เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 พฤษภาคม 2024, 08:23:35
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  กิจกรรมท่องเที่ยว/โปรแกรมทัวร์/รถเช่า (ผู้ดูแล: ⒷⒼ*, JAMES ..., ~อั่ย มู๋อ้วน*)
| | |-+  สอบถามการเดินทางครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามการเดินทางครับ  (อ่าน 1103 ครั้ง)
littles
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2010, 17:37:39 »

ขอสอบถามเส้นทางครับ

เดินทางจากกรุงเทพฯครับ
ไปดอยตุงและค้างคืนที่ภูชี้ฟ้า

1. ถ้านั่งรถทัวร์สาย กรุงเทพฯ ถึง แม่สายได้รึเปล่าครับ
ลงที่ไหน เผื่อต่อรถเข้าไปดอยตุงครับ

2. จากดอยตุง ไป ภูชี้ฟ้า ไปอย่างไรได้บ้างครับ
(จากที่อ่านของกระทู้อื่น น่าจะนั่งรถกลับเข้าเมือง
เผื่อต่อรถตู้ไปภูชี้ฟ้า เรื่องเวลาจะทันรอบรถตู่รึเปล่าครับ)

ขอบคุณครับ
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2010, 17:50:11 »

ขอสอบถามเส้นทางครับ

เดินทางจากกรุงเทพฯครับ
ไปดอยตุงและค้างคืนที่ภูชี้ฟ้า

1. ถ้านั่งรถทัวร์สาย กรุงเทพฯ ถึง แม่สายได้รึเปล่าครับ
ลงที่ไหน เผื่อต่อรถเข้าไปดอยตุงครับ
มีรถครับ กรุงเทพฯแม่สายครับ ลงที่ปากทางดอยตุงได้ครับบอกกับ พนง.รถก่อนครับ
2. จากดอยตุง ไป ภูชี้ฟ้า ไปอย่างไรได้บ้างครับ
(จากที่อ่านของกระทู้อื่น น่าจะนั่งรถกลับเข้าเมือง
เผื่อต่อรถตู้ไปภูชี้ฟ้า เรื่องเวลาจะทันรอบรถตู่รึเปล่าครับ)
ไม่ทันครับ

ขอบคุณครับ

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
ⒷⒼ*
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2010, 19:23:43 »

รถตู้ไปภูชี้ฟ้า มี 2 เวลา คือ 07.15 ,13.00 ค่าโดยสาร 150 บาท
ขากลับจากภูชี้ฟ้ามาเชียงราย มี 2 เวลา คือ 09.00 น. ,15.00 น.ใช้เวลาเดินทางประมาณ 3 ช.ม.
ถ้าบริหารเวลาดีๆคิดว่าสามารถกลับมาทันนั่งรถตู้ในเมือง เที่ยว 13.00 น ก็น่าจะทันนะครับ ยิงฟันยิ้ม

littles
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2010, 21:56:48 »

รถของสมบัติหรือสยามเฟิร์สถึงแม่สาย ประมาณเจ็ดโมงครึ่ง
ถ้าไหว้พระธาตุ แล้วลงมาเลย
น่าจะพอลุ้นได้อยู่

ขอบคุณครับ
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2010, 00:23:28 »

ถ้ามีเวลาสัก 2 คืนน่าจะพอดีเลยนะครับ

วันแรกนั่งรถจากกรุงเทพฯ ลงปากทางดอยตุง จะต้องนั่งรถจากปากทางถึงสู่พระตำหนักอีก อาจจะเสียเวลารอรถตรงนี้ ถ้าไม่อยากรอก็นั่งมอเตอร์ไซด์รับจ้างหรือเหมาสองแถวขึ้นไปเลยก็ได้

เฉพาะดอยตุงจะใช้เวลาเที่ยวอยู่ประมาณ ครึ่งวัน และต้องเสียเวลากับการรอรถขากลับลงมาที่ปากทาง และจากปากทางเข้ามาในตัวเมืองอีกใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมง ถ้าจะไปต่อภูชี้ฟ้าอีก ดูจากเวลารถตู้ไปภูชี้ฟ้าของท่าน BabyGun ออกจากตัวเมือง 13.00 น. อาจจะไม่ทันครับ

** เว้นแต่ท่านจะรีบๆเที่ยวชมบนดอยตุง แต่ว่าถ้ารีบโดยมีเวลาเป็นตัวกำหนด ก็จะไม่คุ้มกับการที่ได้มาเที่ยวทั้งที

ผมจึงแนะนำว่าวันแรกให้ท่านมาพักในตัวเมืองก่อน ถ้าหากมาตรงกับวันเสาร์และก่อนวันที่ 3 ม.ค 54 กลางคืนเที่ยวชมถนนคนเดินเชียงราย หอนาฬิกา เชียงรายไนท์บาซาร์ สามารถเดินเที่ยวไ้ด้ครับ สถานที่ไม่ใกลกัน และกลับเข้าที่พัก

พอตอนเ้ช้าๆ วันที่ 2 ก็นั่งรถตุ๊กๆหรือสามล้อไปไหว้อนุสาวรีย์พ่อขุนเม็งราย ชมงานเชียงรายดอกไม้งามก่อน (มีก่อนถึงวันที่ 3) หากเวลาเหลือก็ชมวัดพระแก้ว วัดร่องขุ่น และเวลาประมาณเที่ยงกว่าๆ ท่านก็มารอขึ้นรถตู้ไปภูชี้ฟ้า ณ สถานีขนส่ง

** ให้โทรไปที่สถานี้ขนส่ง แล้วขอเบอร์ของคนขับรถตู้ไว้นะครับ

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
หน้า: [1] พิมพ์