เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 18:46:02
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  โดนเจ้าของบ้านยึดงาน
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน โดนเจ้าของบ้านยึดงาน  (อ่าน 3211 ครั้ง)
bunnytoy108
สินค้าโรงเกลือประดับยนต์ผ้านวมกระเป๋ารองเท้า
ชั้นประถม
*

ผ้าปูที่นอน+ผ้านวมราคาถูกเนื้อผ้านิ่มขายปลีกและส่ง

« เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 00:07:39 »

เรื่องของคือรับเหมาต่อเติมไว้บ้านลุงคนหนึ่ง แบ่งค่างวดก่อนเซ็นสัญยาเรียบร้อย พอทำงวดสองไปได้สามสิบเปอเซน ลุงแกได้แบ่งงวดใหม่แล้วนำมาให้ผมดู ผมเห็นว่าให้ยึดตามแบ่งงวดตอนทำสัญยาครั้งแรกเพราะ ผมจะสามารถหมุนเงินได้ทัน ผมจึงยืนยันจะแบ่งงวดแบบครั้งแรกตอนเชนสัญยา ลุงแกพูดคำขาดคือถ้าไม่แบ่งตามงวดใหม่ก็ไม่ต้องทำ หลังจากนั้นลุงได้ไล่ผมออกจากไชงาน ผมจึงขอเครียงวดที่สองงานที่ทำไปแล้วสามสิบเปอเซน เพราะผมลงทุนไปแล้วเกือบสามหมื่นผมและไม่ใช่ฝ้ายขอยกเลิกสัญยาหรือทำผิดเงื่อนไขไดๆ แต่ลุงปฎิเสธที่จะจ่ายโดยลุงแกให้เหตผลว่า งานงวดที่สองที่ผมทำได้สามสิบเปอเซนก็คือรวมกับงวดแรกที่ผมทำแล้วเสร็จไปแล้ว ซึ่งในสัญยาเก่าคนละงวดกัน แต่ลุงแกจะยึดตามสัญยาที่ลุงแกเปลี่ยนใหม่เองคนเดียว สุดท้ายลุงยังทิ้งท้ายว่าแกมีลุกหลานเปนตำรวจเยอะจะคุยหรือป่าว

สุดท้ายผมจะสามารถทำอย่างไงได้บ้างคับ  ผมมีสัญญากับใบเสร็จงวดแรงที่มีลายเซ็น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 01:50:25 โดย bunnytoy108 » IP : บันทึกการเข้า

084-154-9145 แบงค์
LINE : BANKY345
https://www.facebook.com/100006521320922
pranpran11
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 00:22:23 »

สู้ๆๆคับ เป็นผู้รับเหมาเหมือนกันคง เคยเจอกันหมด ยิงฟันยิ้ม

กรงสัตว์เลี้ยงเชียงรายกิตติมา
0855995673นิ้ง
0805059495ป่าน
TechPowerUp
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 01:19:39 »

ตำรวจไม่ต้องคุยไปคุยกันในศาลดีกว่า

fim pee
ชั้นประถม
*

_Man U จงเจริญ_

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 04:11:46 »

เป็นเรื่องที่ต้องหาทางป้องกันก่อนลงงานคับ ผมนี่เบิกก่อน เบิกไม่ได้ไม่ทำคับ เสี่ยงทุกงาน
kongkeat_99
ระดับ ป.ตรี

เหนือยก็พัก

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 07:27:42 »

ถ้าเป็นอย่างที่ จขกท กล่าวมาจริง
ปรึกษาทนายฟ้องร้องเอาครับ เสียค่าทนายนิดหน่อยได้เงินคืน ถ้าเราชนะคดีได้ค่าทนายคืนอีก
จัดไปเลยครับอย่าให้คนโกงเอาเปรียบ คนหาเช้ากินค่ำ

ก้าวต่อไป
manops
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 07:54:22 »

การเปลี่ยนสัญญาต้องยินยอมด้วยกันทั้งสองฝ่าย ถ้าตกตงไม่ได้ก็ต้องทำตามขั้นตอนกฏหมาย ผมไม่รู้ว่าสัญญาเป็นอย่างไร
singhato
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 08:26:00 »

ถ้าเป็นอย่างที่ จขกท กล่าวมาจริง
ปรึกษาทนายฟ้องร้องเอาครับ เสียค่าทนายนิดหน่อยได้เงินคืน ถ้าเราชนะคดีได้ค่าทนายคืนอีก
จัดไปเลยครับอย่าให้คนโกงเอาเปรียบ คนหาเช้ากินค่ำ

+ ๑ ครับ
gordoner
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 08:33:31 »

บอกหมอกมันเลยบ่าหมู่นี้
papa82
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 09:02:21 »

เป็นเรื่องที่ต้องหาทางป้องกันก่อนลงงานคับ ผมนี่เบิกก่อน เบิกไม่ได้ไม่ทำคับ เสี่ยงทุกงาน
เจอผู้รับเหมาดีอย่างท่านก็โอเค เจอมากับตัวเองรับเงินก่อนงวดแรกไม่มีปัญหา งวดสองรับเงินก่อนเช่นกัน พอได้เงินหายไปเลย กล้วผู้รับเหมาประเภทนี้จังเลยไม่อยากเจอจริงๆ เบื่อๆๆๆๆๆๆ

