เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 11:45:06
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ต่อต่อย สัตว์มีพิษกัด จะรักษาอย่างไร
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ต่อต่อย สัตว์มีพิษกัด จะรักษาอย่างไร  (อ่าน 1389 ครั้ง)
sripoom
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2014, 21:44:47 »

ไดัฟังข่าวลุงไกด์นำเทียวสละชีวิตปกป้องผู้อื่นจากต่อไล่ต่อย
แล้ะต้องเสียชีวิต    ขอแสดงความเคารพและขอให้ลุงสู่สุขติ
จากเหตุนี้ บ้านเรามีวิธีแก้ รักษาพิษได้ อย่างไร ในเบื้องต้น
       เผื่อจะมีเหตุแบบนี้อีกเพราะบ้านเราเดี๋ยวนี้ตัวต่อและงูเยอะมาก

ผมมีข่อยดำไว้ที่บ้าน
Unlimited แหล...
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2014, 05:17:27 »

น้ำมันเหลืองแม่สมถวิลครับ ถอนพิษพวกแมลงสัตว์กัดต่อยได้ดีนักแล ผมใช้มานานล่ะ ของดีใช้แล้วบอกต่อครับ ขวดล่ะ 80 ถ้าไปซื้อแถวท่าพระจันทร์ บ้านเรามีซุ้มขายอยู่หน้า ร้านเมคโดนัล บิ๊กซี แต่ขวดละ 120 คับ

** We Are The Result Of What We Were And We Will Be The Result Of What We Are. ** (Lord Buddha)
หมอกชวนฝัน
เพียงแค่สายลมพัดพา ให้มาเจอกัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2014, 11:43:03 »

ช่วงนี้เห็นแม่ต่อมาบิน เข้ามาในบ้าน ใต้ต้นไม้บ้าง สองสามวันล่ะครับ แต่มองหาแล้วไม่เจอรัง คาดว่ามันจะมาสร้างรังแถวใกล้ๆแน่เลย
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2014, 11:49:22 »

น้ำมันเหลืองแม่สมถวิลครับ ถอนพิษพวกแมลงสัตว์กัดต่อยได้ดีนักแล ผมใช้มานานล่ะ ของดีใช้แล้วบอกต่อครับ ขวดล่ะ 80 ถ้าไปซื้อแถวท่าพระจันทร์ บ้านเรามีซุ้มขายอยู่หน้า ร้านเมคโดนัล บิ๊กซี แต่ขวดละ 120 คับ

ขอบคุณมากครับ  คงต้องหาซื้อติดรถไว้ล่ะ อันตรายจริงๆ กลัวบินเข้ามาในรถตอนไปเที่ยวป่า ยิงฟันยิ้ม

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2014, 14:15:19 »

ขอบคุณมากครับ  คงต้องหาซื้อติดรถไว้ล่ะ อันตรายจริงๆ กลัวบินเข้ามาในรถตอนไปเที่ยวป่า ยิงฟันยิ้ม

ตราด มีเน้อยาเหลืองๆนี่หนา ไปกำได้มาหลายขวดเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
คำปันเกย
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2014, 18:54:31 »

น้ำมันเหลืองสมถวิล
มีขายที่ร้านสมุนไพร สถานีขนส่งเก่า
ใกล้ๆคลีนิคหมออัจฉรา
ราคาขาดตัว 100บาทเจ้า

ของล้ำค่าสำหรับคนหนึ่งก็อาจเป็นสิ่งไร้ค่าสำหรับอีกคน หรือสิ่งไร้ค่าสำหรับคนหนึ่ง ก็อาจเป็นสิ่งล้ำค่าสำหรับอีกคนหนึ่งเช่นกัน
goppy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2014, 22:06:59 »

ผมนี่เจอประสบการณ์กับตัวเลย โดนต่อหัวเสือต่อย8ตัว ตอนเก็บลำไยแม่ยายรีบเอายาดำเป็นยาแผนโบราณเป็นผงสีดำๆมาให้กิน รวมทั้งทาบริเวณที่โดนต่อยครับ แล้วก็รีบไปหาหมอฉีดยาครับ ทุกวันนี้ยังมีแผลเป็นอยู่เลยครับ

