป.โท

« เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2014, 13:31:11 »

วิ่งช้าเเล้ววิ่งขวาตลอดไม่เคยรู้เลยหรือครับเอาไปอ่านดู
วิ่งขวา ในความหมายของกฎจราจรเป็นแบบนี้ครับ
กฎหมายที่เกี่ยวข้องกับการวิ่งรถในเลนขวามีเกี่ยวข้องหลักๆ อยู่ 4-5 มาตราครับ จะขออธิบายเป็นส่วนๆ เป็นลำดับๆ อาจยาวนิดนึงแต่จะมีประโยชน์กับผู้อ่าน ถ้าผู้อ่านสามารถดู พ.ร.บ.จราจรทางบก 2522 มาตรา 33 , 34 , 35 , 44 และ 45 ประกอบไปด้วย ก็จะทำความเข้าใจได้ง่ายขึ้นครับ
อันดับแรกให้เรามองถึงสภาพความเป็นจริงก่อน คือ รถยนต์ที่วิ่งอยู่บนถนนบ้านเรานั้น เป็นรถพวงมาลัยขวา คราวนี้มาลองนึกสภาพถนนที่เป็นขาขึ้น-ขาล่อง คือรถวิ่งสวนทางกัน เวลารถคันหน้าช้ากว่าที่เราขับอยู่ เมื่อเราจะแซงโดยหลักแล้วเราจะแซงทางด้านขวาถูกต้องมั้ยครับ เพราะการมองเห็นหรือทัศนวิสัยย่อมต้องดีกว่าการจะออกไปแซงทางด้านซ้าย (ถ้าเป็นรถพวงมาลัยซ้ายก็จะตรงข้ามกัน) แต่ขณะเดียวกันถ้าหากให้รถพวงมาลัยขวา แต่ไปวิ่งชิดด้านขวาเหมือนต่างประเทศ เมื่อถึงเวลาที่เราต้องการแซงรถคันหน้า ถ้าต้องออกมาแซงทางด้านซ้ายก็จะทำได้ลำบากครับ เพราะเราจะมองเห็นรถที่สวนมาได้ยาก อันนี้เป็นหลักสากล และกฎจราจรที่ออกมาจะไม่ฝืนธรรมชาติกับความเป็นจริงครับ
คราวนี้มาถึง มาตรา 34 ที่บอกว่า “ในการใช้ทางเดินรถที่ได้จัดแบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป หรือที่ได้จัดช่องเดินรถประจำทางไว้ในช่องเดินรถซ้ายสุด(อันนี้ส่วนมากต่างจังหวัดไม่มี) ผู้ขับขี่ต้องขับรถในช่องซ้ายสุด” ถนนลักษณะนี้ คือ ทางหลวงทั่วๆ ไป เช่น พหลโยธิน สุขุมวิท เพชรเกษม หรือเส้นอื่นๆ ที่มีช่องเดินรถทั้งฝั่งขาขึ้น-ขาล่อง ฝั่งละอย่างน้อย 2 เลนขึ้นไป อาจเป็น 3 เลนขึ้นไปก็ได้ครับในบางช่วง อันนี้โดยหลักคือ ต้องขับในเลนซ้ายก่อนครับ ยกเว้นกรณี (1)-(5) ที่กฎหมายอนุญาตให้วิ่งในเลนขวาได้ สรุปคือ
(1) ในเลนซ้ายมีสิ่งกีดขวาง หรือถูกปิด
(2) ถนนเส้นนี้เป็นทางเดินรถทางเดียว(One Way) เดี๋ยวขออธิบายที่หลังครับ
(3) จะต้องเข้าช่องทางให้ถูกต้องเมื่อถึงทางแยก
(4) เมื่อจะแซงรถคันอื่น
(5) เมื่อผู้ขับขี่ขับรถด้วยความเร็วสูงกว่ารถในช่องเดินรถด้านซ้าย หรือก็คือการแซงยาวๆ นั่นแหละครับ
กรณีที่มักเกิดปัญหาก็คือ ข้อ (4) กับ (5)
เริ่มด้วยข้อ (4) เมื่อจะแซงรถคันอื่น อันนี้คือ เมื่อเราแซงรถที่เราต้องการแซงแล้ว และไม่มีรถทางด้านซ้ายให้แซงอีก ผู้ขับขี่ก็จะต้องกลับเข้ามาขับในเลนซ้ายเหมือนเดิมครับ ตามมาตรา 34 ที่อธิบายข้างต้น
