เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 16:21:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  หมายศาลจากกองทุน กยศ. ขอคำปรึกษาด้วยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หมายศาลจากกองทุน กยศ. ขอคำปรึกษาด้วยครับ  (อ่าน 20539 ครั้ง)
Namzx10
midafXD
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

095-5494590

« เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2014, 12:03:04 »

ขอคำปรึกษาจากพี่น้องเชียงรายโฟกัสด้วยครับ

เคสนี้เป็นของพี่น้องของผมเองนะครับ เรื่อง หมายศาลจากกองทุนกู้ยืมเพื่อการศึกษา กยศ.
สืบเนื่องจากพี่ผมได้จบการศึกษามาแล้วหลายปี(ประมาณ3ปี) มา ณ วันที่ 26 มิถุนายน 2557 มีหมายศาลฉบับบนี้ได้ส่งมาที่บ้านน้าของผม

พอได้รับหมายศาล ผมจึงให้น้าติดต่อกับพี่ผมเพื่อให้พี่ไปปิดยอดหนี้ที่ ธ.กรุงไทย
พี่ผมก็ไปปิดยอดมาเมื่อวันที่ 15 กค. 2557

-ซึ่งตอนนี้ปัญหาอยู่ที่ศาลยังส่งเอกสารมาที่บ้านน้าเรื่อยๆ
-เราควรติดต่อกับฝ่ายไหนบ้างครับ??
ตอนนี้น้าผมเดือดร้อนมากๆ ครับ
ขอบคุณครับ

romportong@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2014, 12:22:45 »

น้าคุณน่าจะไปติดต่อที่ กยศ.เพื่อที่เขาจะได้ปิดบัญชีให้คุณ ผมว่างานเขาเยอะมากเงินที่โอนเข้าบัญชีเขาต้องมาแยกแยะเป็นรายไป ไม่งั้นก็คงจะส่ง จม.มาทวงอยู่อย่างนั้นครับ เหมือนเพื่อนครูที่โรงเรียนถูกศาลขายทอดตลาดบ้านแต่ใช้หนี้แล้วยังคงค้าง  เขาก็ให้ใช้หนี้ทียังคงค้างประมาณ 5 แสนบาท ก็เลยไปใช้ที่ธนาคารแต่ไม่ได้ทำเรื่องปิดบัญชี ห้าปีก็มีหมายศาลทวงมาอีก ตกใจแทบเป็นลมนึกว่ายังมีหนี้เหลืออยู่ดีที่เก็บใบเสร็จไว้ จนท.ธนาคารก็บอกให้ไปทำเรือ่งปิดบัญชี ถ้าไม่งั้นเขาไม่รู้ว่าปิดบัญชีแล้ว ตอนนี้เรียบร้อยแล้ว
Namzx10
midafXD
ระดับ ป.ตรี
*

095-5494590

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2014, 12:36:15 »

น้าคุณน่าจะไปติดต่อที่ กยศ.เพื่อที่เขาจะได้ปิดบัญชีให้คุณ ผมว่างานเขาเยอะมากเงินที่โอนเข้าบัญชีเขาต้องมาแยกแยะเป็นรายไป ไม่งั้นก็คงจะส่ง จม.มาทวงอยู่อย่างนั้นครับ เหมือนเพื่อนครูที่โรงเรียนถูกศาลขายทอดตลาดบ้านแต่ใช้หนี้แล้วยังคงค้าง  เขาก็ให้ใช้หนี้ทียังคงค้างประมาณ 5 แสนบาท ก็เลยไปใช้ที่ธนาคารแต่ไม่ได้ทำเรื่องปิดบัญชี ห้าปีก็มีหมายศาลทวงมาอีก ตกใจแทบเป็นลมนึกว่ายังมีหนี้เหลืออยู่ดีที่เก็บใบเสร็จไว้ จนท.ธนาคารก็บอกให้ไปทำเรือ่งปิดบัญชี ถ้าไม่งั้นเขาไม่รู้ว่าปิดบัญชีแล้ว ตอนนี้เรียบร้อยแล้ว

ขอบคุณครับผม

guru_2222
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2014, 13:05:16 »

