เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 11 พฤษภาคม 2024, 03:09:03
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ลิงที่ถ้ำปุ่ม ถ้ำปลากัดคนค่ะ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ลิงที่ถ้ำปุ่ม ถ้ำปลากัดคนค่ะ  (อ่าน 4305 ครั้ง)
supreeya
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 18:26:30 »

แจ้งเตือนเพื่อนๆ พี่ๆ น้อง ๆ ที่ไปเที่ยว ที่ถ้ำปุ่ม ถ้ำปลา ลิงดุมากเลยค่ะ
วันที่ดิฉันไปเที่ยว เห็นกับตาค่ะ ลิงรุมกัดคน สักพักแม่ค้าที่ขายของในบริเวณนั้นมาช่วยไล่ตีลิงให้หยุด  มันจึงยอมหยุด  สงสารพี่คนนั้นมาก คงเจ็บมากน่าดู  ระวังกันด้วยนะคะ
อันตรายมากค่ะ
jesa
magdafVE
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 18:39:00 »

ปัญหาลิงทำร้าย มักเกิดจากเรื่อง "อาหาร"เป็นหลัก     เช่น ยื่นๆ-ชักๆ- กอดไว้กับตัว- หรือวิ่งหนี เวลาเค้าเข้ามาจะเอาของ

" งดนักท่องเที่ยวให้อาหารลิง"  จึงเป็นวิธีที่นิยมใช้ที่สุด..   คนที่ถูกกัด ให้อาหารอยู่หรือเปล่าครับ??

* fsaf.jpg (36.72 KB, 450x500 - ดู 6290 ครั้ง.)

CODE_1
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 19:09:09 »

เป็นมานานแล้วครับ ทางที่ดีไม่ต้องให้ครับ

โรงเรียนบ้านเทอดไทย อำเภอแม่ฟ้าหลวง จังหวัดเชียงราย  57240
บินก
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 21:01:43 »

ลิงที่นี่ดุประจำค่ะ ถ้าไปเที่ยว แนะนำให้เก็บของพะรุงพะรัง (หมวก แว่นกันแดด ผ้าพันคอ กระเป๋าถือ) ไว้ในรถคะ เอาไปเฉพาะที่จำเป็น และอย่าให้อาหารคะ เดวมารุมเป็นฝูงเลย แต่พระพุทธรูปที่นี่เก่าแก่นะคะ เมื่อก่อนกลับบ้านทีไร ต้องหาโอกาศแวะไปกราบทุกครั้งคะ
khayomhard
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 21:11:05 »

หนังสติ้ก(ก๋ง)พกให้ลิงเห็นไปลิงไม่กล้าแหยมครับ??
pudongsan
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 21:52:04 »

ถืองูปลอมไปครับ ลิงกลัวมากๆๆ
ปล:เคยเห็นในคลิป อิอิ

นกน้อย ทํารังแต่พอตัว ^__^
mcmcmcac
ชั้นประถม
*

เกลียดนัก ไอ้พวกนักเลง"คีย์บอร์ด"

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 22:56:54 »

ชู2นิ้วครับ ผมใช้ประจำ

ขี้เหล้าอาวุโส
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2014, 04:59:48 »

ขอบคุณครับที่แจ้งเตือน ตกใจ

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
dekdee2516
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2014, 06:40:12 »

ลิงเป็นสัตว์อันตราย ไม่ควรเข้าใกล้
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2014, 06:43:06 »

อย่า!! ถือขนมเข้าไปเด็ดขาดครับ เมื่อ 15ปีที่แล้วผมไปแอ่วถือขนมเข้าไป มันเข้ามายิ้มให้เป้นฝูง เลยจำยอมให้ขนมไปครับ
หลังจากวันนั้นผมไม่ไปแอ่วอีกเลย  ยิ้ม

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
Line Pin manora
ตาต้อม
ผู้ดูแลบอร์ด
*

รับสร้างบ่อปลาแฟนซีคาร์ฟ สระว่ายน้ำราคาประหยัด

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2014, 07:06:13 »

สถานที่ ที่มีฝูงลิง และคุ้นเคยกับการเข้ามาหาของกินจากมือมนุษย์ เป็นแบบนี้เกือบทุกที่ครับ ต้องระวังลูกหลานดีๆด้วย โดนกัดขึ้นมาฉีดยากันยาวเลยนะครับ ทั้งกันบาดทะยักและโรคพิษสุนัขบ้า

ณฐมน Aquarium รับสร้างบ่อปลาคาร์ฟ ตู้ปลา ระบบกรอง  080-8099866,083-7655542
  กด > https://www.facebook.com/NathamonAquarium
รับสร้างสระว่ายน้ำ ราคาประหยัด น้ำตกหินเทียม ไม้เทียม บ้านโครงสร้างเหล็ก
dekdee2516
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2014, 08:42:41 »

