เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 08:26:43
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ช่วยแนะนำ Wireless Router ดีๆให้หน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยแนะนำ Wireless Router ดีๆให้หน่อยครับ  (อ่าน 1010 ครั้ง)
oldsnakehead
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2014, 19:20:45 »

ปัจจุบันผมใช้ Wireless Rounter - Billion Bipac 5200 ของแถมมากับ True Internet high speed. หกเจ็ดเดือนแรกก็ดีอยู่หรอกครับ แต่หลังๆสัญญานมันเริ่มอ่อนลงๆ ไปเรื่อยจนตอนนี้ห้องนอนบนชั้นสองจับสัญญานไม่ได้แล้วครับ

ผมอยากจะรบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำ Wireless Router ดีๆให้หน่อยครับ ไม่เกี่ยงราคา อยากได้ของดีๆใช้ ผมรำคาญที่ต้องมานั่ง set up กันบ่อยๆ  ไม่ทราบว่า Linksys หรือ  Belkins เชื่อถือได้ใหมครับ?

https://www.maenoicurry.com    พริกแกงแม่น้อย คือน้ำพริกคุณภาพที่ให้ประสพการณ์ปรุงอาหารที่ดีในราคาที่สมเหตุผล เช่น พริกน้ำเงี้ยว พริกแกงฮังเล พริกข้าวซอย พริกลาบ ฯลฯ
HandShake
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2014, 19:49:26 »

แนะนำ Asus ครับ
จะเล่นยี่ห้อไหนก็ได้ครับ ขอแค่เสาเป็น Indoor 7 dBi หรือ 9 dBi เฉพาะบ้าน แค่นี้พอครับ
ถ้าจะเล่นไกลๆ Outdoor 15 dBi +
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2014, 13:28:20 »

ผมเชียร์ Linksys คับ wrt54gl รุ่นนี้คบกะมันมาสิบกว่าปี ทั้งงานเล็กงานใหญ่ ไม่ผิดหวัง ยิงฟันยิ้ม ทดสอบจริงที่ 100 เมตร ในพื้นที่โล่งแจ้ง สนามฟุตบอล Repeater ได้สบายๆคับ
      ถ้าไว้ในบ้าน ต้องดูหลายองค์ประกอบ มีกี่ชั้น ปูนหนา หรือ ปูนอ่อน(ดูจากสร้างมากี่ปีแล้ว) กำแพงบังกี่ชั้น เป็นกระจกด้วยรึป่าว จุดอ่อนไวเลส จะทะลุทะลวงกระจกลำบากกว่าปูน เพราะจะสะท้อนกลับ
     ตำแหน่งวางเสาไวเลส จะกระจายสัญญาณแบบ โดนัท ส่วนด้านบนกระจายเป็น 15 องศา ตามภาพครับ

- เสาสามารถเปลี่ยนได้ dBi สูงๆ
- Linksys wrt54glทำเป็น Router ก็ได้ เป็น Access Point ก็ได้ครับ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 กันยายน 2014, 13:30:21 โดย autchie » IP : บันทึกการเข้า
Jampolo
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

คิดดี ทำดี ไม่มีโกง ซื่อตรง โปร่งใส

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2014, 08:47:30 »

เอาตัวนี้ไปใช้ครับ ถ้าไม่แรง คืนเงินทันทีครับ ขายแค่ 1790 บาทครับ

ขายตัวกระจาย Wifi (Access point) Todaair กำลังส่ง 800mW แรงๆครับ ภาครับก็ดีครับ มีเสาอากาศ 14dBi อยู่ข้างใน ท่านใดมีปัญหาเรื่องWifi ไม่แรงส่งได้ไม่ไกลเอาตัวนี้ไปใช้รับรองไม่ผิดหวังครับ รองรับได้ทุกโหมดครับ ไม่ว่าจะเป็น AP Router Repeater 1790 บาท พร้อมส่งทั่วประเทศครับ

เกษม สิงห์แก้ว (Face เกษม สิงห์แก้ว)
 ต.ดงเจน อ.ภูกามยาว จ.พะเยา 56000
โทร. 086-1979660
หน้า: [1] พิมพ์