Bhon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 09:12:51 »

ตำรวจก็ตำรวจสิครับ รึตำรวจมันจะแน่ไปกว่าศาล ตำรวจอยู่เหนือกฎหมายรึไงคนทำมาหากินครับสู้ๆ
bunnytoy108
สินค้าโรงเกลือประดับยนต์ผ้านวมกระเป๋ารองเท้า
ชั้นประถม
*

ผ้าปูที่นอน+ผ้านวมราคาถูกเนื้อผ้านิ่มขายปลีกและส่ง

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 10:42:09 »

เครียดเลยคับตอนนี้งินยังจ่ายลูกน้องยังไม่พอเลย เห้นว่าเป็นผู้ใหญ่คนโต อีกอย่างเปนคณะกรรมการวัดอีก

084-154-9145 แบงค์
LINE : BANKY345
https://www.facebook.com/100006521320922
LannaGoal
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 21:04:36 »

กลัวมันหยังคับท่าเป็นจะอั้นหื้อเปิ่นฮ้องมาคับลูกหลานนั้น มอกกรรมการวัด มันโกงเฮาบ่จำเป็นต้องกลัวคับ ใส่อย่างเดียว
SiLentNight
มัธยม
**

ฟ้าสีฟ้า ไม่เคยเปลี่ยน

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 21:11:13 »

+ ๑ ครับ

ฟ้าสีฟ้า ไม่เคยเปลี่ยน
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 21:38:21 »

วัดครึ่งหนึ่ง กรรมการครึ่งหนึ่ีง เหมาะสมเป็นกรรมการวัดครับ
tongchai
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 23:32:03 »

ผมว่าแจ้งความก่อนดีไหมแล้วเอาใบแจ้งความไปปรึกษาคุมครองแรงงานข้างประกันสังคม
nuipint
มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2014, 00:11:04 »

กลัวมันหยังคับท่าเป็นจะอั้นหื้อเปิ่นฮ้องมาคับลูกหลานนั้น มอกกรรมการวัด มันโกงเฮาบ่จำเป็นต้องกลัวคับ ใส่อย่างเดียว
โตยซาวล๊อ ไข้ป๊ะขนาดมันจะสักมอกฮือ เถียงบ่าแป้ฮ้องผมกำเน้อ (คนหลวกมันต้องป๊ะคนหลึก)
siwanon
มัธยม
**

Thanee Advertising

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2014, 09:21:19 »

ตำรวจมีหน้าที่ไกล่เกลี่ย เท่านั้นครับ(ในกรณีนี้น่าจะขู่เท่านั้น) หากเราไม่ยินยอม หรือฝ่ายใดผิดสัญญา เราไปโรงพักลงบันทึกประจำวัน จ้างทนายมาฟ้องศาล  แล้วถ้าหากมีตำรวจท่านใดที่ท่านเจ้าของบ้านอ้างมา เราก็พาท่านนั้นไปโรงพักด้วย ดูสิ ว่าถ้าหากทำอะไรเราเกินเลยขอบเขตหน้าที่ก็ฟ้องร้องเรื่องวินัยที่โรงพักนั้นได้เลยครับ

Thannee Car Wrap  ติดตั้งสติ๊กเกอร์ เคฟล่า 3M สติ๊กเกอร์สีดำด้าน สีต่างๆ ยี่ห้อ Mactac คุณภาพสูงจาก Germany และ Jap    093-1318183
yod2012
JuliustibJD
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2014, 09:34:25 »

เรื่องของคือรับเหมาต่อเติมไว้บ้านลุงคนหนึ่ง แบ่งค่างวดก่อนเซ็นสัญยาเรียบร้อย พอทำงวดสองไปได้สามสิบเปอเซน ลุงแกได้แบ่งงวดใหม่แล้วนำมาให้ผมดู ผมเห็นว่าให้ยึดตามแบ่งงวดตอนทำสัญยาครั้งแรกเพราะ ผมจะสามารถหมุนเงินได้ทัน ผมจึงยืนยันจะแบ่งงวดแบบครั้งแรกตอนเชนสัญยา ลุงแกพูดคำขาดคือถ้าไม่แบ่งตามงวดใหม่ก็ไม่ต้องทำ หลังจากนั้นลุงได้ไล่ผมออกจากไชงาน ผมจึงขอเครียงวดที่สองงานที่ทำไปแล้วสามสิบเปอเซน เพราะผมลงทุนไปแล้วเกือบสามหมื่นผมและไม่ใช่ฝ้ายขอยกเลิกสัญยาหรือทำผิดเงื่อนไขไดๆ แต่ลุงปฎิเสธที่จะจ่ายโดยลุงแกให้เหตผลว่า งานงวดที่สองที่ผมทำได้สามสิบเปอเซนก็คือรวมกับงวดแรกที่ผมทำแล้วเสร็จไปแล้ว ซึ่งในสัญยาเก่าคนละงวดกัน แต่ลุงแกจะยึดตามสัญยาที่ลุงแกเปลี่ยนใหม่เองคนเดียว สุดท้ายลุงยังทิ้งท้ายว่าแกมีลุกหลานเปนตำรวจเยอะจะคุยหรือป่าว

