เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 00:29:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  อีกหน่อยคนจนคงไม่ต้องเรียนกันละ..
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน อีกหน่อยคนจนคงไม่ต้องเรียนกันละ..  (อ่าน 2699 ครั้ง)
kroonoo
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2014, 20:42:47 »

ถูกบังคับบริจาคสร้างตึกมาสองสามปี..พอสร้างเสร็จให้สิทธิ์เฉพาะนร.ห้องพิเศษได้ใช้เรียน(ไม่เกี่ยวกับพวกห้องสมุดห้องคอมฯนะครับ..เฉพาะห้องเรียน..น่าจะให้เด็กทุกคนได้วนเรียนกันก่อนซัก 5-6ปีให้พวกที่เขาร่วมบริจาคได้ใช้กันซักคนละปี เช่นใครอยู่ป.6ได้เรียนตึกนี้ หมดรุ่นค่อยขยับปรับเปลี่ยนก็คงจะดี..ไม่อย่างนั้นอีกหน่อยอาจจะกลายเป็นเด็กสองโรงเรียนไปซะ..ลงตึกนี้มาเป็นสันโค้งรวย..เรียนตึกอื่นเป็นสันโค้งจน)..ล่าสุดผุดโครงการสร้างสระว่ายน้ำและกำลังจะถูกบังคับบริจาคอีก2000 อ้างเป็นมติที่ประชุมใหญ่(ถามความเห็นให้คนยกมือรับหลักการก่อน) เสร็จงานนี้หวังว่าคงไม่มีโครงการบริจาคติดแอร์+ค่าไฟให้ห้องนร.พิเศษอีกนะครับ..เงินสองสามพันอย่าว่าแต่คนจนเลยครับ..คนที่พอมี..บางจังหวะชีวิตยังแทบอ้วกเลยครับท่านครับ
–•“IdD”•–
มัธยม
**

นานา จิตตัง

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2014, 21:07:03 »

โรงเรียนเดิมผมก็มี ครับ เก็บ คนล่ะ 500 ไปซื้อรถตู้ ไว้ส่งนักเรียนไปทำกิจกรรม
ตอนแรกผมก็คิด ว่าไม่ได้นั่งจะออกตังทำไม ไปบอกแม่ โดนตอกกลับมาว่า ผมมีสิทธินั่งน่ะ แค่ทำตามคุณสมบัติที่จะได้นั้งไง เช่นไปแข่งทักษะต่างๆ เป็นตัวแทนโรงเรียน ประมาณนี้แหละครับ

ซึ่งก็จะทำอะไร ในที่ประชุมจะบอกไว้ ก่อนจะทำการเก็บตั้ง(อันนี้รู้ตอนโตล่ะ ยิงฟันยิ้ม) เช่นจะสร้างตึกเขาจะบอกเลยว่าสร้างทำไม

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ผู้หญิงรักษ์แมว
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2014, 21:13:30 »

ใช่ค่ะ เดี๋ยวนี้ไม่มีละเรียนปี
เมื่อก่อนบอกเรียนฟรี ค่าเทอมฟรี
แต่....ค่าจิปาถะเยอะเว่อร์  ค่าซ่อมบำรุง....นู้นนี่นั้น

สมัยนี้ซ้ำฮ้ายก่าเจ้า ทำงานรายวัน 300 ไปปอหยัง
แค่ค่ากินก็หมดไปแล้ว

#ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันต่อไป#
kroonoo
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2014, 21:17:59 »

โรงเรียนเดิมผมก็มี ครับ เก็บ คนล่ะ 500 ไปซื้อรถตู้ ไว้ส่งนักเรียนไปทำกิจกรรม
ตอนแรกผมก็คิด ว่าไม่ได้นั่งจะออกตังทำไม ไปบอกแม่ โดนตอกกลับมาว่า ผมมีสิทธินั่งน่ะ แค่ทำตามคุณสมบัติที่จะได้นั้งไง เช่นไปแข่งทักษะต่างๆ เป็นตัวแทนโรงเรียน ประมาณนี้แหละครับ

ซึ่งก็จะทำอะไร ในที่ประชุมจะบอกไว้ ก่อนจะทำการเก็บตั้ง(อันนี้รู้ตอนโตล่ะ ยิงฟันยิ้ม) เช่นจะสร้างตึกเขาจะบอกเลยว่าสร้างทำไม

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
คุณสมบัติคือต้องเป็นนักเรียนห้องพิเศษเทอมละ15000..นะเหรอครับ..
kroonoo
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2014, 21:22:21 »

คุณสมบัติคือต้องเป็นนักเรียนห้องพิเศษเทอมละ15000..นะเหรอครับ
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2014, 21:43:54 »

