เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 07:20:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอความกระจ่างเรื่องค่าTaxiหน่อยครับ
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน ขอความกระจ่างเรื่องค่าTaxiหน่อยครับ  (อ่าน 2015 ครั้ง)
atthanon
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2014, 14:55:13 »

กม. กำหนดให้จ่ายตามมิเตอร์ ยกเว้นเขตที่ไม่บังคับ ซึ่งเปิดทางให้ตกลงค่าโดยสารไว้เป็นพิเศษได้

กรณีนอกเขต ก็ต้องตกลง ไม่ตกลงก่อนไปผมว่า ผิด !  ถูกแพงก็ตามตกลง
กรณีในเขต  จ่ายตามมิเตอร์  เก็บเกินมิเตอร์  ผมก็ว่าผิด จะวิ่งลัดวิ่งอ้อม ก็ว่ากันไป

ลองปรึกษาปัญหาแบบมืออาชีพได้ที่นี่ครับ http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=601652.0
สงสัยจะเป็นพวกเดียวกันป่ะเนี่ย
กรณีนอกเขต เขาก็มีราคามาตรฐานให้นะครับ  กิโลเมตรละ 10 บาท
แต่ถ้าเป็นทางที่ขึ้นดอยคิด กิโลเมตรละ 15 บาท
ไม่ต้องตกลงราคากันก่อน  ใช้ระยะทางวิ่งไปถึงจุดหมายกี่กิโลเมตร
ก็เอาราคาคูณจำนวนกิโลเมตรที่วิ่งมา

ปัญหาคือว่า ในรถแท็กซี่ ไม่มีป้ายแจ้งการคิดบริการให้ลูกค้าได้ดูมากกว่า
ก็เลยเกิดการเข้าใจผิด เวลาที่คิดค่าบริการ (หรือถ้ามี ผู้โดยสารก็ไม่ได้อ่าน)
ว่าทำไมไม่คิดตามจำนวนเงินที่ขึ้นที่มิเตอร์ ทำไมคิดอีกแบบ
ยิ่งถ้าเป็นคนที่เคยใช้บริการแท็กซี่ใน กทม. แล้วยิ่งจะคิดว่าถูกแท็กซี่โกงค่าโดยสาร
เพราะที่ กทม. คิดตามราคาที่มิเตอร์อย่างเดียว  ไม่มีการคิดค่าโดยสารตามระยะทาง

วิธีการที่แก้ปัญหาได้ดีที่สุด  จำทะเบียนรถแท็กซี่ สีตัวรถ เวลาที่ใช้บริการ
แล้วโทรแจ้งศูนย์แท็กซี่กรณีที่ไม่ได้รับความเป็นธรรม ทางเจ้าหน้าที่ศูนย์จะช่วยเคลียร์ปัญหาให้เอง

ถูกต้องคร้าบ ขยายความได้ยอดเยี่ยม ขอบคุณครับ
ได้ความรู้ดีครับ กระจ่างชัดแจ๋ว

zan8453
ชั้นประถม
*

ข้าของแผ่นดิน

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2014, 15:40:53 »

เขาคิดถูกแล้วครับ  ในเทศบาลตามมิตเตอร์  นอกคิด กม.10บาท  เขาก็ประกาศไว้ตั้งนานแล้วนิครับตั้งแต่เริ่มมีTaxi เพราะฉะนั้นจะไปไหนมาไหนขึ้นรถอะไรลองตรวจสอบค่าโดยสารก่อนก็ดีนะครับ เจ๋ง เจ๋ง 
ผมว่าTaxi ประหยัดดีนะ เคยนั่ง สามล้อ จากขนส่งเก่าลงหลังตลาดศรีทรายมูลมันเก็บ 60 บาท บางครั้งมันอ้างไม่มีตังค์ทอน ก็ต้องให้70(ตอนนั้นผมมีเหลือในกระเป๋า 70บาท )จำได้จนวันนี้  เลยไม่ขึ้นสามล้ออีกเลย ขึ้นTaxi แทน รู้สึกแค่ 30 บาทก็ถึงล่ะสบายใจไม่เหม็นด้วย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
tongdee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2014, 16:25:30 »

