เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 01:57:48
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  เกษตรมือใหม่
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 พิมพ์
ผู้เขียน เกษตรมือใหม่  (อ่าน 20887 ครั้ง)
หม่อมต่อ
มัธยม
**

ทานตะวันชูคอ รอพ่อกลับมา

« ตอบ #160 เมื่อ: วันที่ 08 พฤษภาคม 2012, 18:02:07 »

ขอบคุณครับ อะไรที่ต่อยอดได้ก็ต่อครับ จับอย่างเดียวไม่ใหวในสภาวะปัจจุบัน ดีไม่ดี ขอให้ทำเต็มที่ครับ เอาใจช่วยชาวเกษตรและคนที่สนใจเกษตร บรรพบุรุษผมคือ   ชาวนา ภูมิใจครับ อย่างน้อยถ้าตกงานก็มีข้าวกินครับ
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #161 เมื่อ: วันที่ 08 พฤษภาคม 2012, 19:08:29 »

ขอบคุณครับ อะไรที่ต่อยอดได้ก็ต่อครับ จับอย่างเดียวไม่ใหวในสภาวะปัจจุบัน ดีไม่ดี ขอให้ทำเต็มที่ครับ เอาใจช่วยชาวเกษตรและคนที่สนใจเกษตร บรรพบุรุษผมคือ   ชาวนา ภูมิใจครับ อย่างน้อยถ้าตกงานก็มีข้าวกินครับ
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #162 เมื่อ: วันที่ 09 พฤษภาคม 2012, 19:04:34 »

ยิงฟันยิ้ม
ให้ความรู้ดีคับ
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
chawsuan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #163 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2012, 10:30:19 »

รับสมัครเกษตรกรเข้าร่วมโครงการปลูกพริกนิวสยาม ประกันราคารับซื้อคืน 35 บาทต่อกิโลกรัม 1 ปี ช่วงเวลาการปลูก ปลูก 4 เดือน เก็บไม่เกิน 4 เดือน อย่างน้อยหนึ่งต้นผลผลิตจะออกประมาณ 1 ก.ก. หนึ่งไร่ปลูกได้ประมาณ 2,000 ต้น
เงื่อนไข ค่ากล้าพันธุ์ 1.5 บาทต่อต้นจ่ายสด ส่วนปุ๋ย 3 กระสอบ สารปรับสภาพดิน ฮอร์โมนบำรุงต้น ดอก และผล ยาป้องกันและกำจัดแมลง เชื้อรา และโรคพืชทั้งหมด 1 ชุด (เต็มสูตรมูลค่า 9,660 บาท) ให้เกษตรกรสามารถเบิกใช้ก่อนหักคืนตอนเก็บผลผลิต (ยกเว้นปุ๋ยเคมี 2 กระสอบที่สามารถหาซื้อเองได้ตามแต่ละท้องที่)
สเปคที่เก็บ ผลแก่สีส้มทุกระดับ ไม่เน่า ไม่เละ และไม่เป็นโรค
การซื้อขายผลผลิต เงินสด
สนใจติดต่อ 089-9510670 ปิง
หม่อมต่อ
มัธยม
**

« ตอบ #164 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2012, 22:42:23 »

หน้าฝนแล้ว พืชพันธ์ก็งามตาม ต้นหญ้าก็งามใจ  สวนที่ผมลงมือลงแรงเริ่มผลิดอกออกผลแล้วครับ พอได้ตังค์ค่ายากันยุงแล้วครับ ดีใจจังเลย
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #165 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2012, 10:22:28 »

ผมลาออกจากงานราชการและตอนนี้มาปลูกไผ่ครับกำลังโตแต่ไม่รู้ผลจะออกมาเป็นไงเอาใจช่วยผมด้วยนะครับ

สู้ๆครับ เงินทองเป็นมายา ข้าวปลานี้ของจริง
  ยิงฟันยิ้ม
สู้นะครับผม อยากปลูกด้วยจังเลย แนะนำด้วยครับผม
Survey
ชั้นประถม
*

ผู้ชายไซค์ S

« ตอบ #166 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2012, 10:26:45 »

อยากปลูกเหมือนกันครับ แต่เสียดายไม่มีพื้นที่ เหอะๆ

"ข้าพเจ้าไม่ได้ชื่นชอบในรสชาติของสุรา แต่ข้าพเจ้าชื่นชอบบรรยากาศในการร่ำสุรา"
หม่อมต่อ
มัธยม
**

