เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 00:15:42
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  จรรยาบรรณพยาบาล
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน จรรยาบรรณพยาบาล  (อ่าน 4871 ครั้ง)
may222
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2014, 15:27:09 »

ปลาหมอตายเพราะปาก
Saenthawee
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2014, 15:46:46 »

สำหรับผม 30 บาทได้นอนเตียงผู้ป่วยก็ดีแล้ว ไปนอนโรงแรมยัง 350 up ไม่เห็นมีใครมาดูแล
(ยํ้าความคิดเห็นส่วนตัว)
นอนโรงบาลจ่ายแค่ 30 บาท ทีนอนโรงแรมจ่ายตั้ง 350 ไม่เห็นใครมาดูแลเลย ขอถามคำนะค่ะคุณนอนโรงแรมเช้ามาคุณก็กลับบ้าน ส่วนคนที่นอนโรงบาลจ่ายแค่ 30 บาทเช้ามาเค้าอาจไม่ได้กลับบ้านด้วยซ้ำ ไม่ได้เห็นหน้าญาติพี่น้อง แล้วคนที่จ่ายแค่ 30 เป็นคนรึป่าวค่ะ จิตใจมี ญาติเค้าก็มีจิตใจ คุณเอาโรงแรมกับโรงบาลมาเทียบกันเหรอค่ะ คนอย่างคุณนะสมควรจะไปอยู่รวมกับพยาบาลคนนั้นแหละค่ะคนอย่างคุณนะต้องได้เจอคำพูดกับการกระทำยิ่งกว่าที่ จขกท ได้รับคุณถึงจะรู้ว่าโรงบาลกับโรงแรมนะมันต่างกันมากขนาดไหน (นี่ก็ความคิดเห็นส่วนตัวเหมือนกัน)
+1 ไม่ได้ดูถูกเงิน 30 บาทนะคะ แต่ถ้าให้เลือกขอเลือก จ่าย 350 ดีกว่าถึงจะบอกว่าไม่เห็นมีใครมาดูแล แต่เราสามารถดูแลตัวเองได้ อย่างน้อยก็เท่ากับว่าเราไม่ได้เจ็บป่วยอะไร ถ้าให้จ่าย 30 บาทแล้วได้นอนเตียงเป็นผู้ป่วย ขอถามหน่อยเถอะมีใครเค้าอยากป่วยบ้าง
bug_creative
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2014, 16:20:18 »

แตกประเด็นกันไปเรื่อยละ โรงพยาบาลมันเกี่ยวอะไรกับโรงแรม
SiLentNight
มัธยม
**

ฟ้าสีฟ้า ไม่เคยเปลี่ยน

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2014, 16:36:34 »

สำหรับผม 30 บาทได้นอนเตียงผู้ป่วยก็ดีแล้ว ไปนอนโรงแรมยัง 350 up ไม่เห็นมีใครมาดูแล

เคยไปจ่ายตังครับ ถ้าไม่มีบัตร 30 บาทจ่าย  7 หมื่น ถ้ามีบัตร จ่าย 30 บาท
ถึงเห็นว่าจ่ายน้อยแค่ 30 บาท ถ้าคิดเป็นมูลค่าจริงผมว่าจ่ายจนกระเป๋าฉีก เลยนะครับ
ปล. นอนโอเวอร์บรุค คืน 7000 ก็ไม่มีคนมานั่งดูแล นะครับ

ฟ้าสีฟ้า ไม่เคยเปลี่ยน
kollamilk
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2014, 16:35:59 »

การที่เราไปนอนโรงพยาบาล และใช้สิทธิ์ 30 เราไม่ได้ต้องการการดูแลที่เริ่ดหรูอะไร  จะได้นอนเตียงคนไข้หรือนอนกับพื้นก็ไม่ต่างกันและไม่ใช่ปัญหาอะไร  เพราะคนป่วยนอนตรงไหนก็ได้  ขอแค่ให้ได้รักษาให้หายและกลับบ้านเท่านั้น  ไม่ต้องมีคำปลอบใจอะไรก็ได้  แค่อย่ามีคำที่ทิ่มแทงใจทั้งคนไข้และญาติก็พอแล้ว
zArOmAn
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2014, 18:54:20 »

