เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 01:17:13
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ติด 3BB Fiber opticแล้ว สัญญาณจาก Rounter แย่ ทำยังไงดี
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ติด 3BB Fiber opticแล้ว สัญญาณจาก Rounter แย่ ทำยังไงดี  (อ่าน 19837 ครั้ง)
JSK
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2014, 20:50:00 »

ตัวที่แถมมารู้สึกส่งสัญญาณอ่อนมาก  มาแรงแต่กระจายไม่ไกล ไม่สมกับระบบเลย เราสามารถเปลี่ยนเร้าเตอร์เป็นรุ่นไหนได้บ้าง เมื่อเปลี่ยนสัญญาณจะส่งไกลขึ้นมั๊ย?   หรือมีวิธีทำอย่างไรบ้าง .....ตัวเดิมระบบเก่า  ซื้อกล่องมาเปลี่ยนและเปลี่ยนเสาดูจะส่งได้แรงกว่า ไกลกว่าอีก

.... ขอคำแนะนำครับ
inwprint
ระดับ ป.ตรี

ทุกสิ่งได้ถูกเตรียมไว้หมดแล้ว

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2014, 23:03:46 »

เอา เล้าเตอร์ตัวใหม่มาต่อพ่วงกะตัวเดิม เลยครับ

JSK
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2014, 11:21:27 »

เอา เล้าเตอร์ตัวใหม่มาต่อพ่วงกะตัวเดิม เลยครับ

พ่วงยังไงครับ สายของFttx เข้าเร้าเตอร์ ของมันที่แถมมา  ตัวเก่ายกเลิกสัญญาณแล้ว เค้าเดินสายใหม่เข้าใหม่หมด แล้วเราใช้วิธีเอาตัวเดิมต่อยังไงจากตัวแถมนี้  จาก portเข้าportเลยเหรอครับ?
BB9999
ระดับ ป.ตรี

รับติดตั้งอินเตอร์เน็ท 3BB เชียงราย สอบถามได้ค่ะ

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2014, 11:26:26 »

เราเตอร์ไฟเบอร์ออฟติคใช้กับเราเตอร์ธรรมดาไม่ได้ค่ะ เป็นอุปกรณ์เฉพาะ ให้พี่แจ้ง 1530 ให้ช่างรับงาน และแก้ไขวันต่อไปนะคะ

บริการติดตั้งอินเตอร์เน็ทความเร็วสูง 3BB เชียงราย สอบถามได้นะคะ 065-5192092 / 052-020014
Krit_66
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2014, 13:31:08 »

ตัวที่แถมมารู้สึกส่งสัญญาณอ่อนมาก  มาแรงแต่กระจายไม่ไกล ไม่สมกับระบบเลย เราสามารถเปลี่ยนเร้าเตอร์เป็นรุ่นไหนได้บ้าง เมื่อเปลี่ยนสัญญาณจะส่งไกลขึ้นมั๊ย?   หรือมีวิธีทำอย่างไรบ้าง .....ตัวเดิมระบบเก่า  ซื้อกล่องมาเปลี่ยนและเปลี่ยนเสาดูจะส่งได้แรงกว่า ไกลกว่าอีก

หากมีพ่วงกันหลายตัวลองเช็คดูให้ดีครับบางที่การตั้งค่าในระบบอาจชนกันเองเช่น ค่า ip หรือ chanel ครับหรือแก้ด้วยวิธีเปลี่ยนเสาอากาศแบบนี้ครับ

* S__1261744.jpg (145.77 KB, 852x640 - ดู 14931 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 กรกฎาคม 2014, 18:25:47 โดย K_r_i_t_66 » IP : บันทึกการเข้า

กระทู้ใครหายรบกวนเสียเวลาเข้ามาอ่านหน่อยครับ
กฏ กติกา ระเบียบ การใช้งานเว็บบอร์ดเชียงรายโฟกัสดอทคอม ประจำปี 2562- ปัจจุบัน
http://www.chiangraifocus.com/forums/readme.php
crazy_nexus
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2014, 09:59:02 »

FFTx Modem Router ของ 3BB ไม่ทราบว่าตัวไหนครับ ขอรูปครับ ที่บ้านเชียงใหม่ผมติด FFTx ของ 3BB ได้ Modem Router สีดำมาใช้ ขอบอกเลยว่า ห่วยมาก สัญญาณ WiFi อ่อนมาก ไปชั้นสองแทบไม่ถึง รวมไปถึงเชื่อมต่อแล้ว จาก 30Mbps วัดได้ 10 กว่า ๆ เท่านั้น

ตามช่าง+วิศวกรมา เขาบอกเองเลย ตัวนี้มันไม่ค่อยดี WiFi มีปัญหาว่าสัญญาณไม่แรง+เชื่อมต่อแล้ว ให้ความเร็วได้แค่นี้แหละ ไม่รู้จะแก้ให้ยังไง คือมาตามที่เราแจ้งไปเพื่อปิด job ซ่อมเท่านั้น

