เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 23:34:02
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมดนตรี (ผู้ดูแล: NOtis, desh)
| | |-+  ขอคำแนะนำ เกี่ยวกับ fender maxigo หน่อยคับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอคำแนะนำ เกี่ยวกับ fender maxigo หน่อยคับ  (อ่าน 1817 ครั้ง)
Dram007
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2014, 13:48:28 »

หาข้อมูลหน่อยคับ
MeMilz
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2014, 15:07:40 »

โดยความรู้สึกที่เคยได้ใช้มา ผมว่าคุ้มค่าเลยครับ สำหรับการเริ่มต้นในการเล่นแบรนด์ fender นี่ เริ่มจาก mexico ผมว่ามันก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไรนะครับ เสียงคลีนนี่ยอมรับเลยครับว่าเพราะๆแทวงๆดี

ส่วนที่เห็นเขาพูดๆกันมา ก็จะเป็นเรื่องงาน กับไม้คับ ใช้หลายชิ้น

แต่ก็คุ้มค่ากับเงินที่เสียไปครับ
ar jarn jack
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2014, 16:16:40 »

สมราคาและเหตุผลนะครับ ไม่ได้ขี้เหร่อะไร ใช้อยู่ครับ ผมว่ามันต่างจากของยูเอสตรงความนิ่งของภาคอิเลคทรอนิคส่วนนึง คัดเกรดอุปกรณ์ชั้นดีในการผลิตส่วนนึง เรียกว่าทั้งงานการผลิตและเสียงดีกว่ามาก แต่ ไม่ได้มากมายจนแตกต่างขนาดฟ้ากะเหวครับ นอกนั้นคล้ายๆกันนะ เช่น เสปค ขนาดความกว้าง ยาว จริงๆเรื่องผลิตที่ไหนมันไม่ได้หมายความว่าเมคซิโกผลิตราคาต่ำเลยต้องแอบลดขนาดของลำตัวหรือคอลงเพื่อประหยัดไม้หรืออะไรแบบนั้น ฮาๆๆ ไม่รุจะอธิบายยังไงดี เอาเปนว่า มีเงินมากหน่อยก็มีตัวเลือกดีขึ้น ขอให้สนุกกับเฟนเดอร์เมคนะครับ ยิ้มเท่ห์
Maxza555
ไม่รู้จะขอบคุณยังไงดี ^^
สมาชิกลงทะเบียน
แฟนพันธ์แท้
*

Do you belive in love ?

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2014, 18:49:26 »

จากประสบการณ์ที่ได้ลองสัมผัสมาด้วยตัวเอง ล้วนแล้วแต่มีความแตกต่างกัน ต่อให้กีต้าร์ผลิตมาจากแหล่งกำเนิดเดียวกัน เสียงยังไม่เหมือนกันเลยครับ จากนี้ไป ผมขออนุญาติใช้ตัวย่อเพื่อความสะดวกในการพิมพ์ Fender Mexico คือผมจะย่อเป็นคำว่า Fm  ละกันนะ ยิงฟันยิ้ม

1. ไม้ที่ใช้ผลิตบอดี้ของ Fm เท่าที่ทราบมา มี 3 ชนิดเช่นกัน คือ Ash, Alder, Poplar
1.1 Ash body - มีอยู่ในรุ่นสูงๆ ของ Mexico คุณสมบัติของเสียงน้ำเสียงที่ได้ให้มวลเสียงพุ่งและชัดกว่าอัลเดอร์นิดหน่อย แฟนๆ เฟนเดอร์หลายคน เบื่อเสียงไม้ Alder หลงไปชอบ Ash หลายคน สุดท้ายกลับมาตายรังที่อัลเดอร์เหมือนเดิม เสียงที่ได้จากไม้ชนิดนี้ โซโล่ดี เล่นคอร์ด อาจจะดูโฉ่งฉ่างไปนิด ไม่นุ่มนวล เนื้อเสียงย่านกลางดีกว่าอัลเดอร์นิดหน่อย แต่มวลเสียงย่านกลางต่ำและเสียงต่ำสู้ไม้อัลเดอร์ไม่ได้

1.2 Alder body - มีอยู่ในรุ่นของศิลปิน จำไม่ได้เหมือนกันว่าเป็นของศิลปินคนใด Robert Crey หรือป่าวหว่า? 55555  ลองหาข้อมูลกันดูเอาเองน๊ะคับ ส่วนเรื่องเสียง ไม้ชนิดนี้ ถือว่าเป็นที่นิยมที่สุด ไม่ว่าจะเฟนเดอร์หรือว่ากีต้าร์แบรนด์อื่น ถ้าใช้ไม้ชนิดนี้ เสียงที่ได้ น้ำเสียงที่ได้จากบอดี้ Alder นี้ ออกแนวสุภาพก็ได้ โหดก็ได้แต่คงไม่หนักมาก(อันนี้แล้วแต่คาแล๊คเตอร์ของปิ๊คอัพที่เลือกใช้ และสำเนียงในการเล่นกีต้าร์) ให้ปลายเสียงแหลมที่กังวาล พอจะมีเสียงกลางที่ให้ความรู้สึกว่าเสียงไม่จม และให้เสียงเบสที่นุ่มลึกไม่แข็งกระด้าง สไตล์ของเสียง เล่นหวานๆ ได้พริ้วมากกว่า เล่นคอร์ดได้ไพเราะกว่า อาจเพราะไม้ Alder ไม่เน้นความถี่เสียงย่านใดมากจนเกินไป

