เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 08:40:07
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ส่งเสริมปลูก กล้วยหอม ไม่ต้องออกเงินลงทุน เหนื่อยน้อยลง รับเงินมากขึ้น
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์
ผู้เขียน ส่งเสริมปลูก กล้วยหอม ไม่ต้องออกเงินลงทุน เหนื่อยน้อยลง รับเงินมากขึ้น  (อ่าน 16936 ครั้ง)
tan999
มัธยม
**

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2014, 18:19:21 »

รับซื้อตลอดไหมครับ สนใจครับ พอดีที่บ้านปลูกไว้หลายต้นครับ แต่ ไม่มีตลาดครับขายที่แน่นอนครับ
tarhai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2014, 07:28:18 »

มีอยู่2 ประเด็นที่จะถามนะครับ
1  รูปที่เอาลงขายในห้างไทย เป็นสายพันธุ์ใต้หวัน  แต่กลัวยจีนที่ชวนปลูกเป็นสายพันธุ์เตี้ยรสชาดไม่เหมือนกล้วยที่ขายในบ้านเราใช่ไหมครับ
2 เรื่องผลตอบแทนในการจัดการสวน กิโลละ 1 บาท จะมีผลตผบแทนคือ 1 ไร่  240  ต้น ต้นละประมาณ  30  กิโล ดังนั้น  1 ไร่ จะมีน้ำหนักออกมา ประมาณ  7 ตัน หมายความว่าถ้าดูแลได้ตามนี้ผลตอบแทนการจัดการ  ประมาณ ไร่ละ 7000  บาทต่อปีใช่ไหมครับ  ส่วนค่าแรงกับค่าเช่าที่ดิน เป็นค่าใช้จ่ายที่จ่ายตามจริงใช่ไหมครับ ถ้าใช่อยากทราบว่าเช่าไร่ละเท่าไหร่ และจ้างแรงงานวันละเท่าไหร่ครับ
tarhai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2014, 07:37:04 »

ขออนุญาตอีกข้อนะครับ  ว่าสัญญาเช่าที่ดินกี่ปีครับ เผื่อไว้ในกรณีจะขายที่ดินครับ แล้วระบบน้ำที่โครงการลงทุนไว้เมื่อหมดสัญญาจะตก้ป็นกรรมสิทธของเจ้าของที่ดิน หรือว่าต้องคืนให้โครงการครับ
banana2go
ปลูกกล้วยคาเวนดิช หอมทอง แนวใหม่
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2014, 11:39:13 »

มีอยู่2 ประเด็นที่จะถามนะครับ
1  รูปที่เอาลงขายในห้างไทย เป็นสายพันธุ์ใต้หวัน  แต่กลัวยจีนที่ชวนปลูกเป็นสายพันธุ์เตี้ยรสชาดไม่เหมือนกล้วยที่ขายในบ้านเราใช่ไหมครับ
2 เรื่องผลตอบแทนในการจัดการสวน กิโลละ 1 บาท จะมีผลตผบแทนคือ 1 ไร่  240  ต้น ต้นละประมาณ  30  กิโล ดังนั้น  1 ไร่ จะมีน้ำหนักออกมา ประมาณ  7 ตัน หมายความว่าถ้าดูแลได้ตามนี้ผลตอบแทนการจัดการ  ประมาณ ไร่ละ 7000  บาทต่อปีใช่ไหมครับ  ส่วนค่าแรงกับค่าเช่าที่ดิน เป็นค่าใช้จ่ายที่จ่ายตามจริงใช่ไหมครับ ถ้าใช่อยากทราบว่าเช่าไร่ละเท่าไหร่ และจ้างแรงงานวันละเท่าไหร่ครับ
1. เราไม่ขายในไทยครับ  พันธุ์กล้วยเป็นของเรา
ใช่ตามท่านถามหรือไม่ ไม่อาจบอกได้ เป็นส่วนที่เราไม่ได้ขายพันธุ์ครับ
2.  2 x 1.8 M ได้อยู่ 444 ต้นครับ หักถนน คิดแค่ 400 พอครับ
คิดต้นละ 20 กก พอครับ ได้เยอะกว่านั้นก็ดี
หรือ 3 x 2 ก็จะได้ตามที่ผมแจ้ง ไว้ก่อนหน้า เราดูตามพื้นที่ ครับ
มีการวางแผนการปลูก

