เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 23:34:14
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  รายงานสถานการณ์น้ำท่วม
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน รายงานสถานการณ์น้ำท่วม  (อ่าน 3256 ครั้ง)
ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2014, 10:42:51 »

อยู่ในเมือง พอจะมีหน่วยงานไหนรับบริจาคจำพวกน้ำดื่ม ไม่ก็ของใช้จำเป็นไปส่งต่อที่โน้นไหมครับ จะได้ร่วมด้วยช่วยกัน คนเจียงฮาย เหมือนกันครับ
บ้านสบกกไม่มีปัญหาอะไรมากเพราะยังพอช่วยตัวเองได้ จะเสียหายมากก็เฉพาะสวน ส่วนบ้านถ้าฝนหยุดก็คงจะแห้งลงบางบ้านปั๊มน้ำออกแล้ว

▄▀▄ l ท W บุ ต S ▄▀▄
ระดับ ป.ตรี

トヨタ クラウン ロイヤル

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2014, 10:48:41 »

Cr.ภาพจากเพื่อน FB น้ำท่วมแม่สาย เช้านี้ 18/9/2014

[ตา-รา-บาว]
"^^"
ระดับ :ป.โท
*

-หนุ่มบาวเองคร๊าฟ-

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2014, 11:08:24 »

เห็นว่าในเมืองมีจุดรับ บริจาคที่หน้าสวนตุง  จริงหรือเปล่าครับ ช่วยกันเช็คข่าวหน่อยครับ ถ้าจริงพักเที่ยงจะเอาน้ำดื่มไปช่วย   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

"เป็นอยู่อย่างต่ำ มุ่งกระทำอย่างสูง"
--พุทธทาส--
Ryu
มัธยม
**

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2014, 11:11:32 »

ตอนนี้หน้าที่ว่าการอำเภอแม่สายกำลังรอรับบริจาคความช่วยเหลือค่ะ  ต้องการน้ำดื่ม กับข้าวกล่อง  อย่างด่วนค่ะ เพราะว่าน้ำประปาที่แม่สายไม่ไหลด้วยค่ะ ต้องตัดไฟทำให้ปั๊มน้ำไม่ได้ค่ะ คนที่ติดในบ้านบางที่ก้ออกมาซื้อข้าวไม่ได้ค่ะเพราะว่าน้ำยังสูงอยุ่ค่ะ
[ตา-รา-บาว]
"^^"
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2014, 12:23:51 »

เย็นนี้4.30 ผมกะพี่ๆน้องๆจะเอาน้ำดื่มไปช่วยถึงแม่สาย ใครอยู่ในเมืองอยากช่วยคนในพื้นที่ติดต่อได้ครับ รับเป็นม้าเร็วเอาของไปบริจาคให้ เน้นน้ำดื่ม อาหารแห้งนะครับ

085-7208372  บาว

"เป็นอยู่อย่างต่ำ มุ่งกระทำอย่างสูง"
--พุทธทาส--
sakthai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2014, 13:55:29 »

เอาใจช่วยครับ ครั้งก่อนพึ่งท่วมมาไม่นานนี้เอง ได้รวมกับเพื่อนๆเอาน้ำดื่มไปแจกครับ
TobyTheBook
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2014, 14:14:33 »

เอาใจช่วยเจ้า ขอให้น้ำลดไว ๆ
paponpat
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2014, 20:36:22 »

ล่าสุด สถานการณ์เป็นอย่างไรบ้างครับ น้ำลดลงแล้วหรือยังครับ พรุ่งนี้ตั้งใจว่าจะเอาถุงยังชีพไปแจกครับ
“TumFishing”
"ไม่หล่อ แต่ก็มองไม่เบื่อ"
*

I Luke MusiC

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2014, 21:16:17 »

เห็นในเฟสมา เขาบอกว่าน้ำจะเพิ่มขึ้นอีกนะครับ ระวังกันด้วยนะครับชาวแม่สายและพื้นที่โดนน้ำท่วมทุกที่ครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

ฮักบ้านเกิด
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2014, 21:26:11 »

น้ำประปาไม่ไหลมาตั้งแต่ตีสามเมื่อคืนล่ะ ตอนนี้ไยังไม่ไหลเลย การประปาต้องหาแหล่งน้ำดิบ ใหม่ถ้าแบบนี้แย่จริงๆ
poseidon
มัธยม
**

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2014, 23:01:06 »

เห็นในเฟสมา เขาบอกว่าน้ำจะเพิ่มขึ้นอีกนะครับ ระวังกันด้วยนะครับชาวแม่สายและพื้นที่โดนน้ำท่วมทุกที่ครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
เฟสไหนครับจะเข้าไปติดตามความคืบหน้าด้วยน่ะครับ
ขอบคุณครับ
Ryu
มัธยม
**

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2014, 05:23:53 »

เข้าเฟส.......ฮักแม่สาย .....ได้เลยค่ะ ตอนนี้ฝนกำลังตกลงมาอีก หนักด้วยค่ะตกหยุดๆมาทั้งคืนแล้วค่ะ น้ำปะปาไม่มีใช้ตั้งแต่เมื่อวาน ชาวบ้านที่ติดอยู่ข้างใน ต้องการข้าวกล่องกับน้ำดื่มค่ะ 
เจริญศิลล์รังสีพาณิชย์
ชั้นประถม
*