เคยเห็นรถคันนึงกระจกใส ภายในรถมีถุงผลไม้วางไว้ เจ้าของลงไปเที่ยวถ้ำ
ลิงทั้งฝูงขึ้นไปอยู่บนตัวถังรถ ทั้งข่วนทั้งแทะ ชนิดที่เรียกว่าต้องทำสีใหม่ทั้งคัน
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2014, 08:49:23 »

ชู2นิ้วครับ ผมใช้ประจำ

ชู 2 นิ้ว เป็นง่าม ก๋ง หรือ ทำท่าเก็บหินจะปาใส่ ครับ มันจะวิ่งหนี  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 สิงหาคม 2014, 09:11:40 โดย autchie » IP : บันทึกการเข้า
๋๋P

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2014, 08:52:42 »

ตัวใหญ่มันไม่กลัวนะ
สถานที่น่าเที่ยว แต่มีปัญหาตรงลิงอย่างเดียว
ทำเสียงขู่ไม่ได้นะ เคยขู่มันมาแล้ว มันจะเอาเรื่องจริงๆ พวกนี้มันแย่งของจนได้ใจ
เพราะไม่มีคนตีมันจนเข็ดหลาบ ตกใจ
ตัวเล็กมันกลัวอยู่ แต่ตัวใหญ่มันไม่กลัว ยิ่งขู่มันยิ่งจะตามเอาเรื่องเรา ร้องไห้

ห้ามถือห้ามหิ้วอะไรติดมือเข้าไปดีที่สุด
TTM
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2014, 09:04:25 »

อันตรายคับเคยไมาน่ากลัว
World My Web
เตรียมอนุบาล
*

Make life is normal

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2014, 09:38:03 »

ตอนผมไป มันมีลิงเดินมาหาผมตัวนึง มันเห็นผมถืออาหารปลาอยู่ ผมก็ให้มันกับมือก็ไม่เห็นเป็นไรนะครับ มันก็ค่อยๆหยิบไปจากมือไม่ได้กระชากด้วย แถมได้ถ่ายรูปใกล้ๆด้วย

ผมคิดว่าที่ลิงกัดน่าจะเป็นที่เราไปให้อาหารตรงที่มีลิงรวมกันเยอะๆมั้งครับ ผมเห็นตรงที่ลิงอยุ่รวมกันเยอะๆตรงลานใต้ต้นไม้ ค่อนข้างจะอันตรายเหมือนกัน ยังไงก็ต้องระวังไว้ก่อน

Everything is not perfect but it's perfect if you think.
Pondres
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2014, 09:53:12 »

การป้องกันลิง
1.แต่งตัวไม่พรุงพะรัง
2.ไม่หิ้วสิ่งของกระเป๋า
3.ไม่ให้อาหาร เพราะให้1ตัวตามมาเป็นฝูง
4.ให้ถือไม้ยาวๆไปด้วยลิงจะกลัว
5.ไม่แหย่หรือทำท่าทางล้อเลี่ยนลิงก่อน

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
bug_creative
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2014, 10:54:50 »

ผมเคยซื้อกล้วยให้ลิงก็ยื่นให้ ลิงก็รับไปแบบระวังไม่กระชากเลยนะครับ มีอยู่แค่ตัวเดียวที่นิสัยจะไม่ค่อยดี ผมให้จนหมดมันเดินมาดึงนิ้วผม (มันเป็นตัวที่ยืนอยู่ข้างขาผม เวลาหมดก็จะดึงกางเกงผม เหมือนบอกว่าหมดแล้ว) ผมบอกว่าหมดแล้วมันบิดนิ้วผมเลยครับ แรงพอๆ กับเด็กน้อยเลย จนต้องเสียงดังใส่ว่า "โธ่ หมดแล้ว จะโวยวายทำไม" มันจึงวิ่งหนีไปครับ ก็แนะนำว่ายกอาหารให้สูงหน่อย อย่าให้จุดเดียว อย่าพยายามจับมัน

จะมีตัวหนึ่งที่นังอยู่ก่อนทางขึ้นสะพานตัวโตๆ ตัวนั้นน่ารักครับ ผมยกนิ้วโป้งให้ ยิ้มตอบด้วย
เฮียพง
แฟนพันธุ์แท้เชียงรายโฟกัส
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2014, 11:19:19 »

สถานที่ ที่มีฝูงลิง และคุ้นเคยกับการเข้ามาหาของกินจากมือมนุษย์ เป็นแบบนี้เกือบทุกที่ครับ ต้องระวังลูกหลานดีๆด้วย โดนกัดขึ้นมาฉีดยากันยาวเลยนะครับ ทั้งกันบาดทะยักและโรคพิษสุนัขบ้า

Tel.086-7320469
Ting4949

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2014, 11:55:33 »

ลิงที่นั่นมี 2 กลุ่มครับ... ( แบ่งชนชั้น วรรณะ ด้วยนะ ) ข้อมูลจาก ผู้ดูแล และ ร้านขายอาหารสัตว์ ที่นั่น...

