เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 00:11:52
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ใครพอจะแนะนำวิธีตรวจสอบสัญญาณอินเตอร์เน็ตในหอพักบ้าง ว่าใครเล่นตุกติกรึเปล่า?
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ใครพอจะแนะนำวิธีตรวจสอบสัญญาณอินเตอร์เน็ตในหอพักบ้าง ว่าใครเล่นตุกติกรึเปล่า?  (อ่าน 21951 ครั้ง)
{Cyberman}
To Be Developer
มัธยม
**

โปรแกรมเมอร์เชียงราย

« เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2014, 15:01:17 »

เรื่องมีอยู่ว่า บางวันก็เล่นเน็ตได้ บางวันก็เล่นไม่ได้ บางวันก็อืดสุดๆ

แต่ที่สำคัญคือ มันเป็นทุกวัน  โกรธ

ตัวผมไม่สันทัดในเรื่องนี้เท่าไหร่เลยอยากสอบถามวิธีดูง่ายๆ
ว่าโหลดบิท หรือเน็ตคัทหรือเปล่า

มีหลายกระทู้แนะนำ Wireshark แต่ดูไม่เป็นจริงๆ

แต่เหตุการณ์ที่ผมมั่นใจว่ามีคนเล่นตุกติกคือ

ตื่นตี 4 ใช้เน็ตได้ตามปกติ
พอ 6 โมงเช้า เน็ตหลุดบ้าง ติดๆ หลุดๆ บ้าง

วันไหนเน็ตหลุด ต้องรอจนเย็น จนค่ำ หรือจนดึงจึงจะมีสัญญาณมา

แต่ผมก็มีวิธีแก้อยู่นะ ง่ายๆคือเดินไปบอกเจ้าของหอ ขอรีเราเตอร์ หรือปิดไปเลย
โดยบอกว่าไม่มีห้องไหนใช้งานเน็ตได้ เครื่องคงค้าง จนตอนเย็นหรือมีห้องอื่นไปขอเปิดเอง
(รอตัวปัญหารำคาญเลิกเล่นไปเอง สัญญาณถึงจะใช้ได้)

autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2014, 17:24:22 »

ตัวปัญหาคงไม่รำคาญหรอก ถ้าโหลดมันก็โหลดทิ้งไว้ ถ้าเป็นเน็ต TOT ก็ว่าไปอย่าง จากอาการ ถ้าโหลดบิท ก็ต้องมีตัวจัดการแบนวิดช์ กันหน่อย ให้โหลดซัก 2 % พอ โหลดกันเป็นชาติกว่าจะเสร็จ  ยิงฟันยิ้ม
        ที่ผมทำระบบ ก็มีตัวบล็อคบิท จำกัดความเร็ว ไม่ต้องใช้ Server เครื่องใหญ่ๆ ระบบเน็ตบางทีค้าง ทั้ง router + accesspoint +Switch ก็มี Timer Digital เข้ามาดูแล สั่งปิด-เปิด อัติโนมัติ 8 ครั้ง ต่อวัน
{Cyberman}
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2014, 08:44:22 »

พักหลังๆนี้เจ้าของหอไม่ค่อยอยู่ ผมใช้วิธีลูปแบ็กเข้าสวิตช์ฮับแทน
ก็อดเล่นกันทั้งวันไปเลย ก็ช่วยได้หน่อย มันคงจะเกิดอาการรำคาญน่าดูเพราะถ้าช็อตไว้ก็ดีขึ้นมาหน่อย

แต่ถ้าลองมาต่อสายใหม่เล่นได้สักพักก็เป็นอีก เลยคิดว่าโปรแกรมที่มันใช้โหลดบิตหรือเน็ตคัท คงจะเริ่มทำงานอีกครั้ง

แต่ที่บอกว่ารู้สึกมันจะได้ผลก็คือ ถ้าทำต่อเนื่องกันสัก 3-4 ชั่วโมง เหมือนมันจะเลิกเล่นปิดคอมไปเลย เพราะเปิดไว้ก็เสียค่าไฟเปล่าๆ หรือบางที ไวเลสหอนี้อาจจะโดนแฮก พอมันใช้ของหอนี้ไม่ได้ เลยหันไปแฮกของหออื่นที่อยู่ใกล้กันแทน O_o!!

michaelzhong
You Never Walk Alone
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2014, 09:11:01 »