KUNNIIEZ

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2014, 06:56:09 »

ท่านใดมีข้อมูลด้านการช่วยเหลือว่ามีจุดรับน้ำดื่มและอาหารกล่องแจ้งผมด้วยนะครับว่าที่ไหน ผมจะกลับบ้านวันอาทิตย์นี้เป็นไปได้จะร่วมด้วยช่วยสมทบทั้งผู้ประสบภัยและเจ้าหน้าที่ตามกำลังที่ผมจะมี ...เราจะผ่านไปด้วยกันครับ
วสันต์ กอนสุวรรณ์
มัธยม
*

ติดต่อด่วน 0639983676 เลยครับ

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2014, 07:59:57 »

น้ำลดยังครับแม่สาย จะพาเพื่อนไปซะหน่อย ไม่มีข้อมูลวันที่ 19 นี้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กันยายน 2014, 08:44:16 โดย ชินจัง » IP : บันทึกการเข้า

ติดต่อแบบรวดเร็วโทร 063-998-3676 / 0800098384 วสันต์ครับ
[ตา-รา-บาว]
"^^"
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2014, 09:24:39 »

ไปมาเมื่อวาน ไปถึงซะค่ำ จุดรับของอยู่ในด่านศุลกากรครับ

--พุทธทาส--
johin
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2014, 09:30:38 »

ไม่ทราบน้ำลดหรือยังครับ
Ryu
มัธยม
**

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2014, 09:32:08 »

น้ำแห้งแล้วค่ะเหลือแต่ขี้โคลนเต็มไปหมดค่ะ ฝั่งพม่ายังมีน้ำขังบางส่วนค่ะ   ร้านค้าปิดจ้า ในจุดที่น้ำท่วมเพราะว่ากำลังเร่งทำความสะอาดกัน น้ำประปายังไม่มา  ยังทำความสะอาดไม่ค่อยได้
▄▀▄ l ท W บุ ต S ▄▀▄
ระดับ ป.ตรี

トヨタ クラウン ロイヤル

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2014, 10:14:21 »

ภาพล่าสุดจากเช้า วันศุกร์ 19 กันยายน 2557 ระดับลดลงแล้ว
CR.ภาพ FB ขออนุญาตภาพลงให้ผู้ที่ติดตามเว็บบอร์ด

corolado4

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2014, 11:16:24 »

เห็นอย่างนี้แล้ว ทางแม่สาย ควรแก้ไขปัญหา ในระยะสั้น ระยะปานกลาง ระยะยาว อย่างไร.?
ระยะสั้น ก็อาจ มีชั้นยกสูง พ้นระดับที่เห็น เปิดโล่งพื้นล่าง ให้โล่งไหลไปไวๆ แล้วก็บิ๊กคลีนนิ่ง
ระยะกลาง อาจ ปรับเปลี่ยนวิถี เลิกร้านริมน้ำ ย้ายบ้านที่กีดขวาง ย้อนไปดูบนดอยให้มีป่าซับน้ำให้มากๆ
ระยะยาว ต่อเนื่องกัน ก็ตกลงกับทั้งสองฝั่งทำคันกั้นน้ำ(สันเขื่อนชั่วคราวแบบอยุธยา สุโขทัย หมดฤดูก็
เอาออก)..พอป่าต้นน้ำซึมซับได้ดี น้ำมันก็คงจะหลากมาช้าๆ ไม่รุนแรงแบบปัจจุบัน..
.....ให้ข้อคิดเห็นเพียงแค่นี้ก่อน มีสมาชิกบางท่าน บ่น  อ่านแล้วเหนื่อย...

poseidon
มัธยม
**

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2014, 11:18:55 »

เห็นอย่างนี้แล้ว ทางแม่สาย ควรแก้ไขปัญหา ในระยะสั้น ระยะปานกลาง ระยะยาว อย่างไร.?
ระยะสั้น ก็อาจ มีชั้นยกสูง พ้นระดับที่เห็น เปิดโล่งพื้นล่าง ให้โล่งไหลไปไวๆ แล้วก็บิ๊กคลีนนิ่ง
ระยะกลาง อาจ ปรับเปลี่ยนวิถี เลิกร้านริมน้ำ ย้ายบ้านที่กีดขวาง ย้อนไปดูบนดอยให้มีป่าซับน้ำให้มากๆ
ระยะยาว ต่อเนื่องกัน ก็ตกลงกับทั้งสองฝั่งทำคันกั้นน้ำ(สันเขื่อนชั่วคราวแบบอยุธยา สุโขทัย หมดฤดูก็
เอาออก)..พอป่าต้นน้ำซึมซับได้ดี น้ำมันก็คงจะหลากมาช้าๆ ไม่รุนแรงแบบปัจจุบัน..
.....ให้ข้อคิดเห็นเพียงแค่นี้ก่อน มีสมาชิกบางท่าน บ่น  อ่านแล้วเหนื่อย...
แนวคิดท่านพี่ดีมากเลยครับ หนับหนุน
อ่านหลายๆอันที่พี่แนะไว้ดีเลยครับ แต่คนจะเอาไปใช้กันไหม ยังต้องลุ้นครับ
หน้า: 1 [2] พิมพ์