« ตอบ #167 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2012, 11:39:47 »

ผมลาออกจากงานราชการและตอนนี้มาปลูกไผ่ครับกำลังโตแต่ไม่รู้ผลจะออกมาเป็นไงเอาใจช่วยผมด้วยนะครับ

สู้ๆครับ เงินทองเป็นมายา ข้าวปลานี้ของจริง
  ยิงฟันยิ้ม
สู้นะครับผม อยากปลูกด้วยจังเลย แนะนำด้วยครับผม
เอาใจใส่ ครบ ผมก็ลุยอยู่ทุกวัน 3 ไร่ พอได้เก็บกิน 2-3 วันเก็บครั้ง 5-800 บาท พอประทังครับ
jesdath
มัธยม
**

« ตอบ #168 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2012, 18:12:16 »

ปาล์มน้ำมัน ปาล์มประดับ--มันจะสู้อินทผาลัมได้เหรอ 2 ปีก้ออกลูกแล้วครับ กก.หลายร้อย ยิ่งตากแห้งยิ่งแพง--น่าคิดนะครับ
--เพื่อนผมเป็นครูแถวบ้านห้วยทรายขาว แม่ยาว ปลูกหวายที่เป็นกอ ขายหน่อมัน และผักหวานป่า ก็ไปได้ดีครับ เพราะปลูกมามากกว่า10ปีแล้วครับ จะว่าไปก็ดีกว่าพืชกระแสหลัก  พวกมันสำปะหลัง อ้อย ข้าวโพด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 มิถุนายน 2012, 18:35:20 โดย jesdath » IP : บันทึกการเข้า

รณรงค์ขอให้คนไทยมีสิทธิ์ อ่านเขียนภาษาอังกฤษแบบแท้ๆ
--รับบูรณะโน๊ตบุคและคอมที่เก่ามากๆ- ราคากันเองครับ
--รณรงค์ให้คนไทยใช้ลีนุกซ์ จะได้ไม่นอนผวากลัวลิขสิทธิ้จ้ะ
sirijanya
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #169 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2012, 16:06:24 »

เป็นคนหนึ่งที่กำลังเริ่มต้นทำเกษตรเหมือนกันค่ะ แต่ยังไม่ได้ลาออกจากงานกะว่าจะรอให้เข้าที่เข้าทางค่อยลาออก ปัจจุบันทำงานอยู่กทม.แต่เพิ่งมาซื้อที่ไว้แถวรอยต่อเชียงใหม่-เชียงราย ที่บ้านก็มีต้นไม้อยู่หลายชนิด แต่พอเริ่มทำแล้วก็ได้รู้อะไรที่ไม่เคยรู้บางอย่างที่เราคิดว่าง่ายมันไม่ง่ายเลยอย่างเวลาได้ผลผลิตแล้ว แต่เราไม่มีตลาด หรือบางทีมีตลาดแต่ราคาที่รับซื้อนั้นถูกจนคิดว่าอย่างกับแจกฟรี... บางครั้งตัดใจไม่ขาย แจกให้ญาติพี่น้องเพื่อนฝูงกินฟรีๆ ดีกว่า อย่างว่าแหละค่ะ คนกลางก็อยากได้ของถูก คนขายก็อยากให้ได้ราคา ส่วนคนซื้อก็อยากได้คุณภาพ.... (ลืมบอกค่ะ ผลผลิตที่ได้นี่ก็ต้องจ้างเค้าเก็บเพราะเรายังใหม่ไม่รู้วิธี ปรากฏว่าขายยังได้ไม่กี่บาทแถมต้องมาเสียค่าจ้างเก็บอีก เฮ้อออ นึกแล้วช้ำใจ) แต่ไม่ท้อค่ะ เพราะคำของในหลวงยังก้องอยู่ในหูว่าเงินทองเป็นมายา ข้าวปลาเป็นของจริง... สู้ๆ นะค่ะทุกคน
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #170 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2012, 17:31:24 »

+1 คับ
หม่อมต่อ
มัธยม
**

« ตอบ #171 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2012, 21:43:45 »

ท่านครับ ขอเบอร์ท่านที่ปลูกหวายได้ใหมครับ คือว่าอยากปลูกรอบสวนไผ่นะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ 0871938274 ครับผม
หม่อมต่อ
มัธยม
**

« ตอบ #172 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2012, 21:45:45 »

