เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 23:08:47
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เงิน6000ค่าเขียนแบบบ้านแบบนี้ควรจ่ายไหม คนรู้จักแบบนี้ ระวังให้ดี
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์
ผู้เขียน เงิน6000ค่าเขียนแบบบ้านแบบนี้ควรจ่ายไหม คนรู้จักแบบนี้ ระวังให้ดี  (อ่าน 8776 ครั้ง)
louis
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2014, 09:12:51 »

ก่อนอื่นต้องขอโทษด้วยครับ..ที่เปิดประเด็น 2,000 บาท..เป็นค่าเขียน..คือ..ผมเขียนแบบคราวๆไปให้เขาก่อนครับ...เขาก็ไปลงคอม...ผมคิดว่าถ้าเราจ้างวิศวะโดยตรงเลยก็ไม่น่าจะแพงมาก...ผมเลยต้องไปขอที่ อบต.เลยครับ.ตรงจุดดี..ขอเขาตรงๆว่ามีเงินน้อย..ขอเขา..พี่เขาก็ใจดีครับ..แต่ผมก็เขียนร่างคราวๆไปให้เขานะครับ..ปล..ไม่เคยรู้มาก่อนว่ามันจะแพงหรือจะถูก..ซึ่งสร้างบ้านที่เชียงใหม่ก็ไม่มีค่าพวกนี้..หรือผู้รับเหมาจัดการหมดก็ไม่รู้...ต้องขอโทษอีกครั้งครับที่เปิดประเด็นนี้..หากทำให้พี่ๆไม่พอใจ..ก็ต้องขอโทษมานะที่นี่ด้วยครับ
คนดีๆก็มีครับ ท่านโชคดีที่เจอครับ

ดิฉันคิดว่าคุณโดนหลอกแล้วค่ะ  แฟนดิฉันก็เขียนแบบ ประมาณราคา ก่อสร้าง รับเหมาด้วย
บางทีเขียนแบบลูกค้า ถ้าลูกค้าไม่ชอบใจก็ไม่เก็บเงินสักบาท บางครั้งก็เขียนแบบดึกๆ ดื่นๆ ยังไม่ได้เงินและไม่เคยเรียกร้องค่าเสียเวลาเลย พวกวิชาชีพพวกนี้ทำให้คนดีๆ ที่เขาทำมาหากินสุจริตเสียประวัติ เป็นแบบนี้ใครจะมาจ้างอีกล่ะเนี๊ยะ

คนดีๆก็มีครับไม่ได้มีแต่คนเห็นแก่ได้ ตอนนี้ผมแก้หัวข้อแล้วจะได้ไม่กระทบถึงคนอื่นๆที่ดีๆครับ

ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณสำหรับความห่วงใยครับท่านเจ้าของกระทู้

พ้นช่วงหน้าหนาวไปแค่เดือนเดียว เชียงรายเงียบสุดๆเลยครับ รถถีบใยแมงมุงเกาะเต็มเลย บ่าหู้ปีใหม่เมืองจะได้ยอดเท่าช่วงปีใหม่ก่อ

ถ้าแนะนำเพื่อนๆมาใช้บริการจะยินดีจาดนักครับ บอกมาจากเวปเชียงรายโฟกัสจะจัดโปรพิเศษหื้อครับ

ปล. อยากหื้อเขียนหัวเรื่องใหม่ เพราะหัวเรื่องแบบนี้ดูวิศวกรทุกคนเป็นคนบ่าดี ซึ่งจริงๆแล้ว นายช่าง สถาปนิก  วิศวกร ส่วนใหญ่เป็นคนดี คนบ่าดีมีน้อย แต้ๆหนา  ยิงฟันยิ้ม ผมมีหัวข้อใหม่หื้อเลือก

1 ผัวเพื่อนเมียหวังแคมเงินกินเปล่าว
2 ระวัง ออกแบบบ้านเจอผู้ออกแบบเคี้ยวลากดินคิดเงินค่าเสียเวลาแพงมหาโหด
3 เจอแบบนี้ ควรจ่ายไหม
ชอบอันไหนเอาไปใช้ได้เลยครับ ยิงฟันยิ้ม

ถึงท่าน bd ไม่เป็นไรครับ ไม่ว่ากัน  ยิ้มเท่ห์

ผมแก้ไขหัวข้อแล้ว ขอบคุณที่แนะนำครับ
เดียวจะช่วยโฆษณาร้านให้นะครับเอาไปแชร์ในเฟชให้
ผมเคยตามอ่านกระทู้ที่ท่านเขียนใว้ ดูมีเหตุผล และเป็นผู้ใหญ่มาก ไม่เหมาะใบหน้าเลยครับ55

อย่าเอามีดไปฟันหิน
นอกจากจะไร้ค่า
ยังทำให้มีดเสียคม
๛หนูแหม่ม_ฮ่าๆๆ—”๏”
เรียนอยู่ระดับ
ระดับ :ป.โท

"ความรักไม่มีจริง...."

