เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 09:11:55
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  สมาคมผู้ปกครองนักเรียนโรงเรียนสามัคคีวิทยาคม เรียกเก็บเงินค่าบำรุงสมาคมคนละ 1000
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน สมาคมผู้ปกครองนักเรียนโรงเรียนสามัคคีวิทยาคม เรียกเก็บเงินค่าบำรุงสมาคมคนละ 1000  (อ่าน 5556 ครั้ง)
TONY TOY
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2014, 13:54:20 »

ท่านว่าเกินไปไหมครับกับการเรียกเก็บเงินค่าบำรุงสมาคมนักเรียน คนละ 1000 บาท ทั้งโรงเรียนท่านว่ามีนักเรียนกี่คน เอา1000 คูณกับจำนวนนักเรียนครับ ได้เท่าไหร่ ไม่รู้  จะเอาไปทำ (ทาน) อะไรครับท่าน
rittipon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2014, 14:15:53 »

เขาไม่ชี้แจงเหรอคับว่าเอาไปทำอะไร งานใหญ่หรือเปล่า ผมก็ไม่ค่อนเห็น สนส. เค้าทำอะไรกันนี่ครับ ส่วนใหญ่ก็เหนแต่จัดแข่งฟุตบอล เย็นมามีงานเลี้ยงอะไรประมาณนี้
mynamejeep
ชั้นประถม
*

ความห่างไกลเป็นอุปสรรคของความรัก

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2014, 14:21:10 »

สมาคมได้ประชุมผู้ปกครองทั้งหมดแล้วชี้แจงเรื่องเก็บเงินเอาไปพัฒนาโรงเรียนหลายโครงการ เช่น  พัฒนาห้องน้ำ  ปรับปรุงห้องเรียน  ให้นักเรียน        เขาชี้แจงแล้วทำไมไม่ถามในที่ประชุม    ส.น.ส.35 ฮืม
banana2go
ปลูกกล้วยคาเวนดิช หอมทอง แนวใหม่
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2014, 15:02:27 »

ตอนอยู่ในห้องประชุม

ไม่ได้ฟังเหรอครับ เขาพูดอะไรบ้าง

ไม่ยกมือค้าน หรือถามในที่ประชุมล่ะครับ

ขนาดผมไลน์อยู่ ยังได้ยินเลย

romportong@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2014, 15:12:41 »

บางคนก็ไม่กล้าถามครับ แต่ทางโรงเรียนน่าจะถามความคิดเห็นของผู้ปกครองก่อนว่าควรเก็บหรือไม่ควร ถ้าควรจะเก็บเท่าไรดี เสียงในห้องประชุมก็พูดแข่งกัน และเสียงที่พูดมาจากบนเวทีก็ไม่ดังพอที่จะฟังรู้เรื่องหมด พอเข้าห้องประชุมชั้นเรียนครูประจำชั้นเขาก็เรียกเก็บก็งงกัน บางคนไม่ได้เตรียมมาก็มี ผมคนหนึ่งที่เห็นควรถ้ามีเหตุผลพอเพียงแต่ 1,000 บาทมากไปหน่อยครับ
rittipon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2014, 15:35:21 »

ปรับปรุงห้องเรียน สร้างห้องน้ำ เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ผมเรียนที่นี่ ม.1-ม.6 ปี เมื่อ 10กว่าปีที่แล้ว รู้สึกว่าภายในห้องเรียนเก่าจริงๆ โดยเฉพาะอาคาร 2 อาคาร 3 อาคาร 4 อาคาร 5 ห้องน้ำก็ไม่เพียงพอ สมควรได้รับการพัฒนาแล้ว เพราะงบ สพฐ. ส่วนใหญ่จะลงที่เงินเดือนครูกว่า 75% งบซ่อมแซมปรับปรุงโรงเรียนมีน้อย เงินรายหัวนักเรียนก็ห้ามนำมาทำอะไรประเภทนี้อีก หากโรงเรียนมีนักเรียน 3500 คน*1000 บาท จะได้เงิน 3.5 ล้าน น่าจะเพียงพอครับ...ช่วยกันเถอะครับหากโครงการนี้เกิดขึ้นจริง สงสารนักเรียนครับ
petshop
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2014, 23:19:10 »

เสริมอีกนิดนะคะ เก็บตามจำนวนผู้ปกครองค่ะ เช่นถ้ามีลูกเรียนอยู่ที่นี่ 2คน ก็จ่าย1,000บาท นำไปใช้ประโยชน์กับบุตรหลานท่านทั้งนั้นค่ะ ที่เห็นเป็นรูปธรรมตอนนี้ก็คือที่อาคารใหม่ติดพัดลมโคจรทุกห้องเรียน สร้างห้องน้ำทุกชั้นในอาคารเรียน ปูกระเบื้องพื้นทั้งอาคาร ซึ่งเพิ่มจากรูปแบบรายการ ส่วนนี้ไม่มีในงบประมาณการสร้างอาคาร เห็นบุตรหลานเล่าเรียนกันอย่างมีความสุขสบายตามสมควรห้องเรียนหนึ่งอยู่กัน 40-50คน ก็ทำให้คุณภาพชีวิตดีขึ้นค่ะ
focus_lis

