เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 10:27:57
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  รบกวนปรึกษาช่างรับเหมาทำท่อระบายน้ำของเทศบาลทิ้งงาน
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน รบกวนปรึกษาช่างรับเหมาทำท่อระบายน้ำของเทศบาลทิ้งงาน  (อ่าน 820 ครั้ง)
แก้วใบเดียว
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2014, 13:44:40 »

เรื่องมีอยู่ว่า หมู่บ้านของผมจะมีการทำวางระบบท่อประปาส่วนภูมิภาค (ผู้รับเหมาที่ 1)  และการทำท่องระบายน้ำในหมู่บ้าน (ผู้รับเหมารายที่ 2)  โดยที่ผู้รับเหมาประปา ได้วางท่อเกือบเสร็จแล้วทั้งขุด ทั้งวาง และทั้งถมถนนหน้าบ้านเละไปแล้ว และงานใกล้เสร็จแล้ว  ก็มีช่างทำท่อระบายน้ำมาทำงาน ในระหว่างที่ช่างประปาทำงานใกล้เสร็จ  ช่างทำท่อระบายน้ำก็ไปรื้อท่อของช่างประปาออกมาวางบนถนน แล้วก็ขุดท่อระบายน้ำของตัวเอง ตอนนี้หน้าบ้านถูกขุดดินออก เข้า- ออกบ้านไม่ได้
   หลังจากนั้น  ทั้งช่างประปา  และช่างทำท่อระบายน้ำก็ทะเลาะกัน ตกลงกันไม่ได้  ต้องรอให้เจ้านายเคลียร์กัน (จากการที่ผมถามช่างประปา)  หลังจากนั้นอีกวัน ได้รับคำตอบว่า ให้ช่างประปาทำงานให้เสร็จ  ส่งมอบงานเสร็จแล้ว  ช่างทำท่อระบายน้ำก็จะเข้ามาทำ
   เหตุการณ์ผ่านไป ประมาณ 3  วันช่างประปาทำงานเสร็จ  ผมเลยถาม ได้คำตอบว่าวันนี้เสร็จงานละครับ  ส่งมอบงานพรุ่งนี้น่าจะได้   ในขณะที่ผมกำลังคุยกับช่างประปาอยู่นั้น ช่างทำท่อระบายน้ำก็ขับรถเข้ามาพอดี  และจอดรถเพื่อเก็บอุปกรณ์  ผมเลยเข้าไปถามว่า
    "ช่างครับ ช่างประปา่เขาจะส่งมอบงานวันพูกแล้ว  ช่างจะเข้ามาทำงานวันไหน"
   คำตอบที่ได้  "ต้องรอเจ้านายสั่งมาครับ"
    "แล้วหน้าบ้านผมละครับ  ตอนนี้เข้าบ้านไม่ได้  ต้องเอารถไปฝากข้างบ้านเกรงใจเขา"
    คำตอบที่ได้  "ดินไม่มีครับ  ถมให้ไม่ได้"   งงงงงงงงงงงงงง
  ก็ดินหน้าบ้านผมเห็นมันตักใส่รถขนไปๆ
     ช่างประปาบอกว่า  "มันเอาดินไปขายแล้วครับ"
     ผมเลยขอให้ช่างประปาหาดินแถวนั้นถมให้ ถมเฉพาะประตูทางเข้าบ้าน
    ส่วนบริเวณอื่น ยังไม่ได้ถม  ปล่อยเป็นหลุมอยู่อย่างนั้น
  และตอนนี้ จะครบเดือนละครับ  มันยังไม่เข้ามาทำงาน  ปล่อยทิ้งอยู่อย่างนั้น  และช่วงนี้ฝนตกน้ำขัง  ผมกลัวว่ารั้วหน้าบ้านจะพังเพราะดินจะทรุด  หากดินทรุดรั้วพังทำไง
   ขออนุญาตสอบถามครับ
      1. ประเด็นแรก  ผมควรทำอย่างไรให้ช่างมาทำงานให้เสร็จโดยเร็วที่สุดไม่ใช่ปล่อยทิ้งงานไว้อย่างนี้
      2. ประเด็น 2 ผมสามารถฟ้องร้องใครให้มารับผิดชอบได้บ้าง  เช่น ความเดือนร้อนการเดินทาง ถึงแม้จะถมให้แต่ก็ลำบากมากในการเข้าบ้าน   หากใครขับรถผ่านตอนกลางคืนพลัดตกไป ตาย   หรือหากรั้วบ้านพัง จะฟ้องใครได้ครับ
     3.  ประเด็นที่ 3 ผมจะไปร้องเรียนกับใครได้บ้างครับ และวิธีการทำอย่างไร

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 สิงหาคม 2014, 04:02:11 โดย แก้วใบเดียว » IP : บันทึกการเข้า
แก้วใบเดียว
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2014, 10:04:23 »

มันยังไม่มาทำงงานครับ ทิ้งซากไว้ให้ชาวบ้านทั้งด่า  ทั้งแช่ง ครับ
แก้วใบเดียว
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2014, 10:05:00 »

สภาพครับ

* C360_2014-08-21-17-21-18-788.jpg (158.95 KB, 375x500 - ดู 142 ครั้ง.)
แก้วใบเดียว
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2014, 10:05:42 »

สักวันคงมีคนตกไปครับ

* C360_2014-08-21-17-21-43-881.jpg (163.44 KB, 375x500 - ดู 146 ครั้ง.)
แก้วใบเดียว
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2014, 10:07:02 »

และอีกหนึ่งความชุ้ยครับ เอาเหล็กไว้ข้างทาง ทั้งรถ ทั้งเด็กนักเรียน (อยู่หลังโรงเรียน) คงเป็นข่าวสักวัน

* C360_2014-08-21-17-22-42-060.jpg (181.1 KB, 375x500 - ดู 138 ครั้ง.)
แก้วใบเดียว
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2014, 10:08:22 »

หากยังไม่มารับผิดชอบทำให้เสร็จคงได้ประจานออกสื่อละครับ ว่าเทศบาลไหน  บริษัทไหนรับงานมาทำ 
หน้า: [1] พิมพ์