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2014, 11:46:32 »

อื่มมม คล้ายๆกันเลยค่ะ เป็นคนที่รู้จักกันมาแต่เล็กๆ เราให่พี่เขาเขียนให้ เขาบอก 4,500 โอเคเรายอมจ่าย เราก็ยื่นส่งแบบ วิศวะเราก็หาเซ็นเอง สรุป แบบไม่ถูก พรบ.เกือบทั้งหมด ต้องแก้ใหม่ เราก็ให้เขาแก้ แก้ครั้งแรก ดูท่าจะเสียอารมเล็กน้อย แฟนก็หงุดหงุด มาลงแต่ที่เรา (เราจะรู้ไหมล่ะ) เขาแก้ให้เสร็จ เขาก็บอกว่า มีแก้อีกครั้งของคิดค่าใช่จ่ายเพิ่มนะครับ เราก็อ้าววววววว เลย เพราะ เขาบอกว่าเขียนตามแบบที่เราคิดให้ทุกอย่าง

- แบบที่เราให้เขียน เราคิดเองก้จริง แต่เราไม่ได้เรียนทางนี้มาเลยไม่รู้ว่า พรบ.เขากำหนดอะไรบ้าง
- แล้วถ้าแบบนี้ให้แก้ทีเก็บตังที คุณก็รวยล่ะสิ ?

เพลีย

"บนท้องฟ้ายังมีดวงดาว ชีวิตคนเรายังมีหวัง ยังยืนได้แม้เพียงลำพัง หัวใจยังมีฝันเรายังยิ้มได้"

Line ID : mam.88
Phanchick
ฅนเมืองพาน
มัธยม
*

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2014, 10:22:48 »

กลายเป็นว่าที่ผมบ่นไป ดูเป็นคนไม่ดีไปเลยสิเนี่ย

เฮ้อ... แลบลิ้น

ผมชอบเพลงแนวเนี่ยครับ ถึงมันไม่เหมือนใคร ก็แล้วจะตามคนอื่นเขาทำไม
tfgc2007
ระดับ :ป.โท

สมบัติพญามังราย ต้องรักษาไว้

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2014, 14:23:05 »

ตามปกติผมคิดค่าแบบ 3% ของราคาค่าก่อสร้างครับ....ส่วนเรื่องเงินมัดจำ...แล้วแต่ตกลง บางที่เขียนให้ เซ็นต์รับรองแล้ว ส่งแบบให้แล้ว อีก 1 ปี ถึงจะได้รับเงินก็มี มันตึงมีสะปะ วงการนี้หนา เหนื่อยเน้อ

รักษ์กำเมือง....ร่วมส่งเสริมละอ่อนเหนือ อู้กำเมือง....
เชียงรายสถาปนิก'97 รับ ออกแบบ เขียนแบบบ้าน อาคาร รับบริหารงานก่อสร้างและงานระบบทุกประเภท ตรวจสอบอาคาร โดยสามัญวิศวกร สามัญสถาปนิก และ จป.วิชาชีพ
civilroom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2014, 14:32:52 »

