เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 07:14:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  อยากถามเรื่องหนี้สิน เคดิตบูโร จะยกหนี้ให้จริงป่าว
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากถามเรื่องหนี้สิน เคดิตบูโร จะยกหนี้ให้จริงป่าว  (อ่าน 1820 ครั้ง)
theblackshop
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2014, 17:08:42 »

ตามหัวข้อเลยค่ะมีใครพอจะทราบที่ มีนโยบายยกหนี้บ้างค่ะ  คือสงสารป้าข้างบ้านมากค่ะตอนนี้แกไม่ได้ทำงานแม่ป่วยตองมาดูแลแม่ แกเคยขายก๋วยเตี๋ยวค่ะ  หนี้สินก้อเยอะลูกกอเอารถไปชน ตอนนี้ผ่อนแต่กุญแจให้เค้าค่ะ งวดรถก้อขาดส่ง  แถมแกยังเปนหนี้แทนลูกอีกค่ะ เรื่องรถอีกคันซื้อให้ลูก ลูกไม่ส่งเค้ามายึด แถมตอนนี้บริษัทกัอมาทวงหนี้รถคันเก่าที่แกขาดส่งไป3งวด ถึงแม่รถจะขายทอดตลาดไปแล้วเค้าก้อยังมาทวงเพราะไม่พอค่ารถค่ะทางบริษัทบอกแบบนั้น ถ้าแกไม่จ่าย ส่งฟ้องศาลค่ะ  บริษัทรถบอกป้าต้องยอมจ่ายมากน้อยไม่มีปัณหาขอแค่จ่ายเดือนละ1000หรือต่ำสุด500ค่ะ  บรอษัทว่าแบบนั้น แต่ตัวปัาแกบอกทุกวันยังไม่พอใช้แล้วจะเจียดส่วนนั้นมาอีก จะเอาอาไรกิน  สงสารแกค่ะ มาร้องไห้กับแม่เราเกือบทุกวันเลย   มีใครพอมีความรู้มั่ยค่ะ ช่วยหน่อยค่ะ  แนะนำหน่อยค่ะ  

ขอมาเพิ่มอีกนิดถ้าตอนนี้แกมีสิทธิจะกู้เงิน มั้ยค่ะ แดว่าจะกู้มาใช้หนี้นอกระบบค่ะ  จะได้ป่อนหนักเปนเบา  ขอบคุนล่วงหน้าค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 ตุลาคม 2014, 17:19:33 โดย theblackshop » IP : บันทึกการเข้า
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2014, 17:22:35 »

ตามหัวข้อเลยค่ะมีใครพอจะทราบที่ มีนโยบายยกหนี้บ้างค่ะ  คือสงสารป้าข้างบ้านมากค่ะตอนนี้แกไม่ได้ทำงานแม่ป่วยตองมาดูแลแม่ แกเคยขายก๋วยเตี๋ยวค่ะ  หนี้สินก้อเยอะลูกกอเอารถไปชน ตอนนี้ผ่อนแต่กุญแจให้เค้าค่ะ งวดรถก้อขาดส่ง  แถมแกยังเปนหนี้แทนลูกอีกค่ะ เรื่องรถอีกคันซื้อให้ลูก ลูกไม่ส่งเค้ามายึด แถมตอนนี้บริษัทกัอมาทวงหนี้รถคันเก่าที่แกขาดส่งไป3งวด ถึงแม่รถจะขายทอดตลาดไปแล้วเค้าก้อยังมาทวงเพราะไม่พอค่ารถค่ะทางบริษัทบอกแบบนั้น ถ้าแกไม่จ่าย ส่งฟ้องศาลค่ะ  บริษัทรถบอกป้าต้องยอมจ่ายมากน้อยไม่มีปัณหาขอแค่จ่ายเดือนละ1000หรือต่ำสุด500ค่ะ  บรอษัทว่าแบบนั้น แต่ตัวปัาแกบอกทุกวันยังไม่พอใช้แล้วจะเจียดส่วนนั้นมาอีก จะเอาอาไรกิน  สงสารแกค่ะ มาร้องไห้กับแม่เราเกือบทุกวันเลย   มีใครพอมีความรู้มั่ยค่ะ ช่วยหน่อยค่ะ  แนะนำหน่อยค่ะ  

