เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 17:59:44
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เติมแก๊สมาเต็มถัง 500 บาทไหงวิ่งได้ 140 กม.แก๊สใกล้หมดละ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน เติมแก๊สมาเต็มถัง 500 บาทไหงวิ่งได้ 140 กม.แก๊สใกล้หมดละ  (อ่าน 2164 ครั้ง)
TheRed
We are United
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2014, 17:14:21 »

วันก่อนหลังจากติดตั้งแก๊สเสร็จ รับรถออกจากอู่แล้วจึงไปแวะเติมแก๊ส อัดแก๊สเข้าไป 500 บาท เราไม่เคยใช้แก๊สก็ไม่ได้เอะใจ ขับรถออกมา อีกวันไปทำงานสังเกตุว่าไฟสถานะแก๊สขึ้นเขียวดวงเดียว ก็ยังสงสัยว่ามันน่าจะขึ้นครบสี่ดวงนะแต่ก็เก็บความสงสัยไว้เพราะก่อนออกจากปั๊มเราไม่ได้ท้วง คคิดว่าลองใช้ไปก่อนระบบอาจยังจูนไม่ 100 %เพราะติดตั้งใหม่ พอตอนเย็นขับกลับไฟขึ้น 2 ดวง แต่ว่าวันนี้ไฟเตือนแก๊สเหลือน้อย เอาคู่มือมาอ่านจึงพบว่าแก๊สเต็มถังไฟต้องขึ้น 4 ดวง
ใครมีปั๊มไหนดีๆช่วยแนะนำด้วยครับ หวังว่ากระทู้ไม่หายนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 กันยายน 2014, 19:15:51 โดย TheRed » IP : บันทึกการเข้า

จงระวังความคิดของตนเอง
จงระวังคำพูดของตนเอง
จงระวังการกระทำของตนเอง
และจงมีความสุขกับวันที่เหลืออยู่
เพราะชีวิตคนเรามันสั้น
focus_lis
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2014, 17:24:02 »

วันก่อนหลังจากติดตั้งแก๊สเสร็จ รับรถออกจากอู่แล้วจึงไปแวะเติมแก๊สที่ปั๊มแก๊สข้างร้านเอกโภชนา อัดแก๊สเข้าไป 500 บาท เราไม่เคยใช้แก๊สก็ไม่ได้เอะใจ ขับรถออกมา อีกวันไปทำงานสังเกตุว่าไฟสถานะแก๊สขึ้นเขียวดวงเดียว ก็ยังสงสัยว่ามันน่าจะขึ้นครบสี่ดวงนะแต่ก็เก็บความสงสัยไว้เพราะก่อนออกจากปั๊มเราไม่ได้ท้วง คคิดว่าลองใช้ไปก่อนระบบอาจยังจูนไม่ 100 %เพราะติดตั้งใหม่ พอตอนเย็นขับกลับไฟขึ้น 2 ดวง แต่ว่าวันนี้ไฟเตือนแก๊สเหลือน้อย เอาคู่มือมาอ่านจึงพบว่าเราถูกโกงจากการเติมแก๊สจากปั๊มแห่งนี้
ใครมีปั๊มไหนดีๆช่วยแนะนำด้วยครับ หวังว่ากระทู้ไม่หายนะครับ

อ่านคู่มือแล้วว่าอย่างไรบ้างครับ
ถูกโกงอย่างไรครับ
ไม่ได้เกี่ยวกับใครนะครับ แต่อยากรู้
~ Bullet for my Brother ~
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2014, 17:48:52 »

เติมเต็มแล้วขับแป๊บเดียวไฟก็ขึ้นทุกดวงแล้วนะ น่าจะผิดสังเกตตั้งแต่ตอนออกปั๊มแล้วอ่ะ

Mylovesss
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2014, 17:51:21 »

เอาให้ชัวร์ลองดูเกจ์วัด ที่ติดกับถังดูครับ หรือไม่ลองคำนวณระยะทางดูก่อน ว่าวิ่งได้กี่กิโลเมตร ไฟเตือนในรถบางทีมันไม่ชัวร์ครับ มันขึ้นๆ ลงได้ ของผมก็เป็น เติมเต็มถัง ออกปั๊มมา ไฟขึ้นสีแดงเฉยเลย วิ่งไปซักพักเปลี่ยนเป็นสีเขียว สองดวง ซักพักลงมาอีก แต่ลองตั้งเลขกิโลดู เติม 400 ผมวิ่งได้ประมาณ 300 กม. ครับ (โตโยต้า โคโรน่า 2.0 ตูดโด่ง) ผมเติมที่นี่ประจำมาหลายปีแล้วครับ ไม่เคยมีปัญหา
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2014, 17:54:16 »

แก๊สรั่วหรือป่าว ปั๊มนี้ไม่น่ามีปัญหาน่ะ เติมประจำ

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
TheRed
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2014, 17:58:50 »

เติมแก๊ส 500 บาทวันพฤหัสที่ 11 ค่ำแล้วเข้าบ้านถึงวันนี้ วิ่งไป 140 กม.เอง

* 20140913_175208.jpg (127.17 KB, 800x480 - ดู 1128 ครั้ง.)

