เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 พฤษภาคม 2024, 09:32:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  กิจกรรมท่องเที่ยว/โปรแกรมทัวร์/รถเช่า (ผู้ดูแล: ⒷⒼ*, JAMES ..., ~อั่ย มู๋อ้วน*)
| | |-+  เที่ยวเชียงรายครั้งแรก..ขอคำแนะนำด้วยนะคะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เที่ยวเชียงรายครั้งแรก..ขอคำแนะนำด้วยนะคะ  (อ่าน 1947 ครั้ง)
maneerata
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2011, 00:24:37 »

จะเดินทางไปวันที่ 15-17 ม.ค.นี้ โดยเครื่องบิน พักที่วนาศรม ในม.แม่ฟ้าหลวง

แต่ตอนนี้ตื่นเต้น...เพราะไม่เคยไป เลยไม่รู้ว่าต้องเดินทางอย่างไร หรือไปเที่ยวไหนดี?
ต้องขอโทษชาวเชียงรายที่อาจถามซ้้ำกับคนอื่น แต่ไม่รู้จะปรึกษาใครดีค่ะ เพราะเห็นที่วนาศรมบอกว่าคิดค่ารับ-ส่ง 300 บ/เที่ยว/คน เลยอาจนั่งแท็กซี่แทน (ไม่รู้ว่าจะดีหรือเป่า)

รบกวนขอคำแนะนำเรื่องการเดินทาง กับสถานที่ท่องเที่ยวแนะนำด้วยนะคะ...ที่อยากไปก็มีบ่อน้ำพุร้อน (มีหรือเปล่าก็ไม่รู้) กับพวกดอย หรือภู และชายแดนค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ⒷⒼ*
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2011, 00:27:38 »

สอบถามรายละเอียดหน่อยครับ
มาถึงกี่โมง มากันกี่คน นอนที่วนาศรม กี่วัน กลับกี่โมงครับ
  ยิงฟันยิ้ม
maneerata
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2011, 00:37:16 »

ไปกันสองคน ถึงประมาณ 13.00 และกลับประมาณ 21.30 น. (3 วัน 2 คืน) ค่า..รบกวนด้วยนะคะ
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2011, 00:48:45 »

มาถึง 15 วันเสาร์ 13.00 น.
เข้าเช็คอินที่วนาศรม ออกมาก็น่าจะเข้ามาไหว้พ่อขุน ตรงในเมือง
ไหว้พระที่วัดพระแก้ว  ตอนค่ำมาเที่ยวถนนคนเดิน
16. เดินทางขึ้นดอยสมใจ  ยิงฟันยิ้ม ลากยาวเลยครับ ดอยแม่สลอง ดอยตุง
    ช็อปปิงแม่สาย
วันที่ 17 กำลังนึกอยู่ครับ แพลนอาจเปลี่ยนให้ใหม่ พอดีมีบ่อน้ำพุร้อน 2 แห่ง ยิงฟันยิ้ม
ขอรายละเอียดที่อยากเที่ยวอีกหน่อยครับ แล้วเรื่องรถไปอย่างไรครับ
maneerata
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2011, 01:05:52 »

ไม่มีรถอ่ะค่ะ....ก็เลยดูจะยุ่งยากหน่อย เพราะถ้าเช่ารถก็คงไม่คุ้นทาง กลัวจะหลง (ขนาดกทม.ยังหลงแล้วหลงอีก)

แต่รายการเที่ยวที่ให้มา น่าสนใจค่ะ...ชอบมาก ต้องขอบคุณด้วยนะคะ แต่ถ้าไม่มีรถ ก็อาจจะยุ่งยากหน่อย แต่ก็ชอบความลำบากค่ะ คิดว่าไม่เป็นไร..หรืออาจไม่ไปไหนไกล
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2011, 01:11:59 »

จะนั่งรถประจำทางใช่ไหมครับ ถ้าอย่างนั้น อาจต้องแพลนใหม่
แต่ถ้าจะเหมารถไปก้ดีนะครับ มาน้อยวันแต่ ได้ไปเที่ยวเกือบครบ
เดี่ยวพรุ่งนี้ผมมาตอบให้นะครับ
  ยิงฟันยิ้ม
maneerata
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2011, 11:53:03 »

ใช่ค่ะ จะนั่งรถประจำทาง....ตั้งแต่สนามบินไปวนาศรมเลยค่ะ

แต่ถ้าเหมารถ หรือรถอะไรหรือค่ะ ราคาต่อวันประมาณเท่าไหร่

ขอขอบคุณมากค่ะ
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2011, 12:43:22 »

