เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 12:15:21
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เขาว่าเป็นคนเชียงราย "ทำเสียชื่อคนเชียงราย"
หน้า: 1 2 3 [4] พิมพ์
ผู้เขียน เขาว่าเป็นคนเชียงราย "ทำเสียชื่อคนเชียงราย"  (อ่าน 8458 ครั้ง)
krudong
ชั้นประถม
*

ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน

« ตอบ #60 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2014, 07:18:19 »

ขอนำเรียนข้อมูลเพิ่มเติมสักนิดนะครับ
เมื่อวานนี้ (1 ก.ย. 57) ผมได้สอบถามน้องผู้หญิง 2 คน (ขอสงวนรายละเอียดนะครับ เพราะทั้ง 2 คนยังเป็นนักเรียน นักศึกษาอยู่ครับ)คนที่ 1 เป็นผู้ถ่ายคลิปที่เป็นข่าว และคนที่ 2 เป็นผูที่นำคลิปดังกล่าวมาโพสในเฟสบุ๊คของตนเอง ได้ความว่า เด็กวัยรุ่นชาย (ในที่นี้ผมขอเรียกว่า นาย เอ นะครับ) เป็นวัยรุ่นที่ไม่ได้เรียนหนังสือแล้ว และชายสูงอายุที่อยูในคลิป เป็นลุงเขยของนายเอครับ ซึ่งปกติแล้วลุงเขยคนนี้จะดื่มเหล้าเป็นประจำ และพอเมาแล้วก็จะอาละวาด ทำร้ายคนในครอบครัว ทำลายข้าวของครับ วันเกิดเหตุ (เหตุการณ์ในคลิป) ลุงเขยได้ดื่มสุราจนเมา แล้วกลับมาบ้านก็อาละวาดเหมือนเดิม ทางนายเอจึงเข้าไป จะห้ามปรามไม่ให้ทำลายข้าวของในบ้านอีก แต่ทางลุงเขยได้คว้ามีดมาเป็นอาวุธ ตรงเข้าจะทำร้ายนายเอ นายเอจึงต้องหาทางสู้เพื่อป้องกันตัวครับ แต่ในคลิปนั้น เป็นช่วงท้ายๆ ของเหตุการณ์ เลยไม่เห็นอาวุธที่ลุงเขยใช้
อย่างไรก็ตาม ประวัติของนายเอ ก็ค่อนไปในทางที่ไม่ค่อยดีนัก ประกอบกับความเป็นคนที่ไม่ยอมใคร นายเอไม่พอใจที่มีคนติหนิ ทางสื่อ online ต่างๆ จึงได้ท้าทายผู้ที่ตำหนิตน แต่คงทนกระแสกดดันของสังคมไม่ไหวจึงได้ปิดเฟสบุ๊คและโทรศัพท์มือถือไป
ผมจึงได้แนะนำ เด็กผู้หญิงทั้ง 2 คนว่า ควรจะให้นายเอ ชี้แจงสิ่งที่เกิดขึ้นให้สังคมรับทราบให้ชัดเจน เพื่อเป็นการป้องกันการเข้าใจผิดครับ
เด็กรับปากผมแล้วต่อหน้าครูของเขา แต่ผมไม่ทราบว่า พวกเขาจะดำเนินการอย่างไรนะครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 กันยายน 2014, 07:36:52 โดย krudong » IP : บันทึกการเข้า

งานส่งเสริความประพฤตินักเรียนและนักศึกษา (สารวัตรนักเรียน) จังหวัดเชียงราย
08 - 7186 - 9977
พอใจ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #61 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2014, 07:38:36 »

กรณีนี้ก็เป็นบทเรียนนะคะ การนำคลิป ภาพถ่ายมาโพสต์ขึ้นใน social medias
ต้องคิดถึงผลที่จะตามมา ว่าเป็นผลดี หรือผลเสีย

"อย่าใจร้อน มันจะร้อนใจ"
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #62 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2014, 08:36:05 »