ระบบรับเรื่องร้องเรียน โดย ศูนย์เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร สำนักงานปลัดกระทรวงสาธารณสุข

ตรงนี้เลยครับ >>>  http://ict.moph.go.th/complainict/
peton
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2014, 20:24:34 »

ก็ว่าโรงบาลมันเกียวอะไรกับโรงแรม..อิอิสงสัยจะเข้าปล่อยนะโรงแรม.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ครูตุ๋ม
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2014, 21:25:26 »

มีเรื่องอะไรก็ติชมกันไปครับ... ผิดถูกจะได้ช่วยกันแก้ไขให้สังคมมันน่าอยู่ขึ้นครับ
ใบไผ่777
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 09:01:47 »

ถ้าพยาบาลพูดแบบนี้ผมว่าพยาบาลคนนั้นเลวยิ่งกว่าสัตว์(แค่คนนี้คนเดียวนะครับ)คือไม่มีจรรยาบรรณวิชาชีพเลยก็ว่าได้แต่น่าจะมีคลิปเสียงหรือภาพมาเป็นหลักฐานน่าจะดี การเป็นพยาบาลไม่ใช่จะเป็นกันง่ายๆต้องไปเรียนศึกษาอบรมวิชาชีพทำการรักษาคนที่เขาหนีร้อนมาพึ่งเย็นไม่ใช่ว่าคุณจะมาตัดสินว่าคนนั้นจะได้เป็นหรือตายเมื่อไหร่ทำหน้าที่เป็นยมพบาลตัดสินเขาทั้งที่คุณรู้ว่าอาการเขาไม่น่ารอดก็น่าจะใช้คำพูดที่นุ่นนวลเป็นการปลอบเพื่อให้ขัวญและกำลังใจคนไข้และญาติดีขึ้นไม่ใช่ให้สถานการณ์ดูแย่ลงจนเป็นเรื่องเหมือนกับกระทู้นี้และอีกหลายกระทู้ก่อนหน้าคนไข้เขาเลี่ยงไม่ได้เมื่อไม่สบายเขาก็ต้องไปหาหมอและด่านแรกๆก็ต้องเจอพวกคุณที่นุ่งชุดขาวดูสะอาดตาเปรียบเป็นเหมือนดั่งนางฟ้านางสวรรค์ที่จะให้ความหวังว่าเมื่อเจอพวกคุณแล้วคนไข้ก็คงรอดตายหรือหายจากอาการเจ็บป่วยผมเคยพาแม่ยายไปรักษามะเร็งที่โรงบาลเชียงใหม่ตึกศรีพัฒน์และตึกหลวงปู่แหวนสุจินโนและตึกพิเศษอาคารตะวัน(ถ้าจำไม่ผิด)เจ้าหน้าที่ยิ้มแย้มแจ่มใสเป็นกันเองพูดจาดีมากยิ่งห้องคนไข้หนักicuนะพยาบาลพูดจาดีมากให้คำปรึกษาจนเราหายเครียดเลยเหมือนเราไม่ได้ยืนอยู่บนโลกนี้คนเดียวทั้งที่ก่อนการเข้ารักษาเราแทบถอดใจกับขั้นตอนเรื่องเอกสารและคนที่มารักษาเพราะว่าเยอะมากเมื่อเทียบกับโรงบาลศูนย์เชียงรายผมว่าว่างๆน่าจะจัดส่งคนไปศึกษาดูงานนะค่าใช้จ่ายคงไม่มากแค่เชียงราย-เชียงใหม่ ขอบคุณไปยังเจ้าหน้าที่โรงบาลที่เชียงใหม่ด้วยนะครับตลอดการรักษา2เดือนตอนนี้แม่ยายมีสุขภาพร่างกายแข็งแรงดีแล้วครับขอบคุณอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 09:03:58 โดย ใบไผ่777 » IP : บันทึกการเข้า

