เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 05 พฤษภาคม 2024, 07:40:55
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ปิดระทู้ค่ะ
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน ปิดระทู้ค่ะ  (อ่าน 3127 ครั้ง)
warawut35
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2014, 13:04:44 »

โดยปกติถ้าโครงการบ้านจัดสรรจะออกแบบถนนเป็นก้างปลา และแนวถนน 2 ข้างทางจะมีท่อระบายน้ำ

ตีคู่กันไปนะครับขนาดท่อแล้วแต่ผู้ออกแบบ 0.30-0.80 แล้วแต่กันไปครับแต่นี่ไม่มีแสดงว่าลดต้นทุนครับ

ลองไปขอดูต้นแบบที่เขายื่นขออนุญาติก่อสร้างกับเทศบาลดูครับจะได้กระจ่างครับ
reddevil_nut
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2014, 13:19:06 »

หากเค้ารับปากตามที่บอกแล้วไม่ทำ.. เราแจ้งไปครั้งล่าสุดแล้ว ปฏิเสธอีก  ก็สมควรหาตัวช่วยจาก สคบ.ดีแล้วล่ะครับ  ไปแจ้งเลย  ไม่ยุ่งยากหรอก

ผมเคยเจอเรื่องแบบนี้กับบางที่ คุยกับพนักงานแบ็งค์สิบแบ็งค์ร้อยไม่คืบหน้า  ไป สคบ.จังหวัด รับเรื่อง  ไป สคบ.ใหญ่ กทม.  ทีนี้ผู้บริหารระดับแบงค์พันมาขอไกล่เกลี่ยตรึมเลย   หน่วยงานนี้ไม่มีนอกในครับ ในเชียงราย เคยช่วยเหลือผู้คนในละแวกบริษัทผมในเชียงรายจนชนะความมาแล้ว เป็นกำลังใจให้เจ้าของบ้านครับ     คืบหน้าก็มาบอกด้วยนะครับ เป็นประโยชน์กับคนอื่นๆด้วย

หมู่บ้านใหม่แบบนี้ แปลนการสร้างตรวจสอบได้ครับ ทีนี้ลองเช็คดูด้วยว่า ถนนหน้าบ้านนั้น โครงการได้ยกเป็นสาธารณะหรือยัง  ถ้ายังก็เป็นของโครงการเต็มๆต้องรับผิดชอบ    แต่ถ้ายกแล้วก็ไม่เป็นไร เอาหลักฐานตอนซื้อบ้าน หรือคำที่เค้ารับปากไปปรึกษาเทศบาลดู ถึงเป็นสาธารณะก็ยังสามารถให้เจ้าของโครงการมาตอบเรื่องนี้ได้โดยมีเทศบาลเป็นคนกลาง เราไม่เปลืองตัวเปลืองแรงด้วย 
    ขอบคุณมากคะที่ให้คำแนะนำ ถนนยังเป็นของโครงการอยู่คะไม่ได้ยกให้เป็นที่สาธารณประโยชน์อยู่ในความรับผิดชอบของโครงการโดยตรงเลยคะ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2014, 13:20:31 »

โดยปกติถ้าโครงการบ้านจัดสรรจะออกแบบถนนเป็นก้างปลา และแนวถนน 2 ข้างทางจะมีท่อระบายน้ำ

ตีคู่กันไปนะครับขนาดท่อแล้วแต่ผู้ออกแบบ 0.30-0.80 แล้วแต่กันไปครับแต่นี่ไม่มีแสดงว่าลดต้นทุนครับ

ลองไปขอดูต้นแบบที่เขายื่นขออนุญาติก่อสร้างกับเทศบาลดูครับจะได้กระจ่างครับ

เค้งคงไม่ให้เราดูหลอกคะขนาดเราขอแปลนบ้านเค้ายังไม่ให้ดูเลยค่ะ ปกปิดหมด
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2014, 13:26:52 »

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=484960.0  โครงการนี้เลยคะเตือนผู้ที่จะซื้อศึกษาข้อมูลก่อนนะคะ ประสบมากับตัวเองคะ
เอาลิ้งค์ร้องเรียนนี้ไปแปะในกะทู้ให้แล้วครับ
ไม่รู้ผลตอบรับจะดีหรือเสีย วัดดวงกันดู อิอิ ยิงฟันยิ้ม

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
•Anonymous•
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2014, 13:28:41 »

ขอเป็นกำลังใจให้ จขกท. น่ะครับ สู้ๆ ให้ถึงที่สุดครับ น่าเห็นใจจริงๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2014, 14:18:40 »