คราวนี้มาข้อ (5) เมื่อผู้ขับขี่ขับรถด้วยความเร็วสูงกว่ารถในช่องเดินรถด้านซ้าย หรือก็คือการแซงยาวๆ นั่นแหละครับ อันนี้คือ เมื่อเราแซงรถที่เราต้องการแซงแล้ว และยังมีรถทางด้านซ้ายที่วิ่งช้ากว่าเราอยู่ ผู้ขับขี่สามารถขับแซงในเลนขวาต่อเนื่องได้ครับ จนกว่าจะไม่มีรถทางด้านซ้ายให้แซงอีก จากนั้นก็จะต้องเข้ามาขับในเลนซ้ายเหมือนกันครับ
คราวนี้มามาตรา 35 ที่บอกว่า “รถที่วิ่งช้า หรือความเร็วต่ำกว่า รถคันอื่นที่ขับในทิศทางเดียวกัน ผู้ขับขี่ต้องขับรถให้ใกล้ขอบทางเดินรถด้านซ้ายเท่าที่จะทำได้” อันนี้ความหมายค่อนข้างชัดเจนว่ารถช้ากว่าต้องวิ่งทางซ้ายครับ
ต่อมาคือ รถบรรทุก รถโดยสาร จยย. ในการใช้ทางเดินรถที่ได้จัดแบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป ก็คือถนนที่อธิบายไว้ในมาตรา 34 ช่วงแรกครับ เช่น สุขุมวิท รถ 3 ประเภทนี้ต้องขับรถในเลนซ้ายสุดเท่านั้น ตรงนี้คือบังคับเลยครับ
ส่วนข้อยกเว้นว่า “ความในวรรคสองไม่ให้ใช้บังคับกับรถบรรทุกส่วนบุคคลที่มีน้ำหนักไม่เกิน หนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม(ปิคอัพ) และรถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกินเจ็ดคน(รถตู้) ตามกฎหมายว่าด้วยรถยนต์” นั้น ให้พวกเราคิดแบบนี้ครับ
ให้ลองสมมติสภาพถนนที่มีขาขึ้น-ขาล่อง ฝั่งละ 3 เลน แล้วเป็นสภาพที่ถนนโล่งๆ ที่มีรถวิ่งอยู่ไม่กี่คัน คราวนี้ทั้งรถบรรทุก รถโดยสาร จยย. รถทั้ง 3 ประเภทนี้ที่วิ่งอยู่บนถนน ก็ยังคงต้องวิ่งในเลนซ้ายสุดเท่านั้น ไม่สามารถที่จะไปวิ่งในเลนกลางได้แม้สภาพถนนจะโล่งก็ตาม ไม่ต้องไปคิดถึงเลนขวาสุดครับ แต่ถามว่าแล้วรถบรรทุกสามารถแซงรถคันหน้าที่ช้ากว่าได้ไหม คำตอบคือแซงได้ครับ แต่แซงแล้วต้องรีบกลับเข้าเลนซ้ายทันที แต่ไม่สามารถวิ่งตลอดอยู่ในเลนกลางได้
แต่ในขณะเดียวกัน รถเก๋ง รถปิคอัพ ที่วิ่งอยู่บนถนนในขณะนั้น จะสามารถมาวิ่งตลอดในเลนกลางได้ครับ เพราะเข้าข้อยกเว้นข้างต้น แต่ถึงอย่างไรก็ตาม รถเก๋ง ปิคอัพ ก็ไม่สามารถไปวิ่งตลอดในเลนขวาสุดได้อยู่ดี เพราะก็ต้องย้อนกลับไปปฏิบัติตามมาตรา 34 ที่บอกว่า “ในการใช้ทางเดินรถที่ได้จัดแบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป ผู้ขับขี่ต้องขับรถในช่องซ้ายสุด” ดังที่กล่าวไว้ข้างต้นครับ ดังนั้นที่บอกว่ารถเก๋ง กับปิคอัพวิ่งขวาได้ จึงเป็นความเข้าใจที่คลาดเคลื่อนครับ
