เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 12:24:10
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เป็นคนไทย แต่ไม่มีสิทธิ์ เท่าคนคนต่างด้าว สงสารจริงๆประเทศไทย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เป็นคนไทย แต่ไม่มีสิทธิ์ เท่าคนคนต่างด้าว สงสารจริงๆประเทศไทย  (อ่าน 1866 ครั้ง)
kwanza
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2014, 20:04:32 »

วันนี้ผมจะไปพม่าฝั่งบ้านวังลาว อำเภอเชียงแสนผ่านทางจุดผ่อนปรนบ้านวังลาว ผมไปทำเอกสารผ่าน ตม ที่อยู่หลังองค์พระสามเหลี่ยมทองคำ พอยื่นเอกสาร ถามผมจะไปไหน ผมบอกไปพม่าพม่า ข้ามจุดผ่อนปรนบ้านวังลาว มันบอกว่าข้ามไม่ได้ต้องไปเอกสารที่ด่านแม่สาย แล้วค่อยกลับมาข้าม โธ่ ไอ้...แล้วผมก็ถามกลับไปว่า แล้วคนที่ข้ามไปมาหล่ะ ไอ้ ตม คนนั้นมันบอกว่า ผมเป็นต่างด้าวหรอ เอ้า งงเลยครับ แล้วต่างด้าวนี่เข้านอกออกในได้สบายเลยหรอ แค่จะข้ามไปหมู่บ้านที่อยู่ตรงข้ามวังลาว ต้องไปทำถึงแม่สาย งงจริงระบบงาน ของไทย สุดท้าย ขับรถไปเข้าที่บ้านป่ายาง แถว สภอ เกาะช้าง ถึงว่าพม่าเต็มบ้านเต็มเมือง

กล้องวงจรปิด ระบบอินเทอร์เนต WIFI P2P Mikrotik Ubiquiti ระบบทีวีดาวเทียม 0873047877
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2014, 20:49:59 »

คราวหลังไปขอข้ามกับทหารที่อยู่ในท่าเรือวังลาว....หรือไม่ก็ไปข้ามที่ท่าปางห้าครับ...ท่านี้ข้ามได้แน่นอน

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
kwanza
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2014, 20:56:14 »

ผมไปข้ามปางห้าครับ ไม่ข้ามมันละวังลาว

กล้องวงจรปิด ระบบอินเทอร์เนต WIFI P2P Mikrotik Ubiquiti ระบบทีวีดาวเทียม 0873047877
js23.nunui
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2014, 23:54:14 »

ไม่ทราบว่าจุดผ่อนปรนที่ว่านั้นเป็นจุดผ่อนปรนพิเศษสำหรับคนต่างด้าวหรือเปล่า ความจริงน่าจะสอบถามข้อมูลจากเจ้าหน้าที่ หรือผู้ที่ให้ข้อมูลให้ละเอียด ไม่อย่างนั้นเจ้าหน้าที่คงจะไม่แนะนำให้เจ้าของกระทู้แบบนี้ (ความเห็นส่วนตัวครับ)
kwanza
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2014, 00:05:17 »

ที่ผ่านมาเขาก็ผ่านที่นี่ตั้งนานละ ครั้งก่อนผมก็ทำเอกสารผ่านที่นี่แหละ

polkup
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2014, 05:44:40 »

พูดภาษาไม่ตรงกันมั้งครับ
FEE_CR
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2014, 09:46:13 »

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะครับ
แต่ละด่านหรือจุดผ่อนปรน ทางราชการจะกำหนดให้ว่าด่านนั้นๆ จะเข้า ออก ประเทศอะไรได้บ้าง
เช่น ด่านแม่สาย-ท่าขี้เหล็ก เข้าออกประเทศพม่าเท่านั้น
      ด่านที่หลังองค์พระสามเหลี่ยมทองคำ เข้าออกประเทศลาวเท่านั้น
ดังนั้น จนท.เค้าก็คงปฏิบัติตามนี้น่ะครับ แต่เค้าน่าจะพูดอธิบายแบบละมุนละม่อม กว่านี้ก็คงไม่ทำให้ จขกท. ขุ่นใจแบบนี้นะครับ
banana2go
ปลูกกล้วยคาเวนดิช หอมทอง แนวใหม่
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2014, 10:03:17 »

เขาออกให้ไม่ได้ก็ถูกแล้วครับ
แต่ละด่าน มีระเบียบ กำหนดไว้

kwanza
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2014, 22:58:46 »

เหอๆๆๆๆแต่ออกไปเล่นบ่อนพม่าไปได้เนาะ เพราะเงินที่เขาจ่ายให้ใช่ไหมล่ะ เงินๆๆๆๆ  หลังองค์พระไปพม่า หน้า เซเว่นเก่าไปลาวครับ  ทุกทีเขาก็ออกกัน คนสบรวกเขาก็ออกกัน ทุกวัน แต่ผม เพิ่งมาอยู่บ้านเมียที่สบรวกได้ไม่นานเลยข้องใจครับ เดี่ยวไปได้เดี่ยวไปไม่ได้ แล้วยังเสือกบอกให้ผมไปทำที่ท่าขี้เหล็กแล้ว กลับมาผ่านทางบ้านวังลาว เห้อ ถึงว่ายาบ้า เยอะ เพราะ เขาเข้าออกง่ายโดยไม่ต้องตรวจ อะไรเลย ที่จับ ได้ แถวนี้จะมีสัก 1%หรือป่าวก็ไม่รู้

cuzof69
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2014, 16:29:41 »

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะครับ
แต่ละด่านหรือจุดผ่อนปรน ทางราชการจะกำหนดให้ว่าด่านนั้นๆ จะเข้า ออก ประเทศอะไรได้บ้าง
เช่น ด่านแม่สาย-ท่าขี้เหล็ก เข้าออกประเทศพม่าเท่านั้น
      ด่านที่หลังองค์พระสามเหลี่ยมทองคำ เข้าออกประเทศลาวเท่านั้น
ดังนั้น จนท.เค้าก็คงปฏิบัติตามนี้น่ะครับ แต่เค้าน่าจะพูดอธิบายแบบละมุนละม่อม กว่านี้ก็คงไม่ทำให้ จขกท. ขุ่นใจแบบนี้นะครับ

หน้า: [1] พิมพ์