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=484960.0  โครงการนี้เลยคะเตือนผู้ที่จะซื้อศึกษาข้อมูลก่อนนะคะ ประสบมากับตัวเองคะ
เอาลิ้งค์ร้องเรียนนี้ไปแปะในกะทู้ให้แล้วครับ
ไม่รู้ผลตอบรับจะดีหรือเสีย วัดดวงกันดู อิอิ ยิงฟันยิ้ม
  ขอบคุณมากคะ
TheHiker
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2014, 20:36:21 »

หาซื้อบ้านอยู่พอดี ดูโครงการนี้เป็นตัวเลือกอยู่เหมือนกัน เข้าใจในความรู้สึกครับ เอาใจช่วยครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 09 กันยายน 2014, 07:17:55 »

หาซื้อบ้านอยู่พอดี ดูโครงการนี้เป็นตัวเลือกอยู่เหมือนกัน เข้าใจในความรู้สึกครับ เอาใจช่วยครับ
ควรศึกษาข้อมูลโดยละเอียดก่อนตัดสินใจค่ะ
By Pawarisa
ระดับ ป.ตรี

ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2014, 13:55:54 »

สู้ๆ ครับผม
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2014, 09:11:32 »

ขอบคุณมากๆคะ ตอนนี้กำลังดำเนินการตามกระบวนการ
ppandpp
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2014, 09:50:57 »

เจ้าของโครงการ ไม่น่าจะเห็นแก่ตัว เอาแค่ประโยชน์ส่วนตัวไม่เห็นใจลูกบ้านที่ซื้อพักอาศัยบ้างเลยเรื่องแค่นี้ไม่ยอมแก้ไขให้ แล้วจะขายบ้านที่เหลือได้อย่างไร ใครจะไปกล้าซื้อเจ้าของโครงการไม่รับผิดชอบแบบนี้ ขอเป็นกำลังใจให้ประสบผลสำเร็จ คับ
ppandpp
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2014, 10:15:04 »

up  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2014, 11:35:04 »

เจ้าของโครงการ ไม่น่าจะเห็นแก่ตัว เอาแค่ประโยชน์ส่วนตัวไม่เห็นใจลูกบ้านที่ซื้อพักอาศัยบ้างเลยเรื่องแค่นี้ไม่ยอมแก้ไขให้ แล้วจะขายบ้านที่เหลือได้อย่างไร ใครจะไปกล้าซื้อเจ้าของโครงการไม่รับผิดชอบแบบนี้ ขอเป็นกำลังใจให้ประสบผลสำเร็จ คับ
  ขอบคุณมากค่ะ....ใครคิดจะซื้อโครงการนี้ศึกษาให้ดีก่อนนะค่ะ...ตัดสินใจเร็วจะเหมือนกับกรณีดิฉัน
x-men
มัธยม
**

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2014, 15:46:56 »

ปอๆกับโตโยต้าลิสซิ่ง นั่นเน๊าะ โดนมาเหมือนกั๋น
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2014, 14:01:58 »

ปอๆกับโตโยต้าลิสซิ่ง นั่นเน๊าะ โดนมาเหมือนกั๋น
  ประมาณว่ารับรู้แต่ไม่ทำเหมือนกันใช่ไหมคะ..
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2014, 08:38:15 »

Re: ขายบ้านเดี่ยวพร้อมสินเชื่อธนาคาร 1.49 ล้านบาท
« ตอบ #207 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2014, 12:55:22 »   ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
น้ำไม่ท่วมนะคะ จากภาพน่าจะเห็นว่าน้ำมันแค่ไหลผ่านหน้าบ้านเพื่อจะลงท่อใหม่ของโครงการที่โครงการได้แก้ไขให้ลูกค้าใหม่คะ ลูกค้าเพียงแค่ไม่อยากให้น้ำไหลผ่านหน้าบ้านคะ ใช่ว่าทางโครงการจะไม่รับผิดชอบ ทางเราแก้ไขให้ลูกค้าแล้ว แต่ไม่ได้ทำตามความประสงค์ที่ลูกค้าต้องการเป็นการส่วนตัวเท่านั้นเอง ลูกค้าอาจจะมีความไม่พอใจบางอย่างเลยต้องมาตั้งกระทู้เพื่อด่าโครงการ ทางโครงการยังยืนยันคำเดิมคะว่าน้ำไม่ท่วมนะคะ แค่ไหลลงท่อคะ ขอบคุณนะคะ   
ชั้นประถม
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2014, 08:42:14 »