ลองตัวนี้ดูครับ Advanced IP Sacan
แนะนำก่อนนะครับโปรแกรมตัวนี้เป็นเสมือนดาบสองคมใช้ในทางที่ดีก็ใด้ประโยชน์
ใช้ในทางไม่ดีก็จะผลเสียตามมา โปรดพิจรณาตามความเหมาะสม
คุณสมบัติของโปรมแกรมนี้
-สามารถตรวจสอบ IP แปลกปลอมที่แอบเข้ามาใช้เน็ตของเราใด้
และสามารถสั่งปิดเครื่องนั่นใด้เลย
-ตรวจสอบ IP ทั้งหมดในวงแลนใด้ว่ามีกี่เครื่อง
-สามารถแฮกเข้าระบบเครื่องที่อยู่ในวงแลนใด้(กรณีนี้ไม่แนะนำนะครับ พรบคอม คุณอาจติดคุกใด้)
-ใช้เพื่อศึกษาและป้องกันการถูกแฮกและขโมยเน็ตจากผู้ไม่หวังดี
โปรมแกรมขนาดเล็ก 6.3 MB ดาวน์โหลดใด้เลยไม่มีไฟล์อื่นแอบแฝง
หลังจากดาวน์โหลดมาแล้วก็ดับเบิลคลิกที่ตัวโปรแกรมเลยครับ
เลือกภาษา-แล้วจะมีหน้าต่างมาให้เลือก 2 แบบ
1 เลือกใช้งานโปรแกรม (ไม่ต้องติดตั้ง)
2 ติดตั่งลงบนเครื่อง
หลังจากติดตั้งเสร็จก็สั่งสแกน IP ใด้เลยครับ
แล้วเราก็จะเห็น ค่า IP ทั้งหมดในวงแลน

ดาวน์โหลดคลิก http://www.advanced-ip-scanner.com/

อ่านบทความอื่นๆเพิ่มเติมใด้ที่ http://chiangrailink.blogspot.com/

mikeetc
ชั้นประถม
*

MKfishing จำหน่ายอุปกรณ์ตกปลา ปลีกส่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2014, 16:26:37 »

อาการนี้หน้าจะมีคนโหลดบิทละครับมันหน้าจะเปิดคอมโหลดได้ตลอดแน่เลย เมื่อก่อนผมเคยใช้ตัวจับไอพีโหลดพอผมรู้ไอพีผมไปเคาะห้องแม้งพูดไม่ออกสักคำพาเจ้าของหอไปด้วยโดนด่ายับเลยมึงโคดสะจัยแม้งโหลดไม่สนใจคนอื่น
Achiraya2527
ร้านมิสบิวตี้ โดย อาจารย์น้ำอบ
มัธยม
**

Miss Beauty มิสบิวตี้

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2014, 16:27:36 »

หาโหลดบาล้าน มาสิครับ จ่ายเท่ากันหมด

"ร้านมิสบิวตี้"โดยอาจารย์ น้ำอบ"โทร.093 198 3354"
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=264678.0
https://www.facebook.com/namaob.a
https://www.facebook.com/home.php
Syspro
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2014, 19:08:36 »

ถ้าถามวิธีตรวจสอบ ในระดับ Packet โปรแกรม  Wireshark เป็นเครืองมือที่ดีเยี่ยมเลยนะครับ แต่ที่ผมอยากจะสื่อให้เห็นก็คือ
การตรวจสอบหรือการแก้ไขปัญหาในระดับ user หรือ client นั้นคงจะยากหรือคงไม่ได้เลย จะมีอยู่วิธีเดียวก็คือการโจมตีซึ่งกันและกันเพื่อแย่งเกตเวย์ก็เท่านั้น คุณบอกว่าคุณลูปแบบ็กซะ เท่านี้ก็รู้แล้วว่าระบบอินเตอร์เน็ตหอพักนี้ต้องผู้เชียวชาญและการลงทุน
{Cyberman}
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2014, 06:43:29 »

วันนี้เจออีกแระ นั่งเล่นเน็ตตั้งแต่ตีสี่ครึ่ง ก็ใช้งานได้ดีอยู่ มาหกโมงกว่าๆไปอีกแระ
ก่อนหน้านี้เคยคิดว่า เป็นเพราะอุปกรณ์มันไม่ค่อยดีรึเปล่า แต่ก็คงไม่ใช่
ผมอยู่ที่หอนี้มาสองปี มีห้องอยู่ห้าห้อง ตอนนี้เปลี่ยนผู้เช่าหมดทุกห้อง และเป็นหนักกว่าเก่า