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2014, 23:26:58 »

สมาคมได้ประชุมผู้ปกครองทั้งหมดแล้วชี้แจงเรื่องเก็บเงินเอาไปพัฒนาโรงเรียนหลายโครงการ เช่น  พัฒนาห้องน้ำ  ปรับปรุงห้องเรียน  ให้นักเรียน        เขาชี้แจงแล้วทำไมไม่ถามในที่ประชุม    ส.น.ส.35 ฮืม

จะพัฒนาห้องน้ำ ปรับปรุงห้องเรียน ทำไมไม่ทำโครงการขอรับการสนับสนุนงบประมาณจากทางราชการที่เกี่ยวข้องล่ะครับ ......
หนอนน้อย
กระดื๊บ กระดื๊บ
ระดับ ป.ตรี
*

รักในสิ่งที่ทำ แล้วอะไรก็จะดี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2014, 23:59:06 »

จะพัฒนาห้องน้ำ ปรับปรุงห้องเรียน ทำไมไม่ทำโครงการขอรับการสนับสนุนงบประมาณจากทางราชการที่เกี่ยวข้องล่ะครับ ......
ผมก็เห็นด้วย ก็เห็นมาหลายโรงเรียนเก็บค่าโน้นค่านี้จะสร้างอะไรก็เก็บติดแอร์ห้องเรียนก็เก็บอ้างเพื่อความสบายของลูกหลาน แต่ตอนติดแอร์ห้องพักครูห้องผอ.แปลกมีงบทางราชการ ผู้ปกครองบางคนอาจไม่เดือดร้อนอาจพูดได้ว่าเงินแค่พันเดียว แต่บางคนก็อาจพูดว่าเงินตั้งพัน

Tel.087-7268139
Chaiphorn
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2014, 00:04:00 »

เพื่อลูกเพื่อหลาน  อนาคตความสะดวกสบาย  รร.ก่อสร้างปรับปรุงแล้วชี้แจงโปร่งใส
- kann
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2014, 07:50:00 »

ทำไมอาคารสถานที่ถึงไม่เพียงพอละครับ รับนักเรียนมากเกินไปหรือป่าว?
ถ้ารับนักเรียนถึง 50 คน/ห้อง มีกี่อาคารเรียนมันก็ไม่เพียงพอ รับตามศักยภาพของโรงเรียนสิครับ
สามัคคี 1 สถานที่ไม่เพียงพอ ก็ย้ายไปเรียนที่สามัคคี 2 ได้ ออกนอกเมืองไปนิดหน่อย รถก็ไม่ติด
ผู้ปกครองต้องจ่ายเงิน 1,000 เพื่ออะไร หรือว่าศักดิ์ศรีน้ำเงินขาว มันไม่เท่ากัน
แค่ให้โค้วต้าสมาคมฯ โรงเรียนรับไปเท่าไหร่แล้วครับ

ปล. เป็นความเห็นส่วนตัว ไม่ต้องเข้ามาด่าผมนะครับ
พีเจ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2014, 09:13:27 »

น่าเห็นใจผู้ปกครองที่ฐานะไม่ค่อยดีนะครับ หลายโรงเรียนในเชียงราย เก็บเงินผู้ปกครอง โดยอ้างว่าเป็นมติที่ประชุมใช้เสียงส่วนใหญ่ซึ่งเป็นส่วนใหญ่ก็เป็นคนฐานะดี จริงๆแล้วควรจะเปิดให้บริจาคตามความสมัครใจมากกว่าการบังคับจ่าย  ปล.ผมศิษย์เก่าสามัคคี อยากเห็นโรงเรียนเจริญในด้านวิชาการ มากกว่าวัตถุนิยม
benzto
ระดับ ป.ตรี
*

มิตรภาพซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2014, 09:31:17 »

เป็นเหมือนกันทุกโรงเรียนเลย   อนุบาลเชียราย เก็บเงินผู้ปกครองติดแอร์ให้เด็กนักเรียน  ผมว่ามากไปสอนให้เด็กไม่มีความอดทน  เด็กสมัยใหม่ ความอดทนน้อย 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มิถุนายน 2014, 09:35:04 โดย benzto » IP : บันทึกการเข้า

ขออภัยในบางลีลา
tiger-red
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2014, 09:37:27 »

