เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 12:12:01
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ส่งเสริมปลูก กล้วยหอม ไม่ต้องออกเงินลงทุน เหนื่อยน้อยลง รับเงินมากขึ้น
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน ส่งเสริมปลูก กล้วยหอม ไม่ต้องออกเงินลงทุน เหนื่อยน้อยลง รับเงินมากขึ้น  (อ่าน 16935 ครั้ง)
banana2go
ปลูกกล้วยคาเวนดิช หอมทอง แนวใหม่
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2014, 21:50:11 »

มีเสนอมาสองแปลง
banana2go
ปลูกกล้วยคาเวนดิช หอมทอง แนวใหม่
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2014, 09:34:27 »

ปลูกนาปรังขาดน้ำ ขาดทุน

ปลูกยางรอ7ปี
ทุนสูง
ราคาไม่แน่นอน
คนขายกล้าพันธุ์ รวย
คนขายปุ๋ยรวย
คนกรีด หายาก

พึ่งลงใหม่ เปลี่ยนใจทัน
ร่วมงานกับเรา

รับเงินทุกปี
ทุนไม่ต้องลง
tfgc2007

สมบัติพญามังราย ต้องรักษาไว้

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2014, 16:07:39 »

ที่ดินที่ เป็น สปก. /ภบท.5 ใหมครับ

รักษ์กำเมือง....ร่วมส่งเสริมละอ่อนเหนือ อู้กำเมือง....
เชียงรายสถาปนิก'97 รับ ออกแบบ เขียนแบบบ้าน อาคาร รับบริหารงานก่อสร้างและงานระบบทุกประเภท ตรวจสอบอาคาร โดยสามัญวิศวกร สามัญสถาปนิก และ จป.วิชาชีพ
SCREEN
มัธยม
**

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2014, 16:27:00 »

น่าสนใจคับ พึ่งไปปลูกที่พะเยามา ประมาณ 100 ต้นลองปลูกดู
เนื่องจากปลูกข้าวโพดแล้วทุนเยอะมากไม่คุ้ม ถ้าสนใจโครงการนี้
ต้องทำไงคับ ช่วย PM รายละเอียด หรือโทรหา 088-2600304 ขอบคุณคับ
chinchin
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2014, 22:51:25 »

สนใจคับดูแลที่ให้เจ้านาย 200-300 ไร่ปลูกเข้าโพดเป็นหลักอยากเปลี่ยนที่ได้เงินมากว่าคับ
เบอร์ติดต่อผม 088-2630349 ที่ดินอยู่แม่สรวยคับ
banana2go
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2014, 07:11:02 »

สนใจคับดูแลที่ให้เจ้านาย 200-300 ไร่ปลูกเข้าโพดเป็นหลักอยากเปลี่ยนที่ได้เงินมากว่าคับ
เบอร์ติดต่อผม 088-2630349 ที่ดินอยู่แม่สรวยคับ

300ไร่ ก็เหลือ 2.5-3 ล้านต่อปี

ถ้าเจ้านายไม่ทำอะไรในระยะ 8 ปี
มาร่วมงานกับเราได้

อันดับแรก ขอให้มีน้ำพอเพียง แต่ไม่ท่วมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 สิงหาคม 2014, 07:18:39 โดย skalong » IP : บันทึกการเข้า
banana2go
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2014, 07:12:26 »

ที่ดินที่ เป็น สปก. /ภบท.5 ใหมครับ

เอกสาร ได้ครับ

เราทำการเกษตร

ขอน้ำพอเพียง แต่ไม่ท่วม

banana2go
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2014, 07:17:17 »

น่าสนใจคับ พึ่งไปปลูกที่พะเยามา ประมาณ 100 ต้นลองปลูกดู
เนื่องจากปลูกข้าวโพดแล้วทุนเยอะมากไม่คุ้ม ถ้าสนใจโครงการนี้
ต้องทำไงคับ ช่วย PM รายละเอียด หรือโทรหา 088-2600304 ขอบคุณคับ