ขอมาเพิ่มอีกนิดถ้าตอนนี้แกมีสิทธิจะกู้เงิน มั้ยค่ะ แดว่าจะกู้มาใช้หนี้นอกระบบค่ะ  จะได้ป่อนหนักเปนเบา  ขอบคุนล่วงหน้าค่ะ

มันเป็นเรื่องของเวรกรรมครับ  เพราะมันมีเหตุจึงมีผล หากป้าเขาและครอบครัว อยู่อย่างพอเพียง ชีวิตก็คงไม่ต้องมาเป็นแบบนี้  ตามบริษัทเค้าว่าก็ถูกแล้วครับ มีมากให้มาก มีน้อยให้น้อย  หากบริษัทฟ้อง ขึ้นโรง ขึ้นศาล ก็ถูกยึดทรัพย์อีก ค่าทนาย ค่าต่างๆนาๆ หากไม่มีทรัพย์ให้เค้ายึด ศาลก็จะให้ประนอมหนี้ ถึงยังไงก็ต้องจ่ายครับ  บริษัทเค้าไม่ยอมทำให้เป็นหนี้สูญหรอกครับ  หากเสียชีวิต เค้าก็ไปตามเอากับคนค้ำประกันอีก ไม่จบไม่สิ้น นอกจากหนี้จะหมดครับ

ส่วนเรื่องกู้  ถ้าป้าเขายังพอมีโฉนดที่ดินเหลืออยู่ ก็พอมีสิทธิ์ลุ้น  แต่ถ้าไม่มีหลักทรัพย์อะไรเลย ก็คงต้องพึ่งญาติ พี่น้อง คนบ้านใกล้ เรือนเคียงละครับ

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
~อั่ย มู๋อ้วน*
Happy Fat
ระดับ ป.ตรี

หล่อเหลา นักเกาหู

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2014, 18:07:56 »

หนี้ที่ติดอยู่ กับเครดิตบูโร มันเป็นคนละตัวกันนะครับ ที่มีข่าวว่าจะลบประวัติจะเป็นลูกค้า NPL (หนี้ที่ไม่ก่อให้เกิดรายได้) ที่ติดมาตั้งแต่ พ.ศ. 2541 ซึ่งยังไม่สามารถชำระหนี้ได้ครบ ถึงแม้ว่าจะผ่านกระบวนการฟ้องร้องไปแล้ว ซึ่งการลบข้อมูลประวัติ จะช่วยให้ลูกหนี้ NPL กลับมากู้หนี้ในระบบได้ ดังนั้นแนะนำให้ไปขอประนอมหนี้กับเจ้าหนี้ แต่ควรจะปรึกษาทนายความหรือผู้มีความรู้ด้านกฏหมายการเงินทุกครั้งก่อนการเซ็นสัญญานะครับ ไม่เช่นนั้นอาจจะเสียเปรียบให้ทางเจ้าหนี้

แจ้งข้อมูล ปัญหา ร้องเรียน ร้องทุกข์ เตือนภัย PM ได้ทันที

แมวไหน ไฟแรงเฟร่อ!!
PRCDD
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2014, 20:34:30 »

ยึดแนวทาง..ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย.. 5555 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
i-happy
ระดับ ป.ตรี

ชีวิตยังไม่สิ้น ก็ดิ้นกันต่อไป

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2014, 20:37:18 »

ไม่จริงครับ บูโรยังมีข้อมูลเหมือนเดิม! (ลบแล้ว แต่มีข้อมูลอยู่) เชื่อไหมครับ
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2014, 10:25:57 »