เรื่องอื่นๆ ถ้าจะร่วมงานกัน
เรามีสัญญาครับ
ค่าเสียโอกาส ในการปลูกพืชอื่น 1,000-1,500.- ต่อปี
กิจกรรมนอกเหนือจากปกติ ตามงานครับ
สนใจจริง
โทรคุยผมได้ครับ

บางท่านยังมองเป็นธุรกิจ
จัดหาที่แปลงใหญ่
จัดหาแรงงานทำกิจกรรมแทนลูกสวน  รับผิดชอบเอง
แล้วรับ 1บาทต่อ กิโลกรัม ก็มีครับ

เราไม่ทำธุรกิจแบบ
เข้ากลุ่ม เซ็นสัญญา
รับ(หนี้) พันธุ์พืช ปุ๋ย ยา เป็นเซ็ท เอากลับบ้าน
ไปปลูกพื้นที่ตัวเอง (ค่าเสียโอกาสก็ไม่ได้)
จ่ายค่าแรงเอง
ผลผลิต คัดเอาที่ดีๆ ต่ำกว่าเกณฑ์ ( ขนาดพันธุ์ของตัวเอง )
 กองทิ้ง ไปดูฟักgold แถวเชียงของได้
หักค่าปุ๋ย ค่ายา
เกษตรกร
ขาดทุน
คนขายพันธุ์ ขายปุ๋ย รวย
เอาผลผลิตไปขายเท่าทุน หรือขาดทุนนิดหน่อยยังได้
กำไรมันอยู่ที่ปุ๋ย ยา พันธุ์ ครับ

แต่เราปิดช่องทางขาดทุนให้แล้ว
โอกาสมีให้ปีแรกครับ

ปีหน้าเงื่อนไขใหม่
แต่สมาชิกรุ่นแรก ได้สิทธิ ตลอดระยะสัญญาครับ

ปลูกกล้วยกับเรายาก กลัวเราโกง ก็ทำอย่างอื่นที่มีผลตอบแทนมากกว่านี้ดีกว่าครับ

ทั้งหมดทั้งมวล ปัญหาผลผลิตบ้านเรา อยู่ที่ตลาดรับซื้อ
และผลตอบแทนที่ไม่แน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 สิงหาคม 2014, 09:52:05 โดย skalong » IP : บันทึกการเข้า
banana2go
ปลูกกล้วยคาเวนดิช หอมทอง แนวใหม่
*

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2014, 14:59:11 »

ขออนุญาตอีกข้อนะครับ  ว่าสัญญาเช่าที่ดินกี่ปีครับ เผื่อไว้ในกรณีจะขายที่ดินครับ แล้วระบบน้ำที่โครงการลงทุนไว้เมื่อหมดสัญญาจะตก้ป็นกรรมสิทธของเจ้าของที่ดิน หรือว่าต้องคืนให้โครงการครับ
ร่วมโครงการอย่างน้อย 8-10 ปีครับ
ระบบน้ำ ยกให้เลย  ก็จะมีคนบอกว่าหมดอายุการใช้งานเอาไว้ทำไม
พอบอกว่า คืนผู้ลงทุน ก็จะว่าเอาไปทำไม ต้องยกให้เจ้าของ/ผู้ร่วมโครงการ

เราคุยเป็นเคสครับ

ถามในนี้ก็ดีครับ แต่ไม่จบ

มีพื้นที่แล้วนัดคุยดีกว่าครับ

banana2go
*

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2014, 15:00:14 »

รับซื้อตลอดไหมครับ สนใจครับ พอดีที่บ้านปลูกไว้หลายต้นครับ แต่ ไม่มีตลาดครับขายที่แน่นอนครับ

หลายหมื่นต้นน่าสนใจครับ

คุยกันได้
tarhai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2014, 15:51:00 »