Re: ขายบ้านเดี่ยวพร้อมสินเชื่อธนาคาร 1.49 ล้านบาท
« ตอบ #207 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2014, 12:55:22 »   ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
น้ำไม่ท่วมนะคะ จากภาพน่าจะเห็นว่าน้ำมันแค่ไหลผ่านหน้าบ้านเพื่อจะลงท่อใหม่ของโครงการที่โครงการได้แก้ไขให้ลูกค้าใหม่คะ ลูกค้าเพียงแค่ไม่อยากให้น้ำไหลผ่านหน้าบ้านคะ ใช่ว่าทางโครงการจะไม่รับผิดชอบ ทางเราแก้ไขให้ลูกค้าแล้ว แต่ไม่ได้ทำตามความประสงค์ที่ลูกค้าต้องการเป็นการส่วนตัวเท่านั้นเอง ลูกค้าอาจจะมีความไม่พอใจบางอย่างเลยต้องมาตั้งกระทู้เพื่อด่าโครงการ ทางโครงการยังยืนยันคำเดิมคะว่าน้ำไม่ท่วมนะคะ แค่ไหลลงท่อคะ ขอบคุณนะคะ   

เป็นกระทู้ที่โครงการตอบได้ดีมากค่ะ แค่น้ำไหลผ่านหน้าบ้านเพื่อที่จะลงท่อใหม่   /แต่ไม่ได้ทำตามความประสงค์ของลูกค้าเป็นการส่วนตัวเท่านั่นเอง  / ตั้งกระทู้เพื่อด่าโครงการ  ...เมื่อโครงการพูดกับเราแบบนี้เห็นแก่ตัวไปไหมคะ แต่คุณเป็นคนรับปากและเขียนแบบ ว่าจะเจาะ4 จุด แต่คุณเจาะแค่ 4 จุด นะคะ   เจอโครงการแบบนี้ไม่มีคำบรรยายเลยคะ
ppandpp
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2014, 13:32:06 »

คำแนะนำการซื้อบ้านและที่ดินจัดสรร
1. ควรเลือกซื้อบ้านและที่ดิน เฉพาะรายที่ได้รับอนุญาตให้ทำการจัดสรรที่ดินแล้วเท่านั้น
2. ตรวจสอบการได้รับอนุญาตให้ทำการจัดสรรที่สำนักงานที่ดินจังหวัดท้องที่ หรือสำนักส่งเสริมธุรกิจอสังหาริมทรัพย์
3. ควรตรวจสอบสาธารณูปโภคหรือบริการ สาธารณะต่าง ๆ เช่น ถนน สโมสร สนามเด็กเล่น สวนหย่อม โรงเรียนอนุบาล ฯลฯ ว่าตรงกับคำโฆษณาหรือไม่
4. ซื้อขายที่ดินต้องจดทะเบียนต่อเจ้าพนักงานที่ดิน จึงชอบด้วยกฎหมาย
5. การซื้อขายที่ดินพร้อมบ้าน ระวังผู้ขายหลบเลี่ยงค่าธรรมเนียม ภาษีอากรโดยโอนขายให้เฉพาะที่ดินไม่ขายบ้านและท่านจะได้รับความเดือดร้อนในภายหลัง
6. ผู้จัดสรรมีหน้าที่ต้องทำนุบำรุงรักษาสาธารณูปโภคในที่ดินจัดสรร
วิธีป้องกันการทุจริตหลอกลวง
1. เก็บรักษาโฉนด หรือหนังสือสำคัญของท่านไว้ในที่ปลอดภัยอย่าให้สูญหาย
2. อย่าทำสัญญากู้ยืมเงินเอง โดยรับมอบโฉนดไว้เป็นประกัน อาจเป็นโฉนดปลอม
3. อย่าหลงเชื่อมอบโฉนดของท่านให้ผู้อื่นอาจถูกปลอมแปลงสับเปลี่ยนโฉนดได้
4. อย่าเซ็นชื่อลงในหนังสือมอบอำนาจ โดยไม่กรอกข้อความเป็นอันขาด บุคคลผู้รับมอบอำนาจจะต้องเป็นบุคคลที่ไว้ใจได้
5. ก่อนซื้อ รับจำนอง หรือรับซื้อฝากที่ดินควรตรวจสอบโฉนดที่ดินหรือหนังสือสำคัญของท่าน ที่ตั้งและสภาพที่ดินให้แน่นอนก่อน
6. อย่าหลงเชื่อนายหน้าให้มากนัก
7. การซื้อที่ดิน ควรซื้อจากผู้ที่ไว้วางใจได้ เช่น มีใบอนุญาตทางราชการให้ทำการจัดสรร
8. หมั่นตรวจสอบที่ดินของท่านทั้งทางทะเบียน และที่ดิน
9. การตรวจสอบหลักฐานทางทะเบียน ท่านสามารถสอบถามทางไปรษณีย์ไปยัง สำนักงานที่ดินที่ที่ดินนั้นตั้งอยู่ได้
10. ทำนิติกรรมเกี่ยวกับที่ดินที่ชอบด้วยกฎหมายจะต้องมาจดทะเบียน ณ สำนักงานที่ดิน
11. อย่าหลงเชื่อคำโฆษณา หรือนายหน้ามาชักจูง ควรตรวจที่ตั้งที่ดิน เช่น อยู่ใกล้หรือไกลถนน และสภาพที่ดินเป็นอย่างไรก่อนซื้อ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2014, 15:44:59 »

