เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 19:43:06
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  3 สาขาวิชาที่เปิดใหม่ ม.ราชภัฏเชียงราย
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน 3 สาขาวิชาที่เปิดใหม่ ม.ราชภัฏเชียงราย  (อ่าน 12719 ครั้ง)
mammon
มัธยม
**

Mammon@Easy IT

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2011, 13:43:29 »

ไม่มีคุณภาพหรอกครับเปิดไปทำเท่งั้นแหละผมก็เรียนอยู่อุตคอมปี5ละยังไม่จบเลยไม่น่ามาเข้าเลยต่อเทคโนพานดีกว่าเยอะ(สายช่างนะ)

รับทำระบบเซิฟเวอร์หอพักระบบไร้สายรับปรึกษาปัญหาตู้สล๊อตและตู้ยิงปลา ฟรี Tel. 089-432
เด็กอินเตอร์
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2011, 22:50:56 »

ใครสนใจก็แวะเวียนไปที่

FACEBOOK = http://www.facebook.com/profile.php?id=100000785580450&ref=ts

คำเตือน : ระวังตกเป็นเหยื่อของมิจฉาชีพ โปรดตรวจสอบประวัติผู้ขายและสินค้า ก่อนโอนเงิน
เด็กอินเตอร์
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2011, 22:54:53 »

วิทยาลัยนานาชาติภูมิภาคลุมน้ำโขง มหาวิทยาลัยราชภัฏเชียงราย
เปดหลักสูตรใหม 3 หลักสูตร

ประจําปการศึกษา 2554 ดานอุตสาหกรรมการบิน
ขานรับแนวโนมการคาการลงทุนในกลุมประเทศอนุภูมิภาคลุมน้ำโขงและความมุงหวังของประชาคม ASEAN ในการรวมตัวธุรกิจการบินเปนหนึ่งเดียวในภูมิภาค

หลักสูตรใหมของวิทยาลัยนานาชาติภูมิภาคลุมน้ําโขง ที่จะเปดสอนในปการศึกษา 2554
จํานวน 3 หลักสูตร ไดแก
1) หลักสูตรวิทยาศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาการจราจรทางอากาศ (Bachelor
of Science Program in Air Traffic Control)  
2) หลักสูตรวิทยาศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาการจัดการทา
อากาศยาน (Bachelor of Science Program in Airport Management) และ
3) หลักสูตรวิทยาศาสตร
บัณฑิต สาขาวิชาการขนสงสินคาทางอากาศ (Bachelor of Science Program in Air Cargo
Management)
โดยผานความเห็นชอบของสภามหาวิทยาลัยราชภัฏเชียงรายเปนที่เรียบรอยแลว เมื่อ
วันที่ 20 ตุลาคม 2553

การพัฒนาหลักสูตรทั้ง 3 หลักสูตร ไดคํานึงถึงการเปลี่ยนแปลงดานสังคมยุคการสื่อสารที่รวดเร็วจากอุตสาหกรรมการบินจําเปนจะตองวางแผนกําลังคนสําหรับเจาหนาที่ปฏิบัติงานที่ทาอากาศยานหลายดาน ไดแก ดานการจราจรทางอากาศ ดานการจัดการทาอากาศยาน และการขนสงสินคาทางอากาศ โดยเฉพาะวิทยาลัยนานาชาติภูมิภาคลุมน้ําโขง มหาวิทยาลัยราชภัฏเชียงราย ไดเตรียมการเพื่อผลิตบุคคลเขาศึกษาตอใหมีความสามารถมีทักษะและความเชี่ยวชาญที่จะรองรับตลาดแรงงานของอุตสาหกรรมการบินที่กําลังเติมโตขึ้นอยางรวดเร็วทั้งปจจุบันและในอนาคต