...การบริจาคมีกันทุกหน่วยราชการครับ โดยเฉพาะโรงเรียนในกรุงเทพฯ หลักหมื่นหลักแสนต่อนักเรียน 1 คน
...กระทั่งต่างประเทศก็ยังมี

...เพราะโรงเรียนต้องการพัฒนาแต่ไม่มีงบประมาณจากรัฐบาล ม่ายงั้นคงมีสภาพด้อยพัฒนาอย่างนี้ต่อไป (โรงเรียนทั่วประเทศต่างเฮโลของบประมาณ แต่รัฐบาลไม่มีเงิน)ปีหน้าก็จะเข้ากลุ่มอาเซียนอีกโรงเรียนจำเป็นต้องก้าวพัฒนาไปข้างหน้า ต้องจ้างครูต่างชาติ(ค่าจ้างแพงเป็นเงินดอลล่าห์ US) มาสอน เป็นหน้าที่ที่ผู้ปกครองทุกคนต้องเสียสละบริจาคเท่าๆ กัน

... การสร้างตึก 1 หลัง จะมีอายุกว่า 100-200 ปี รุ่นลูกไม่ได้ใช้ก็เป็นรุ่นหลาน เหลน วงศาคณาญาติใกล้ชิดเราได้ใช้ เผื่อแผ่ไปถึงลูกหลานไทย รวมถึงเด็กกลุ่มอาเซียนที่ติดตามผู้ปกครองเข้ามาทำงานในไทย
...เด็กไทยก็มีโอกาสไปเรียนโรงเรียนดีๆ ในกลุ่มอาเซียนเหมือนกัน

...เชื่อเถอะ ผู้ปกครองรุ่นต่อๆ ไปก็ต้องบริจาค ตราบใดที่รัฐบาลยังไม่มีงบประมาณให้

...แนะนำ...ถ้าจะให้ดี ทางโรงเรียนน่าจะมีระบบผ่อนส่ง เดือนละ 100-200 บาทนะครับ เพื่อผู้ปกครองที่มีรายได้น้อย หรือผ่อนผันรอขายข้าวโพด ขายข้าวในยุ้ง หรือเก็บหอมรอมริด ก็น่าจะเป็นทางออกที่ดีครับ.

...ท้ายนี้ขอย้ำนะครับ ต่อให้ตึกใหญ่โตแค่ไหนก็เป็นเพียงเปลือกนอก เด็กเรียนเก่งมิใช่อยู่ที่ตึก แต่อยู่ที่ตัวเด็กที่จะใฝ่รู้ใฝ่เรียนหรือไม่มากกว่า นายพลหรือรัฐมนตรีบางคนมาจากเด็กวัดก็มีนะครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 กรกฎาคม 2014, 21:51:48 โดย bkav » IP : บันทึกการเข้า
kroonoo
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2014, 21:55:05 »

...การบริจาคมีกันทุกหน่วยราชการครับ โดยเฉพาะโรงเรียนในกรุงเทพฯ หลักหมื่นหลักแสนต่อนักเรียน 1 คน
...กระทั่งต่างประเทศก็ยังมี

...เพราะโรงเรียนต้องการพัฒนาแต่ไม่มีงบประมาณจากรัฐบาล ม่ายงั้นคงมีสภาพด้อยพัฒนาอย่างนี้ต่อไป (โรงเรียนทั่วประเทศต่างเฮโลของบประมาณ แต่รัฐบาลไม่มีเงิน)ปีหน้าก็จะเข้ากลุ่มอาเซียนอีกโรงเรียนจำเป็นต้องก้าวพัฒนาไปข้างหน้า ต้องจ้างครูต่างชาติ(ค่าจ้างแพงเป็นเงินดอลล่าห์ US) มาสอน เป็นหน้าที่ที่ผู้ปกครองทุกคนต้องเสียสละบริจาคเท่าๆ กัน

... การสร้างตึก 1 หลัง จะมีอายุกว่า 100-200 ปี รุ่นลูกไม่ได้ใช้ก็เป็นรุ่นหลาน เหลน วงศาคณาญาติใกล้ชิดเราได้ใช้ เผื่อแผ่ไปถึงลูกหลานไทย รวมถึงเด็กกลุ่มอาเซียนที่ติดตามผู้ปกครองเข้ามาทำงานในไทย
...เด็กไทยก็มีโอกาสไปเรียนโรงเรียนดีๆ ในกลุ่มอาเซียนเหมือนกัน

...เชื่อเถอะ ผู้ปกครองรุ่นต่อๆ ไปก็ต้องบริจาค ตราบใดที่รัฐบาลยังไม่มีงบประมาณให้

...แนะนำ...ถ้าจะให้ดี ทางโรงเรียนน่าจะมีระบบผ่อนส่ง เดือนละ 100-200 บาทนะครับ เพื่อผู้ปกครองที่มีรายได้น้อย หรือผ่อนผันรอขายข้าวโพด ขายข้าวในยุ้ง หรือเก็บหอมรอมริด ก็น่าจะเป็นทางออกที่ดีครับ.