ร้าน บีบี โฟน หน้าโรงเรียนอนุบาลห้วยสัก ขายปลีก-ส่งอุปกรณ์มือถือ ตำแหน่ง ลูกจ้างเมียครับ
ตาต้อม
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ :ป.โท
*

รับสร้างบ่อปลาแฟนซีคาร์ฟ สระว่ายน้ำราคาประหยัด

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2014, 23:36:57 »

ยาแก้แพ้ครับ ถ้ารู้ว่าตัวเองแพ้พิษของ ต่อ แตน ผึ้ง
อันนี้คือประสพการณ์ของตัวเอง ต่อต่อยตัวเดียว ไม่ถึง 10 นาที ก็เกิดอาการแพ้ ผื่นลมพิษขึ้นทั้งตัว แขน ขา คอ ท้อง ลำตัว หายใจไม่ออก แน่นหน้าอก ทนอยู่สองสามชั่วโมง ถึงได้กินยาแก้แพ้ อาการเลยทุเลา
อีกครั้ง โดนแตนต่อย สองตัว นึกว่าคงไม่เป็นไรแต่สักพักเริ่มคัน รู้เลยว่าแพ้ ขับรถไปร้านขายยาทันที ขับไปเกาไปลิงยังอายเลยครับ แต่พอได้ยาแก้แพ้มากิน อาการเริ่มดีขึ้นและหายในที่สุด
มีคนเคยโดนต่อต่อยหลายสิบตัว แต่เค้าไม่แพ้ อาการก็ไม่รุนแรง
แต่คนที่แพ้มากๆ โดนตัวเดียวยังตายเลยครับ อันนี้เรื่องจริง
ยาทาบรรเทาอาการปวดได้สำหรับคนที่ไม่แพ้นะครับ
ถ้าแพ้พิษแมลงเหล่านี่ ยาแก้แพ้ดีที่สุดครับ

ณฐมน Aquarium รับสร้างบ่อปลาคาร์ฟ ตู้ปลา ระบบกรอง  080-8099866,083-7655542
  กด > https://www.facebook.com/NathamonAquarium
รับสร้างสระว่ายน้ำ ราคาประหยัด น้ำตกหินเทียม ไม้เทียม บ้านโครงสร้างเหล็ก
Unlimited แหล...
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2014, 08:33:50 »

น้ำมันเหลืองสมถวิล
มีขายที่ร้านสมุนไพร สถานีขนส่งเก่า
ใกล้ๆคลีนิคหมออัจฉรา
ราคาขาดตัว 100บาทเจ้า

ถูกกว่าบิ๊กซีตึงซาวบาท เดววันลูนได้ไปต๋ำหมู่นั้นจะซื้อเก็บไว้คับ ขอบคุณคับ

** We Are The Result Of What We Were And We Will Be The Result Of What We Are. ** (Lord Buddha)
Pondres
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2014, 13:05:37 »

อันดับแรกเลย ต้องทานยาแก้แพ้ครับ ได้ทุกอย่างไม่ว่าเม็ดขาวเม็ดเหลือง ผมแนะน้ำเม็ดเหลือครับชื่อว่า CPM.เพราะหาง่ายครับ เป็นยาสามัญประจำบ้าน แก้แพ้แก้หวัดลดน้ำมูกครับ

ขั้นต่อมา หาครีมทาบริเวณที่โดนครับ เช่น 0.1 ta cream เป็นครีมสเตียรอยด์แก้แพ้แก้อักเสบครับ หรือครีมจำพวกแก้แพ้ครับ เช่นแพ้ผื่นคันเป็นต้น

หากไม่มียา ให้รีบพาส่งโรงพยาบาลใกล้บ้านครับ เพราะอาการจะเริ่มหนักขึ้นครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 สิงหาคม 2014, 15:06:33 โดย Pondres » IP : บันทึกการเข้า
toiCR
โทร 0835735592
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2014, 11:04:00 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
หน้า: [1] พิมพ์