กลายเป็นว่าที่ผมบ่นไป ดูเป็นคนไม่ดีไปเลยสิเนี่ย

แลบลิ้น แลบลิ้น

บ่าใจ๋หรอก บ่นไปมันก็บ่าทำหื้ออะหยั๋งเปลี่ยนแปลงไปได้ สู้ปรับเปลี่ยนมุมมองเป็นบวกดีกว่าเนาะๆๆๆๆๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เมื่อก่อนผมก่อเกยบ่นว่าทำไมวิศวกรโยธารายได้ต่ำกว่าวิศวกรสาขาอื่น  ขนาดผมจบมหาลัยที่สาขาโยธาเป็นอันดับต้นๆของประเทศหนา (ขออวดน้อยเน้อ) ผ่านไปห้าปีรายได้ก็ยังต่ำเหมือนเดิม ผมเลยเลิกบ่นแล้วพยายามหาทางออกหื้ออาชีพตัวเอง จนกระทั้งปัจจุบันยังคงทำงานสาขาโยธาเป็นงานอดิเรกเป็นที่ปรึกษาหื้อเบิ้ล ทำงานด้านพลังงานเป็นงานประจำ ส่วนร้านจักรยานเป็นงานหลัก(ฮา  ยิงฟันยิ้ม)  เลยทำหื้อบ่ายึดติดกับใบ กว ที่ได้มา เพราะผมคิดว่ารายได้ควรมาจากหลายๆด้าน อันไหนจ้างต่ำทำบ่าได้ก่อส่งงานหื้อคนอื่นที่เขาทำได้แทน

ผ่ออย่างคุณ  tfgc2007  เบิ้ลก่อบ่าได้หวังอะหยั๋งนักกับงานออกแบบ  ยิงฟันยิ้ม

พยายามเข้าครับ แล้วสักวันจะเจอแนวทางของตัวเอง กึดเอาเต้อ ผมจบแค่ช่างก่อสร้างเทคนิคเจียงฮาย ยังมาถึงขนาดนี้ได้

* DSC07868re.jpg (208.6 KB, 816x612 - ดู 137 ครั้ง.)
louis
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2014, 14:37:49 »

อื่มมม คล้ายๆกันเลยค่ะ เป็นคนที่รู้จักกันมาแต่เล็กๆ เราให่พี่เขาเขียนให้ เขาบอก 4,500 โอเคเรายอมจ่าย เราก็ยื่นส่งแบบ วิศวะเราก็หาเซ็นเอง สรุป แบบไม่ถูก พรบ.เกือบทั้งหมด ต้องแก้ใหม่ เราก็ให้เขาแก้ แก้ครั้งแรก ดูท่าจะเสียอารมเล็กน้อย แฟนก็หงุดหงุด มาลงแต่ที่เรา (เราจะรู้ไหมล่ะ) เขาแก้ให้เสร็จ เขาก็บอกว่า มีแก้อีกครั้งของคิดค่าใช่จ่ายเพิ่มนะครับ เราก็อ้าววววววว เลย เพราะ เขาบอกว่าเขียนตามแบบที่เราคิดให้ทุกอย่าง

- แบบที่เราให้เขียน เราคิดเองก้จริง แต่เราไม่ได้เรียนทางนี้มาเลยไม่รู้ว่า พรบ.เขากำหนดอะไรบ้าง
- แล้วถ้าแบบนี้ให้แก้ทีเก็บตังที คุณก็รวยล่ะสิ ?

เพลีย
เหนื่อย

แลกเปลี่ยนความเห็นกันครับท่าน อย่าน้อยใจไปเลย ยิงฟันยิ้ม

ตามปกติผมคิดค่าแบบ 3% ของราคาค่าก่อสร้างครับ....ส่วนเรื่องเงินมัดจำ...แล้วแต่ตกลง บางที่เขียนให้ เซ็นต์รับรองแล้ว ส่งแบบให้แล้ว อีก 1 ปี ถึงจะได้รับเงินก็มี มันตึงมีสะปะ วงการนี้หนา เหนื่อยเน้อ

กรณีของผม ยังไม่ทราบเลยว่าคิดราคาเท่าไหร่ แบบที่ตกลงกันว่ามีกี่ห้องห้องอยู่ตำแหน่งไหนบ้างยังไม่ลงตัวเลยครับ   ง่ายๆคืองานยังไม่เป็นรูปเป็นร่างที่ชัดเจนว่าจะให้เขียนแบบไหนเลยครับ  กลายเป็นว่าไปมัดจำกันเองแล้วโดยผมไม่ทราบเรื่อง มัดจำกันจริงหรือไม่ผมยังไม่ทราบเลย ทั้งที่ตอนแรกยังแจ้งผมมาเลยว่าเขียนเองเซ็นต์เอง5555+

civilroom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2014, 14:53:50 »