ขอบคุณครับ  ถ้าผมมีแปลงกล้วยหอมอยู่แล้ว แต่ส่งในไทย สนใจไหมครับ  ผมยินดีลงทุนเอง เพราะมีระบบน้ำอยู่แล้ว  อย่างนี้ยินดีร่วมงานไหมครับ ผมมีแปลงผลิตอยู่ติดท่าเรือใหม่เชียงแสน ติดกำแพงท่าเรือเลย ฝั่งที่พักด่านศุลกากร มีพื้นที่ร้อยกว่าไร่
edja1023
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2014, 17:24:01 »

ขอบคุณครับ  ถ้าผมมีแปลงกล้วยหอมอยู่แล้ว แต่ส่งในไทย สนใจไหมครับ  ผมยินดีลงทุนเอง เพราะมีระบบน้ำอยู่แล้ว  อย่างนี้ยินดีร่วมงานไหมครับ ผมมีแปลงผลิตอยู่ติดท่าเรือใหม่เชียงแสน ติดกำแพงท่าเรือเลย ฝั่งที่พักด่านศุลกากร มีพื้นที่ร้อยกว่าไร่

ถ้าตอบโจกย์ของพี่ท่านนี้ เข้าใจ ก็เป็นอะไรที่น่าทำ
banana2go
*

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2014, 20:51:04 »

ขอบคุณครับ  ถ้าผมมีแปลงกล้วยหอมอยู่แล้ว แต่ส่งในไทย สนใจไหมครับ  ผมยินดีลงทุนเอง เพราะมีระบบน้ำอยู่แล้ว  อย่างนี้ยินดีร่วมงานไหมครับ ผมมีแปลงผลิตอยู่ติดท่าเรือใหม่เชียงแสน ติดกำแพงท่าเรือเลย ฝั่งที่พักด่านศุลกากร มีพื้นที่ร้อยกว่าไร่

ยินดีครับ

ราคากล้วย ที่เราจำหน่าย  ส่งออกเป็นราคาตลาดนะครับ
มีขึ้นมีลง   ท่านรับได้หรือไม่

ที่เราลงทุนให้เพราะไม่อยากให้เสี่ยง ให้มีมาตรฐานเดียวกันครับ

กรณีที่ท่านเสนอมาจะเป็นระยะต่อไปครับ ซึ่งตลาดของท่านมีอยู่แล้ว
และน่าจะทำได้ดีด้วย เพราะมีประสบการณ์

แน่นอนว่าเราต้องซื้อ - ขาย ในราคาที่ได้กำไร

อนาคต คู่ค้าอาจเจอปัญหา แบบผลผลิตอื่น

ซึ่งเราไม่อยากให้เกิด

จึงหาวิธีการผลิตที่ลดปัญหาอย่างที่เคยเป็นๆ มาในสินค้าเกษตรอื่น

ปิดช่องขาดทุน สำหรับเกษตรกรรายย่อย

สำหรับท่าน รายใหญ่
ผลิตเองแบบนี้น่าสนใจครับ

เพราะทางเราไม่ต้องรับผิดชอบความเสี่ยง  อนาคตน่าจะได้ร่วมงานกันครับ

ของท่านทางเข้าอยู่หัวสะพานน้ำกก ใช่ไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 สิงหาคม 2014, 20:53:57 โดย skalong » IP : บันทึกการเข้า
banana2go
*

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2014, 22:06:46 »

ยิ้ม
tarhai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2014, 09:56:13 »

ใช่ครับ สะพานน้ำกก ฝั่งท่าเรือ ตอนนี้ลงมะละกอ มีระบบน้ำ ใช้หัวมินิ ถ้ามะละกอออกอาจจะตัดสินใจลงกล้วยหอมครับ  สนใจครับ ถ้าทางคุณซื้อในราคาไม่ต่ำกว่าที่ตลาดไทและมารับเอง เพราะเจ้าของสวนไมาต้องเสียค่าขนส่ง เท่าที่ทราบน่าจะออกทางเชียงของใช่ไหมครับ
tarhai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2014, 10:03:36 »