ไม่มีหนี้ มันไม่เท่ ต้องมีสักหน่อย มันเป็นแฟร์ชั่น  ใครๆเค้าก็มีกัน ยิ้มกว้างๆ

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
gordoner25
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2014, 17:19:39 »

ถ้าไม่มีสมบัติอะไร เช่น บ้านหรือที่ดิน ก็ให้ศาลฟ้องเลยครับ ไม่ต้องกลัว บางทีเราไม่ได้ตั้งใจที่จะให้เกิดเรื่องแบบนี้ เห็นใจคับ ฝากบอกคุณป้าสู้ๆ นะครับ หรือลองเข้าไปปรึกษา lawyerthai.com
หมอกชวนฝัน
เพียงแค่สายลมพัดพา ให้มาเจอกัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2014, 20:54:21 »

มารอฟังข่าวเรื่อง เครดิตบูโรด้วยคนครับ อิอิ
kongkeat_99
ระดับ ป.ตรี

เหนือยก็พัก

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2014, 23:31:20 »

PM มาครับอยากรู้อะไรผมตอบโจทษ์ได้ครับ

ก้าวต่อไป
andy7799
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2014, 18:29:58 »

PM มาครับอยากรู้อะไรผมตอบโจทษ์ได้ครับ
พี่ ครับ ผมอยากรู้ครับ ขอข้อมูลด้วยครับ
Ossy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2014, 20:36:37 »

เครดิตบูโร  เป็นเพียงแค่บริษัทที่เก็บข้อมูล
เกี่ยวกับธุรกรรมการเงินที่เรามีกับธนาคาร/สถาบันการเงิน เท่านั้นครับ
ซึ่งธนาคาร/สถาบันการเงิน ต้องแจ้งข้อมูลของเราให้กับเครดิตบูโรไว้
(ข้อมูลบัตรเครดิต , ข้อมูลการกู้เงิน , ข้อมูลการผ่อนชำระสินค้า/บ้าน/รถ ฯ )

เช่น ข้อมูลบัตรเครดิตของเรา มีวงเงินเท่าไหร่ ใช้จ่ายไปเท่าไหร่
ประวัติการชำระเงิน ( มีการผิดนัดชำระบ้างมั้ย ) ชำระเป็นบางส่วน หรือชำระเต็มจำนวน ฯ

เวลาที่เราจะขอสินเชื่อหรือทำธุรกรรมทางการเงินต่าง ๆ เช่น จะขอกู้เงินซื้อบ้าน/ซื้อรถ
หรือทำบัตรเครดิตเพิ่ม  ทางธนาคาร/สถาบันการเงิน ก็จะตรวจสอบประวัติการเงินของเรา
กับทางเครดิตบูโร เพื่อประกอบการตัดสินใจว่าเราจะมีความสามารถในการชำระเงินมั้ย
สามารถอนุมัติให้เราได้หรือเปล่า

โดยประวัติการเงินในเครดิตบูโรจะถูกลบไปจากระบบ (ที่เขาเรียกติดแบล็กลิสต์)
หลังจากที่เราเคลียร์ยอดหนี้ให้เหลือ 0 บาท หลังจากนั้น 3 ปี
เช่น เราเคยมีหนี้บัตรเครดิต ค้างชำระอยู่
แต่หลังจากที่เราเคลียร์หนี้ไปหมดแล้ว ภายในเดือน ตุลาคม 2557
ก็นับไปอีก 3 ปี (ตุลาคม 2560) ข้อมูลที่เราเคยเป็นหนี้ถึงจะหายไปจากระบบเครดิตบูโร

สรุป เครดิตบูโรไม่มีการยกหนี้ให้ครับ   
ถ้าจะทำได้ก็แค่ลบประวัติแบล็กลิสต์ให้เร็วขึ้นเท่านั้นเอง

จุดยืนของทุกคนคือ ส้นตีนตัวเองครับ
theblackshop
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2014, 13:25:09 »

ขอบคุนทุกคำตอบนะค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์