ทำอะไรก็ได้ ขอให้ทำในสิ่งดี เพื่อในหลวง
ขอพระองค์ทรงพระเจริญ
squallaw
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 09:33:05 »

ทุกวิชาชีพ ย่อมมีบุคคลหลากหลายเข้ามาทำงาน ทุกอย่างย่อมมีด้านมืดและด้านสว่าง

ตามสิทธิผู้ป่วย
 1. ผู้ป่วยทุกคนมีสิทธิพื้นฐานที่จะได้รับบริการด้านสุขภาพ ตามที่บัญญัติไว้ในรัฐธรรมนูญ
 2. ผู้ป่วยมีสิทธิที่จะได้รับบริการจากผู้ประกอบวิชาชีพด้านสุขภาพโดยไม่มีการเลือกปฏิบัติ เนื่องจากความแตกต่างด้านฐานะ เชื้อชาติ สัญชาติ ศาสนา สังคม ลัทธิการเมือง เพศ อายุ และ ลักษณะของความเจ็บป่วย
 3. ผู้ป่วยที่ขอรับบริการด้านสุขภาพมีสิทธิที่จะได้รับทราบข้อมูลอย่างเพียงพอ และเข้าใจชัดเจน จากผู้ประกอบวิชาชีพด้านสุขภาพเพื่อให้ผู้ป่วยสามารถเลือกตัดสินใจในการยินยอมหรือไม่ยินยอมให้ผู้ประกอบวิชาชีพด้านสุขภาพปฏิบัติต่อตน เว้นแต่เป็นการช่วยเหลือรีบด่วนหรือ จำเป็น
 4. ผู้ป่วยที่อยู่ในภาวะเสี่ยงอันตรายถึงชีวิต มีสิทธิที่จะได้รับการช่วยเหลือรีบด่วนจากผู้ประกอบวิชาชีพด้านสุขภาพโดยทันทีตามความจำเป็นแก่กรณี โดยไม่คำนึงว่าผู้ป่วยจะร้อง ขอความช่วยเหลือหรือไม่
 5. ผู้ป่วยมีสิทธิที่จะได้รับทราบชื่อ สกุล และประเภทของผู้ประกอบวิชาชีพด้านสุขภาพที่เป็น ผู้ให้บริการแก่ตน
 6. ผู้ป่วยมีสิทธิที่จะขอความเห็นจากผู้ประกอบวิชาชีพด้านสุขภาพอื่น ที่มิได้เป็นผู้ให้บริ การแก่ตน และมีสิทธิในการขอเปลี่ยนผู้ให้บริการ และสถานบริการได้
7. ผู้ป่วยมีสิทธิที่จะได้รับการปกปิดข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง จากผู้ประกอบวิชาชีพด้านสุขภาพโดยเคร่งครัด เว้นแต่จะได้รับความยินยอมจากผู้ป่วยหรือการปฏิบัติหน้าที่ตามกฎหมาย ผู้ป่วยมีสิทธิที่จะได้รับทราบข้อมูลอย่างครบถ้วน
 8. ในการตัดสินใจเข้าร่วมหรือถอนตัวจากการเป็นผู้ถูกทดลองในการทำวิจัยของผู้ประกอบวิชาชีพด้านสุขภาพ
9. ผู้ป่วยมีสิทธิที่จะได้รับทราบข้อมูลเกี่ยวกับการรักษาพยาบาลเฉพาะของตนที่ปรากฏใน เวชระเบียนเมื่อร้องขอ ทั้งนี้ ข้อมูลดังกล่าวต้องไม่เป็นการละเมิดสิทธิส่วนตัวของบุคคลอื่น
10.บิดา มารดา หรือผู้แทนโดยชอบธรรม อาจใช้สิทธิแทนผู้ป่วยที่เป็นเด็กอายุยังไม่เกิน สิบแปดปีบริบูรณ์ ผู้บกพร่องทางกายหรือจิต ซึ่งไม่สามารถใช้สิทธิด้วยตนเองได้