สรุปแล้ว เหตุการณ์ในกรณีนี้ ได้บทเรียนสอนคน  ในส่วนใดบ้าง
...กรณี คนในครอบครัว ไม่ช่วยกันแก้ปัญหาให้จบภายใน เบ็ดเสร็จเสด็จน้ำ
...กรณี สังคมในชุมชน มีมาตรการใด นำมาคลี่คลายปัญหานี้ได้หรือไม่
...กรณี คนถ่ายคลิป เก็บไว้ก็คงไม่มีเรื่อง..นำมาเข้าสู่โลกออนไลน์..มีผลแค่ไหน..คงเห็นแล้ว
...กรณี คนที่ไม่รู้ข้อ เท็จ ข้อ จริง...ใส่ข้อเขียน ใส่อารมณ์ความรู้สึก แบบตัดสินถูกผิดไปแล้ว..เพราะอะไร
...กรณี การแก้ไขปัญหา บอกที่อยู่ผิด เป็น ต.แม่ยาว ก็ได้ สวญ ไปสืบหา จนรู้ว่าเป็น ต.ห้วยสัก และท่านอื่นที่มีหน้าที่ ก็ไม่นิ่งนอนใจ รีบคลี่คลายก่อนไปลงสื่อทีวี..ดังถึงรัฐมนตรี(ใหม่)แน่ๆ
..แก้ปัญหา ก็ต้องแก้ไขให้เบ็ดเสร็จเสด็จน้ำ จุดใดบ้าง ย้อนไปอ่านตามบรรทัดบนครับ..

phatthanawat
pu...©
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #63 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2014, 10:56:41 »

โอเค....

ลูกรัก แม่ที่สุด เลย....เด้อ>>>>>…………„„„
I D Line : teepuc
บินก
มัธยม
**

« ตอบ #64 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2014, 11:31:34 »

ขอนำเรียนข้อมูลเพิ่มเติมสักนิดนะครับ
เมื่อวานนี้ (1 ก.ย. 57) ผมได้สอบถามน้องผู้หญิง 2 คน (ขอสงวนรายละเอียดนะครับ เพราะทั้ง 2 คนยังเป็นนักเรียน นักศึกษาอยู่ครับ)คนที่ 1 เป็นผู้ถ่ายคลิปที่เป็นข่าว และคนที่ 2 เป็นผูที่นำคลิปดังกล่าวมาโพสในเฟสบุ๊คของตนเอง ได้ความว่า เด็กวัยรุ่นชาย (ในที่นี้ผมขอเรียกว่า นาย เอ นะครับ) เป็นวัยรุ่นที่ไม่ได้เรียนหนังสือแล้ว และชายสูงอายุที่อยูในคลิป เป็นลุงเขยของนายเอครับ ซึ่งปกติแล้วลุงเขยคนนี้จะดื่มเหล้าเป็นประจำ และพอเมาแล้วก็จะอาละวาด ทำร้ายคนในครอบครัว ทำลายข้าวของครับ วันเกิดเหตุ (เหตุการณ์ในคลิป) ลุงเขยได้ดื่มสุราจนเมา แล้วกลับมาบ้านก็อาละวาดเหมือนเดิม ทางนายเอจึงเข้าไป จะห้ามปรามไม่ให้ทำลายข้าวของในบ้านอีก แต่ทางลุงเขยได้คว้ามีดมาเป็นอาวุธ ตรงเข้าจะทำร้ายนายเอ นายเอจึงต้องหาทางสู้เพื่อป้องกันตัวครับ แต่ในคลิปนั้น เป็นช่วงท้ายๆ ของเหตุการณ์ เลยไม่เห็นอาวุธที่ลุงเขยใช้
อย่างไรก็ตาม ประวัติของนายเอ ก็ค่อนไปในทางที่ไม่ค่อยดีนัก ประกอบกับความเป็นคนที่ไม่ยอมใคร นายเอไม่พอใจที่มีคนติหนิ ทางสื่อ online ต่างๆ จึงได้ท้าทายผู้ที่ตำหนิตน แต่คงทนกระแสกดดันของสังคมไม่ไหวจึงได้ปิดเฟสบุ๊คและโทรศัพท์มือถือไป
ผมจึงได้แนะนำ เด็กผู้หญิงทั้ง 2 คนว่า ควรจะให้นายเอ ชี้แจงสิ่งที่เกิดขึ้นให้สังคมรับทราบให้ชัดเจน เพื่อเป็นการป้องกันการเข้าใจผิดครับ
เด็กรับปากผมแล้วต่อหน้าครูของเขา แต่ผมไม่ทราบว่า พวกเขาจะดำเนินการอย่างไรนะครับ
ขอบคุณครับ

ถ้าตามนั้น ก็เป็นเรื่องในครอบครัวไป แต่ขอเป็นอุทาหรณ์ว่า การโพสต์คลิปอะไรก็ตาม ควรบอกเล่าเหตุการณ์ ที่มาที่ไปด้วยก็ดีนะคะ คนนอกจะได้ไม่เข้าใจผิดเพี้ยนไปอย่างกรณีนี้
[T][o][d]SaPhon
My name's Todsaphon
ระดับ ป.ตรี