ใช่เหมือนกันทุกโรงเรียนเลย แต่เวลาสอนก็สอนไม่หมด ห่วงโน้นนิด ห่วงนี่หน่อย ถ้าอยากรู้ให้ไปเรียนพิเศษด้วยข้างนอก  งบประมาณไปไหนหมด หนังสือก็มีให้ไม่ครบ เงินค่าอะไรอะไร ก็โยนให้ผู้ปกครองโดยเอาเด็กเป็นตัวประกัน 
soodnang
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2014, 13:44:33 »

เขาไม่ชี้แจงเหรอคับว่าเอาไปทำอะไร งานใหญ่หรือเปล่า ผมก็ไม่ค่อนเห็น สนส. เค้าทำอะไรกันนี่ครับ ส่วนใหญ่ก็เหนแต่จัดแข่งฟุตบอล เย็นมามีงานเลี้ยงอะไรประมาณนี้
สนส. กับ สมาคมผู้ปกครองนักเรียนโรงเรียนสามัคคีวิทยาคม มันคนละส่วนกันนะครับ กรุณาทำความเข้าใจกับข้อมูลให้ถูกต้องนะครับ ก่อนที่จะแสดงความคิดเห็น สนส. คือคนทุกคนที่เคยเรียนโรงเรียนสามัคคีวิทยาคม เป็น สนส. โดยสายเลือดอยู่แล้วถึงแม้จะจบมาแล้วนานกี่ปี แม้ว่าไม่เคยร่วมกิจกรรมอะไรเลยมาก่อน ถึงแม้ว่าจะไม่เคยขึ้นทะเบียนเป็นสมาชิก สนส.อะไรเลย  สนส.จะมีการเรียกเก็บเงินหรือไม่นั้นสำหรับผม ซึ่งเป็นสนส.29/32 ยังไม่เคยโดนเรียกเก็บเงิน ไม่ว่าจาก ใครที่ไหน และคิดว่า หาก สนส.จะเก็บเงิน ก็คงต้องมาจากศิษย์เก่าที่เต็มใจและยินดีที่จะสนับสนุนโรงเรียน และก็ขอบอกว่าในคณะบริหาร สนส. ทุกคนยินดีทำคุณประโยชน์เพื่อโรงเรียนสามัคคีโดยไม่คิดหาผลประโยชน์ส่วนตัวแอบแฝง และทุกท่านที่อยู่ในกรรมการ สนส. มีเกียรติหน้าที่การงานในสังคม ทุกท่านคงไม่เอาเกียรติของตัวเอง มาทิ้งตรงนี้ ผมขอถามว่า ท่าน เป็น สนส.หรือเปล่า ท่านเคยร่วมกิจกรรมอะไรกับ สนส. หรือเปล่า ถ้าท่านเป็น สนส.ก่อนจะแสดงความคิดเห็นอะไรควร คิดให้รอบคอบกว่านี้ มันส่งผลกับใครอะไรบ้าง แต่ถ้าท่านไม่ใช่ สนส. ท่านก็ไม่ควรที่จะกล่าวหา สนส. แบบไร้ความรับผิดชอบ เช่นนี้

คนป่ายางมน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2014, 13:51:58 »

เก็บ 1,000 บาท ไม่มีปัญหา แต่ขอให้โปร่งใส นำเงินไปพัฒนาปรับปรุง โรงเรียนจริงๆ
หากเก็บเข้ากระเป๋าคนใดคนหนึ่ง แบบนี้ คงยอมไม่ได้
ดังนั้นเพื่อความโปร่งใส หากใช้จ่ายอะไรไป สมาคมก็ควรทำหนังสือชี้แจงประกาศให้
ทราบโดยทั่วกัน
tfgc2007

สมบัติพญามังราย ต้องรักษาไว้

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2014, 14:22:25 »

ตอนที่จะเอาลูกไปสมัครเข้าเรียนที่โรงเรียนแห่งนี้ ทำไมไม่ศึกษากฎระเบียบให้เข้าใจ หากไม่พอใจตรงไหนหรือเห็นว่ามันไม่ดี ก็ไม่ต้องให้ลูกเข้าเรียน ปัญหาก็ไม่เกิด...เพราะเห็นมีคนแย่งกันเข้า สามัคคี1 ทุกปี....เพราะเขาก็ทำตามกฎระเบียบที่วางไว้...หรือจะไปแจ้งให้ คสช. ปฎิรูป สวค1 (55 แบบขำๆ)

รักษ์กำเมือง....ร่วมส่งเสริมละอ่อนเหนือ อู้กำเมือง....
เชียงรายสถาปนิก'97 รับ ออกแบบ เขียนแบบบ้าน อาคาร รับบริหารงานก่อสร้างและงานระบบทุกประเภท ตรวจสอบอาคาร โดยสามัญวิศวกร สามัญสถาปนิก และ จป.วิชาชีพ
sawang23
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2014, 14:30:33 »

