เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 08:52:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  -ขาย<>เครื่องโรยข้าวงอกไทยประดิษฐ์-
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน -ขาย<>เครื่องโรยข้าวงอกไทยประดิษฐ์-  (อ่าน 1526 ครั้ง)
maelo
ของบ่าเขียมหายาก
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2014, 11:23:28 »

ตามหัวข้อนะครับ
ขายเครื่องโรยข้าวงอก
ใช้สำหรับปลูกข้าว

เรื่องคือ ผมเห็นช่างที่ทำเครื่องนี้แกทำขายอยู่ที่บ้าน ก็ทำให้ขายได้เฉพาะคนในชุมชน
ใครผ่านไปผ่านมาเห็นเข้าก็บอกต่อๆกันไป ไม่ได้ประชาสัมพันธ์ทางเวป เพราะเล่นเนตไม่เป็น
ผมก็เลยเอามาลงเวปให้ ถือว่าช่วยเหลือกัน  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ไม่มีค่าตอบแทนใดๆทั้งสิ้น
และผมเห็นว่ามันเป็นอีกหนึ่งทางเลือกให้กับเกษตรกรที่ต้องการลดต้นทุนการผลิตข้าว
ซึ่งเครื่องนี้ก็เหมาะสมกับราคาข้าวในตอนนี้นะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
 // ไทยทำ ไทยใช้ ไทยเจริญ //

คุณสมบัติเด่น มีดังนี้
1.ไม่ต้องหว่านกล้า
2.ไม่ต้องถอนกล้า
3.ไม่ต้องดำนา
4.ใช้พันธุ์ข้าว 8 กก./ไร่ ประหยัดกว่านาหว่าน
5.ต้นข้าวขึ้นเป็นแถวเหมือนรถปลูก
6.มีช่องว่างระหว่างแถวทำให้ข้าวแตกกอดี
7.ต้นข้าวไม่หนาแน่น ฉีดปุ๋ยฉีดยาได้ทั่วถึง สะดวกต่อการจัดการเรื่องโรค/แมลงศัตรูพืช
8.ช่วยกัน 2 คน ปลูกได้ประมาณ 6 - 8 ไร่/วัน ขึ้นอยู่กับความสามารถของแต่ละคน
9.เครื่องนี้ไม่ใช้เครื่องยนต์ ใช้คนล้วนๆ

- จำหน่ายเครื่องละ 2,000 บ. ไม่รวมส่ง ถ้ามารับเองได้จะดีมาก
- ท่านที่มีฝีมือทางด้านช่าง ทำเองได้ทำเลยครับ จะประหยัดต้นทุนได้อีกหนึ่งทาง
- ที่ตั้ง บ้านป่าอ้อย หมู่ที่ 5 ต.จอมหมอกแก้ว อ.แม่ลาว จ.เชียงราย 57250
- เบอร์โทร 080-4929697 ช่างพล

**รายละเอียดและข้อสงสัยอื่นๆ ให้ติดต่อกับช่างพลโดยตรงเลยครับ**

วิดีโอเกี่ยวกับเครื่องโรยข้าวงอก ถ้าสงสัยว่าใช้ยังไงคลิกเลยครับ
http://www.youtube.com/watch?v=eH7Kdspb49E

http://www.youtube.com/watch?v=crgBW_8gylE

* 984157_891042330910181_4299952973974087165_n.jpg (349.35 KB, 700x525 - ดู 2168 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 กรกฎาคม 2014, 12:57:54 โดย maelo » IP : บันทึกการเข้า

ORNAMENTAL31
maelo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2014, 17:41:33 »

เอ้า ดันไป เผื่อมีคนสนใจ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

จอมพราน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2014, 08:51:56 »

โอว...ช่างพลบ้านป่าอ้อยนิ

นาย ณฤชา  ยี่ภิญโญ ธนาคารกสิกรไทย ออมทรัพย์ เลขที่. 271-2-02209-7   โทร. 095-2210506
รอยขาดบนเสื้อผ้าเย็บปะได้..แต่บาดแผลในหัวใจมิว่าผู้ใดก็ไม่อาจเย็บสมาน
maelo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2014, 19:50:26 »