พวกแท็กซี่มันชอบฉวยโอกาส

วันก่อนลูกผมอายุประมาณ 11ปี กับเพื่อนๆ นั่งจากเซ็นทรัลไปลงสวนตุง ไม่ยอมกดมิเตอร์พอไปถึงเก็บเงินเด็ก 70 บาท เด็กมันก็จ่ายให้ไปเพราะไม่รู้อะไร ไม่กล้าถามคนขับ ผมมารู้ตอนหลังเพราะลูกเล่าให้ฟัง แม่งเลว.....
iloveyoubb12
..*ดอ..ดรีม..ตู้ซิ้ง*..
สมาชิกลงทะเบียน
*

ขายทุกอย่าง*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2014, 16:38:19 »

ท่าแบบนี้ก็ถือว่าน่าเกรียจคับ งั้นจะมี มิเตอร์ไว้ทำไมคับ ยังไม่รวมถึงมารยาทการขับขี่ของTAXIคับ มีแล้วทำคนอื่นเดือดร้อน อย่ามีเลยคับ TAXI เชียงราย อายเค้า
+10000000 ถูกต้อง จะมี มิเตอร์ไว้ทำไม บ้านเราในเขตเมือง ไม่ได้ใหญ่เหมือน กรุงเทพ แค่สันตาเหลืองยังคิดเป็นนอกเมืองแล้ว เห้อๆ อย่ามีเรยงี้อายเค้า ขึ้นรถประจำทางถูกกว่าเยอะ

ธีรภัทร ภัทรนนท์  063-8701450  "Line"ID.> u.dreme.za
CatchMeIfYouCan
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2014, 20:06:17 »

ท่าแบบนี้ก็ถือว่าน่าเกรียจคับ งั้นจะมี มิเตอร์ไว้ทำไมคับ ยังไม่รวมถึงมารยาทการขับขี่ของTAXIคับ มีแล้วทำคนอื่นเดือดร้อน อย่ามีเลยคับ TAXI เชียงราย อายเค้า
+10000000 ถูกต้อง จะมี มิเตอร์ไว้ทำไม บ้านเราในเขตเมือง ไม่ได้ใหญ่เหมือน กรุงเทพ แค่สันตาเหลืองยังคิดเป็นนอกเมืองแล้ว เห้อๆ อย่ามีเรยงี้อายเค้า ขึ้นรถประจำทางถูกกว่าเยอะ

สันตาลเหลืองมันยังในเขตเทศบาลนิครับ (ต.ริมกก) ? หรือผมเข้าใจผิด ถ้าเป็นบ้านออมสิน (สันตาลเหลือง ซ.6) จะเป็นนอกเขตครับ (ต.บ้านดู่) แต่ถ้าขึ้นจากขนส่งใหม่มา ถือว่านอกเขตครับ เพราะเหมือนในเขตมันถึงแถวๆ ป่ากล้วยปะครับ ?
JAMES ...
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2014, 11:06:11 »

สันตาลเหลืองมันยังในเขตเทศบาลนิครับ (ต.ริมกก) ? หรือผมเข้าใจผิด ถ้าเป็นบ้านออมสิน (สันตาลเหลือง ซ.6) จะเป็นนอกเขตครับ (ต.บ้านดู่) แต่ถ้าขึ้นจากขนส่งใหม่มา ถือว่านอกเขตครับ เพราะเหมือนในเขตมันถึงแถวๆ ป่ากล้วยปะครับ ?
http://chiangraitaxi.net/site/อัตราค่าโดยสาร/

line id : chayen001
- tayza99
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 21:51:20 »

ก้อป้ายมีหลังคนขับอ่านดูสึครับเขตไหนคิคยังไง
digdog
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 22:49:10 »

ดูราคา เอาไว้ก่อน จะได้ไม่ถูกหลอกครับ แต่ผมว่า ดีกว่าสามล้อ ครับ ชอบเก็บเด็กแพง
Dusitse
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 23:21:03 »