เมื่อกี้สมมติเป็นถนน 3 เลน คราวนี้ลองลดถนนมาเหลือฝั่งละ 2 เลนดูครับ รถบรรทุกไม่ต้องพูดถึงครับ ต้องวิ่งเลนซ้ายเท่านั้น ไม่สามารถออกมาวิ่งเลนขวาได้ ยกเว้นแซงรถคันหน้า เสร็จแล้วก็ต้องเข้าซ้าย ส่วนรถเก๋ง กับปิคอัพ หลักก็คือต้องปฏิบัติตามมาตรา 34 เป็นอันดับแรกก่อนครับ ที่บอกว่า “ในการใช้ทางเดินรถที่ได้จัดแบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป ผู้ขับขี่ต้องขับรถในช่องซ้ายสุด”
คราวนี้เรามาดูเรื่องการแซงบ้าง การแซงอยู่ในมาตรา 44 และ 45
โดยมีหลักปฏิบัติ คือ ต้องให้สัญญาณก่อน และดูแล้วต้องปลอดภัย และที่สำคัญกำหนดไว้ว่า “การแซงต้องแซงด้านขวา และเมื่อเห็นว่าได้ขับแซงผ่านรถที่ถูกแซงไปได้แล้ว จึงจะขับชิดด้านซ้ายของทางเดินรถได้”
และมาตรา 45 มีหลักคือ ห้ามแซงรถอื่นด้านซ้าย ยกเว้น
(1) รถที่จะถูกแซงกำลังเลี้ยวขวาหรือให้สัญญาณว่าจะเลี้ยวขวา
(2) ทางเดินรถนั้นได้จัดแบ่งเป็นช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป ก็คือ ถนนเหมือนที่อธิบายในมาตรา 34 ข้างต้นครับ
และจะทำตามข้อยกเว้นนี้ได้ ก็ต่อเมื่อเห็นว่ามีความปลอดภัยพอ
ดังนั้นจะเห็นได้ว่า เจตนารมณ์ของกฎหมายจริงๆ แล้ว คือเมื่อต้องการจะแซง ให้ทำการแซงทางด้านขวา เพราะมีความปลอดภัยกว่าอย่างชัดเจน ยกเว้นว่ามีรถที่จะรอเลี้ยวขวา หรือถนนเส้นนั้นมีหลายเลนจึงให้แซงทางซ้ายได้ตามข้อยกเว้น
รถที่แซงซ้ายแบบนี้จึงไม่ผิดครับเข้าข้อยกเว้น แต่ในขณะเดียวกันรถคันหน้าที่วิ่งอยู่เลนขวา แล้วไม่ยอมหลบให้รถที่วิ่งเร็วกว่าแซงทางด้านขวา รถที่วิ่งเลนขวานั้นก็คือการไม่ปฏิบัติตามกฎหมายมาตรา 34 ตามที่อธิบายมาข้างต้นครับ และเป็นการขับขี่รถในลักษณะกีดขวางการจราจรตามมาตรา 43(3) ด้วย คิดง่ายๆ ครับ ขับช้ากว่าชาวบ้านแต่ไม่ยอมหลบให้เขาแซง คือ กีดขวางครับ ถูกต้องมั้ยครับ
กระผมเข้าใจในความรู้สึกของประชาชนที่ต้องถูกตำรวจจับ ซึ่งในบางครั้งก็อาจทำไปด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ หรือไม่เข้าใจในข้อกฎหมายดีพอ อีกทั้งการประชาสัมพันธ์ของหน่วยงานที่เกี่ยวข้องยังมีน้อยไม่เข้าถึงประชาชนให้รับรู้รับทราบได้ดีพอ แต่การมองต้องมองในภาพรวม ไม่ใช่การอ่านแค่ส่วนข้อยกเว้น แล้วบอกว่าไม่ผิดกฎหมายครับ ตรงนี้ถือเป็นเจตนารมณ์ของกฎหมายที่แท้จริงครับ
วิทยากรประจำสำนักงานขนส่งจังหวัดจันทบุรี
@สถานีตำรวจทางหลวง จันทบุรี
금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2014, 13:31:40 »