- กลุ่มแรก เจ้าถิ่นรุ่นโตสุด ตัวใหญ่ ๆ แก่ ๆ นิสัยนักเลง เกรียน ๆ หน่อย กินจุ กินมาก  ดุหน่อย  ต้องระวังตัวให้ดี โดยเฉพาะเด็ก ๆ  อย่าเข้าใกล้  อยากให้อาหาร ก็โยนให้ไปเลย  อย่าใกล้ชิดกับพวกมันมาก จะปลอดภัย  ( พอกลุ่มนี้ กินอิ่มแล้ว พวกมันก็จะกลับขึ้นไปบนเขา ทีนี้ พวกกลุ่มที่ สอง ที่รออยู่ก็จะลงมาหา อาหารกิน )
   - กลุ่มที่สอง จะเป็นกลุ่มที่อ่อนแอ กว่า  หรือ อายุน้อยกว่า ส่วนใหญ่เป็นตัวเมีย และ ลิงเด็ก ๆ รวมถึง ตัวที่บาดเจ็บด้วย กลุ่มนี้จะกลัวกลุ่มแรกมาก พวกมันจะไม่กล้า ลงมาหาอาหารกิน จนกว่า พวกแรก กินกันอิ่ม จนพอใจแล้วพากันกลับขึ้นไปบนเขาก่อน  .. กลุ่มนี้จะน่าสงสาร เพราะ ถ้าอาหารเหลือน้อย หรือ ไม่มีเลย พวกมันก็อด ...

ปัญหา... คือ อาหาร มีน้อยมาก ทั้งผู้ที่เข้ามาเที่ยว จะหิ้วมาเอง หรือ ซื้อจากร้านค้าที่นั่น  ไม่เพียงพอ ต่อจำนวนลิงทั้งหมดที่มีอยู่  ส่งผลให้ ลิงเกิดการต่อสู้ แย่งชิงอาหารกันตลอดเวลา จนทำให้ลิงมีนิสัย ดุร้าย ไปตาม ๆ กัน  และ เท่าที่ทราบ หน่วยงานราชการท้องถิ่น ก็ไม่มีเข้ามาช่วยเหลือ ดูแล เรื่องนี้แต่อย่างใด....

ถ้าสงสาร ลิง อยากช่วยเหลือ....
      - ท่าน สามารถเอาอาหารลิง ไม่ว่าจะเป็นผัก ผลไม้ หรือ ง่าย ๆ เลย คือ กล้วย ทุกชนิด เอาไปให้ พวกมันได้เลย คนขายอาหารสัตว์ ที่นั่น ( ลิง - ปลา ) เขาไม่ว่าอะไร หรอก เขาเองก็สงสารพวกมันเหมือนกัน เพราะ จำนวนผู้ที่มาเที่ยว แล้วทำบุญซื้ออาหารให้ลิง มีไม่ค่อยมากเท่าไหร่ ( แต่อาหารปลา ก็ช่วยซื้อที่พี่เขา จะดีกว่านะครับ ช่วยทั้งคน ช่วยทั้งปลา ให้อยู่รอด น่ะครับ )  
      - อาหารลิง ที่ท่าน ขนไปบริจาคเอง ถ้าหากมีจำนวนมาก ก็สามารถฝากไว้กับทางวัด หรือ ร้านขายอาหารสัตว์ ให้เขาช่วยแจกจ่าย กระจายให้พวกลิง ได้อย่างทั่วถึงได้ ในวันถัด ๆ ไป  เพราะ เขาจะรู้ดีว่า ช่วงเวลานั้น เป็นของลิงกลุ่มไหน ( เขายินดีรับไม่อั้น ครับ )
       - เชิญชวน เพื่อน ๆ สมาชิกทุกท่าน  ทำบุญให้อาหารลิง กันเถอะครับ....  อย่างที่ผมเคยทำมาแล้ว คือ รับบริจาคเงินจากเพื่อนในกลุ่มนี่แหละ ช่วยกันทำบุญ อีกแนวนึง ซื้อกล้วย ได้ประมาณเกือบ 1 คันรถกระบะ ( พอดีผมซื้อที่ ตลาดบ้านใหม่ แม่ค้าเขาเลยคิดราคาส่งให้ ) ได้ทั้งสุก และ ดิบ ไปถึงก็เอาโยน แจกจ่ายให้พวกลิง กินกัน สนุกสนานกันใหญ่ ทั้งคน ทั้งลิง เลยล่ะ.... ส่วนผลดิบ เอาฝากไว้กับทางวัด พอสุก เขาก็จะทยอย เอาออกมาให้พวกลิง ในวันต่อ ๆ ไปครับ ( ส่วนอาหารปลา ช่วยซื้อของร้านที่นั่น ดีกว่านะครับ ส่วนของลิง เขายินดีให้คนเอามาบริจาคเยอะ ๆ ครับ )  และ ควรจะไปวันธรรมดา จะดีมาก เพราะวันหยุด เสาร์ - อาทิตย์ คนมาเยอะแล้ว ( ลิงก็ อดโซ ช่วงวันธรรมดา พระที่นั่นท่านบอกไว้ น่ะครับ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 มิถุนายน 2014, 12:02:18 โดย ting_ » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 พิมพ์