คุณว่าอย่างนี้ก็ไม่ถูก. มิเตอร์ที่ติดในรถtaxiทุกคันเค้ามีที่บอกตัวเลขสามช่อง ช่องซ้ายสุด เป็นตัวเลขเวลา ไว้สำหรับใช้ในที่รถติดๆ  ช่องขวาสุด เป็นตัวเลขบอกกิโล ใช้สำหรับว่ิงทางไกลหรือนอกเขต แล้วช่องตรงกลางเป็นตัวเลขบอกราคา  มิเตอร์ที่ติดในรถทุกคันไม่ต้องห่วงครับได้มาตรฐานถูกต้องตามกฎหมายหมด.
เอางี้ผมถามคุณหน่อยครับว่าถ้าคุณเป็นคนขับtaxi มีคนจ้างคุณให้ไปส่งแม่สายแต่ให้ไปตามราคามิเตอร์ที่กิโลเมตรละสองบาทคุณจะไปหรือไม่ จากเชียงรายไปแม่สายประมาณ65กิโล เอา65คูน2=130+ค่ามิเตอร์30บาทเป็น160บาท ค่าเเก๊สที่ใช้ตีไปกลับสัก200 ค่าแก๊สยังไม่พอเลย ผมว่า100ทั้ง100คุณก่อไม่ไป
แต่เรื่องมารยาทในการขับรถผมไม่เถียงเพาะมันก่อมีจริง แต่ใครที่เดือดร้อนจริงๆก่อไปร้องเรียนได้ ทางขนส่งเค้าว่าจริงปรับจริงไม่ต้องกลัวร้องเรียนเลย
กับที่คุณว่า  (  อย่ามีเลยคับ TAXI เชียงราย อายเค้า) ผมถามทีเถอะคุณเอาสมองส่วนไหนมาคิดถ้าไม่มีtaxiซิอายเค้าตายที่ไหนเค้าก็มีกัน  ทีเมื่อก่อนนั่งรถสองแถวเค้าคิดเท่าไหรก็ต้องจ่ายกันผมไม่เห็นใครจะมาตั้งกระถู้ถามกัน เอาง่ายๆนะ รถสองแถวจากห้าแยกไปบิ๊กซีก่อ60บาทแล้ว แต่taxiเต็มที่ก็50บาทเย็นก็เย็นเร็วก็เร็ว. เมื่อก่อนเหมาสองแถวไปแม่สายไปอย่างเดียวนะ 800 บาท แต่taxiแค่650บาท คุณว่ามันต่างกันไหม เค้ามีมาก็เพื่อความสดวกสบายของคนเชียงราย. ดีนะที่เชียงรายเค้าคิดค่ามิเติอร์ที่วิ่งในเขตแค่กิโลละ2บาทแต่บางที่เฉพาะค่ามิเตอร์เริ่มต้นที่50บาทคิดค่าวิ่งในเขตกิโลละ10บาท นอกเขตเหมาอย่างเดียว.   คิดซะใหม่นะครับ

ต้องขอโทษทุกคนด้วยในบางคำที่ผมพูดไปอาจจะทำให้ไม่พอใจ

ที่ผมต้องมาพูดแบบนี้คือเห็นคำพูดที่อ่านดูแล้วมันไม่เข้าท่า เพาะผมเป็นคนหนึ่งที่มีอาชีพนี้.  

ชมรมแท็กซี่ส่วนบุคคลเชียงราย

corolado4

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 06:09:34 »