เบื่อมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
benzto
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

มิตรภาพซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2014, 13:41:35 »

แซงซ้ายโลดๆๆๆๆ  ยิงฟันยิ้ม

ขออภัยในบางลีลา
ขี้เหล้าอาวุโส

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2014, 14:17:05 »

ขนาดเราแซงซ้ายแล้วตบเข้าขวาให้มันดู มันยังไม่สำนึก

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
금정

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2014, 14:26:10 »

ผมก็เคยทำมันก็ยังวิ่งยังเต่าอยู่
nuifish
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ ป.ตรี
*

หนุ่ยครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2014, 14:36:11 »

ขออนุญาต แชร์นะครับ

081-1072008 (สนส28/31,ChiangRai Lure Fishing Team)
คนริมทาง27/30
DavidsofAJ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2014, 14:47:16 »

ผมเรียกพวกนี้ว่าพวกมืออาชีพครับ

금정

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2014, 17:31:26 »

ขออนุญาต แชร์นะครับ
ได้เลยครับ
yosd49
ชั้นประถม
*

คนเหนือ ใจดี มีน้ำใจ

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2014, 17:38:29 »

ผมขับเลนขวาจากราชฎัช มาถึงแยกน้ำบ้วย ด้วยความเร็ว 80 ผมจะโดนด่าก่อหา
ปล. ที่ขับ 80 รถมันนัก ผมกลัวต๋าย

อะหยั่งปะล้ำปะเหลือ

ขุนริน สุราวอด มอดกลับแกล้ม
jamin1414
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2014, 18:49:43 »

เส้นเวียงป่าเป้า - แม่ขะจานครับ เยอะมาก ผมไปเชียงใหม่ต้องคอยแซงซ้ายเอา
มันเป็นธรรมเนียมปฎิบัติของบ้านเราไปแล้ว
“TumFishing”
"ไม่หล่อ แต่ก็มองไม่เบื่อ"
*

I Luke MusiC

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2014, 19:58:44 »

ขับช้าชิดขวา หุหุ ไอ่บ่าฮู้ฟ้า

นายต๋อยหอย(^_^)
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2014, 20:29:48 »

จากบ้านดู่ไป หน้า มฟล. ชิดขวาเพียบ
แซงซ้ายถนนชำรุดตลอดทาง
หรือว่าไอที่ชิดขวามันหลบหลุมแล้วแช่เลย ยิงฟันยิ้ม
ตะเกียบเดียวเฉี่ยว7ชิ้น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2014, 20:46:17 »

ก็ต้องว่ากันหลายฝ่ายน่่ะครับ

1.วิ่งขวาความเร็ว80-100 แต่คนข้างหลังขับเร็ว150up แบบนี้คนแรกผิดมั้ยครับ

2.วิ่งขาวความเร็ว40-60อันนี้คงต้องขอความกรุณาหลบรถชิดซ้ายด้วยเถอะครับ
เพื่อความปลอดภัยของคุณเองและคนอื่นที่ใช้ถนน

3.วิ่งขวาความเร็ว40-150แต่พูดโทรศัพท์อัพเฟสแชทไลน์
อันนี้แก้ยากอยู่ที่สันดานอย่างเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 ตุลาคม 2014, 21:56:57 โดย ตะเกียบเดียวเฉี่ยว7ชิ้น » IP : บันทึกการเข้า
koawsoikai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2014, 23:58:19 »

ผมเจอบ่อยแถวแยกสันตาลเหลืองไปบ้านดู่ อยู่ด้านขวา
แหม่!!!....ขับขี่ปลอดภัยเชียว
ผมขับตามแต่อยู่ซ้ายนะ (แต่ก็ต้องเหลือช่องให้คันอื่นแซงซ้ายรถคันนั้น)
ปรากฎว่าเค้าจองเลนส์ขวาเพื่อรอข้ามที่แยกสนามบินครับ
เลยอยู่ขวาตลอดเลนส์  ยิงฟันยิ้ม
แบบนี้ คนที่รีบ แล้วต้องขับตาม คงหงุดหงิดน่าดู
จะแซงซ้ายก็อันตรายกับมอเตอร์ไซด์อีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 ตุลาคม 2014, 00:02:38 โดย koawsoikai » IP : บันทึกการเข้า
siamcantona
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2014, 08:13:59 »

ขับช้าอยู่เลนขวา ขับเร็วกว่าแซงซ้ายโลดดดด
tk2512
เตรียมอนุบาล
*

PailinIT.com

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2014, 08:35:00 »

ก็ต้องว่ากันหลายฝ่ายน่่ะครับ

1.วิ่งขวาความเร็ว80-100 แต่คนขับเร็ว150up แบบนี้คนแรกผิดมั้ยครับ

2.วิ่งขาวความเร็ว40-60อันนี้คงต้องขอความกรุณาหลบรถชิดซ้ายด้วยเถอะครับ
เพื่อความปลอดภัยของคุณเองและคนอื่นที่ใช้ถนน