สุดท้ายผมจะสามารถทำอย่างไงได้บ้างคับ  ผมมีสัญญากับใบเสร็จงวดแรงที่มีลายเซ็น

ในสัญญาได้ติดอากรแสตมป์มั๊ยครับ   หากไม่ได้ติดเวลาขึ้นโรงขึ้นศาลสัญญาที่ทำไว้ไม่มีผลใดๆนะครับ และอากรแสตมป์ต้องได้รับการขีดค่าจากคู่สัญญาอีกฝ่ายด้วยนะครับ หากเวลามีการผิดสัญญาโดยอีกฝ่ายถึงจะใช้เป็นหลักฐานได้ครับ  เท่าที่เห็นพวกชอบลักไก่จะมีเวลาขึ้นศาลทนายชอบมาติดอากรทีหลังครับ
การจ้างทำของ กับอากรแสตมป์ ศึกษาดูได้ตามลิ้งค์นี้ครับ
 http://office.nu.ac.th/psd/natarnongj/%CD%D2%A1%C3%E1%CA%B5%C1%BB%EC1.htm

บ้านนายช่าง
ระดับ ป.ตรี

หจก.นายช่าง เชียงราย

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2014, 10:15:09 »

สัญญาจ้างทำของ กฎหมายไม่ได้บังคับว่าต้องทำเป็นลายลักษณ์อักษร หากผู้รับจ้างได้ทำการงานตามที่รับจ้าง ก็ชอบที่จะได้รับสินจ้างเมื่อส่งมอบการทำงานที่ทำให้แก่ผู้รับจ้างตาม ป.พ.พ.มาตรา 587, 602 ข้อพิพาทเกี่ยวกับสิทธิเรียกร้องค่าจ้างเป็นความรับผิดทางแพ่งที่ผู้รับเหมาจำต้องปรึกษาทนายฟ้องร้องบังคับเรียกค่าว่าจ้าง ไม่อาจดำเนินการร้องทุกข์ต่อเจ้าพนักงานตำรวจซึ่งไม่อยู่ในอำนาจหน้าที่ที่จะดำเนินการตามกฎหมาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 มีนาคม 2014, 10:17:46 โดย บ้านนายช่าง » IP : บันทึกการเข้า

:::::: รับสร้างบ้าน อาคารและสิ่งปลูกสร้าง บนที่ดินของท่าน เราคือมืออาชีพ “ เพื่อความพึงพอใจสุงสุดของลูกค้า เรากล้ารับประกันคุณภาพ ในราคายุติธรรม” ... คุณจะได้ในสิ่งที่คุณต้องการ “ความพึงพึงพอใจ
LingJakJak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2014, 11:50:03 »

ในสัญญาได้ติดอากรแสตมป์มั๊ยครับ   หากไม่ได้ติดเวลาขึ้นโรงขึ้นศาลสัญญาที่ทำไว้ไม่มีผลใดๆนะครับ และอากรแสตมป์ต้องได้รับการขีดค่าจากคู่สัญญาอีกฝ่ายด้วยนะครับ หากเวลามีการผิดสัญญาโดยอีกฝ่ายถึงจะใช้เป็นหลักฐานได้ครับ  เท่าที่เห็นพวกชอบลักไก่จะมีเวลาขึ้นศาลทนายชอบมาติดอากรทีหลังครับ
การจ้างทำของ กับอากรแสตมป์ ศึกษาดูได้ตามลิ้งค์นี้ครับ
 http://office.nu.ac.th/psd/natarnongj/%CD%D2%A1%C3%E1%CA%B5%C1%BB%EC1.htm

อากรติดทีหลังก็ได้ เป็นการจ่ายค่าธรรมเนียมให้รัฐในรูปแบบอากรแสตมป์  เอกสารนั้นก็จะใช้ได้มีผลบังคับตามกม.

คือกม.รับรองเพราะเราเสียค่าอากรแล้ว

ใครจะขีดฆ่าก็ได้ เพื่อไม่ให้นำอากรแสตมป์กลับไปใช้ใหม่

สัญญาจ้างทำของ จ้างด้วยวาจาก็ได้ แต่น้ำหนักอ่อนกว่าลายลักษณ์อักษรมาก ต้องสืบพยาน

กรณีนี้เป็นความผิดทางแพ่ง ตำรวจไม่เกี่ยว ต้องใช้ทนายฟ้อง ถ้ามูลหนี้ไม่เยอะอาจไม่คุ้มค่าเหนื่อย .....น่าเห็นใจครับ

จขกท.ใช้มาตรการอย่างอื่นเถอะครับ........น่าจะเห็นผลไวกว่า......
หน้า: [1] 2 พิมพ์