ที่ตลาดไท แยกเกรดซื้อ เล็ก กลาง ใหญ่
ขายเป็นกล้วยดิบ
จะนับเป็นลูก เป็นหวี หรือเป็น กก แล้วแต่ตกลงแม่ค้าอีกทีหนึ่ง
ราคาตอนนี้น่าจะตกลูกละ 2 บาทกว่า
ราคาเปลี่ยนตลอด  ส่งใหญ่ประมาณหวีละ 40
ทางคุณมีหลักซื้อเหมือนที่ตลาดไทหรือไม่ครับ
ขอโทษที่ถามละเอียดหน่อยนะครับ
banana2go
*

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2014, 16:33:57 »

ที่ตลาดไท แยกเกรดซื้อ เล็ก กลาง ใหญ่
ขายเป็นกล้วยดิบ
จะนับเป็นลูก เป็นหวี หรือเป็น กก แล้วแต่ตกลงแม่ค้าอีกทีหนึ่ง
ราคาตอนนี้น่าจะตกลูกละ 2 บาทกว่า
ราคาเปลี่ยนตลอด  ส่งใหญ่ประมาณหวีละ 40
ทางคุณมีหลักซื้อเหมือนที่ตลาดไทหรือไม่ครับ
ขอโทษที่ถามละเอียดหน่อยนะครับ
ยินดีครับ

ตลาดไทย รับของเราไประบายหมดไม่ได้แน่นอนครับ
หากผลิตมาก ขายไทย ล้นตลาด เดี๋ยวไปประท้วงกันอีก

เราส่งออกอย่างเดียว
ราคาไม่แน่นอนเหมือนกัน
ถ้าแพงเราก็รวย ถ้าขาดทุนเราขาดทุนเอง

หลักการของเรา รับความเสี่ยงให้ตามที่แจ้งครับ

ถ้าแบบตลาดไทย ท่านต้องรับความเสี่ยงเองครับ
เพราะต้นทุนการผลิตมันสูงพอควร

แต่ก็มีโอกาสได้กำไร

ในอนาคตจะมีระบบแบบที่ท่านต้องการแน่นอนครับ

ขอทำแปลงใหญ่ให้เป็นที่ศึกษาก่อนนะครับ

แล้วเรามาร่วมมือกัน

ผมอยู่เชียงแสน 20+ปี จนเกษียณมาทำงานที่ลาว

จึงได้รับงานนี้มา

ผมยังไม่อาจให้คนบ้านเรารับความเสี่ยงได้ในเวลานี้

หากเขาลงทุนเองแล้วขาดทุน ผมยืนในเชียงรายคงลำบาก

แต่ฝ่ายผมขาดทุน ไม่เป็นไรครับ

สามารถรับได้ ระยะหนึ่ง

โดยไม่ต้องไปประท้วง และความเสียหายตกอยู่ในวงเล็กคือแค่เรา
ชาวบ้าน เกษตรกร ไม่เสียหาย

จอมพราน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2014, 12:07:27 »

ตอนนี้คุยกับนายไว้แล้วจะขอแบ่งมา300ไร่ถ้าไม่ติดปัญหาอะไรคงได้ร่วมงานกัน
ออ...ให้ระยะเวลาในการตอบกลับเข้าร่วมโครงการไหมครับ

นาย ณฤชา  ยี่ภิญโญ ธนาคารกสิกรไทย ออมทรัพย์ เลขที่. 271-2-02209-7   โทร. 095-2210506
รอยขาดบนเสื้อผ้าเย็บปะได้..แต่บาดแผลในหัวใจมิว่าผู้ใดก็ไม่อาจเย็บสมาน
banana2go
*

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2014, 16:03:39 »

ตอนนี้คุยกับนายไว้แล้วจะขอแบ่งมา300ไร่ถ้าไม่ติดปัญหาอะไรคงได้ร่วมงานกัน
ออ...ให้ระยะเวลาในการตอบกลับเข้าร่วมโครงการไหมครับ

ยินดีครับ

สะดวกตอนไหนแจ้งมาครับ

ถ้าให้ดี กะเวลาผลผลิตออก ก่อน ตรุษจีน 10-15 วัน

จะเยี่ยมมากครับ

banana2go
*

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2015, 18:26:30 »

หายไปนาน

iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2015, 13:48:08 »

ไปไหนแล้ว
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์