...ท้ายนี้ขอย้ำนะครับ ต่อให้ตึกใหญ่โตแค่ไหนก็เป็นเพียงเปลือกนอก เด็กเรียนเก่งมิใช่อยู่ที่ตึก แต่อยู่ที่ตัวเด็กที่จะใฝ่รู้ใฝ่เรียนหรือไม่มากกว่า นายพลหรือรัฐมนตรีบางคนมาจากเด็กวัดก็มีนะครับ.
เรื่องบริจาคคงเลี่ยงยาก..แต่เรื่องความเสมอภาคควรให้ความสำคัญ..จ่ายเยอะสำคัญกว่าจ่ายน้อย..ไม่ควรเกิดในโรงเรียน..มันควรเกิดในสถานบริการต่างๆที่ให้ความสำคัญกับรายได้มากกว่า
tiger-red
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2014, 21:56:13 »

โดนมาเหมือนกันแม้แต่ค่าไฟที่ใช้แอร์ในห้องเรียนยังต้องจ่ายเลยปีล่ะครั้งแบบเหมาจ่าย
แต่ที่โดนทุกเดือนคือค่าเรียนพิเศษ ไม่รู้สอนกันบ้างหรือเปล่าหรือว่าให้เด็กนั่งทำการบ้านแล้วก็ทบทวนนิดหน่อยพอสิ้นเดือนก็รับตังค์ค่าเรียนพิเศษ  
b'ngo-nga
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2014, 22:01:03 »

เคย  ขอค่าแอร์  3,000
ทุกเทอมจ่ายค่าแอร์   คิดรวมในค่าเทอมเสร็จสรรพ
ใบไผ่777
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2014, 23:16:35 »

สระว่ายน้ำแหมละตอนลูกเรียนก้อขอบริจาคไปๆมาๆดักปิ้ง

ทำอะไรก็ได้ ขอให้ทำในสิ่งดี เพื่อในหลวง
ขอพระองค์ทรงพระเจริญ
dekdee2516
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 07:07:41 »

เราจะเห็นตามโรงเรียนติดป้าย "บริจาคโดยสมาคมผู้ปกครอง"
***รัฐบาลไม่มีเงินแล้วครับ
siamcantona
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 08:20:07 »

คือผมก้ออยากถามว่าในแต่ละโรงเรียนไม่มีงบสนับสนุนจาก สพฐ.กันรึไงครับ....แล้วเงินที่เด็กฝากเข้าเรียนที่ให้โรงเรียนคนละ4-5หมื่นมันมีไหนหมด
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 09:01:51 »

นั่นสิครับ สงสัยต้องเอาลูกไปบวชเรียนโรงเรียนปริยัติธรรมเหียละก้านิ
dj_john
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 11:02:32 »

โดนมาเหมือนกันแม้แต่ค่าไฟที่ใช้แอร์ในห้องเรียนยังต้องจ่ายเลยปีล่ะครั้งแบบเหมาจ่าย
แต่ที่โดนทุกเดือนคือค่าเรียนพิเศษ ไม่รู้สอนกันบ้างหรือเปล่าหรือว่าให้เด็กนั่งทำการบ้านแล้วก็ทบทวนนิดหน่อยพอสิ้นเดือนก็รับตังค์ค่าเรียนพิเศษ 

เรียนพิเศษหลังเลิกเรียน คือการเอาการบ้านมาเฉลยให้เด็กทำ เหมาะสำหรับพ่อแม่ที่ไม่มีเวลาสอนการบ้าน หรือสอนการบ้านไม่ได้

เรียนฟรีมีในประเทศไทยจริง มีที่เดียวด้วย กศน. ครับ

Facebook : John Crutd
Line ID : John Crutd
d-a-m
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

The Family

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 11:10:24 »

กึดยากอยู่เหมือนกั๋น ลูกเรียน ม.4 ปีนึงมี 2 เทอม เทอมละ 2 หมื่นป๋าย
Chilla_King
midafXD
ชั้นประถม
*

อย่าดีแต่เป็นคน...แต่จงเป็นคนที่ดี.