คำแนะนำการซื้อบ้านและที่ดินจัดสรร
1. ควรเลือกซื้อบ้านและที่ดิน เฉพาะรายที่ได้รับอนุญาตให้ทำการจัดสรรที่ดินแล้วเท่านั้น
2. ตรวจสอบการได้รับอนุญาตให้ทำการจัดสรรที่สำนักงานที่ดินจังหวัดท้องที่ หรือสำนักส่งเสริมธุรกิจอสังหาริมทรัพย์
3. ควรตรวจสอบสาธารณูปโภคหรือบริการ สาธารณะต่าง ๆ เช่น ถนน สโมสร สนามเด็กเล่น สวนหย่อม โรงเรียนอนุบาล ฯลฯ ว่าตรงกับคำโฆษณาหรือไม่
4. ซื้อขายที่ดินต้องจดทะเบียนต่อเจ้าพนักงานที่ดิน จึงชอบด้วยกฎหมาย
5. การซื้อขายที่ดินพร้อมบ้าน ระวังผู้ขายหลบเลี่ยงค่าธรรมเนียม ภาษีอากรโดยโอนขายให้เฉพาะที่ดินไม่ขายบ้านและท่านจะได้รับความเดือดร้อนในภายหลัง
6. ผู้จัดสรรมีหน้าที่ต้องทำนุบำรุงรักษาสาธารณูปโภคในที่ดินจัดสรร
วิธีป้องกันการทุจริตหลอกลวง
1. เก็บรักษาโฉนด หรือหนังสือสำคัญของท่านไว้ในที่ปลอดภัยอย่าให้สูญหาย
2. อย่าทำสัญญากู้ยืมเงินเอง โดยรับมอบโฉนดไว้เป็นประกัน อาจเป็นโฉนดปลอม
3. อย่าหลงเชื่อมอบโฉนดของท่านให้ผู้อื่นอาจถูกปลอมแปลงสับเปลี่ยนโฉนดได้
4. อย่าเซ็นชื่อลงในหนังสือมอบอำนาจ โดยไม่กรอกข้อความเป็นอันขาด บุคคลผู้รับมอบอำนาจจะต้องเป็นบุคคลที่ไว้ใจได้
5. ก่อนซื้อ รับจำนอง หรือรับซื้อฝากที่ดินควรตรวจสอบโฉนดที่ดินหรือหนังสือสำคัญของท่าน ที่ตั้งและสภาพที่ดินให้แน่นอนก่อน
6. อย่าหลงเชื่อนายหน้าให้มากนัก
7. การซื้อที่ดิน ควรซื้อจากผู้ที่ไว้วางใจได้ เช่น มีใบอนุญาตทางราชการให้ทำการจัดสรร
8. หมั่นตรวจสอบที่ดินของท่านทั้งทางทะเบียน และที่ดิน
9. การตรวจสอบหลักฐานทางทะเบียน ท่านสามารถสอบถามทางไปรษณีย์ไปยัง สำนักงานที่ดินที่ที่ดินนั้นตั้งอยู่ได้
10. ทำนิติกรรมเกี่ยวกับที่ดินที่ชอบด้วยกฎหมายจะต้องมาจดทะเบียน ณ สำนักงานที่ดิน
11. อย่าหลงเชื่อคำโฆษณา หรือนายหน้ามาชักจูง ควรตรวจที่ตั้งที่ดิน เช่น อยู่ใกล้หรือไกลถนน และสภาพที่ดินเป็นอย่างไรก่อนซื้อ

ข้อ 5 เต็มๆเลยคะ
หน้า: 1 [2] พิมพ์