ที่บ้านเชียงใหม่เลยยอมเดินสาย LAN ไปชั้นสอง ต่อกับคอม ได้ความเร็วเต็ม 30 Mbps
กับใช้ Wireless Router อีกตัวมาต่อขยายระยะการใช้งานให้กว้างขึ้น

ที่น่าสนใจคือความเร็วที่ได้จาก FFTx Modem Router <-- สาย LAN <-- Wireless Router ต่อแบบนี้ ความเร็วได้เต็มที่ 30 Mbps ซะงั้น ระยะทางก็เพิ่มขึ้นด้วย

ที่บ้านเชียงรายเลยเอา ADSL ธรรมดาพอ ไม่งั้นเสียเงินไปแล้วใช้ความเร็วได้ไม่เต็มที่ จะเสียแพงกว่าไปทำไม
TC52

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2014, 13:34:34 »

อยากติดแต่ สายสายไม่ถึง  - -*!!

ใช้ADSL 3bbต่อไป

Network
   mikrotik  ubiquiti  cisco  Vlan VPN   fiberoptic  OLT VDSL FTTX  CCTV  Log พรบ.
โซล่าเซล
   -On grid
   -OFF grid
   -HYBRID INVERTER
   -HYBRID ON / OFF GRID INVERTER
087-5420840
crazy_nexus
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2014, 14:22:27 »

อยากติดแต่ สายสายไม่ถึง  - -*!!

ใช้ADSL 3bbต่อไป

ADSL โอเคกว่าครับ ใช้กับ Modem ทั่วไปได้
FFTx ต้องใช้ Modem เฉพาะ ซึ่งยังไม่มีขายทั่วไป และต่อให้หามาได้ก็ลำบากจะใช้
เพราะใช้ MAC Address ของ Modem เอง เข้าระบบ ไม่ได้ใช้ Username กับ Password แบบ ADSL ทั่วไป

และเพราะ FFTx Modem มันห่วย ผมจะหาซื้อจากเมืองนอกมาใช้เอง ช่าง 3BB บอกว่าอย่าเลย การแจ้งเข้าระบบโดยใช้ Modem นอก จะวุ่นวายมาก ๆ
crazy_nexus
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2014, 14:26:14 »

รวมไปถึงการเดินสาย Fiber optic ที่เงื่อนไขเยอะ ห้ามโค้งงอเกิน 90 องศา
แต่ช่างรับเหมาที่เดินสายไม่ได้สนใจตรงนี้ สักแต่ว่าจะเดินให้เสร็จ ต้องไปจี้ชี้จุดตอนเดินสายจากปากซอยเข้าบ้าน (100 เมตร) ดี ๆ ไม่งั้นจะเดินห่วยมาก มีจุดโค้ง, จุดงอของสายเต็มไปหมด losses เพียบอีก

โดยรวม 3BB โอเคนะครับ แต่มาพลาดตรงช่างรับเหมานี่แหละ กับเรื่องเล็กน้อยเท่านั้นแหละ

ตอนนี้ใช้ 3BB ADSL 10Mbps ก็โอเคอยู่
ตอนไปทำเรื่องติดที่ศูนย์ที่ก่อนขึ้นสะพานน้ำกก
พนักงานถามว่าไม่เอา FFTx เหรอ เจอผมบ่นให้ฟังเข้าไป เงียบเลย แล้วก็ยอมรับว่าจริง ปัญหาเยอะ...แล้วยังจะมีหน้ามีเสนอขายอีก
JSK
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2014, 13:48:23 »

ตัวที่แถมมารู้สึกส่งสัญญาณอ่อนมาก  มาแรงแต่กระจายไม่ไกล ไม่สมกับระบบเลย เราสามารถเปลี่ยนเร้าเตอร์เป็นรุ่นไหนได้บ้าง เมื่อเปลี่ยนสัญญาณจะส่งไกลขึ้นมั๊ย?   หรือมีวิธีทำอย่างไรบ้าง .....ตัวเดิมระบบเก่า  ซื้อกล่องมาเปลี่ยนและเปลี่ยนเสาดูจะส่งได้แรงกว่า ไกลกว่าอีก

หากมีพ่วงกันหลายตัวลองเช็คดูให้ดีครับบางที่การตั้งค่าในระบบอาจชนกันเองเช่น ค่า ip หรือ chanel ครับหรือแก้ด้วยวิธีเปลี่ยนเสาอากาศแบบนี้ครับ
ตอนนี้เป็นตัวเดียวครับ... แต่ห่างออกมา 15 เมตรก็หายแล้ว  ใช้ตัวสีดำนั่นแหล่ะครับ ผมฟังคุณ BB9999 แล้วข้อมูลจะขัดกับที่คุณ crazy nexus บอก  ไม่รู้จริงเท็จยังไง?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 กรกฎาคม 2014, 13:51:27 โดย JSK » IP : บันทึกการเข้า
Krit_66
ผู้ดูแลบอร์ด
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2014, 22:13:57 »

ตอนนี้เป็นตัวเดียวครับ... แต่ห่างออกมา 15 เมตรก็หายแล้ว  ใช้ตัวสีดำนั่นแหล่ะครับ ผมฟังคุณ BB9999 แล้วข้อมูลจะขัดกับที่คุณ crazy nexus บอก  ไม่รู้จริงเท็จยังไง?