กรณีของผม ยังไม่ทราบเลยว่าคิดราคาเท่าไหร่ แบบที่ตกลงกันว่ามีกี่ห้องห้องอยู่ตำแหน่งไหนบ้างยังไม่ลงตัวเลยครับ   ง่ายๆคืองานยังไม่เป็นรูปเป็นร่างที่ชัดเจนว่าจะให้เขียนแบบไหนเลยครับ  กลายเป็นว่าไปมัดจำกันเองแล้วโดยผมไม่ทราบเรื่อง มัดจำกันจริงหรือไม่ผมยังไม่ทราบเลย ทั้งที่ตอนแรกยังแจ้งผมมาเลยว่าเขียนเองเซ็นต์เอง5555+

ถ้าเป็นผมเก็บตังมาก่อเริ่มทำงานแล้ว อ้ายบ่าได้มาบ่นแบบนี้หรอก 555

ความจริงมันก่อเกยมีเรื่องที่น่าเคร้าเกิดขึ้นกับผมหนา...

เรื่องมีอยู่ว่าผมได้งานออกแบบมาชิ้นหนึ่งได้เงินมากึ่งหนึ่งล่ะ
ทีนี่ก่อไปหื้อช่างเขียนแบบเขียนแบบต่อ เห็นเค้าบ่าค่อยมีตังเลยจ่ายตังไปก่อนเพราะเกยทำงานตวยกันมาแล้ว ไป๊มี หายหัวไปจนเต้าบ่าเดี่ยว งานก่อบ่าส่ง ผมจำเป็นต้องเสียตังเพิ่มไปหื้อคนเขียนแบบแหม๋มคน

บางทีเขาอาจจะเจอแบบผมก่อได้หนา 5555+

เข็ดเต้าต๋าย  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

louis
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2014, 16:06:21 »

ถ้าเป็นผมเก็บตังมาก่อเริ่มทำงานแล้ว อ้ายบ่าได้มาบ่นแบบนี้หรอก 555

ความจริงมันก่อเกยมีเรื่องที่น่าเคร้าเกิดขึ้นกับผมหนา...

เรื่องมีอยู่ว่าผมได้งานออกแบบมาชิ้นหนึ่งได้เงินมากึ่งหนึ่งล่ะ
ทีนี่ก่อไปหื้อช่างเขียนแบบเขียนแบบต่อ เห็นเค้าบ่าค่อยมีตังเลยจ่ายตังไปก่อนเพราะเกยทำงานตวยกันมาแล้ว ไป๊มี หายหัวไปจนเต้าบ่าเดี่ยว งานก่อบ่าส่ง ผมจำเป็นต้องเสียตังเพิ่มไปหื้อคนเขียนแบบแหม๋มคน

บางทีเขาอาจจะเจอแบบผมก่อได้หนา 5555+

เข็ดเต้าต๋าย  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

แบบนั้นก็เกินไปนะผมว่า งานเดินไปเกิ่งนึงละ แล้วบ่าจ่ายเงิน
เป็นผมนี่ท่าจะทำหน้าบ่าถูกเลย อายเปิ้น  เบี้ยวเงินเปิ้นนี่น่าอายขนาด
ของผมนี่ก่ะ งานแค่คุยรายละเอียดยังบ่าได้ตกลงว่าเป๋นแบบใดๆ ราคาก็ยังบ่าฮู้
ก่อบอกแกว่า พอดีได้คนเขียนใหม่ หิ้อแกคิดค่าเสียเวลามา แกก่อว่าตัวแกบ่าคิดแต่แกไปจ้างแหมคนนึงเขียน
มัดจำเขาไปแล้ว6000   อ้ายก่อขอคุยกับคนที่มัดจำไปว่าค่ามัดจำ6000 นี่ค่าอะหยัง งานเขียนไปถึงไหนเขียนแล้วเพราะรายละเอียดที่อ้ายคุยไปมันบ่าสามารถจะเขียนแบบได้  รายละเอียดมันน้อยมาก แค่ขนาดหน้ากว้าง ยาว สองชั้น ห้องมีกี่ห้อง  ตอนแรกหน้ากว้าง4เมตร แต่คนเขียนแบบคนใหม่มาเขียนต้องแก้เหลือ3.75เมตร
ถ้าว่าคนที่รับมัดจำไปเขียนแล้วคงมีแต่รายละเอียด เท่าที่อู้มานะครับแล้วเนื่องานแค่นี้กับค่ามัดจำที่อ้ายจะต้องจ่ายมันจะเปิงกันก่อนิ5555+   

หน้า: 1 2 [3] พิมพ์