3.วิ่งขวาความเร็ว40-150แต่พูดโทรศัพท์อัพเฟสแชทไลน์
อันนี้แก้ยากอยู่ที่สันดานอย่างเดียว

"1.วิ่งขวาความเร็ว80-100 แต่คนขับเร็ว150up แบบนี้คนแรกผิดมั้ยครับ" ตอบว่าผิดครับ
ไม่ว่าท่านจะขับเร็วแค่ไหน 160 หรือ 200 ถ้าช่องทางซ้ายว่าง ต้องวิ่งช่องทางซ้ายก่อนทุกกรณีครับ
เราไม่เคยมีข้อกำหนดว่าช่องทางซ้ายต้องใช้ความเร็วไม่เกินเท่าไรนะครับ ทั้งหมดนี้ว่าด้วยมารยาทการใช้ถนนร่วมกันครับ
สำหรับผมถ้าไม่แซงใคร ถ้าผิวถนนไม่เสียหาย ถ้าไม่มีอุปสรรคใด ๆ วิ่งซ้ายตลอดครับ ทุกย่านความเร็ว

Database Software Developer Tel.089-904-1694
http://www.pailinit.com
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2014, 09:10:25 »

ผมเจอจนชินแล้วครับ พวกขับช้าชิดขวา ส่วนขับเร็วต้องชิดซ้าย ยิงฟันยิ้ม เออ แปลก สงสัยคนขับเป็นพม่าเลยต้องขับคนละเลน
จากการวิเคราะห์นะครับขับช้าชิดขวา
1.ไม่รู้ฟ้า หัดขับ บ่องตง ที่ผมเจอ (ผู้หญิงบางคนครับ)
2.โทรศัพท์ด้วยแช่ขวาตลอด ไม่ใช้บลูทูธ หรือ smalltalk (ผิดกฏหมาย)
3.หลบเลนซ้ายเพราะเลนซ้ายขรุขระมากกว่าเลนขวา
4.เตรียมตัวจะยูเทรินในระยะ1-2 กิโลเมตร จึงแช่ขวาไว้ก่อน
5.คนมีอายุ(แก่ ชาย+หญิง) ผู้หญิง วัยกลางคน(บางคนครับที่ผมต้องหันไปดูใช่เลย)

- ขับช้าชิดขวาผิดกฏหมายนะครับ อยากให้ฉลามบกมาจับปรับกันซะให้เข็ด
- แซงซ้ายก็ผิดกฏหมายเหมือนกันนะครับ ผมเคยแซงซ้ายแล้วเกือบจะเกิดอบัติเหตุหลายครั้งละ
- บางครั้งผมก็ขับเลนขวาตามข้อที่ 3 แต่ถ้ามีรถตามหลังมาผมก็หลบซ้ายครับ
- อีกเสียงผมขับชิดซ้ายตลอดครับ มาช่วยกันปรับปรุงและบอกๆต่อกันนะครับ ยิ้มกว้างๆ
CZ452
ชั้นประถม
*

หิ่งห้อย

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2014, 09:15:41 »

จากประสบการณ์  ยิงฟันยิ้ม ขับรถ จากเชียงรายไปชลบุรี มักจะเจอจะปัญหาอยู่สองจังหวัดครับ(ปัญหาที่ จขกท.ว่ามานะครับ) แต่พอขับออกจาพะเยาไปแล้วสักพักสถานการณ์บนท้องถนน เลนขวาจะว่างตลอด จะมีรถก็ตอนที่แซงกันเท่านั้นครับ เพราะว่าจะวิ่งช้าหรือเร็วเขาจะวิ่งเลนซ้ายกันหมด เว้นเลนขาวเพื่อเอาไว้แซง
- tayza99
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2014, 09:19:18 »

;Dมือใหม่เยอะคงสับสนเลนอะครับ
- tayza99
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2014, 09:24:00 »

ไปแม่สายเจอคนขับเฟอร์จูนเนอร์สีดำ      ป้ายเชียงราย   เลขอย่าบอกเลย          คุยโทรศัพวื่งขวาพอเราออกช้ายเร่งไม่ให้เราไปเกือบวื่งชนรถที่อยู่ช้าย     บีบแตรมีการเบครใส่เราอีก     นึกว่าพม่าขับ         แล้วพวกที่อยู่ในชอยเหมือนกันรีบร้อนจะออกมาตัดหน้ารถทางตรงกับพวกรอเลี้ยวนี่ตัวดี
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์