การปิดบัญชีหรือการชำระหนี้กองทุนฯ ต้องชำระก่อนที่ กองทุนฯจะฟ้องครับ แต่กรณีนี้ กองทุนฯฟ้องแล้ว ท่านถึงไปชำระที่ ธนาคารฯ แนะนำให้ไปตามศาลนัดไกล่เกลี่ย โดยจะมีผู้พิพากษาทำการไกล่เกลี่ย และมีตัวแทนโจยท์(กองทุนฯ)ร่วมด้วย และให้นำหลักฐานการชำระหนี้คืนกองทุนฯไปด้วย ปัญหาทุกอย่างจบครับ
Namzx10
midafXD
ระดับ ป.ตรี
*

095-5494590

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2014, 14:12:59 »

การปิดบัญชีหรือการชำระหนี้กองทุนฯ ต้องชำระก่อนที่ กองทุนฯจะฟ้องครับ แต่กรณีนี้ กองทุนฯฟ้องแล้ว ท่านถึงไปชำระที่ ธนาคารฯ แนะนำให้ไปตามศาลนัดไกล่เกลี่ย โดยจะมีผู้พิพากษาทำการไกล่เกลี่ย และมีตัวแทนโจยท์(กองทุนฯ)ร่วมด้วย และให้นำหลักฐานการชำระหนี้คืนกองทุนฯไปด้วย ปัญหาทุกอย่างจบครับ

ขอบคุณที่ให้คำปรึกษาครับ
เราต้องเสียค่าทนายไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 สิงหาคม 2014, 14:16:25 โดย H&B Residence » IP : บันทึกการเข้า

guru_2222
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2014, 14:57:34 »

ค่าทนายฝ่ายโจยท์ ศาลจะสั่งให้ จำเลย เป็นผู้จ่ายครับ คุณอาจขอศาลในการยกเว้น ค่าฤชาธรรมเนียม และค่าทนาย ได้ครับ ส่วนจะได้รับการยกเว้นหรือไม่ ขึ้นอยู่ที่ศาลจะพิจจารณา ครับ อย่าลืมไปตามวันที่ศาลนัดนะครับ จะขอความเมตตาศาลท่าน ในเรื่องได แจ้งความประสงค์ของเราในวันนั้น ได้เลยครับ 
vendetta
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2014, 20:32:17 »

ถ้าเข้าใจไม่ผิด ในกรณีนี้ อย่าตื่นตนกกับหมายศาลคับ เป็นการไกล่เกลี่ยซึ่งเจ้าตัวหรือจะมอบอำนาจให้ใครไปดำเนินการอทน ท่านต้องไปติดต่อที่ศาลเจ้าของคดีนะครับ ถึงแม้ท่านจะจ่ายเงินชำระหนี้บางส่วนหรือทั้งหมดอล้วก็ตามต้องไปรายงานตัวต่อศาลท่านครับ คดีเข้าสผู่  สผู่  สู่ระบบแล้วคับ  แต่กระบวนการไกล่เกลี่ยศาลท่านก็จะเมตตากับเราให้ผ่อนชำระตามผศักยภาพของเราคับ   เพียงแต่ต้องไปรายงานตัวต่อศาลคับ   ทั้งหมดนี้เล่าจากประสบการณ์ของลูกน้องผมเองคับ  เพิ่งไปมาไม่กี่วันนี้ที่ศาลเชียงราย ลูกน้องบอกว่าขั้นตอนง่ายมากๆๆ  ลองเก็บเป็นข้อมูลนะคับ  ท้ายสุด  มันเป็นเงินหลวงคับ ตกน้ำไม่ใหล ตกไฟไม่ไหม้คับ   ช่วยชาติเถอะคับ
–•“IdD”•–
มัธยม
**

นานา จิตตัง

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2014, 00:59:46 »

ผมเห็นข่าวตั้งแต่เดือน มีนาล่ะครับ ที่ กยศ จะฟ้องผู้ค้างชำระมากกว่า 4ปี (ประมาณว่าไม่จ่ายแน่ๆ)

ไปตามนัดศาล
ไกล่เอาครับ สามารถแบ่งจ่ายเป็นงวดๆได้ด้วย

ปล.ในความคิดผมน่ะครับ ผมสึกแย่น่ะครับ เพราะ ไม่เคยคิดจะไปจ่าย แต่พอมีเรื่อง สามารถเอาเงินไปปิดได้ แต่ก็เป็นเรื่องที่เตือนใจสำหรับผู้จบใหม่  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
js23.nunui
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2014, 10:42:10 »