1.3 Poplar body - เพื่อลดต้นทุนการผลิตของผู้ผลิต ทางเฟนเดอร์จึงหันมาใช้บอดี้ที่ทำมาจากไม้ป๊อปล่าร์ ซึ่งมีราคาถูกกว่า แต่ก็ยังคงให้น้ำเสียงที่ใกล้เคียงอัลเดอร์ ต่างกันก็แค่ตรงความนุ่มนวลของเนื้อเสียงที่ได้ และมวลเสียงในย่านเสียงเบสที่ดูจะน้อยจนทำให้บางคนรู้สึกว่าเสียงบางไปหน่อย จนทำให้เกือบนึกไปอีกว่า นี่มันไม้ Basswood รึป่าวเนี่ย 5555  คิดไปเองทั้งนั้น

มาต่อกันที่ปิ๊คอัพ Fm
1. Texmex
จำไม่ได้ว่าหมุดมันสูงต่ำอย่างไร แต่ด้าล่างปิ๊คอัพ เป็นแม่เหล็กประกบคู่ ตรงกลางเป็นหมุดรับเสียงเรียงกัน 6 ตัว น้ำเสียงของรุ่นนี้ จะว่าเสียงกลม ก็แค่รีๆ ปลายเสียงไม่สดใส ดูหม่นๆ ไม่เน้นย่านเสียงใดเป็นพิเศษติดมากับกีต้าร์ Fender Texmex และ กีต้าร์ศิลปิน Jimmy Vaguan พิมพ์ถูกป่าว ไม่รู้นะ
2. Standard
จำไม่ได้ว่าหมุดมันสูงต่ำเรียงจาก 4 กับ 3 สูงเท่ากัน รองลงมาเป็น 5 กับ 2 เท่ากัน และ 6 กับ 1 เท่ากัน(หรือป่าว ไม่แน่ใจ) ลักษณะภายนอก ด้านล่างปิ๊คอัพเป็นแม่เหล็กแท่งเดียว
เสียง Flat ออกสไตล์ American Standard แต่ เสียงกรอบกว่า เนื้อเสียงบางกว่า และปลายเสียงใสน้อยกว่า แห้งกว่า รุ่นนี้ถูกออกแบบมาเพื่อรองรับกลไกลทางการตลาดหล่ะคับติดมากับ Fender
รุ่นธรรมด๊า ธรรมดา
3. Stratocaster 70'
หมุดรับเสียงหน้าตาเหมือน Customshop Texas Special เป๊ะ ต่างกันที่เปลือกของสายไฟเป็นพลาสติคธรรมดา สีอะไรจำไม่ได้ น้ำเสียงรุ่นนี้ ดีคับ ถือว่าเป็นรุ่นที่เชิดหน้าชูตา ตระกูล Mexico เลยทีเดียว
แต่ด้วยความที่บอดี้ของรุ่นนี้เป็นไม้ Ash น้ำเสียงที่ได้จึงขาดมวลเบสต่ำๆ ไปนิดนึง แต่เสียงก็พุ่งดี เล่นได้หลายแนวเหมือนกัน
4. Stratocaster 60'
หมุดรับเสียงเหมือน Customshop Texas Special อีกแล้ว แต่ทว่า น้ำเสียงที่ได้ออกจะดูวินเทจกว่าหน่อย บอดี้ของรุ่นนี้เป็น Alder แต่เชฟคอเป็นตัว V เสียงก็ดีคับ เป็นอีกรุ่นที่น่าลอง
5. Stratocaster 50'
อีกแล้ว หมุดรับเสียงเหมือน Customshop Texas Special อีกแล้ว แต่คราวนี้น้ำเสียงดูโบราณกว่าอีก Flat มาก เมื่อเทียบกับซาวน์กีต้าร์ในปัจจุบัน บอดี้เป็นไม้ Alder เช่นกัน
6. Deluxe Super Strat
หมุดรับเสียงสูงต่ำไม่เท่ากัน(ความสูงต่ำของหมุดรับเสียงในรุ่นนี้ แตกต่างจากปิ๊คอัพทุกชนิดของ Fender อย่างสิ้นเชิง)  ด้านล่างปิ๊คอัพ เป็นแม่เหล็กประกบคู่กัน มีหมุดรับเสียงอยู่ตรงกลาง เรียงกัน 6 หมุด รุ่นนี้ เสียงดีเหมือนกันคับ ใส เคลียร์ เหมาะที่จะไว้เล่นแนวแจ๊ซ หรือเพลงเบาๆ ปิ๊คอัพรุ่นนี้ถูกออกแบบมาให้มีการรวมเสียงของปิ๊คอัพ(เพิ่มเสียงจาก 5 เสียง เป็น 7 เสียง) โดยจะมีปุ่มกดที่ปิ๊คการ์ดบริเวณโทนทั้ง 2 ตัว ปิ๊คอัพเซ็ทนี้มากับกีต้าร์ Deluxe Super Strat ในล๊อตแรกๆ ปัจจุบันเปลี่ยนไปใช้เป็นปิ๊คอัพ Noiseless แล้ว