ถ้าจะนั่งรถไป มันจะติดปัญหานิดหน่อยตรงที่ว่าในวนาศรมอยู่ใน ม.แม่ฟ้าหลวง
ซึ่งอยู่ค่อนข้างไกล แล้วตอนออกมาจะออกมาอย่างไร
โอเค งั้นจะจัดแบบนั่งรถไปก่อน ก็แล้วกันครับ ต้องทำใจเรื่องการเดินทางหน่อยนะครับ
เวลารอรถ หรือติดต่อ อาจไม่ค่อยสะดวกเหมือนขึ้น bts  ยิงฟันยิ้ม ต้องใช้วาจาเยอะๆ  ยิงฟันยิ้ม
วันแรก 15 ช่วงบ่ายออกมารอรถตรงปากทางเข้า ม.แม่ฟ้าหลวง จะมีรถประจำทางผ่าน
              (รถเมล์)เข้าตัวเมือง ลงตรง 5 แยกพ่อขุน สักการะ ไหว้พ่อขุน นั่งสามล้อ
              ไปวัดพระแก้ว หัวค่ำ เดินถนนคนเดิน ดูแสงสี ที่หอนาฬิกา อ.เฉลิมชัย
              (ตอนนี้ จะมีปัญหาแล้ว ผมไม่แน่ใจว่ารถประจำทาง จากเชียงราย-แม่สาย
              รถจะหมดหรือปล่าว ต้องจ้างรถไปที่พัก)
วันที่  16  ออกมารอรถที่ปากทางเข้าเหมือนเดิม แต่มารออีกฝั่งหนึ่งนะครับ
              ขึ้นรถเมล์เขียว สายเชียงราย-แม่สาย บอกลงปากทางดอยตุง
              นั่งรถ 2 แถวขึ้นดอยตุง ลงมาก็มารอรถที่เดิม
              ขึ้นรถเมล์เขียว สายเชียงราย-แม่สาย บอกว่าลงที่จุดออกใบผ่านแดน
              (ที่ว่าการอำเภอ) นั่งวินมอเตอร์ไซท์ไปที่ด่าน ซื้อของ
               ระวังซื้อของต้องห้าม ซื้อของพยายามต่อ 30-40 % ไว้ก่อน
               ไม่ต้องรีบซื้อ ถ้าไม่ได้ก็เดินออกมา แล้วค่อยย้อนกลับมาซื้ออีกทียังได้  ยิงฟันยิ้ม
               ด่านปิด 6 โมง เดินทางกลับก็นั่งรถเมล์เขียว สายเชียงราย-แม่สาย
               บอกว่าลงตรง ม.แม่ฟ้าหลวง
วันที่ 17    ออกมารอ รถเมล์เขียวสายเชียงราย-พาน-พะเยา ไปลงหน้าวัดร่องขุ่น          
              ระยะทางประมาณ 20 กม  ก็นั่งรถสายเดิมกลับเส้นทางเก่า แวะเข้าเมือง
              เหมารถตุ๊กๆไปไร่แม่ฟ้าหลวง และพิพิธภัณฑ์อูบคํา
               เสร็จแล้วก็นั่งรถที่ท่ารถเก่า   ก็แวะอาบน้ำพุร้อนที่โป่งพระบาทบ้านดู่
              กลับ ม.แม่ฟ้าหลวง เดินชมทัศนีภาพใน ม.แม่ฟ้าหลวง สวยงามครับ
              มีมุมถ่ายรูปสวยๆเยอะ
เหนื่อยมากมายกับการเดินทาง ผมพยายามจะไม่ให้ออกไปไกล มันจะเสียเวลา
ขอให้เดินทางอย่างสนุก เดินทางปลอดภัย  ชาวเชียงรายเต็มใจแขกแก้วมาเยือน
มีอะไรสอบถาม ถามมาได้เลยนะครับ
เพื่อนในเชียงราย คิดว่าแพลนใหนที่น่าจะเปลี่ยนก็บอกได้เลยครับ ผมจัดยากเหลือเกิน ยิงฟันยิ้ม

maneerata
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2011, 13:55:01 »

ขอบคุณมากมายเลยนะคะ แค่นี้ก็ครบครันแล้ว...ประทับใจค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2011, 16:36:17 »

ติดขัดอะไร 085-1070288 ยินดีให้คำแนะนำและบริการครับ
เชียงรายยินดีต้อนรับครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2011, 16:53:34 »

ติดขัดอะไร 085-1070288 ยินดีให้คำแนะนำและบริการครับ
เชียงรายยินดีต้อนรับครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พี่กรมีอะไรเพิมเติมก็บอกคุณ maneerata ได้เลยนะครับ พอดีช่วงนี้ผมเบลอๆ  ยิงฟันยิ้ม
maneerata
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2011, 20:11:22 »

ตอนนี้คิดมาคิดไป..วันที่ 17 ก็น่าจะไปบ่อน้ำพุร้อนอย่างเดียวค่ะ เพราะอยากนอนทำสปาเพลินๆ ที่วนาศรม

เสียดายจังนะคะ ถ้าการเดินทางในเชียงรายสะดวกแบบเชียงใหม่ก็ดี
@ไอ้อ้วน@
ระดับ ป.ตรี

2 มือ ที่ดูเหมือนจะบอบบาง

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2011, 20:13:38 »

มาช่วงงาน อลังการงานแสดงสินค้าและวัฒนธรรมสัมพันธ์ลุ่มแม่น้าโขง ครั้งที่16 ของกิน 6 ประเทศเพียบ ของไทยเราเอาชาชักมาด้วย สำคัญของประดับตกแต่งเยอะมาก ขาช๊อปปิ้งอย่าพลาดนะคะ  ดูคร่าวๆที่เวป  http://www.thailandgms.com  คะ

สมองดี แกมโกง แต่เลือกที่จะเดินทางผิดเอง ก็ต้องยอมรับในสิ่งที่เป็นไป
หน้า: [1] พิมพ์