อันดับแรกตรวจสอบที่ตัวเอง น้ำพอ แต่ไม่ท่วม ถ้าให้ไปดูให้ก็ได้ครับ
รวมพื้นที่ให้ได้ 200-400ไร่  หรือพื้นที่ตัวเองไม่ถึง แต่รอบข้างขยายได้
ผมไปคุยให้
ตั้งใจทำจริง ระยะ 8-10ปี เพราะเราลงทุนระบบน้ำเยอะ

banana2go
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2014, 09:34:48 »

การเกษตรที่ทำแล้ว
หักทุนแล้วเหลือเกินหมื่นต่อไร่ ก็ทำต่อไปครับ
เรามุ่งพื้นที่ ที่ทำแล้วเดิมไม่คุ้ม

มาทำกับเราแบบไม่เสี่ยง
tfgc2007

สมบัติพญามังราย ต้องรักษาไว้

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2014, 11:34:02 »

ปรึกษาครับ ผม สนใจซื้อที่ดินแห่งหนึ่ง 500 กว่าไร่ ถ้านำที่ดินเข้าโครงการนี้ จะมีการทำหนังสือสัญญาหรือเปล่า เพราะผมจะเอาเป็นส่วนหนึ่งในการประกอบขอกู้แบ้งค์ ครับ

รักษ์กำเมือง....ร่วมส่งเสริมละอ่อนเหนือ อู้กำเมือง....
เชียงรายสถาปนิก'97 รับ ออกแบบ เขียนแบบบ้าน อาคาร รับบริหารงานก่อสร้างและงานระบบทุกประเภท ตรวจสอบอาคาร โดยสามัญวิศวกร สามัญสถาปนิก และ จป.วิชาชีพ
banana2go
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2014, 16:43:15 »

ปรึกษาครับ ผม สนใจซื้อที่ดินแห่งหนึ่ง 500 กว่าไร่ ถ้านำที่ดินเข้าโครงการนี้ จะมีการทำหนังสือสัญญาหรือเปล่า เพราะผมจะเอาเป็นส่วนหนึ่งในการประกอบขอกู้แบ้งค์ ครับ

ได้ครับทำสัญญาแน่นอน

แต่ก่อนซื้อมา ผมขอเชคพื้นที่ให้ก่อนครับ

banana2go
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2014, 19:03:24 »

รอตรวจสอบเอกสาร
และพื้นที่
เกือบสี่พันไร่ แล้วครับ

ยังรับไม่อั้น
banana2go
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2014, 22:50:36 »

ผลผลิตของเรา
ไม่ขายในไทยนะครับ
เพราะจะกระทบต่อ ราคาผลิตผลของเกษตรกรรายอื่น

banana2go
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2014, 10:03:17 »

ปลูกรอบเดียวเก็บหลายรอบ
เงินไม่ต้องลง
ไม่ต้องกู้

ไม่เสี่ยง

แบบนี้

ไม่โดนก็ไม่รู้ว่าไงแล้ว

sangsin
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2014, 20:21:45 »

ขอถาม 3 ประเด็นครับ  (ผมขอใช้คำว่า "ถ้าเกิดเหตุการณ์นี้" ขึ้นนะครับ)
1. ถ้าเกิดว่าผลผลิตได้น้อยไม่เป็นไปตามเป้าอาจได้ไร่ละพันถึงสองพันโล เราก็จะได้แค่นั้นใช่ไหมครับหรือจะมีค่าชดเชยให้ (ค่าที่ดิน+กับค่าดูแล)
2. ถ้าเกิดว่าปลูกแล้วเกิดภัยธรรมชาติหรือโรคระบาด ไม่สามารถเก็บเกี่ยวผลผลิตได้ เจ้าของที่และคนดูแลยังจะมีรายได้อยู่ไหมหรือจะมีค่าชดเชยให้ (ดูจากภาพที่ท่านเอาลง มันล้มไม่เหลือซักต้นเลย)
3. สมสุติว่าเจ้าของที่ดูแลไม่ดีไม่เอใจใส่ ผลผลิตไม่ได้ตามเป้าหรือได้น้อยมาก ไม่คุ้มค่าพันธุ์ ปุ๋ย ยาอื่นๆ ที่ลงทุนไป จะมีค่าปรับหรือเรียกร้องค่าเสียหายจากเจ้าของที่หรือคนดูแลไหมครับ

