เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 07:55:49
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  สวัสดีครับ สนใจมาสร้างกลุ่มไลน์ นักลงทุนเชียงรายกันไหมครับ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน สวัสดีครับ สนใจมาสร้างกลุ่มไลน์ นักลงทุนเชียงรายกันไหมครับ  (อ่าน 3660 ครั้ง)
Skyforever
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2014, 13:05:50 »

ไม่มีจริงหรอกครับ สูตรรวยเร็ว สูตรลัดทำให้รวย อย่าหลงเชื่อคำโฆษณาทั้งหลาย
ถ้าเราต้องการรวยจริงๆ อยากมีอิสรภาพทางการเงิน การลงทุนในหุ้นสามารถช่วยท่านได้ แต่ไม่ใช่ปี สองปีนะครับ อย่างน้อยต้องหลายสิบปี
แล้วท่านจะรวยอย่างยั่งยืน

ปัจจัยที่จะทำให้ท่านรวยเร็วหรือช้ามีอยู่ 3 อย่างด้วยกันคือ
1. เงินต้น
เงินต้นนั้นอาจจะเกิดจากเงินเก็บที่เรามีอยู่ หรือเป็นเงินที่แบ่งออกมาจากเงินเดือนที่เราทำงาน แล้วค่อยๆนำมาลงทุนในหุ้นอย่างสม่ำเสมอ
ยิ่งเงินต้นเยอะ เราก็จะยิ่งรวยเร็วขึ้น
2. เวลา
ยิ่งเราเริ่มต้นนำเงินมาลงทุนได้เร็วเท่าไร เงินของเราก็จะยิ่งสร้างผลตอบแทนได้เร็วมากขึ้นเท่านั้น การเริ่มต้นออมและลงทุนต่างกันเพียงไมกี่ปี ผลที่ได้จะต่างกันมากมาย
3. อัตราผลตอบแทน
การลงทุนในหุ้นได้รับการพิสูจน์แล้วว่าให้ผลตอบแทนดีกว่าที่ดินและทองคำในระยะยาว โดยถึงแม้ว่าเราไม่มีความรู้อะไรเลย ถ้าเราแบ่งเงินเราออกเป็นจำนวนหลายๆกองแล้วซื้อหุ้นทุกตัวในตลาด แล้วปล่อยทิ้งไว้เป็นสิบๆปี เงินลงทุนของเราจะสร้างผลตอบแทนให้เราเฉลี่ย 8-10% ทบต้น ดังนั้นถ้าเราไม่มีความรู้ อาจจะซื้อกองทุนที่ลงทุนกระจายไปในหุ้นทุกตัว หรือกองทุนดัชนหุ้น แล้วทิ้งไว้ยาวๆเลยก็ได้
แต่ถ้าเราสละเวลาศึกษาบริษัทที่เราจะลงทุนอีกสักนิด ผลตอบแทนอาจจะกลายเป็น 10-20% ต่อปีได้ไม่ยาก เห็นผลตอบแทนเท่านี้บางคนอาจจะคิดว่าน้อย แต่เชื่อมั้ยครับว่าเศรษฐีที่รวยระดับโลกเขาก็รวยได้ด้วยการสร้างผลตอบแทนแค่ 22% ต่อปีเท่านั้นเอง
Ole :)
มัธยม
**

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2014, 22:40:56 »

เงียนฉี่กระทู้นี้
ปิดได้ เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อ้าว ยังครับ ยังๆ  ฮืม ฮืม
ยังอยู่กรุงเทพครับ ช่วงนี้งานเข้านิดหน่อย ยินดีที่ได้รู้จักครับ ภรรยาสอนอยู่ราชภัฏครับ ไม่ใช่แม่ฟ้าหลวง ช่วงนี้กำลังเตรียมหาซื้อบ้านแถวนางแลอยู่ คงจะได้ย้ายไปอยู่อีกไม่กี่เดือน