บัณฑิตทั้ง 3 หลักสูตร จะมีความรู ทักษะและความเชี่ยวชาญในการงานและอาชีพ
โดยเฉพาะการทํางานในระดับสากลที่ใชภาษาอังกฤษในการสื่อสาร ซึ่งบัณฑิตสามารถเขาสูตําแหนงงานทั้งภายในประเทศและตางประเทศ

http://icmr.cru.in.th/documents/aatt.pdf

คำเตือน : ระวังตกเป็นเหยื่อของมิจฉาชีพ โปรดตรวจสอบประวัติผู้ขายและสินค้า ก่อนโอนเงิน
morivaki(รักในหลวง)
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2011, 23:54:49 »

โอ้โหย้ายสาขาดีมั้งเนี้ย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
pond_marine49
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 08:00:11 »

Thailand Only
มันเกี่ยวอะไรกับประเทศไทยด้วยครับ
ไม่มีคุณภาพหรอกครับเปิดไปทำเท่งั้นแหละผมก็เรียนอยู่อุตคอมปี5ละยังไม่จบเลยไม่น่ามาเข้าเลยต่อเทคโนพานดีกว่าเยอะ(สายช่างนะ)
คุณจะบอกว่า ทีคุณเีีรียนไม่จบ เพราะทางคณะไม่มีคุณภาพอย่างนั้นหรือครับ

แปลกดีนะครับ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 08:07:31 »

การที่ทางมหาวิทยาลัยเปิดคณะเพิ่มเติมเป็นสิ่งที่ดีครับ

เป็นการเปิดโอกาสให้คนท้องถิ่น ที่ต้องการเรียนคณะแบบนี้ แต่ไม่ต้องไปเรียนไกลบ้าน

มหาลัยไม่ได้บังคับให้ใครมาเรียนนะครับ

ใครใคร่เรียน เรียนครับ

ส่วนเรื่องงานที่จะมีรองรับหรือไม่นั้น มันก็เป็นสิ่งที่ผู้เรียนจะนำมาพิจารณาเองครับ

may111
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 10:16:13 »

ตกใจ ตกใจ
~ Bullet for my Brother ~
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 11:13:20 »

คุยเรื่องแบบนี้เดี๋ยวก็ทะเลาะกันอีก
mammon
มัธยม
**

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 12:40:58 »

มันเกี่ยวอะไรกับประเทศไทยด้วยครับ
คุณจะบอกว่า ทีคุณเีีรียนไม่จบ เพราะทางคณะไม่มีคุณภาพอย่างนั้นหรือครับ

อ้างอิงจากวิชาไมโครโปรเซสเซอร์ของผู้ใหญ่ในคณะท่านหนึ่งชื่อต้น พ. 1เทอมมาสอนไม่เกิน5ครั้งใช้Z-80<-เทคโนโลยีเก่าพระเจ้่าเหา เข้าสอนก็ช้าความรู้ก็เก่าที่ต้องลงสอนเพราะจะได้เงินเพิ่มทั้งๆที่รู้อยู่ว่าตัวเองไม่ยอมพัฒนาตามเทคโนโลยีและไม่มีเวลาสอนแต่อยากได้เงินแบบนี้เรียกว่าไร้ประสิทธิภาพมั๊ยครับพอทำไม่ได้ก็Fไปตามระเบียบ

อิกวิชาอ้างอิงจากอาจาร์ย บ. ให้เกรดมั่ว Cทั้งห้องยังมีเลยถ้าอยากรู้มาเรียนเองครับอีกหลายอย่างอธิบายไม่หมด

ปล.ผมไปเรียนเพื่อเอาความรู้ที่ผมสนใจอยากจะรู้แต่ความเป็นจริงก็คือผมต้องไปเรียนเพื่อเอากระดาษ1ใบเพื่อมาหางานที่ความรู้ในมหาลัยไม่ได้สอนเลยปริญญายังเป็นรากฝังลึกในสังคมยากที่จะถอนเหมือนกับการกำหนดว่าต้องจบทุกคนคงจะได้เคยได้ยินกันบ่อยๆเรียนไปไม่ได้ใช้หรอกใครไม่เคยได้ยินมั่ง