ชุดหลังๆ นี่รู้สึกมันจะเรียนคอมฯ ด้วยเห็นคุยกันเป็นเรื่องเป็นราวในวงเหล้า

ครั้นจะขอให้เจ้าของหอเปลี่ยนอุปกรณ์ใหม่ที่มีประสิทธิภาพก็คงไม่ใช่ที่
เพราะระบุแต่ต้นแล้วว่า "อินเตอร์เน็ตใช้ฟรี" ก็ประมาณว่าใครจะใช้ไม่ใช้ก็ได้ไม่คิดตังค์อยู่แล้ว

ถ้าอยู่กันดีๆ ใช้กันดีๆ ที่จริงก็ไม่มีปัญหาอะไรไม่จำเป็นต้องอัพเกรดอะไรใดๆทั้งสิ้น

Manutpong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2014, 07:55:41 »

ต้องทำ Server มาคั้นกลาง ก่อนแจก IP ก่อนครับ แล้วใช้วิชา Block Block Block ไว้ครับ

หรือใช้ Router ที่มัน Manage แล้วสามารถ Block ได้จำชื่อไม่ได้ล่ะ ที่ทำงานเก่าเขาใช้กัน

แต่ทางที่ดีที่สุดนะครับ

เรียกทุกคนทำความเข้าใจกันดีกว่า ถ้าอยากโหลด ควรโหลดเป็นช่วงเวลา ผมว่าดีนะ ^^
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2014, 08:00:53 »

ห้องไม่เยอะ ทำ server คงไม่คุ้มครับ แนะนำให้คุยกันดีกว่า ว่าใครจะโหลดตอนไหน แบ่ง ๆ กันใช้ทราฟฟิกครับ หรือไม่ก็ถ้าอยากโหลดตลอดต้องจำกัดสปีดในตัวโปรแกรมโหลดบิทเป็นคน ๆ ไปครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

7
มัธยม
**

....

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 12:03:32 »

QoS ครับ แล้วแต่ router ด้วยว่ามีฟังชั่นนี้ตั้งค่าแบบไหนได้บ้าง แต่ละรุ่นก็ต่างกันอีกครับ

{Cyberman}
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2014, 07:44:07 »

ตอนนี้ก็ยังไม่รู้ว่าจะดูยังไงเลยครับว่าเครื่องไหนทำงานผิดปกติบ้าง
ที่ตั้งกระทู้นี้เพราะว่าเคยไปอ่านมาบ้างแล้วและไม่เข้าใจน่ะครับ

ปัญหามันมีอยู่ว่า ผมไม่รู้ว่าห้องไหน หรือเครื่องใดที่มีปัญหา (บางทีเจ้าตัวอาจจะไม่รู้ หรือจงใจก็แล้วแต่)

และอีกอย่าง อาการมันหนักขึ้นก็เมื่อมีการติดตั้งตัวไวเลสเพิ่มครับ หลังจากนั้นหลุดบ่อยมาก เลยอยากได้วิธีการดูความผิดปกติของการจราจรบนเครือข่ายของที่นี่

1) เมื่อสองปีที่แล้วตอนย้ายมาใหม่ใช้งานได้ปกติ
2) เมื่อเริ่มมีคนย้ายออกย้ายเข้ามาใหม่ เริ่มเกิดอาการช้าบ้างหลุดบ้าง นานๆครั้ง อาจจะเดือนละครั้ง
3) เจ้าของนำไวเลสมาติดตั้งเพิ่ม เพราะบางห้องไม่มีสายสัญญาณ และไม่อยากลากสายใหม่
4) อาการเริ่มรวนบ่อยขึ้น เลยคิดไปสองอย่างคือ มีคนแอบใช้(แต่มีรหัสนะ) หรือเปล่า
5) มีคนย้ายมาใหม่ ชอบดื่มเหล้าเอะอะเสียงดังจนดึกดื่นเที่ยงคืน(อันนี้คงไม่เกี่ยว = =')
6) ปัจจุบันสัญญาณหลุดบ่อยมาก ถึงแม้จะยังไม่รู้สาเหตุ แต่สิ้นเดือนนี้จะขอเจ้าของหอปิดไวเลสที่นำมาติดตั้งเพิ่ม แล้วรอดูอาการสักพัก

ถ้าผมสามารถรู้ได้ว่าห้องไหนทำให้เกิดปัญหา คงจะดีกว่านี้ จะได้เข้าไปคุยด้วยเลย

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2014, 17:25:47 »

หาตัวการให้เจอ คุยให้เคลีย สร้างกฎร่วมกัน
ไม่ก็ 3G หรือ เน็ตส่วนตัว ซะ อิอิ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
pukun17
midafXD
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2014, 04:33:33 »