ผมเห็นเส้นเชียงแสน-เชียงของปลูกฝั่งลาวเยอะมาก  (สนใจครับอยากรู้)

sangsin
จอมพราน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2014, 11:25:45 »

- ทางเรา วางระบบการปลูก พันธุ์ ระบบน้ำ ระบบให้ปุ๋ย  วิชาการ ด้วยเงินทุนของเราเอง สมาชิกไม่ต้องออกเงิน
- สมาชิกดูแลสวนของกลุ่มตัวเอง  หลักๆ เอากล้วยลงหลุมปลูก
 ใส่ปุ๋ย ตัดต้นที่ไม่ต้องการทิ้ง

ผมสนใจครับ...ขออนุญาติถามอีกหน่อย
-อันดับแรกค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับการเตรียพื้นที่ที่จะปลูกหรือสั้นๆจ้างรถไถทำทุกอย่าง
ทางท่านออกค่าใช้จ่ายทั้งหมดใช่หรือไม่ครับ

นาย ณฤชา  ยี่ภิญโญ ธนาคารกสิกรไทย ออมทรัพย์ เลขที่. 271-2-02209-7   โทร. 095-2210506
รอยขาดบนเสื้อผ้าเย็บปะได้..แต่บาดแผลในหัวใจมิว่าผู้ใดก็ไม่อาจเย็บสมาน
banana2go
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2014, 23:01:32 »

- ทางเรา วางระบบการปลูก พันธุ์ ระบบน้ำ ระบบให้ปุ๋ย  วิชาการ ด้วยเงินทุนของเราเอง สมาชิกไม่ต้องออกเงิน
- สมาชิกดูแลสวนของกลุ่มตัวเอง  หลักๆ เอากล้วยลงหลุมปลูก
 ใส่ปุ๋ย ตัดต้นที่ไม่ต้องการทิ้ง

ผมสนใจครับ...ขออนุญาติถามอีกหน่อย
-อันดับแรกค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับการเตรียพื้นที่ที่จะปลูกหรือสั้นๆจ้างรถไถทำทุกอย่าง
ทางท่านออกค่าใช้จ่ายทั้งหมดใช่หรือไม่ครับ
ถูกต้องครับ
นอกจากนี้
ผู้ร่วมโครงการ ยังมีรายได้จากกิจกรรม
ที่นอกเหนือจากหน้าที่แล้วอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 สิงหาคม 2014, 23:27:49 โดย skalong » IP : บันทึกการเข้า
banana2go
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2014, 23:25:14 »

ขอถาม 3 ประเด็นครับ  (ผมขอใช้คำว่า "ถ้าเกิดเหตุการณ์นี้" ขึ้นนะครับ)
1. ถ้าเกิดว่าผลผลิตได้น้อยไม่เป็นไปตามเป้าอาจได้ไร่ละพันถึงสองพันโล เราก็จะได้แค่นั้นใช่ไหมครับหรือจะมีค่าชดเชยให้ (ค่าที่ดิน+กับค่าดูแล)
A: โอกาสที่สิ่งนี้เกิด มีครับ  แปลว่าทางเราขาดทุนแน่นอน แต่ทางผู้ร่วมโครงการก็ยังมีรายได้ ตามจำนวนพันสองพันกิโล ตามที่ท่านกล่าว  แต่พืชอื่นที่ท่านลงทุนเองเกิดเหตุการณ์นี้ ท่านขาดทุนแน่นอน และค่าเสียโอกาสท่านก็ยังไม่ได้
2. ถ้าเกิดว่าปลูกแล้วเกิดภัยธรรมชาติหรือโรคระบาด ไม่สามารถเก็บเกี่ยวผลผลิตได้ เจ้าของที่และคนดูแลยังจะมีรายได้อยู่ไหมหรือจะมีค่าชดเชยให้ (ดูจากภาพที่ท่านเอาลง มันล้มไม่เหลือซักต้นเลย)