เป็นกำลังใจให้กับผู้ป่วยและญาติ และพยาบาลผู้ปฏิบัติดีทุกท่าน

ทุกสถานศึกษาย่อมส่งเสริมให้ผู้เรียนเป็นบุคคลที่ดี
มีจรรยาบรรณ ความเป็นจริง สอนมาอย่างไร ก็ใช่ว่าจะนำไปปฏิบัติหมดทุกอย่าง

ไม่ได้ต่อรองเล่นๆ ถ้าได้ราคาที่ต่อไว้ก็ซื้อครับ
KuiYai
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 10:39:45 »

ทางโรงพยาบาลควรออกมาให้ความกระจ่างนะคะ เพราะได้ยินบ่อยมากเลยคะ สำหรับเรื่องการให้การบริการและมารยาทของโรงพยาบาลเชียงรายประชานุเคราะห์ ในเรื่องการพูดกับลูกค้า (ลูกค้า คือ คนป่วย และญาติคนป่วยคะ ) คุณทำงานเพื่อแลกเงินไม่ใช่เหรอคะ ผู้เข้ารับบริการก็คือ ลูกค้า ในด้านธุรกิจ ลูกค้าคือ พระเจ้า  หากคุณยังต้องการทำงานเพื่อแลกกับเงินอยู่ จบนะ
zArOmAn
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 11:12:34 »

อาจเพราะคนไม่กี่คนอาจจะเพราะคนคนนั้น แต่แค่คนคนเดียวทำให้พยาบาลดีๆหลายพันหลายหมืนคน เขาพลอยเสียหายไปหมด

คุณควรจะทำกับพยาบาลคนนั้นและพยาบาล เช่นไร......
หรือปล่อยเขาทำให้จรรยาบรรณพยาบาลมั่วหมอง มืดมน ต่อไป..........

คนเราทำผิดพลาดกันได้ แต่แบบนี้เจตนาหรือป่าวใครๆก็รู้............มันถูกมันควรแล้วเหรอ

ปัญหาเรื้อรัง...... แบบนี้หลายครั้งหลายราย >>
http://www.crhospital.org/webboard/?action=board_head&G_ID=5
sumalee32naka
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 11:14:33 »

เปิงนะที่เขาว่าปลาเน่าตัวเดียว  เหมือนไปทั่วฆ้อง
Peaon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2014, 15:43:10 »

ทางโรงพยาบาลควรออกมาให้ความกระจ่างนะคะ เพราะได้ยินบ่อยมากเลยคะ สำหรับเรื่องการให้การบริการและมารยาทของโรงพยาบาลเชียงรายประชานุเคราะห์ ในเรื่องการพูดกับลูกค้า (ลูกค้า คือ คนป่วย และญาติคนป่วยคะ ) คุณทำงานเพื่อแลกเงินไม่ใช่เหรอคะ ผู้เข้ารับบริการก็คือ ลูกค้า ในด้านธุรกิจ ลูกค้าคือ พระเจ้า  หากคุณยังต้องการทำงานเพื่อแลกกับเงินอยู่ จบนะ
+100 ได้เคยได้ยินบ่อยมากกก  อยากให้ปรับปรุงจริงๆ ถ้าไม่รักอาชีพของตนก็ลาออกไปซะ ไม่ใช่เป็นแต่พยาบาลนะที่พูดไม่ดี เห็นเค้าว่า เป็นกันตั้งแต่พนักงานทำความสะอาดเลย โรงบาลเนียะ
Phanchick
ฅนเมืองพาน
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2014, 00:52:51 »