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 11:36:03 »

มันเป็นธุรกิจการศึกษาครับ เป็นมาตั้งสิบกว่าปีแล้ว เพราะเราถูกหลอกด้านความคิด
มุ่งเน้นแต่วิชาการ จนเด็กไม่ได้มีเวลาคิดอย่างอื่น ดูได้จากการที่เด็กต้องเรียนทั้งวัน
ยังไม่พอต้องเรียนพิเศษอีก แม้กระทั้งวันหยุดเสาร์อาทิตย์ และการศึกษาไม่ได้ช่วย
ทำให้คนเป็นคนดี แต่สอนให้เป็นคนเอาปรียบคนอื่น มันจึงเกิดการแข่งขันกันขึ้น
ฉะนั้นคนที่จบอกกมาออกมาจึงมีคนดี ๆ น้อยมาก.

siamcantona
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 14:03:33 »

มันเป็นธุรกิจการศึกษาครับ เป็นมาตั้งสิบกว่าปีแล้ว เพราะเราถูกหลอกด้านความคิด
มุ่งเน้นแต่วิชาการ จนเด็กไม่ได้มีเวลาคิดอย่างอื่น ดูได้จากการที่เด็กต้องเรียนทั้งวัน
ยังไม่พอต้องเรียนพิเศษอีก แม้กระทั้งวันหยุดเสาร์อาทิตย์ และการศึกษาไม่ได้ช่วย
ทำให้คนเป็นคนดี แต่สอนให้เป็นคนเอาปรียบคนอื่น มันจึงเกิดการแข่งขันกันขึ้น
ฉะนั้นคนที่จบอกกมาออกมาจึงมีคนดี ๆ น้อยมาก.
ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ...ปัจจุบันผู้ปกครองนำเด็กตั้งแต่อนุบาลเข้าเรียนพิเศษกันละ...มุ่งเน้นแต่ IQ ของลูก โดยไม่ใส่ใจ EQ ของลูกในอนาคต...ให้เด็กเป็นเด็กมั่งครับ
enDx4
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 14:47:07 »

ผมวางแผนไว้ให้ลูกเรียนสายอาชีพอย่างเดียวครับ จะได้มีประสบการณ์ในการทำงานด้วย สามารถนำไปใช้ได้จริง

เวลาจ่าย อย่าลืม เวลาจน !!
ผู้หญิงรักษ์แมว
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 21:52:53 »

วันนั้นไปประชุมเหมือนกัน แต่รู้สึกว่า ท่าน ผอ.จะแสดงความคิดเห็นคนเดียว ไม่เคยถามผู้ปกครอง หรือจะให้ผู้ปกครองถามกระทู้สดบ้างเลย ผมอยากจะถามว่า จะสร้างอะไรกันนักหนา จะรับนักเรียนเพ่ิมขึ้นอีกหลายห้อง เพื่อวิชาการ หรือเพื่อเงิน ผมอยากจะให้สร้างความรู้ ไม่แบ่งชั้นวรรณะ ไม่อยากจะให้สร้างวัตถุ เอาง่ายๆ ก่อนดีไหมท่าน ท่านชอบยกตัวอย่่าง อนุบาลเชียงรายว่ามีสระว่ายน้ำ ทำไมท่านไม่สร้างกีฬาอย่างอื่ีนให้้เก่ง อย่างเช่น ฟุตบอล สนามใหญ่โต ทำไมท่านไม่สร้างสนามฟุตบอลในร่่มโดยแบ่งเป็น 4 สนาม เพราะกีฬาฟุตบอลเป็นกีฬาที่ได้รับความนิยม นักเรียนสามารถฝึกและไปประกอบอาชีพได้ง่ายกว่ากีฬาว่ายน้ำ ผมว่าท่านน่าจะคิดให้ดีกว่านี้นะครับ อีกอย่าง การเรียนการสอนวิทยาศาสตร์ อยากให้นักเรียนได้รับการทดลองทุกระดับไม่เกี่ยวกับสายวิทย์ ไม่ใช่ห้องวิทย์ ทดลอง ห้องอื่นไม่มีการทดลองครับ หลายเรื่องครับ หยุดดีกว่าไหมท่าน หยุดสร้รางวัตถุ มาสร้างสมอง สร้างคุณธรรม จริยธรรม สร้างทักษะกระบวนการวิชาชีพให้เขาอยู่ได้ในสังคม เพราะโรงเรียนมี สองพันกว่าคน ทุกคนคงไม่มีใครชอบกีฬาว่ายน้ำ จริงไหม ทบทวนอีกทีไหม

yodying
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2014, 11:25:35 »

เพื่อชาติิ
หน้า: [1] 2 พิมพ์