เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 พฤษภาคม 2024, 10:00:07
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  กิจกรรมท่องเที่ยว/โปรแกรมทัวร์/รถเช่า (ผู้ดูแล: ⒷⒼ*, JAMES ..., ~อั่ย มู๋อ้วน*)
| | |-+  รบกวน ตรวจทริป เชียงราย นินึง จ้า
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน รบกวน ตรวจทริป เชียงราย นินึง จ้า  (อ่าน 1511 ครั้ง)
r-ngun
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2011, 20:10:09 »

จะพาคุณยายวัย 74 ไป เที่ยวจ้า วันที่ 30 มค ถึง 1 กพ นี้ค่ะ
เป็นครั้งแรกที่ไปเชียงรายค่ะ

วันแรก       เครืองลง 8.10  ไป วัดร่องขุ่น
               ขี่ช้าง หมู่บ้านกระเหรี่ยงรวมมิตร
                เข้าพักที่รุจิรารีสอร์ท

วันที่สอง    สามเหลี่ยมทองคำ
                แม่สาย
                ดอยตุง
                พักดอยแม่สลอง

วันที่สาม     เที่ยวบนแม่สลอง
                เที่ยววัดในตัวเมืองเชียงราย
                กลับสนามบิน (เึครื่องออกประมาณ สามทุ่ม กว่า ค่ะ)

โปรแกรม หลวมไปมั้ยคะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
ไม่ทราบว่าสถานที่แต่ละแห่งไกลกันหรือปล่าว เราเช่ารถขับเองค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 มกราคม 2011, 20:38:22 โดย r-ngun » IP : บันทึกการเข้า
ⒷⒼ*
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2011, 11:52:02 »

จะพาคุณยายวัย 74 ไป เที่ยวจ้า วันที่ 30 มค ถึง 1 กพ นี้ค่ะ

วันแรก       เครืองลง 8.10  ไป วัดร่องขุ่น
              ระยะทางจากสนามบิน - วัดร่องขุ่น ประมาณ 20 กม
               ขี่ช้าง หมู่บ้านกระเหรี่ยงรวมมิตร
              จากตัวเมืองประมาณ 20 กม
                เข้าพักที่รุจิรารีสอร์ท

วันที่สอง    สามเหลี่ยมทองคำ
               ถ้ามาจากเชียงรายประมาณ 60 กม
               เลี้ยวขวาทางแยกแม่จัน ช่วงนี้มีการทำถนน โปรดขับขี่ระมัดระวัง

แม่สาย
               สามเหลี่ยมทองคำ - แม่สาย ระยะทางประมาณ 37 กม
               เส้นทางนี้ ทำถนน เหมือนกัน
               ถ้าจะข้ามไปฝั่งพม่า ทำบัตรผ่านที่ว่าการอำเภอนะครับ

ดอยตุง
               แม่สาย - ดอยตุง ประมาณ 21 กม ทางขึ้นค่อนข้างชัน
               โปรดขับขี่อย่างระมัดระวังนะครับ
               ถ้าจะลงจากดอยตุง จะมี 2 ทางที่ไปดอยแม่สลอง
               ทางหนึ่งกลับทางขึ้นทางเดิม แล้วไปขึ้นดอยแม่สลองที่แม่จัน
              ระยะทางจะไกลหน่อยประมาณ 70 กว่าโล
               อีกทางจะไปทางตัดระหว่างดอยตุง-แม่สลอง
               ทางค่อนข้างชัน ระยะทางประมาณ 50 กม
               เส้นทางขึ้นดอยแม่สลอง เส้นทางชัน คดเคี้ยว
               วันนี้ระยะทางค่อนข้างไกล สภาพถนนไม่ค่อยดี
               ยิ่งนำผู้สูงวัยไปด้วย ผมเกรงว่าท่านจะเหนื่อย
               ถ้าตัดสามเหลี่ยมออกไปได้ก็ดีนะครับ จะได้ตัดเส้นทางทางกำลังทำถนน