ง่ายๆคับท่านทั้งหลาย/แปะเจี๊ย/นี่ผมว่าน้อยนะบางโรงเรียนเป็นหมื่นคับเชียงรายมีหลายโรงเรียนคับจะยกตัวอย่างก็กะไลอยู่ ย่อๆแล้วกัน ช.ร.ว /อ.น.บ.ช.ร อย่าว่างั้นว่างี้แล้วมันจริงมั้ยละคับใครเอาลูกหลานเข้าคงรู้มั้งหูก็ไม่หนวกตาคงไม่บอดรับรู้ได้แต่พูดมายยยได้เดี๋ยวลูกไม่ได้เข้าโรงเรียนอีกหึๆๆๆๆๆๆ
Chaiphorn
มัธยม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2014, 14:37:39 »

สนส. กับ สมาคมผู้ปกครองนักเรียนโรงเรียนสามัคคีวิทยาคม มันคนละส่วนกันนะครับ กรุณาทำความเข้าใจกับข้อมูลให้ถูกต้องนะครับ ก่อนที่จะแสดงความคิดเห็น สนส. คือคนทุกคนที่เคยเรียนโรงเรียนสามัคคีวิทยาคม เป็น สนส. โดยสายเลือดอยู่แล้วถึงแม้จะจบมาแล้วนานกี่ปี แม้ว่าไม่เคยร่วมกิจกรรมอะไรเลยมาก่อน ถึงแม้ว่าจะไม่เคยขึ้นทะเบียนเป็นสมาชิก สนส.อะไรเลย  สนส.จะมีการเรียกเก็บเงินหรือไม่นั้นสำหรับผม ซึ่งเป็นสนส.29/32 ยังไม่เคยโดนเรียกเก็บเงิน ไม่ว่าจาก ใครที่ไหน และคิดว่า หาก สนส.จะเก็บเงิน ก็คงต้องมาจากศิษย์เก่าที่เต็มใจและยินดีที่จะสนับสนุนโรงเรียน และก็ขอบอกว่าในคณะบริหาร สนส. ทุกคนยินดีทำคุณประโยชน์เพื่อโรงเรียนสามัคคีโดยไม่คิดหาผลประโยชน์ส่วนตัวแอบแฝง และทุกท่านที่อยู่ในกรรมการ สนส. มีเกียรติหน้าที่การงานในสังคม ทุกท่านคงไม่เอาเกียรติของตัวเอง มาทิ้งตรงนี้ ผมขอถามว่า ท่าน เป็น สนส.หรือเปล่า ท่านเคยร่วมกิจกรรมอะไรกับ สนส. หรือเปล่า ถ้าท่านเป็น สนส.ก่อนจะแสดงความคิดเห็นอะไรควร คิดให้รอบคอบกว่านี้ มันส่งผลกับใครอะไรบ้าง แต่ถ้าท่านไม่ใช่ สนส. ท่านก็ไม่ควรที่จะกล่าวหา สนส. แบบไร้ความรับผิดชอบ เช่นนี้

เห็นด้วยสมาคมผู้ปกครองนักเรียนโรงเรียนสามัคคีวิทยาคมกับสมาคมนักเรียนเก่าสามัคคีวิทยาคม(สนส.)คนละส่วนกัน
superguy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2014, 16:16:24 »

เห็นด้วยสมาคมผู้ปกครองนักเรียนโรงเรียนสามัคคีวิทยาคมกับสมาคมนักเรียนเก่าสามัคคีวิทยาคม(สนส.)คนละส่วนกัน

ถูกต้องแล้วครับ สมาคมผู้ปกครองก็ส่วนหนึ่ง ส่วน ส.น.ส. (ย่อมาจากสมาคมนักเรียนเก่าโรงเรียนสามัคคีวิทยาคม) ก็เป็นอีกส่วนหนึ่ง ซึ่งสมาคมผู้ปกครองเนี่ยเค้าชี้แจงหมดครับว่าเค้าเอาเงินไปทำอะไรบ้าง ตอนไปประชุมผู้ปกครองมีเอกสารชัดเจนครับ โดยปีล่าสุดหาเงินเข้าโรงเรียนประมาณ แปดล้านกว่าบาทครับ เค้าเอาไปซื้ออะไรก็มีเอกสารชี้แจงหมดครับ ส่วน ส.น.ส. ที่เค้าไปกินเลี้ยงกันแข่งกีฬากันที่โรงเรียนน่ะ แล้วแต่รุ่นครับว่ารุ่นไหนจะเก็บเงินกันยังไง อันนี้แล้วแต่ความพึงพอใจของศิษย์เก่าแต่ละรุ่น เราจะไม่ร่วมกิจกรรมใด ๆ เลยก็ได้ โดยไม่ต้องเสียตังค์ครับ

หน้า: [1] 2 3 พิมพ์