เป็นคนหนึ่งที่กำลังเริ่มต้นทำเกษตรเหมือนกันค่ะ แต่ยังไม่ได้ลาออกจากงานกะว่าจะรอให้เข้าที่เข้าทางค่อยลาออก ปัจจุบันทำงานอยู่กทม.แต่เพิ่งมาซื้อที่ไว้แถวรอยต่อเชียงใหม่-เชียงราย ที่บ้านก็มีต้นไม้อยู่หลายชนิด แต่พอเริ่มทำแล้วก็ได้รู้อะไรที่ไม่เคยรู้บางอย่างที่เราคิดว่าง่ายมันไม่ง่ายเลยอย่างเวลาได้ผลผลิตแล้ว แต่เราไม่มีตลาด หรือบางทีมีตลาดแต่ราคาที่รับซื้อนั้นถูกจนคิดว่าอย่างกับแจกฟรี... บางครั้งตัดใจไม่ขาย แจกให้ญาติพี่น้องเพื่อนฝูงกินฟรีๆ ดีกว่า อย่างว่าแหละค่ะ คนกลางก็อยากได้ของถูก คนขายก็อยากให้ได้ราคา ส่วนคนซื้อก็อยากได้คุณภาพ.... (ลืมบอกค่ะ ผลผลิตที่ได้นี่ก็ต้องจ้างเค้าเก็บเพราะเรายังใหม่ไม่รู้วิธี ปรากฏว่าขายยังได้ไม่กี่บาทแถมต้องมาเสียค่าจ้างเก็บอีก เฮ้อออ นึกแล้วช้ำใจ) แต่ไม่ท้อค่ะ เพราะคำของในหลวงยังก้องอยู่ในหูว่าเงินทองเป็นมายา ข้าวปลาเป็นของจริง... สู้ๆ นะค่ะทุกคน
ไม่ทราบว่าปลูกอะไรครับ
หม่อมต่อ
มัธยม
**

« ตอบ #173 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2012, 20:45:17 »

ผลงานของสวน ครับ ฟูมฟักมา2 ปี เห็นแล้วก็น่าชื่นใจ แม้ไม่ได้มากมายอย่างที่คิด แต่ สองมือเราก็ทำได้

* Picture 368หน่อ.jpg (226.67 KB, 500x667 - ดู 342 ครั้ง.)

* Picture 369หน่อ.jpg (136.23 KB, 500x375 - ดู 328 ครั้ง.)
ีizeeng
*

« ตอบ #174 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2012, 09:58:38 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยินดีด้วยจ้า ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
หม่อมต่อ
มัธยม
**

« ตอบ #175 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2012, 13:46:56 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยินดีด้วยจ้า ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ขอบคุณครับสำหรับกำลังใจ
หม่อมต่อ
มัธยม
**

« ตอบ #176 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2012, 23:25:19 »

สวนไผ่ผมมีปัญหาครับ ตอนนี้ คือเจ้าของที่ต้องการที่คืน แต่ต้นไผ่และพืชผลทางการเกษตร ก็โตวันโตคืนทุกวัน อยากมีที่ย้ายจัง ครับ ใครมีให้เช่า2-3ไร่ที่ไม่ได้ใช้ประโยชน์บ้างครับ จะดูแลปรับปรุงที่ดินของท่านอย่างดีเลยครับ  บ้านดู่ แม่ยาว ครับ ใกลไปไม่ไหวครับ ไม่เช่า ฟรีก็ได้ครับ
HARLEY DAVIDSON
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #177 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2012, 00:09:15 »

น่าสนปลูกไผ่

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
หม่อมต่อ
มัธยม
**

« ตอบ #178 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2012, 23:02:47 »

นานแล้วครับที่ยังไม่ได้เข้าไปสวนเลย เจ้าของที่เค้าจัดการไผ่ผมหมดสวนหรือยังไม่รู้ 5555
sakuradoi
^ลิขิตฟ้า หรือจะสู้ มานะคน^
*

« ตอบ #179 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2012, 16:01:03 »

ปลูกก่าไผ่อย่างเดียวก่อเจ้า  ถ้าเป็นสวนผสมมันได้หลากหลายดี  มีของกิ๋นทุกฤดู

พัฒนกิจ อินชัวรันซ์ : รับทำ พรบ. ประกันภัยรถยนต์  ประกันอุบัติเหตุ ประกันอัคคีภัยที่อยู่อาศัย

ติดต่อ : 080-031-3529
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 พิมพ์