A:จบป.4ทำงานเลยจนอายุ22
B:เรียนจบปริญญาตรีใหม่ๆ

? ใครทำงานได้ดีกว่ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มกราคม 2011, 12:46:17 โดย mammon » IP : บันทึกการเข้า

รับทำระบบเซิฟเวอร์หอพักระบบไร้สายรับปรึกษาปัญหาตู้สล๊อตและตู้ยิงปลา ฟรี Tel. 089-432
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 13:14:25 »

อ้างอิงจากวิชาไมโครโปรเซสเซอร์ของผู้ใหญ่ในคณะท่านหนึ่งชื่อต้น พ. 1เทอมมาสอนไม่เกิน5ครั้งใช้Z-80<-เทคโนโลยีเก่าพระเจ้่าเหา เข้าสอนก็ช้าความรู้ก็เก่าที่ต้องลงสอนเพราะจะได้เงินเพิ่มทั้งๆที่รู้อยู่ว่าตัวเองไม่ยอมพัฒนาตามเทคโนโลยีและไม่มีเวลาสอนแต่อยากได้เงินแบบนี้เรียกว่าไร้ประสิทธิภาพมั๊ยครับพอทำไม่ได้ก็Fไปตามระเบียบ

อิกวิชาอ้างอิงจากอาจาร์ย บ. ให้เกรดมั่ว Cทั้งห้องยังมีเลยถ้าอยากรู้มาเรียนเองครับอีกหลายอย่างอธิบายไม่หมด

ปล.ผมไปเรียนเพื่อเอาความรู้ที่ผมสนใจอยากจะรู้แต่ความเป็นจริงก็คือผมต้องไปเรียนเพื่อเอากระดาษ1ใบเพื่อมาหางานที่ความรู้ในมหาลัยไม่ได้สอนเลยปริญญายังเป็นรากฝังลึกในสังคมยากที่จะถอนเหมือนกับการกำหนดว่าต้องจบทุกคนคงจะได้เคยได้ยินกันบ่อยๆเรียนไปไม่ได้ใช้หรอกใครไม่เคยได้ยินมั่ง

A:จบป.4ทำงานเลยจนอายุ22
B:เรียนจบปริญญาตรีใหม่ๆ

? ใครทำงานได้ดีกว่ากัน
สรุปว่า คณะไม่ดี หรือป่าว?

ใจจริงผมก็อยากจะเรียนมหาลัยตามระบบเหมือนกันนะครับ

แต่ด้วยฐานะทางบ้าน ทำให้มาเป็นทหารซะก่อน

เกี่ยวกับมาตราฐานการสอนของแต่ละมหาลัย ปกติจะมีคณะกรรมการอุดมศึกษาเป็นหน่วยงานที่ตรวจสอบ

แต่เรื่องการประเมินผลการดำเนินงานให้ได้มาตรฐาน จะมี ศมส.เป็นองค์กรเอกชน ดูแล มาตรฐานการศึกษาทุกระดับทั่วประเทศ

หลักสูตร มรช.ก็น่าจะได้มาตราฐานอยู่นา

ส่วนเรื่องจบป.4ทำงานเลยจนอายุ 22 กับเรียนจบปริญญาตรีใหม่ๆ ใครทำงานดีกว่า

ขึ้นอยู่กับว่า ทำงานอะไรครับ

mammon
มัธยม
**

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 13:55:48 »

เพราะจบป.4ไปสมัครงานไรไม่ได้ไงครับ  ยิงฟันยิ้ม

updoon
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 13:57:05 »