* 20140913_175246.jpg (284.72 KB, 800x480 - ดู 1130 ครั้ง.)

และจงมีความสุขกับวันที่เหลืออยู่
naylex

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2014, 18:01:11 »

ถ้าเป็นถังมัลติวาว ลองดูเกร์วัดที่หน้าถังอีกทีครับ
(ถ้าเข็มเกร์จะชี้ไปทางเส้นหนาทึบ ก็แสดงว่ามีแก๊ซมาก แต่ถ้าเข็มชี้ไปทางแหลมเล็ก ก็มีแก๊ซน้อยครับ)

ส่วนที่อัดเข้าไป ถ้าเป็นลมล้วนๆ หรือมีลมผสมอยู่น่าจะมีอาการติดขัดของเครื่องยนต์ให้สังเกตุได้บ้างนะครับ

เอาใจช่วยครับ ผมก็ใช้รถยนต์ติดแก๊ซ
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ปรารถนาสารพัดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดั่งใจจง
Aom ja
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2014, 18:53:29 »

ลองให้ช่างเช็คดูอีกทีนะ เพราะบางทีเกจ์ที่ถังกะที่สวิทช์โอมห์ไม่เท่ากันอาจทำให้ค่ามันผิดเพี้ยนไป
ปล.รถที่คันที่บ้านเราก้อเป็นเกจ์มันกลับกันแก้สเต็มแต่เกจ์ไม่ขึ้นสักเม็ดแต่พอใช้ไปไฟเขียวก้อขึ้นมาทีละเม็ด ถ้ามันขึ้นหมดแสดงว่าแก้สใกล้หมด
TheRed
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2014, 18:55:54 »

งั้นขอแก้ไขกระทู้หน่อย ขอตรวจสอบตามคำแนะนำก่อนค่อยตัดสินว่าอะไร ยังไง โกงหรือเข้าใจผิด

Mylovesss
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2014, 19:01:18 »

แล้วตกลงได้ดูเกจ์ที่ติดกับถังมั้ยครับ ว่ามันสัมพันธ์กับเกจ์ไฟหน้ารถมั้ย คือถ้าแก็สหมด เกจ์ทั้งสองก็ต้องตกลงมาที่หมดเหมือนกัน แต่ถ้าเกจ์ที่ถังยังมี แต่เกจ์ไฟหน้ารถโชว์ว่าหมดนี่แสดงว่าระบบไฟมีปัญหา เหมือนที่ท่านข้างบนว่าครับ
TheRed
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2014, 19:04:12 »

แก๊สรั่วหรือป่าว ปั๊มนี้ไม่น่ามีปัญหาน่ะ เติมประจำ
รั่วไม่น่าใช่เพราะเพิ่งติดตั้งแล้วไปรับรถที่อู่ และก็แวะเติมแก๊ส เดี๋ยวลองใช้ให้เกลี้ยงถังเลยเพื่อทดสอบระยะและพิสูจน์ข้อเท็จจริง

TheRed
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2014, 19:06:21 »

แล้วตกลงได้ดูเกจ์ที่ติดกับถังมั้ยครับ ว่ามันสัมพันธ์กับเกจ์ไฟหน้ารถมั้ย คือถ้าแก็สหมด เกจ์ทั้งสองก็ต้องตกลงมาที่หมดเหมือนกัน แต่ถ้าเกจ์ที่ถังยังมี แต่เกจ์ไฟหน้ารถโชว์ว่าหมดนี่แสดงว่าระบบไฟมีปัญหา เหมือนที่ท่านข้างบนว่าครับ
ยังเลยครับ

jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2014, 20:11:13 »

ใข้แก๊สมาหลายปั๊มในเชียงราย  พบว่ามีผิดปกติจริงๆหลายที่ แต่ไม่เคยเข้าปั๊มนั้นๆอีกเลย