ตอนนี้ก็ยังไม่รู้ว่าจะดูยังไงเลยครับว่าเครื่องไหนทำงานผิดปกติบ้าง
ที่ตั้งกระทู้นี้เพราะว่าเคยไปอ่านมาบ้างแล้วและไม่เข้าใจน่ะครับ

ปัญหามันมีอยู่ว่า ผมไม่รู้ว่าห้องไหน หรือเครื่องใดที่มีปัญหา (บางทีเจ้าตัวอาจจะไม่รู้ หรือจงใจก็แล้วแต่)

และอีกอย่าง อาการมันหนักขึ้นก็เมื่อมีการติดตั้งตัวไวเลสเพิ่มครับ หลังจากนั้นหลุดบ่อยมาก เลยอยากได้วิธีการดูความผิดปกติของการจราจรบนเครือข่ายของที่นี่

1) เมื่อสองปีที่แล้วตอนย้ายมาใหม่ใช้งานได้ปกติ
2) เมื่อเริ่มมีคนย้ายออกย้ายเข้ามาใหม่ เริ่มเกิดอาการช้าบ้างหลุดบ้าง นานๆครั้ง อาจจะเดือนละครั้ง
3) เจ้าของนำไวเลสมาติดตั้งเพิ่ม เพราะบางห้องไม่มีสายสัญญาณ และไม่อยากลากสายใหม่
4) อาการเริ่มรวนบ่อยขึ้น เลยคิดไปสองอย่างคือ มีคนแอบใช้(แต่มีรหัสนะ) หรือเปล่า
5) มีคนย้ายมาใหม่ ชอบดื่มเหล้าเอะอะเสียงดังจนดึกดื่นเที่ยงคืน(อันนี้คงไม่เกี่ยว = =')
6) ปัจจุบันสัญญาณหลุดบ่อยมาก ถึงแม้จะยังไม่รู้สาเหตุ แต่สิ้นเดือนนี้จะขอเจ้าของหอปิดไวเลสที่นำมาติดตั้งเพิ่ม แล้วรอดูอาการสักพัก

ถ้าผมสามารถรู้ได้ว่าห้องไหนทำให้เกิดปัญหา คงจะดีกว่านี้ จะได้เข้าไปคุยด้วยเลย
ลองปิด access point ตัวที่ติดเพิ่มดูครับ แล้วเชื่อมต่ออันเก่า ถ้าเล่นได้ปกติ แสดงว่า ip มันชนกันครับ แต่ถ้ายังเล่นไม่ได้ คงจะต้องหาสาเหตุต่อไปครับ อิอิ

TC52
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2014, 08:03:28 »

เอาตัวนี้ไปคุ่ม  Bandwidth หรือ QOS

MT 750G หรือ 450G

Network
   mikrotik  ubiquiti  cisco  Vlan VPN   fiberoptic  OLT VDSL FTTX  CCTV  Log พรบ.
โซล่าเซล
   -On grid
   -OFF grid
   -HYBRID INVERTER
   -HYBRID ON / OFF GRID INVERTER
087-5420840
kwanza
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2014, 16:24:50 »

ห้าห้องบะดาย 750G ก่อพอแล้ว

กล้องวงจรปิด ระบบอินเทอร์เนต WIFI P2P Mikrotik Ubiquiti ระบบทีวีดาวเทียม 0873047877
autorun22996
คอมพิวเตอร์เชียงราย
*

คอมพิวเตอร์เชียงราย

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2014, 22:54:17 »

ใช่ครับ Mikrotik 750g สบายๆๆ แบ่งแบนวิธบล็อกบิทกำหนอ Userและ Password เข้าใช้งาน แจ้งท่านเจ้าของหอพักเลยครับรับรองหมดปัญหา

crazy_nexus
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2014, 10:01:50 »

ถ้าเป็นสาย LAN จะตรวจสอบได้ง่าย port ไหนของ LAN กระพริบเยอะ ๆ อยุ๋ port เดียว ก็นั่นแหละ ห้องนั้น ถ้าเป็น Wireless แนะนำตาม คคห. บน ๆ รุ่นใหม่ ๆ ตอนนี้มันจำกัด Bandwidth หรือความเร็วของแต่ละ ip ได้แล้วครับ
mikeetc
ชั้นประถม
*

MKfishing จำหน่ายอุปกรณ์ตกปลา ปลีกส่ง

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2014, 17:04:12 »

ใช่ครับ Mikrotik 750g สบายๆๆ แบ่งแบนวิธบล็อกบิทกำหนอ Userและ Password เข้าใช้งาน แจ้งท่านเจ้าของหอพักเลยครับรับรองหมดปัญหา

++++1 ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1] พิมพ์