ไปตามที่ศาลนัดหมาย มี + ไม่มี และจะเป็นอย่างไร เดี๋บวศาลแถลงเอง แต่ที่แน่ ๆ " เอาเงินเขามาแล้วต้องใช้" ไม่ใช่ว่า ถ้ามีก่อนจะใช้  + แล้วเมื่อไหร่จะใช้ + ถ้ามีก่อนจะใช้   ฮืมฮืม?
akein
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2014, 13:31:44 »

ไปตามหมายศาลถ้าจะให้ดีควรมีทนายด้วย ใช้ทนายอาสาก็ได้
Namzx10
midafXD
ระดับ ป.ตรี
*

095-5494590

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2014, 18:32:45 »

ขอบคุณครับทุกท่านใจดีมากๆเลยครับ แล้วผมจะทำตามคำแนะนำครับ
ยังไงผมจะโทรปรึกษาที่ศาลก่อนครับว่าควรทำยัไง
ขอบคุณครับ

금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2014, 18:33:22 »

มีหมายศาลมาก็ไปที่ศาลสิครับ
tiger-red
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2014, 22:17:11 »

เคยเจอมาถ้าจ่ายปิดบัญชีแล้วให้เอาสำเนาใบจ่ายไปแจ้ง กยศ. ว่าเราจ่ายแล้วเพื่อเขาจะได้ทำเรื่องปิดบัญชีและก็ถอนฟ้องให้
LingJakJak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2014, 16:39:02 »

ศาลมีหมายมา ต้องไปศาลตามนัด อย่าผิดนัดศาล

ยังอยู่ระหว่างขั้นตอนไกล่เกลี่ย เอาหลักฐานการชำระหนี้ไปแสดง ไม่จำเป็นต้องมีทนาย ได้ชำระหนี้แล้วไกล่เกลี่ยเองได้เลยไม่ยุ่งยาก

อย่าลืมไปปิดเคสที่ กยศ.ด้วย

เอาเงินเขามา คืนเขาไป
PsychoTakz
หัวใจดวงนี้ไม่หลาบจำ เหมือนโดนซ้ำๆแล้วสะใจ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2014, 17:32:34 »

ตามความเห็นข้างบนๆบอกแหละค่ะ ศาลเรียกก็ต้องไปศาล จะเอายังไงก็ไปบอกเขา

แต่ขอตำหนิพี่คุณหน่อยเถอะ ถ้าไม่มีหมายศาลก็ไม่คิดจะจ่ายหรือยังไง เขาให้ยืมเงินเรียนเพื่อรับโอกาสทางการศึกษา เป็นผู้มีการศึกษาแล้วก็ต้องชดใช้ ส่งต่อเงินนี้ให้น้องๆได้มีโอกาสนั้นบ้าง

ขายปลีก-ส่ง ไข่เค็ม ทำเอง ออเดอร์ล่วงหน้าได้ 0819194638
ใต้ฟ้า..เจียงฮาย
<<< Fibre optic>>>
ระดับ :ป.โท
*

บริการ เดินสาย Fiber optic ,LAN

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2014, 17:40:15 »

ไปตามที่ศาลนัด...ศาลก็จะไกล่เกลี่ยจ่ายเงินตามเอกสารที่แนบมากับหมายศาล..จ่ายเป็นเดือน...ไม่ต้องกลัวครับ..มีเพื่อนๆ อีกเยอะที่ได้รับหมายศาลจากการกู้ กยศ...

<<รับเดินสาย Fiber Optic
ระบบ FTTR,กล้องวงจรปิด,สาย LAN ,ซ่อมคอมพิวเตอร์ และเครื่องพิมพ์ Printer>>งานช่างทั่วไป..<<>>
partner
มัธยม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2014, 12:40:49 »

โดนฟ้องคดี กยศ ไม่ต้องไปหาทนายที่ไหนค่ะ เสียค่าใช้จ่ายโดยเปล่าประโยชน์ ติดต่อไปยังทนายของกองทุน ตามเบอร์ที่เค้าแจ้งในฟ้องหนะค่ะ จะมีทนายของกองทุน กยศ ช่วยเหลือให้ ส่วนของพี่ไปชำระปิดบัญชี ก็เอาใบเสร็จไปแสดงที่ศาล ส่วนค่าใช้จ่าย ค่าทนาย ไม่ต้องเสียค่ะ ศาลจะพิพากษายกฟ้องให้ค่ะ ถ้าไม่ไปศาล เดี่ยวก็จะมีหมายศาลไปที่บ้านอีกครั้งหนะค่ะ และต้องเสียค่าฤชาธรรมเนียมและค่าทนายด้วย
หน้า: [1] พิมพ์