คุณว่าอย่างนี้ก็ไม่ถูก. มิเตอร์ที่ติดในรถtaxiทุกคันเค้ามีที่บอกตัวเลขสามช่อง ช่องซ้ายสุด เป็นตัวเลขเวลา ไว้สำหรับใช้ในที่รถติดๆ  ช่องขวาสุด เป็นตัวเลขบอกกิโล ใช้สำหรับว่ิงทางไกลหรือนอกเขต แล้วช่องตรงกลางเป็นตัวเลขบอกราคา  มิเตอร์ที่ติดในรถทุกคันไม่ต้องห่วงครับได้มาตรฐานถูกต้องตามกฎหมายหมด.
เอางี้ผมถามคุณหน่อยครับว่าถ้าคุณเป็นคนขับtaxi มีคนจ้างคุณให้ไปส่งแม่สายแต่ให้ไปตามราคามิเตอร์ที่กิโลเมตรละสองบาทคุณจะไปหรือไม่ จากเชียงรายไปแม่สายประมาณ65กิโล เอา65คูน2=130+ค่ามิเตอร์30บาทเป็น160บาท ค่าเเก๊สที่ใช้ตีไปกลับสัก200 ค่าแก๊สยังไม่พอเลย ผมว่า100ทั้ง100คุณก่อไม่ไป
แต่เรื่องมารยาทในการขับรถผมไม่เถียงเพาะมันก่อมีจริง แต่ใครที่เดือดร้อนจริงๆก่อไปร้องเรียนได้ ทางขนส่งเค้าว่าจริงปรับจริงไม่ต้องกลัวร้องเรียนเลย
กับที่คุณว่า  (  อย่ามีเลยคับ TAXI เชียงราย อายเค้า) ผมถามทีเถอะคุณเอาสมองส่วนไหนมาคิดถ้าไม่มีtaxiซิอายเค้าตายที่ไหนเค้าก็มีกัน  ทีเมื่อก่อนนั่งรถสองแถวเค้าคิดเท่าไหรก็ต้องจ่ายกันผมไม่เห็นใครจะมาตั้งกระถู้ถามกัน เอาง่ายๆนะ รถสองแถวจากห้าแยกไปบิ๊กซีก่อ60บาทแล้ว แต่taxiเต็มที่ก็50บาทเย็นก็เย็นเร็วก็เร็ว. เมื่อก่อนเหมาสองแถวไปแม่สายไปอย่างเดียวนะ 800 บาท แต่taxiแค่650บาท คุณว่ามันต่างกันไหม เค้ามีมาก็เพื่อความสดวกสบายของคนเชียงราย. ดีนะที่เชียงรายเค้าคิดค่ามิเติอร์ที่วิ่งในเขตแค่กิโลละ2บาทแต่บางที่เฉพาะค่ามิเตอร์เริ่มต้นที่50บาทคิดค่าวิ่งในเขตกิโลละ10บาท นอกเขตเหมาอย่างเดียว.   คิดซะใหม่นะครับ
   ต้องขอโทษทุกคนด้วยในบางคำที่ผมพูดไปอาจจะทำให้ไม่พอใจ
    ที่ผมต้องมาพูดแบบนี้คือเห็นคำพูดที่อ่านดูแล้วมันไม่เข้าท่า เพาะผมเป็นคนหนึ่งที่มีอาชีพนี้.  
                               ชมรมแท็กซี่ส่วนบุคคลเชียงราย                                                        
...ลงอ้างชมรม แต่ชมรมอาจมาอ้างว่า ไม่ได้เกี่ยวข้อง..ต้องระวังการลงความคิดเห็นของตนเองแต่เอา
หน่วยงานหรือชมรมที่ตนเองสังกัดมากล่าวอ้างด้วยนะครับ..
.การทำงานบริการ มีดี มีเสีย มีข้อติติง ขอเสนอแนะ ก็ต้องรับฟังและนำไปปรับปรุงแก้ไข
อันไหนที่เราไม่ดี ก็รับไป..ไม่ใช่ไม่ดี แต่ไปอ้างบริการอื่นก็ไม่ดี เลยเป็นว่า พอๆกัน..?
..การกำหนดราคา ค่าบริการ บวกอะไรก็ตามแต่..จะทำตามใจ ตามมติชมรมไม่ได้
ต้องมีความเหมาะสม เป็นธรรมต่อผู้ใช้บริการด้วย(ประชาชน)..และไม่พอ..ต้องผ่านความเห็นชอบ
จากหน่วยงานที่รับผิดชอบด้วย..ตรงนี้...ทำกันหรือยัง..?
..ทุกอย่าง ต้องมองกันหลายๆด้าน เพื่อแก้ปัญหาให้หมด ให้มีน้อยสุด ก่อนนำมากำหนดใช้ครับ..
...การโต้แย้ง แบบไม่มีเหตุผล รองรับ มีแต่อารมณ์ความรู้สึกของตนเองเป็นหลัก...มักนำเข้าสู่.การทะเลาะเบาะแว้ง และยิ่งมาพิมพ์ว่ากันเสียหายหน้าเวปนี่..คงไม่เหมาะครับ..

หน้า: 1 [2] พิมพ์