ถ้าไม่มีความจำเป็นอะไรที่ซับซ้อนหรือต้องการที่มากมาย ADSL.ก็เหลือเฟือครับจ่ายก็ไม่แพงเร้าเตอร์ก็หาง่าย Fiber optic ช่างเก่งๆยังไม่ค่อยมีครับเครื่องมือก็แพงข้อจะจำกัดก็เยอะแยะมากมายแต่ข้อดีก็มีเยอะเหมือนกันครับ พอดีผมเป็นหน่วยงานมีโอกาสได้ใช้ทั้ง2แบบ แบบที่ดูและรักษาง่าย ราคาไม่สูง ADSL.กินขาดอยู่แล้วครับ

กระทู้ใครหายรบกวนเสียเวลาเข้ามาอ่านหน่อยครับ
กฏ กติกา ระเบียบ การใช้งานเว็บบอร์ดเชียงรายโฟกัสดอทคอม ประจำปี 2562- ปัจจุบัน
http://www.chiangraifocus.com/forums/readme.php
crazy_nexus
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2014, 10:09:27 »

เอา Wireless Router อีกตัวมาต่อพ่วงครับ วางข้าง ๆ Router 3BB ยังไปได้ไกลกว่า+ได้ความเร็วเต็ม ๆ ที่ 30 Mbps เรื่อง ip ไม่ต้องกังวลเพราะ Router 3BB จ่าย ip ให้กับ Wireless Router แล้วไป กระจายต่ออยู่แล้ว เข้าไปเปลี่ยน channel ก็พอ แต่ Wireless Router สมัยนี้มัน auto channel ให้อยู่แล้ว ไม่ต้องกังวลครับ
JSK
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2014, 10:59:14 »

ยิ้มกว้างๆ ขอบคุณมากเลย จะลองดูครับ  ยิ้มกว้างๆ
UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2014, 12:50:53 »

ตัวที่แถมมารู้สึกส่งสัญญาณอ่อนมาก  มาแรงแต่กระจายไม่ไกล ไม่สมกับระบบเลย เราสามารถเปลี่ยนเร้าเตอร์เป็นรุ่นไหนได้บ้าง เมื่อเปลี่ยนสัญญาณจะส่งไกลขึ้นมั๊ย?   หรือมีวิธีทำอย่างไรบ้าง .....ตัวเดิมระบบเก่า  ซื้อกล่องมาเปลี่ยนและเปลี่ยนเสาดูจะส่งได้แรงกว่า ไกลกว่าอีก

แนะนำปิด wifi ทีติดมากับตัวเครื่อง แล้วซื้อตัวอื่นมาพ่วงครับ ยอมรับครับตัวที่แถมมาให้ห่วยครับที่ร้านใช้อยู่ครับให้ช่างมาแก้หลายรอบแล้วไม่ดีขึ้นครับ

ทำงานหนักเพือตนเองและครอบครัว
crazy_nexus
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2014, 22:19:53 »

แนะนำปิด wifi ทีติดมากับตัวเครื่อง แล้วซื้อตัวอื่นมาพ่วงครับ ยอมรับครับตัวที่แถมมาให้ห่วยครับที่ร้านใช้อยู่ครับให้ช่างมาแก้หลายรอบแล้วไม่ดีขึ้นครับ

ใช่ครับ ระดับวิศวกรมาบ้านผมเลย หลังจากที่อัพ firmware แบบ online เป็นล่าสุดแล้วไม่ดีขึ้น
มาแล้วก็บ่น ๆ ให้ฟังอีกว่า ตัวนี้มันมีปัญหาเรื่อง WiFi บลา บลา บลา...จบด้วย ทำอะไรไม่ได้
แล้วให้เซ็นรับว่ามาแล้วนะ จบ...

ผมใช้ Wireless Router ของ Buffalo ตัวสีขาวสองเสามาพ่วง+เดินสายไปชั้นสองเพราะต้องการความเสถียรมาก ๆ ก็จบครับ
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2014, 16:06:32 »

พูดซะงงเลยนะครัช ยิงฟันยิ้ม ที่เข้าใจคือ ต้องเอา Accesspoint Wifi ตัวใหม่ มาต่อพ่วงกับตัวเดิมครับ เร้าเตอร์ตัวใหม่เสียบเข้าไม่ได้หรอกครับ เพราะเป็นหัวสำหรับใยแก้ว ต้องเป็นRouter แบบตัวเดิมเสามันสั้นด้วย
       ที่ผมไปวางระบบตามหอพัก ผมจัดการให้ Router fttx 3bb เป็น Bridge Mode ซะ และเอาRouter ตัวใหม่มาทำเป็น Router Qos และเอา Access Point มาเสียบเพิ่มกระจายสัญญาณ WIFI ในหอพักครับ
หน้า: [1] พิมพ์