โรงบาลไทน่ะเหรอ พยาบาลรุ่นน้ารุ่นป้าปากดีกันเกือบทุกคนนั่นแหละครับ
น้องสาวเคยพาแม่ไปตรวจดวงตา เจอพยาบาลพูดลอยๆมาว่า "ตาจะบอดแล้ว"
ได้ฟังจากน้องสาวมาอีกที ถ้าอยู่ตรงนั้นได้เดินไปตบปากแล้ว

อีกอย่างนะครับ เลี้ยงไข้แม่ผมมากว่าจะ 2 ปี นัดตรวจอยู่นั่น บอกว่าจอประสาทตาเสื่อมๆ
ตาแม่ผมจากมองเห็นสองข้าง ค่อยๆ มัวและมองไม่เห็นข้างซ้าย ลามมาข้างขวาอีก
มาตรวจ 3-4 ครั้งเกือบ 2 ปี จนผมทนไม่ไหว พาแม่ไป สวนดอกไม่รับใบส่งตัวไรแล้ว
แค่ตรวจครั้งแรก หมอก็นัดมา xray แล้ว xray ครั้งแรกก็เจอเลย คือ ก้อน เนื้องอกบริเวณหน้าผาก
ซึ่งไปกดทับเส้นประสาทตา ตอนนี้ผาตัดแล้ว ดวงตากลับมามองเห็นอีกครั้ง

ประเด็นที่ผมเล่ามา คือ อยากรู้ว่าคนเป็นหมอเป็นพยาบาลโรงบาลไท ร่ำเรียนมาในสายวิทยาศาสตร์
แต่กลับไม่มีกระบวนการคิดวิเคราะห์แบบวิทยาศาสตร์เหรอครับ ตรวจแม่ผมทีไร (ตอนนั้น)
ก็บอกว่าจอประสาทตาเสื่อม (ไปหมอบุญชูก็บอกแบบเดียวกัน) ไม่สงสัยอะไรหน่อยหรือ
ว่ามันผ่านมาเป็นปี จากที่มองเห็นก็ค่อยๆ มองไม่เห็น แบบนี้น่ะไม่ตั้งข้อสังเกตหรือตั้งข้อสงสัย
อะไรเลยหรือ หรือว่ามันไม่มีในตำราเลยวิเคราะห์ไม่ได้วะครับ

หลักฐานการเข้ารับการตรวจผมน่ะมี ฟ้องก็ฟ้องได้นะครับ ความจริงจะได้กระจ่าง

ผมชอบเพลงแนวเนี่ยครับ ถึงมันไม่เหมือนใคร ก็แล้วจะตามคนอื่นเขาทำไม
wasan
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

คนที่ติดทองหลังพระ คือ ตัวอย่างที่ดี มีค่ามากกว่าคำสอน แน่นอนครับ

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2014, 07:55:31 »

อย่าว่าแต่พยาบาลเลย หมออีกครับ เรียนจบหมอได้ไงไม่รู้ ไม่มีจรรยาบัญความเป็นหมอ

https://www.facebook.com/wasan.kampachua

ติดต่อ 087-356-7565 โจ้

Line ID  joesboyza

เลขที่บัญชี 539-0-30020-3 ชื่อบัญชี นายวสันต์  คำปาเชื้อ ธนาคาร กรุงไทย สาขา ห้าแยกพ่อขุน
jeep
ชั้นประถม
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2014, 00:15:38 »

นอนโรงบาลจ่ายแค่ 30 บาท ทีนอนโรงแรมจ่ายตั้ง 350 ไม่เห็นใครมาดูแลเลย ขอถามคำนะค่ะคุณนอนโรงแรมเช้ามาคุณก็กลับบ้าน ส่วนคนที่นอนโรงบาลจ่ายแค่ 30 บาทเช้ามาเค้าอาจไม่ได้กลับบ้านด้วยซ้ำ ไม่ได้เห็นหน้าญาติพี่น้อง แล้วคนที่จ่ายแค่ 30 เป็นคนรึป่าวค่ะ จิตใจมี ญาติเค้าก็มีจิตใจ คุณเอาโรงแรมกับโรงบาลมาเทียบกันเหรอค่ะ คนอย่างคุณนะสมควรจะไปอยู่รวมกับพยาบาลคนนั้นแหละค่ะคนอย่างคุณนะต้องได้เจอคำพูดกับการกระทำยิ่งกว่าที่ จขกท ได้รับคุณถึงจะรู้ว่าโรงบาลกับโรงแรมนะมันต่างกันมากขนาดไหน (นี่ก็ความคิดเห็นส่วนตัวเหมือนกัน)