เดี๋ยวนี้กลายเป็น สถาบันทางธุรกิจไปแล้วครับ

-นศ.จีน ค่าเทอม ปีละ 5 หมื่นบาท
-เรียนไม่ไหว ย้ายโปรแกรมตามสะดวก
-ยังไม่จบ ม.6 (ติด ร.) ก็มาเรียนได้ ค่อยไปตามเก็บเอา (แบบ ม.เอกชนที่ไกล้จะล้มเขาทำกัน)
-เปิดสอนวิทยาเขตเยอะแยะ
-มีศูนย์บริการเพื่อรายได้ (ของใคร)..ศูนย์วิศกรรม
-เปิดรับ นศ.ไม่อั้น ไม่ต้องสอบ
-ย้ายวิชาเรียนที่ มีหน่วยกิจเยอะ ๆ ไปสอนหลัง 16.30 น. หรือ เสาร์-อาทิตย์
  เพราะเป็นเวลานอกราชการ ต้องจ้าง อาจารย์เป็นพิเศษ
- สาขาพิเศษๆ เช่น การจัดการกอล์ฟ ,โลจิสติกส์ หรือสาขาอื่นที่เปิดตอนเขาเห่อ
 ถึงใหน, หลักสูตรพัฒนาใหม มีสถาบันรับรองหรือยัง หรือยังซีร๊อกซ์ชีส ขายนศ.เพื่อมาเป็นหลักสูตรอยู่
-สาขาเกี่ยวกับการบิน ที่จะเปิดใหม่ ปีละ 1.2 แสน ลูกยายมา ตาสี ตาสา จะเอาปัญญาที่ใหนเรียน
 แค่เทอมละ 4-5 พัน ก็จะหาไม่ทันอยู่แล้ว------> "ม.เพื่อท้องถิ่น ม.แห่งการให้โอกาส"

ตกลงจะเบี้ยวใช่ใหม แค่เนี๊ยะนะ...กระจอกว่ะ...
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 13:59:33 »

เพราะจบป.4ไปสมัครงานไรไม่ได้ไงครับ  ยิงฟันยิ้ม

ได้อยู่ครับ

ใช้แรงงาน
น้ำมิ้นท์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 14:16:09 »

แพงมากๆๆ ยิ้มกว้างๆ
jackie
magdafVE
มัธยม
**

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 23:06:18 »

เดี๋ยวนี้กลายเป็น สถาบันทางธุรกิจไปแล้วครับ

-นศ.จีน ค่าเทอม ปีละ 5 หมื่นบาท
ก็ดีแล้วนี่ครับ เงินทองไหลเข้าประเทศ
-เรียนไม่ไหว ย้ายโปรแกรมตามสะดวก
มอไหนก็ย้ายเอกได้ครับ แล้วก็ไม่ได้ย้ายตามสะดวก จะต้องลงทะเบียนเรียนวิชาเอกของสาขาที่ต้องการย้าย 3 ตัวและต้องได้เกรด B ขึ้นไปจึงจะย้ายได้
-ยังไม่จบ ม.6 (ติด ร.) ก็มาเรียนได้ ค่อยไปตามเก็บเอา (แบบ ม.เอกชนที่ไกล้จะล้มเขาทำกัน)
ให้โอกาส แต่ถึงเวลาไม่ส่งก็หมดสิทธิ์เรียน
-เปิดสอนวิทยาเขตเยอะแยะ
มีความต้องการจากชุมชน อยากเรียนแต่ไม่สะดวกในการเดินทางมาเรียนที่เชียงราย ถ้าไม่มีคนเรียนจะเปิดไปทำไม
-มีศูนย์บริการเพื่อรายได้ (ของใคร)..ศูนย์วิศกรรม
มีหลายศูนย์ครับที่ใช้ในการหารายได้ของมหาวิทยาลัย
-เปิดรับ นศ.ไม่อั้น ไม่ต้องสอบ
หลายที่ก็เริ่มทำเลียนแบบแล้วครับ
-ย้ายวิชาเรียนที่ มีหน่วยกิจเยอะ ๆ ไปสอนหลัง 16.30 น. หรือ เสาร์-อาทิตย์
  เพราะเป็นเวลานอกราชการ ต้องจ้าง เป็นพิเศษ
มีด้วยเหรอครับ วิชาอะไร จะได้ไปร้องเรียน แล้วเงินที่จ้างนี่นักศึกษาจ่ายเองเหรอครับ
- สาขาพิเศษๆ เช่น การจัดการกอล์ฟ ,โลจิสติกส์ หรือสาขาอื่นที่เปิดตอนเขาเห่อ
 ถึงใหน, หลักสูตรพัฒนาใหม มีสถาบันรับรองหรือยัง หรือยังซีร๊อกซ์ชีส ขายนศ.เพื่อมาเป็นหลักสูตรอยู่
ทุกหลักสูตรที่เปิดสอนต้องได้รับการรับรองจาก สกอ. ก่อนถึงจะเปิดได้ครับ และถ้านักศึกษาไม่ถึงจำนวนที่กำหนดจะไม่สามารถเปิดสอนได้
-สาขาเกี่ยวกับการบิน ที่จะเปิดใหม่ ปีละ 1.2 แสน ลูกยายมา ตาสี ตาสา จะเอาปัญญาที่ใหนเรียน
 แค่เทอมละ 4-5 พัน ก็จะหาไม่ทันอยู่แล้ว------> "ม.เพื่อท้องถิ่น ม.แห่งการให้โอกาส"
ก็เรียนสาขาอื่นสิครับ