ปล.  ข้อมูลข้างต้นเป็นความรู้ที่ผมพยายามเรียบเรียงขึ้นมาจากความทรงจำบ้าง ในเน็ตบ้างหาความรู้เอา  จดๆๆจำๆๆ  หากมีส่วนใดที่ขาดตกบกพร่อง หรือข้อมูลผิดพลาด ต้องขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วยคับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Dram007
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2014, 19:00:21 »

ขอบคุณทุกๆคำแนะนำคับ. สำหรับแบรนในฝัน. (ไม่เก่งแถมยังเรื่องมาก) ขอบคุณคับ
jobwork
จ๊อบฟิตเนส
แฟนพันธ์แท้
*

จ๊อบฟิตเนส

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2014, 20:53:20 »

ยิงฟันยิ้ม ซื้อมือสองมาเล่นราคาขายต่อดีครับ

ร้านจ๊อบฟิตเนสสันโค้งน้อย ซ.9 รายวัน ครั้งละ25 บาท สมาชิกรายเดือน 350 บาทครับ 083-6244662
https://www.facebook.com/profile.php?id=100005707155608
mattang07
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2014, 08:33:12 »

Squier เถอะครับจะได้ไม่เป็นภาระของกระเป๋าตัง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  SQ CV50-60 ผมว่างานมันสวยมากจะว่าสวยแบบFender usa ก็ว่าได้ครับเรื่องเสียงก็ไม่น่าเกลียดอะไร โม PU นิดหน่อย แจ่ม จา แดม แจ่ม ว้าว... เลยทีเดียวครับ ถ้าไม่ติดเบรนอยากให้ลองครับ    สำหรับผม Fender mex เป็นหางเสือ  Squier เป็นหัวแมว  อยู่ที่เราแล้วเเหละครับว่าจะเป็น หางเสือ หรือ หัวแมว
janja
ระดับ ป.ตรี
*

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2014, 01:59:35 »

เฟนเดอร์ก็ยังเป็นเฟนเดอร์ครับ ที่ต่างคือคือความชอบของเราเอง สมเหตสมผลมากๆครับ
jobwork
จ๊อบฟิตเนส
แฟนพันธ์แท้
*

จ๊อบฟิตเนส

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2014, 22:10:14 »

เฟนเดอร์ก็ยังเป็นเฟนเดอร์ครับ ที่ต่างคือคือความชอบของเราเอง สมเหตสมผลมากๆครับ
เห็นด้วยครับ

ร้านจ๊อบฟิตเนสสันโค้งน้อย ซ.9 รายวัน ครั้งละ25 บาท สมาชิกรายเดือน 350 บาทครับ 083-6244662
https://www.facebook.com/profile.php?id=100005707155608
Shikari
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 03:49:07 »

ผมมทั้ง max กะ us คับ แต่เป็นเบสนะ คือFender Deluxe Active Precision Bass  กะ Fender American Deluxe เรื่องเนื้อเสียง ต่างกันแบบแยกได้ถ้าดีดเทียบกันครับ ทางusเนื้อเสียงละอิ่มกว่า แต่maxก็ เนื้อเสียงดีมากๆเลยทีเดียว คุมง่าย มาเป็นลูกแต่ความอิ่มสู้usไม่ได้เท่านั้นเอง ทั้งสองตัวเคยเอาขึ้นสเตจใหญ่ทั้งคู่ ก็เอาอยู่ทั้งคู่ครับ พุ่งเด้งสไตล์เฟนเดอร์ ถึงจะผลิตคนละที่ เนื้อเสียงต่างกัน แต่ยังคงเอกลักเฟนเดอไว้ทั้งคู่ครับ

Jampolo
ชั้นประถม
*

คิดดี ทำดี ไม่มีโกง ซื่อตรง โปร่งใส

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 08:19:31 »

ลองฟังเสียง Fender ไม้ขนุนสิครับ

https://www.youtube.com/watch?v=c8QGZ1-Kusk

เกษม สิงห์แก้ว (Face เกษม สิงห์แก้ว)
 ต.ดงเจน อ.ภูกามยาว จ.พะเยา 56000
โทร. 086-1979660
หน้า: [1] พิมพ์