โอว...ช่างพลบ้านป่าอ้อยนิ

แม่นแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

nikhom
เปลี่ยนอุปสรรค  ให้เป็นโอกาส  สร้างโอกาสให้กับตัวเอง
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 12:26:25 »

กรมการข้าวอนุญาติก่อครับ. เพื่อความรู้  ขอบคุณครับ. เพราะที่กรมขาย แพงอยู่หนา
vasparr
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 13:39:07 »

เคยใช้ของอินเดีย เจอนาหล่มเข้าไป เงิบเลยครับ โคลนเข้าไปอุดรูหมด ลากแล้วอิดขนาดครับ ผมแนะนำหื้อจากล้อมาเป็นสกีดีกว่าครับมีล้อตรงกลางช่วยหมุน จะลากง่าย แบบนี้แหละครับผมอยากได้  หาช่างทำให้อยู่ครับ
maelo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2014, 18:02:30 »

กรมการข้าวอนุญาติก่อครับ. เพื่อความรู้  ขอบคุณครับ. เพราะที่กรมขาย แพงอยู่หนา

ผมเคยขอแบบจากคนต้นเรื่องมาดูอยู่นะครับ ลองเทียบกันดูแล้ว คล้ายกัน แต่ไม่ทั้งหมดครับ ในส่วนของกรมการข้าวอนุญาตหรือไม่ อันนี้ไม่แน่ใจจริงๆครับ
แต่ยังยืนยันจุดประสงค์เดิมคือช่วยเหลือช่างให้มีรายได้ ถ้าเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์ รบกวนแอดมินลบกระทู้ได้เลยครับผม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

maelo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2014, 18:03:36 »

เคยใช้ของอินเดีย เจอนาหล่มเข้าไป เงิบเลยครับ โคลนเข้าไปอุดรูหมด ลากแล้วอิดขนาดครับ ผมแนะนำหื้อจากล้อมาเป็นสกีดีกว่าครับมีล้อตรงกลางช่วยหมุน จะลากง่าย แบบนี้แหละครับผมอยากได้  หาช่างทำให้อยู่ครับ

ของผมยังไม่เจอปัญหาในจุดนี้
เพื่อความเหมาะสม ประยุกต์กันไปครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2014, 08:10:45 »

ผมเคยขอแบบจากคนต้นเรื่องมาดูอยู่นะครับ ลองเทียบกันดูแล้ว คล้ายกัน แต่ไม่ทั้งหมดครับ ในส่วนของกรมการข้าวอนุญาตหรือไม่ อันนี้ไม่แน่ใจจริงๆครับ
แต่ยังยืนยันจุดประสงค์เดิมคือช่วยเหลือช่างให้มีรายได้ ถ้าเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์ รบกวนแอดมินลบกระทู้ได้เลยครับผม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อย่าไปสนใจเรื่องกรมการข้าวอะไรนั่นเลยครับ
เกษตรกรผลิตใช้เองราคาถูกกว่าส่งเสริมรายได้ช่างฝีมือ
ทำไมไม่ส่งเสริมแต่จะมาไล่จับสิทขสิทธิ์ ผมว่าคนทำคงบ้าแน่ๆ

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
maelo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2014, 19:29:16 »

อย่าไปสนใจเรื่องกรมการข้าวอะไรนั่นเลยครับ
เกษตรกรผลิตใช้เองราคาถูกกว่าส่งเสริมรายได้ช่างฝีมือ
ทำไมไม่ส่งเสริมแต่จะมาไล่จับสิทขสิทธิ์ ผมว่าคนทำคงบ้าแน่ๆ

เห็นด้วยครับ จริงๆแล้วเครื่องต้นแบบเป็นของชาวนา แต่กรมการข้าวนำมาต่อยอดและเผยแพร่ครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

หน้า: [1] พิมพ์