ไอเดียดีเหมือนกันนะครับ มาสร้างไลน์กลุ่มนักลงทุนเชียงรายดีมั้ยครับ แต่ช่วงนี้ยังอยู่กรุงเทพอาจจะยุ่งๆอยู่บ้าง แต่ถ้าย้ายมาแล้วน่าจะมีเวลาศึกษาหุ้นแบบเจาะลึกมากขึ้น  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
บ้านผมก็อยู่ไม่ใกลจากนางแลครับ ยินดีที่ได้รู้จัก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
tongchai
มัธยม
**

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2014, 00:01:22 »

ผมก็สนใจแต่ลองมา1ปีติดลบ5000บาทจาก20000บาทตอนนี้ถอนมาหมดแล้วถ้าย้ายมาหรือสร้างกลุ่มบอกหรือโทรนัดเจอก็ได้ครับ
Skyforever
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2014, 22:35:29 »

ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันครับ ยังไงถ้าย้ายมาอยู่แล้วอาจจะนัดเจอกันได้ครับ คิดว่าปลายๆ มืถุนายนหรือกรกฎาคมน่าจะย้ายมานะครับ
kraiws
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2014, 11:53:57 »

นัดมาได้เลยครับ ที่ไหนเมื่อไหร่ แต่อย่าลืมเอาหนังสือ เล่มนี้มาแจกฟรีพร้อมลายเซ็นด้วยนะครับ^^
yuri_jaly
มัธยม
**

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2014, 15:22:44 »

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่อยากลองลงทุนหุ้นดูอ่าครับ แต่ไม่มีความรู้และประสบการณ์เลย หวังว่าจะได้รับคำแนะนำดีๆ นะครับ

ติดต่อสอบถามได้ที่
Line :> yuri_shop
โทร 096-2892916
b'ngo-nga
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2014, 15:39:14 »

นัดมาได้เลยครับ ที่ไหนเมื่อไหร่ แต่อย่าลืมเอาหนังสือ เล่มนี้มาแจกฟรีพร้อมลายเซ็นด้วยนะครับ^^

ขอยืมบ้างนะคะ
jobwork
จ๊อบฟิตเนส
แฟนพันธ์แท้
*

จ๊อบฟิตเนส

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2014, 20:13:32 »

แวะมาดู

ร้านจ๊อบฟิตเนสสันโค้งน้อย ซ.9 รายวัน ครั้งละ25 บาท สมาชิกรายเดือน 350 บาทครับ 083-6244662
https://www.facebook.com/profile.php?id=100005707155608
Mutant
ชั้นประถม
*

คนรักไก่ไข่

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2014, 22:25:45 »

ยินดีต้อนรับครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบในการลงทุนในหุ้นครับ ตอนนี้มีเพื่อนลงทุนอยู่ในกลุ่มกัน 2-3 คนก็คิดเหมือนกันที่อยากจะเจอเพื่อนนักลงทุนในเชียงรายเพื่อแลกเปลี่ยนความคิดกันครับ ตอนนี้ก็ลงทุนมาเกือบปีละครับ แต่ถ้าติดตามเรื่องหุ้น ผมติดตามมานานตั้งแต่ตอนเรียนละครับ ตอนนี้อายุ 27 ปี พอร์ตตอนนี้ 700000 ละครับ เงินเก็บทั้งหมดอยู่ในหุ้นครับ (เงินที่ได้มาจากการทำงานและลงทุนนะครับ) สไตล์การลงทุนคร่าวๆนะครับ กลางถึงยาว เน้นโฟกัสในหุ้นน้อยตัวครับ (น้อยตัวมากครับตอนนี้ถือตัวเดียว) จริงๆมีในใจหลายตัวครับแต่แพงไปหมดละตอนนี้ ก็เลยถือตัวเดียวครับ และอีกอย่าถ้าไม่ใช้หุ้นที่ผมรู้จักผมจะไม่เล่นครับ (เล่นแต่เกมส์ที่เราถนัดอะนะครับ) แม้ผมจะถือหุ้นหนึ่งตัวนะครับ แต่ผมก็ใช้ money management บริหารพอร์ตนะครับ อธิบายตัวเองซะยาวนี้ไม่ใช่อะไรนะครับ แค่อยากให้เห็นว่าผมบ้าการลงทุนในหุ้นขนาดไหนนะครับ ศึกษามาแล้วทุกแนวจนมาลงตัวเอามาเมื่อไม่นานมานี้ครับ ตอนนี้ลงทุนไปสบายใจไปครับ เทคนิคในการลงทุนใช้พื้นฐานนำ กราฟและอินดิเคเตอร์ประกอบครับ และไม่ได้สนใจแค่เรื่องหุ้นนะครับธุรกิจอะไรน่าสนใจก็คุยกันได้ครับชอบการลงทุนทุกอย่างครับ เพราะเป้าหมายผมตอนนี้คืออยากเกษียณจากการเป็นลูกจ้างประจำตอนอายุ 30-35ปีครับ  ถ้ามีโอกาสคงจะได้พบเพื่อนร่วมอุดมการที่สนใจการลงทุนเหมือนกันนะครับ
V168
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2014, 15:21:07 »

ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่าน แอด id line หลังไมค์เลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
vi mut
มัธยม
**

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2014, 16:54:21 »

เข้ามาหาความรู้ค่ะสนใจมากยังไงจะต้องลองเล่นให้ได้แม้จะต้องขาดทุนก็ตาม
Skyforever
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2014, 20:36:16 »

ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด เดือนหน้าผมจะย้ายมาเชียงรายแล้ว
ผมจะตั้งกลุ่มไลน์ไว้นะครับ ใครสนใจ แอดไลน์ไอดีผมมมาได้เลยนะครับ skyforever-ipad
Jorr
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2014, 21:19:44 »

สนใจเหมือนกันครับ แต่ไม่มีความรู้เลยพอจะเข้ากลุ่มได้ป่าวครับ ไม่รู้จะเริ่มยังไง
Skyforever
ชั้นประถม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2014, 22:52:34 »

สนใจเหมือนกันครับ แต่ไม่มีความรู้เลยพอจะเข้ากลุ่มได้ป่าวครับ ไม่รู้จะเริ่มยังไง
ยินดีครับ แอดไลน์มาได้เลย
vi mut
มัธยม
**

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2014, 09:30:42 »

ขอเข้าด้วยคนนะค่ะ
Skyforever
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2014, 19:01:47 »

ขอเข้าด้วยคนนะค่ะ
แอดไลน์มาเลยครับ หรือจะ PM ไลน์มาให้ผมแอดก็ได้ครับ
Skyforever
ชั้นประถม
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2014, 19:33:56 »

ถ้าแอดไลน์มาแล้วแจ้งทางไลน์ด้วยนะครับว่ามาจาก chiangraifocus
ขอบคุณครับ
C_Tar
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2014, 23:24:24 »

ผมสนใจการลงทุนครับ แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไง แต่ที่สำคัญไม่มีทุน จึงอยากจะเข้ากลุ่มเพื่อรับฟังและปรึกษาพร้อมหาความรู้จากพี่ๆ ด้วยคนนะครับ
zcom
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2014, 21:19:46 »

สวัสดีครับ ผมอยู่พะเยาครับ สนใจลงทุนในหุ้นเหมือนกันครับ (มีเงินทุนไม่มากนะครับ) ที่สำคัญไม่มีความรู้และประสบการณ์ ซึ่งผมกำลังเริ่มศึกษาอยู่แต่ก็ยังงงๆจับต้นชนปลายไม่ถูก ตอนนี้ได้ลองลงทุนในกองทุนรวมเพื่อหาความรู้อีกทาง ถ้ามีโอกาสหวังว่าจะได้รับคำแนะนำดีๆ จากคุณ Skyforever นะครับ แล้วจะแอดไลน์ไปนะครับ
romeo2011
ชั้นประถม
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2014, 09:11:01 »

ผมก็สนใจครับ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์