*เพิ่มเติม มหาลัยได้งบแผ่นดินปีละ 10 ล้าน และจะลดลงเรื่อยๆ ถ้าไม่บริหารแบบธุรกิจ แล้วจะอยู่รอดได้เหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มกราคม 2011, 23:09:26 โดย jackie » IP : บันทึกการเข้า

CEI_Lover
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2011, 12:37:07 »

ลางเนื้อ ชอบ ลางยา ครับ

แพงไหม แพง แต่ก็ต้องศึกษาในรายละเอียดว่า ใครสอน เอามาจากไหน

นักเรียนบางคน มีความฝัน แต่ บางครั้ง ก็ สู้การแข่งขันกับส่วนกลางไม่ได้ นี่คือ โอกาส

งานรองรับ มี แต่ใช่ว่า ทุกคนจะได้งาน มันอยู่ที่ "ตัวนักศึกษาผู้เรียนว่าจะเก็บเกี่ยวอะไรได้มากน้อยแค่ไหน

จะทำตัวสมกับการที่ถูกปรามาสว่า "ก็แค่เด็กราชภัฏ" หรือเปล่า - อยู่ที่ตัวบุคคล

การบิน มองไป ถ้า น.ศ. เก่งจริงๆ พยามยามจริง ๆ พัฒนาทักษะให้ได้อย่างครบถ้วนตามที่หลักสูตรกำหนด ก็ ถือว่า "มีคุณภาพ" และพอจบออกไป "แข่งขัน" ก็อยู่ที่การนำเสนอ

ใครใคร่เรียน เรียน ตามฐานานุฐานะของตน เพียงแต่ อย่าไล่จับช้างมาขี่ โดยไม่พิจาณา "ความพร้อมของตัวเอง" เป็นพอ สงสารพ่อแม่

[/size]
Phaksaran
ระดับ ป.ตรี

P H A K S A R A N

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2011, 13:20:47 »

แวะมาผ่อ....เผื่อสนใจ 55++
แม็คป่วงส์
ชั้นประถม
*

ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2011, 01:51:32 »

ผมว่าเรียนไหนก็ได้คับ  ทุกสิ่งทุกอย่างมันอยู่ที่ตัวเรากระทำคับ ใครกระทำอย่างไร
ก็จะได้ผลกระทำเช่นนั้น  ถ้าเราไปยึดติด ว่า ม.นั้นม.นี้เก่งในสาขานั้น สาขานี้ ผมว่าไม่ถูกไม่ควรนะคับ
เด็กที่เค้าเรียนที่นี่หลายคนเค้าก้อตั้งใจเรียนจิงนะคับ บางคนฐานะทางบ้านไม่ค่อยดี จะไปเรียนที่ไกลๆ
ก้อต้องใช้ค่าใช้จ่ายเยอะ เค้าตั้งใจจะมาเรียนที่นี่มันก็ไม่ผิดมั้งคับ แต่บางคนที่ทำตัวไม่ดีมันก็มีเหมือนกัน อันนี้ก้อเข้าใจอยู่ครับ แต่ทุกที่ มีคนดีก็ต้องมีคนไม่ดีปะปนผสมกันไปนั่นแหละคับ เพราะนี่คือสังคมไงคับ ถึงอย่างไรอย่างน้อยก้อเป็นมหาลัยของจังหวัดเรานะคับ ถ้าคนในจังหวัดไม่สนับสนุนมหาลัยของจังหวัดตัวเอง แล้วใครเล่าจะมาสนุบสนุนมหาลัยจังหวัดของเราครับ
ขี้เหล้าอาวุโส
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2014, 11:39:31 »