วันที่สาม     เที่ยวบนแม่สลอง
                เที่ยววัดในตัวเมืองเชียงราย
                กลับสนามบิน (เึครื่องออกประมาณ สามทุ่ม กว่า ค่ะ)
               วันนี้น่าจะสบายๆ

โปรแกรม หลวมไปมั้ยคะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
ไม่ทราบว่าสถานที่แต่ละแห่งไกลกันหรือปล่าว เราเช่ารถขับเองค่ะ

มีอะไรสงสัยก็สอบถามได้นะครับ ชาวเชียงรายยินดีต้อนรับ   ยิงฟันยิ้ม

zapacr
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2011, 14:44:24 »

วันแรก       เครืองลง 8.10  ไป   วัดร่องขุ่น --- >ขี่ช้าง หมู่บ้านกระเหรี่ยงรวมมิตร---> ไหว้อนุสาวรีย์พ่อขุนเม็งราย --->บ่าย ๆ เย็น ๆ   สามเหลี่ยมทองคำ นมัสการพระเชียงแสนสี่แผ่นดิน
เข้าพักที่รุจิรารีสอร์ท  (หากมีเวลาเหลือแวะพระธาตุจอมกิตติ  พระธาตุผาเงา กราบไหว้เป็นศิริมงคลด้วยน่ะค่ะ)

วันที่สอง    แม่สาย  ถ้าข้ามไปฝั่งนู้น ทำบัตรที่อำเภอก่อนน่ะค่ะ
                บ่าย  ดอยตุง

วันที่สาม     เที่ยวบนแม่สลอง
                เที่ยววัดในตัวเมืองเชียงราย (วัดพระแก้ว  พระธาตุจอมทอง  ทานข้าวร้านเฮือนอุ้ยแสง หรือ ร้านภูแล  แวะไนบาร์ซาซื้อของฝาก  หรือแคบหมูร้านนันทวรรณปั้ม cosmo ตรงแยกสนามบิน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 มกราคม 2011, 14:47:37 โดย zapacr » IP : บันทึกการเข้า
ⒷⒼ*
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2011, 17:29:05 »

รุจิรารีสอร์ท อยู่เชียงแสน หรือปล่าวครับ
 ถ้าอยู่ก็ดีเลยครับ ไม่ต้องตัดสามเหลี่ยมทองคำ
r-ngun
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2011, 23:11:29 »

ขอบคุณนะคะ จะได้วางแผนการเิดินทางถูก
จิ้มจุ่มหน้ามอ
ชั้นประถม
*

ความรักหมุนอยู่รอบตัวเรา

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2011, 23:19:52 »

วันที่ 2 กับ 3  โอเคเลยครับ  แต่วันแรกนี่  เพิ่มอีกสถานที่ท่องเที่ยวครับ อยากให้ไป

บ้านดำ ของอาจารย์ ถวัล  ดัชนี ครับ   อยู่บ้านนางแลเด้อคับ.....ไปวัดขาวแล้วอย่าพลาดบ้านดำนะครับ   การันตีความสวยไม่แพ้กันครับ.......ไปไม่ถูก พิม ในกูเกิ้ล  บ้านดำ  ดูนะคับ

focus
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2011, 23:35:29 »

อย่าลืมแวะ วนาฟาร์มม้าและนกกระจอกเทศ นะครับ ขี่ม้า  ขี่นกกระจอกเทศ   ห่างจาก ตัวเมืองเชียงรายเพียง11 กม  เท่านั้น ถนน สาย เชียงราย-เทิง ภูชั้ฟ้า ติดถนนใหญ่   แห่งเดียวในเชียงราย ทุกอย่างครบวงจร ดื่ม กิน นอนพัก เที่ยว เล่น   www.wanafarm.com

* แผนที่ฟาร์ม.jpg (87.65 KB, 1024x512 - ดู 1241 ครั้ง.)
หน้า: [1] พิมพ์