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
familyrider(เพื่อนแท้และครอบครัว)
มัธยม
**

จงลุกขึ้นสู้ เพื่อความเสมอภาคในสังคม

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2014, 08:24:46 »

โรงพยาบาลเชียงรายประชานุเคราะห์ อายุรกรรมล่าง(ชั้น 1) 
      ประมาณเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมา พี่ชายดิฉันได้ไปนอนโรงพยาบาลเชียงรายประชานุเคราะห์ ที่  ห้อง  อายุรกรรมล่างชาย  เนื่องจากปอดติดเชื้อรุนแรง  เพราะแกเป็นโรคหลายอย่าง ทั้งติดเชื้อ เบาหวาน และที่มาโรงพยาบาลเพราะหายใจไม่ค่อยดี  นอนโรงพยาบาลได้ประมาณ 4-5 วัน พี่สะใภ้จะเป็นคนนอนเฝ้า อาการก็ไม่ดีขึ้น หายใจลำบาก  พี่สะใภ้ได้ยินพยาบาลพูดกันว่าเป็นวัณโรค  วันหนึ่งพยาบาลได้ย้ายพี่ชายไปไว้ที่ชั้นอายุรกรรม  ชั้น  2 ซึ่งเป็นห้องเดี่ยว อยู่ห้องซึ่งแยกคนเดียว  แต่พอหมอมาตรวจไม่เจอคนไข้ที่เดิม พอรู้ว่าย้ายไปชั้น  2 หมอก็สั่งให้นำคนไข้กลับลงมาที่อายุรกรรมล่างเหมือนเดิม  ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า  พยาบาลมีสิทธิย้ายคนไข้ได้ด้วยหรือ  พอเราไปถามหมอว่าคนไข้เป็นวัณโรคหรือเปล่า หมอบอกว่าไม่เป็น  เป็นปอดติดเชื้อ 
           ยังไม่พอแค่นี้  มีพยาบาลคนหนึ่ง เดินมาที่เตียงคนไข้ซึ่งเป็นโรคไต ติดกับข้างเตียงพี่ชายดิฉัน  แล้วพูดว่า  เตียงนี้จะได้ไปเกิดใหม่แล้ว  และชี้มาที่เตียงพี่ชายดิฉันว่า  เตียงนี้ก็จะได้ไปเกิดใหม่แล้ว  พูดต่อหน้าคนไข้  และญาติของคนไข้
           ประมาณ ตี 3 พี่สะใภ้ก็โทรมาบอกที่บ้านว่า พี่ชายไม่อยากอยู่โรงพยาบาลแล้ว เพราะได้ยินคำพูดนี้  อยากกลับบ้านหรือไปที่โรงพยาบาลอื่นก็ได้ พวกเราพี่ ๆ น้อง ๆ ก็ไปถามที่พยาบาลเวรว่า  ใครเป็นคนพูด  ไม่มีใครยอมรับ  หัวหน้าพยาบาลก็พยายามบอกว่าไม่มีใครพูด  แทนที่จะปราบลูกน้องกลับให้ท้ายอีก 
           นี่เป็นคำพูดของพยาบาลที่ได้เข้าศึกษาด้านด้านการพยาบาล  จะด้วยตั้งใจเรียนหรือไม่ตั้งใจเรียนเราไม่ทราบ  แต่เมื่อท่านได้มาทำหน้าที่นี้แล้ว  นี่หรือคำพูดของท่าน  จรรยาบรรณของท่านมีไหน  ท่านไม่ได้นำมันมาใช้เลยเหรอ  เราคิดว่ามีการเรียนการสอนด้านจรรยาบรรณสำหรับแพทย์และพยาบาลอยู่แน่นอน  แต่มีไหน  ท่านเอามันไปเก็บไว้ที่ไหนเหรอ
            ท่านอย่ามาอ้างว่าเครียดจากการต้องดูแลคนไข้  ในเมื่อท่านเรียนมา  ท่านก็ต้องรู้ว่ามันเป็นอย่างนี้  ท่านเครียด  แต่เราซึ่งเป็นญาติพี่น้องของคนไข้เครียดมากกว่าท่าน  เพราะคนไข้เป็นญาติพี่น้องของเรา  เราอยากให้พวกเค้าหายจากโรคและกลับบ้านไปพร้อมกับเรา  พวกเค้าไม่ได้เป็นอะไรกับท่าน   ใช่   แต่ถ้าท่านมาเป็นเรา  และได้ยินคำพูดเหล่านี้ท่านคิดอย่างไง
            อยากฝากถึงท่าน ผอ.สุทัศน์  ศรีวิไล  ท่านเป็น ผอ.ที่เป็นคนดีมาก  อยากให้ท่านได้ตรวจสอบเรื่องนี้ด้วย  ถ้าท่านต้องการคำยืนยันจากดิฉัน  ดิฉันจะไปให้คำยืนยันกับท่าน  แต่ดิฉันไม่หลักฐานหรอกค่ะ  เพราะมันเป็นคำพูดลอยๆ  ที่เค้าอยากพูดเพราะอะไรไม่ทราบ  แต่ทราบด้วยว่า  มันทำร้ายจิตใจคนไข้และญาติมากแค่ไหน  ดิฉันอ่านเรื่องข้อร้องเรียนของพยาบาลมีมากมายหลายคนที่เจอคล้าย ๆ กัน  อยากฝากท่านให้ช่วยแก้ไขในเรื่องนี้ด้วย 
            อยากฝากพยาบาลคนนั้นด้วย  ถ้าเค้าได้อ่านข้อเขียน  เค้าคงจะจำเคสนี้ได้แน่นอน  เราอยากให้คุณได้ลองมาเป็นเรา  เราขอให้คุณได้เจอแบบเรา  แล้วคุณจะรู้ว่าความรู้สึกนี้เป็นอย่างไร