ไม่มีหลักฐานครับ แต่มีกิโลเมตรยืนยันให้ตัวเองว่าโดนเข้าแล้ว เพราะขับมุ่งแม่สาย ระยะทางมัน

ไม่ค่อยติด ใช้ความเร็วคงที่ได้ เติมปั๊มไหน ตอนไหน จำได้หมดอยู่แล้ว
ผลคือ  ทุกวันยอมขับไปเติมปั๊มที่ไว้ใจอย่างเดียว ไกลหน่อยก็ยอม ปั๊มที่สงสัยไม่เคยเข้าอีกเลย

*** แนะนำว่า เบื้องต้น ก่อนเติมหันมองมิเตอร์ ว่า 0.00 หรือเปล่าด้วยนะครับ(กันลักไก่)  แต่ถ้าคุณภาพแก๊ส อันนี้

คำว่าแก๊สเบา ไม่เต็ม แท็กซี่มิเตอร์ กทม.พูดกันบ่อย  ว่ามีจริง ทำจริงเยอะ

ของบ้านเรา ถ้าทำจริงคงมีแต่ความหดหู่   หน่วยงานเกี่ยวข้องจะเหลียวแลตรวจสอบบ้างหรือเปล่าหนอ?

TheRed
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2014, 08:11:33 »

วันพฤหัสบดี ที่ 11ก.ย.57 เวลา 18.00 หลังรับรถออกจากอู่บอส อู่เติมแก๊สให้ 200 บาท ไฟขึ้นสีแดง

* 20140913_175151.jpg (187.56 KB, 800x480 - ดู 872 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 กันยายน 2014, 08:18:03 โดย TheRed » IP : บันทึกการเข้า

TheRed
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2014, 08:15:23 »

แวะเติมแก๊สเต็มถัง 500 ไฟเขียวขึ้นดวงเดียว

* 20140913_180348.jpg (172.32 KB, 800x480 - ดู 862 ครั้ง.)

TheRed
มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2014, 08:20:01 »

เช้านี้ดูที่เกจ์หน้าถังครับ ใกล้หมดจริงๆ

* 20140914_064905.jpg (138.74 KB, 800x480 - ดู 860 ครั้ง.)

benzto
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

มิตรภาพซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2014, 08:36:11 »

ปั๊มไหนบอกหน่อยสิครับ

ขออภัยในบางลีลา
Chilla_King
midafXD
ชั้นประถม
*

อย่าดีแต่เป็นคน...แต่จงเป็นคนที่ดี.

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2014, 13:43:52 »

ผมว่าไม่ใช่ปั๊มโกงนะครับ เนื่องจากติดตั้งถังใหม่ข้างในยังไม่มีแรงดัน
เกย์วัดยังไม่เข้าที่ครับ ผมเพิ่งไปติดตั้งมาเมื่อ 3 วันก่อน ช่างบอกเติม
แก๊สให้แล้ว 300 บาท ผมดูที่เกย์วัดระดับไฟ ไม่ติดซักดวง แต่ก็ขับไปแล้ว
หลายสิบโล พอไปเติมอีกครั้ง 300 บาท ระดับไฟขึ้นมา 3 ดวง ถือว่าปกติ
อีกสักพักคงจะเข้าสู่ภาวะปกติ.

TheRed
มัธยม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2014, 15:39:13 »

ผมว่าไม่ใช่ปั๊มโกงนะครับ เนื่องจากติดตั้งถังใหม่ข้างในยังไม่มีแรงดัน
เกย์วัดยังไม่เข้าที่ครับ ผมเพิ่งไปติดตั้งมาเมื่อ 3 วันก่อน ช่างบอกเติม
แก๊สให้แล้ว 300 บาท ผมดูที่เกย์วัดระดับไฟ ไม่ติดซักดวง แต่ก็ขับไปแล้ว
หลายสิบโล พอไปเติมอีกครั้ง 300 บาท ระดับไฟขึ้นมา 3 ดวง ถือว่าปกติ
อีกสักพักคงจะเข้าสู่ภาวะปกติ.
เป็นไปได้ครับ โกงน่ะมี แต่ผมก็คิดว่าเขาไม่น่าจะโกงจนสังเกตุได้ง่ายปานนี้ เลยเลือกใช้ให้หมดถังก่อนเพราะได้เซ็ตจับระยะทางไว้แล้วเพื่อดูว่าที่เราเติมไปวิ่งได้ทั้งหมดกี่ กม.

금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2014, 16:17:49 »

ต้องดูที่ถังแน่นอนกว่าครับเพราะว่ารถผมก็เป็น
หน้า: [1] 2 พิมพ์