A: ภัยธรรมชาติ เกิดได้แน่นอน
เราลดความเสี่ยงให้ผู้เข้าร่วมโครงการ โดยการรับภาระต้นทุนเอง
นอกเหนือจากรายรับสองทาง คือค่าเสียโอกาส และค่าตอบแทนการดูแลแล้ว
ผู้ร่วมโครงการ ยังมีรายได้จากการกิจกรรมอื่น ที่นอกเหนือจากการดูแลตามสัญญา
เช่นเดียวกัน พืชที่ปลูก ทุกวันนี้ลงทุนเอง จ้างงานเอง ปุ๋ยเอง
ไม่มีประกันราคา ต้องซื้อพันธุ์ ในราคาสูง แล้วกดราคารับซื้อ อ้างไม่ได้มาตรฐานบ้าง
หนีเฉยเลยบ้าง ยังปรากฎในสังคม  หรือประท้วงราคาผลผลิต ที่เราเห็น  หากเกิดภัยธรรมชาติรัฐ/ผู้ขายพันธุ์ยังชดเชยให้ยังน้อยกว่าที่เราชดเชยค่าเสียโอกาสอีกครับ

ของเราแปลกคือออกให้หมด
กิจกรรมในโครงการ ยังสามารถทำเงินให้ผู้ร่วมโครงการอีก

3. สมสุติว่าเจ้าของที่ดูแลไม่ดีไม่เอใจใส่ ผลผลิตไม่ได้ตามเป้าหรือได้น้อยมาก ไม่คุ้มค่าพันธุ์ ปุ๋ย ยาอื่นๆ ที่ลงทุนไป จะมีค่าปรับหรือเรียกร้องค่าเสียหายจากเจ้าของที่หรือคนดูแลไหมครับ

A : กิจกรรมตามที่เราแจ้ง  ขนาดนี้ ผลตอบแทนตามความเอาใจใส่
ไม่ทำ ทำไม่ได้ก็ลำบากแล้วครับ เรารับเฉพาะที่สมัครใจทำครับ
นั่นเป็นเหตุที่เราต้องจัดระบบเองทั้งหมด  ทั้งน้ำ ปุ๋ย พันธุ์พืช
เรามีฝ่ายวิชาการ ตรวจสอบพื้นที่ตลอดครับ ประจำแต่ละแปลง
โอกาสเกิดอย่างที่ท่านกล่าวแทบเป็นไปไม่ได้เลย ข้อ1 และ 2 เป็นไปได้มากกว่า
กรณีไม่ปฏิบัติ ก็ใช้กระบวนการกลุ่มดำเนินการครับ
หากต้องใช้การจ้างงานจากข้างนอกทำแทน ก็ต้องรับผิดชอบครับ

ผมเห็นเส้นเชียงแสน-เชียงของปลูกฝั่งลาวเยอะมาก  (สนใจครับอยากรู้)

ผมแยกตอบทีละข้อแล้ว

ขอบคุณที่สนใจครับ

หวังว่าจะได้ร่วมงานกัน
banana2go
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2014, 23:33:45 »

โครงการที่ปิดช่องขาดทุนของเกษตรกร

การปลูกพืชที่ไม่ต้องลงทุน คนเลย งงๆ กัน

ปกติเจอแต่ขายพันธุ์พืชแพงๆ

บังคับซื้อปุ๋ย

ผลผลิตไม่ได้ราคา
เป็นหนี้

กู้

วนเวียนอยู่อย่างนี้

เราจะเริ่มพื้นที่แรก ปลายปีนี้ ค่อยมาดูงาน และสมัครร่วมโครงการปีต่อไปได้ครับ

ปีหน้ามีคนล้มพืชที่ทำได้ไม่คุ้มค่าปุ๋ย มาทำอีกเยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 สิงหาคม 2014, 23:40:59 โดย skalong » IP : บันทึกการเข้า
banana2go
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2014, 17:54:32 »

ที่แปลงเดียวกัน
ลงมือแล้วครับ

* 1408424536760.jpg (197.91 KB, 1280x960 - ดู 511 ครั้ง.)

* 1408424537794.jpg (221.86 KB, 1280x960 - ดู 513 ครั้ง.)

* 1408424495490.jpg (131.46 KB, 1280x960 - ดู 515 ครั้ง.)
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์