ถ้าเป็นผมนะจะถามกลับว่า "แล้วมึงอยากไปเกิดใหม่ไหม เดี๋ยวสงเคราะห์ให้" จบเลยครับทีนี้

ทำงานเพื่อสังคม เพื่ออุดมการณ์ และเพื่อความอยู่รอด
BJACK
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2014, 16:06:42 »

ทำไมโรงพยาบาลนี้มีแต่คนกล่าวถึงในทางลบกันเยอะ เห็นทีจะต้องปรับปรุงบุคลากรเป็นการเร่งด่วน
samurai_ฅนเมือง
VIP
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2014, 07:40:33 »

เดินเข้าโรงบาลไปเจอ 100 คนจะมีสัก 10 คนที่พูดดี (เข้าใจตรงกันนะ)
บางครั้งไปรอตรวจมันนานมากอยากจะรู้ว่าเมื่อไหร่จะถึงคิวเลยเดินไปถาม มีเสียงตอบกลับมาเลย ยังไม่ถึงคิวค้าาา กลับไปนั่งที่ก่อนถึงแล้วจะเรียก (นี่พิมพ์นะ ถ้าเป็นน้ำเสียงจริงจะโหดกว่านี้ ก็คิดในใจอื้มมม ถือซะว่านี่เป็นถิ่นมึงนะ ยอมมันไป)

หลายคนเรียนไม่จบแต่พบความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ เพราะเป็นคนใฝ่เรียนรู้ด้วยตนเอง ปัญญาไม่ได้อยู่ในมหาวิทยาลัยแต่อยู่ในจิตใจที่ใฝ่รู้
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์