พื้นที่ส่วนบุคคล

« ตอบ #65 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2014, 11:45:40 »

ในคลิปเหมือนไม่ได้เป็นการต่อสู้หรอป้องกันตัวเลย เหมือนทำไปเพื่อความบันเทิง  ใครคิดเหมือนผมบ้าง

ป้องกันตัวจะมีอารมมาแตะหว่างขา บาทาลูบพักษ์ ไหม ฮืม
หมอกชวนฝัน
เพียงแค่สายลมพัดพา ให้มาเจอกัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #66 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2014, 22:46:13 »

ในคลิปเหมือนไม่ได้เป็นการต่อสู้หรอป้องกันตัวเลย เหมือนทำไปเพื่อความบันเทิง  ใครคิดเหมือนผมบ้าง

ป้องกันตัวจะมีอารมมาแตะหว่างขา บาทาลูบพักษ์ ไหม ฮืม

เห็นด้วยครับ
กมล ช.
สมาชิกลงทะเบียน
*

Id line : Kamol_2529

« ตอบ #67 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2014, 23:04:14 »

ผมก็คิดแบบนี้เหมือนกันครับ

รักษาคำพูดยิ่งกว่าสิ่งอื่นใดไม่ต้องวางมัดจำถ้าบอกว่าเอายังไงก็เก็บไว้ให้
tinnawat
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #68 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2014, 17:17:52 »

ใช่แล้วครับ เป็นข้ออ้างหรือปล่าว
หลานอุ้ยเกี๋ยง
สมาชิกลงทะเบียน
*

ขอแบบ เพียวๆได้ไหม

« ตอบ #69 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2014, 00:47:35 »

ดูลักษณะแล้วเหมือนไม่ใช่ การห้ามปรามนะผมว่า เหมือนท้าทายประมาณนั้น

ทหารเสือพระองค์ดำ ๑/๔๘ พิชิตปรีชากร
---------------------------------------------
จ.ส.อ.ศุภวัฒน์ มโนรัตน์
โรงพยาบาลค่ายขุนเจืองธรรมิกราช
pongramon
มัธยม
**

ก็แค่ดินโคลน

« ตอบ #70 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2014, 12:06:24 »

ฮอม ซาว เน้อ
ตะเกียบเดียวเฉี่ยว7ชิ้น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #71 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2014, 12:06:55 »

ควรมีพยานนอกเหนือจากคนในครอบครัวมาช่วยยืนยันก็จะดีครับ
เพื่อความกระจ่างทั้ง2ฝ่าย
Addmobile
สวัสดีครับ

จริงจังจริงแต่จริงใจ

« ตอบ #72 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2014, 12:42:54 »

ผมเจอในเฟสเห็นว่ามีขอขมาแล้วครับแต่รายละเอียดไม่มี
doldee
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #73 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2014, 12:55:54 »

มันอยู่ที่สันดาน แก้ยังไงก็ไม่หายหรอก... เจ๋ง

#เก่งครับผม#
Line ld:doldee.sp
ขี้เหล้าอาวุโส

« ตอบ #74 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2014, 13:55:25 »

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
boonb
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #75 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2014, 14:20:53 »

เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นหลายๆครั้ง   แต่เผอิญเรื่องนี้เกิดที่เชียงราย(เลยขอหน่อย)  และเรื่องนี้สอนอะไรให้หลายๆ อย่าง   เป็นอุทาหรณ์ชั้นดี  ทั้งอารมณ์  ความคิด  สื่อ Online  ช่วงเวลาของวัย  ผมไม่ได้โทษใครนะครับ  และไม่ได้สรุปว่าใครจะผิดหรือถูก  ทุกคนต่างมีความคิดเป็นของตนเอง   หลากหลายอารมณ์  หลากหลายความคิดเห็น   ทุกเรื่องมีมูลเหตุ  มีส่วนขยาย  และมีบทสรุป   ในความเห็นผม  นี่แหละครับ  สังคมมนุษย์  รสชาติชีวิต 
pongfff
ชั้นประถม
*

« ตอบ #76 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2014, 19:56:19 »

theheroman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #77 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2014, 08:47:02 »

คิดให้ดีก่อนที่จะโพสอะไรในโลกอินเตอร์เน็ตครับ.............
.................เป็นไงครับเจอกระแสสังคมเข้าไป
หน้า: 1 2 3 [4] พิมพ์