ค่าเทอมแพงจัง ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
zerosix007
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

+= วิศวกร จนๆ =+

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2014, 12:05:26 »

ไม่รู้สินะ  สำหรับผมมหาวิทยาลัยที่ชื่อราขภัฏเชียงราย  เป็นมหาวิทยาลัยที่สอนให้ผมได้เรียนรู้สังคมและโลก กว้างด้านความคิด และที่ผมเลือกเรียนสาขาโลจิสติกส์ ไม่ได้ต้องการที่จะเรียนเพื่อเห่อตามกระแส แต่เรียนเพื่ออยากรู้  อาจารย์ที่สอนก็เป็นผู้ที่ชี้แนะแนวทาง ส่วนเรื่อนอื่นที่เราอยากรู้ต้องค้นหาเอาเองนะ  ไม่ไช่โทษอาจารย์ว่าสอนไม่ดี  ลองมองตัวเองก่อนว่าหลังเลิกเรียนไปทำอะไร  กินเหล้า หรืออ่านหนังสือ  หนังสือที่สอนก็เล่มเดียวกันทั่วประเทศ  ลองคิดดูนะ  
   สำหรับคนที่ว่าใบสมัครของเราอยู่ท้ายๆ สู้มหาวิทยาลัยดังๆไม่ได้   อันนี้ไม่จริง ผมจบวิศวะ คู่แข่งสมัครงานวิศวะจุฬา ไปพร้อมกัน สรุปผมได้  เขาไม่ได้  ผมเลยข้องใจเลยถามว่าทำไมพี่ถึงเลือกผม รู้ไหมเขาตอบว่ายังไง  เขาบอกว่า พี่เห็นความมุ่งมั่นในการทำงานของน้อง เรื่องการทำงานจบไหม่ก็เริ่มจาก 0 เหมือนกันหมดสามารถสอนให้เรียนรู้ได้ ( คนบางคนจบสถาบันดังๆ คิดหยิ่งผยองว่าตัวเองจบจากที่ดีๆดังๆ ต้องได้ )  แต่สำหรับผมขอแค่ตั้งใจทำงานให้ดีที่สุด ให้เขารู้ว่าเราก็ไม่น้อยหน้าใครก็พอ  และผมก็ไม่เคยดูถูกสถาบันตัวเองด้วย
         และสำหรับคนที่คิดว่า จบ ป4 ทำงานจนอายุ 22  กับเพิ่งจบปริญา อายุ 22
ด้านฝีมือและทักษะการทำงาน แน่นอนว่า  ป4 เหนือกว่าอยู่แล้ว  ทำงานได้เหมือนกับแต่ผมจะบอกข้อแตกต่างให้เห็นภาพนะ
    สมุติ ผู้ประกอบการ มีคำถามว่า  ให้คำนวนอะไรสักอย่าง ชึ่งเป็นตัวเลขเยอะๆ
ชึ่งทั้งคู่ก็ตอบได้้เหมือนกัน  แต่ ป4 ใช้เวลา 2ชั่วโมงโดยใช้ประสบการที่ผ่านมานั่งคิดด้วยมือ
   แต่ปริญญาใช้เวลา 10 นาที โดยใช้คอมพิวเตอร์  นี่แหละที่เขาเรียกว่าข้อแตกต่าง

เริ่มต้นที่ดีมีชัยไปกว่าครึ่ง.........
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์