เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 16:20:01
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  อยากได้ต้นตำแยแมวครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากได้ต้นตำแยแมวครับ  (อ่าน 1302 ครั้ง)
เหวิ่ง
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2014, 10:49:45 »

อยากได้ต้น หรือ เมล็ด ตำแยแมวครับ ไม่ทราบว่าที่ไหนมีขายบ้างครับ รบกวนด้วยครับ

มีเงินเป็นหมื่นล้าน ซื้อเมื่อวานก็ไม่ได้
leenus
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2014, 11:34:34 »

อยากได้ต้น หรือ เมล็ด ตำแยแมวครับ ไม่ทราบว่าที่ไหนมีขายบ้างครับ รบกวนด้วยครับ
ถ้าจะให้แมวกิน ผมว่าซื้อๆไผ่เงินก็ได้ครับกาดไม้เจียงฮาย แถวๆฝั่งหมิ่นต้นละ 30 บาทครับ

"อย่าบินสูงเหมือนใครเขา บินเท่าที่เราบินไหวก็พอ"
บินก
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2014, 12:02:48 »

เมื่อก่อน แถวกาดหกแยก พาน มีค่ะ แต่เดวนี้ไม่เห็นแล้ว หาอยู่เหมือนกันค่ะ
เหวิ่ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2014, 09:29:41 »

ถ้าจะให้แมวกิน ผมว่าซื้อๆไผ่เงินก็ได้ครับกาดไม้เจียงฮาย แถวๆฝั่งหมิ่นต้นละ 30 บาทครับ

สรรพคุณเหมือนกันเลยรึเปล่าครับ แล้วหน้าตามันเป็นยังไงครับ รบกวนด้วยครับ

มีเงินเป็นหมื่นล้าน ซื้อเมื่อวานก็ไม่ได้
nookrathi
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2014, 12:10:49 »

ที่บ้านมีคะ  กำลังเพาะใว้  แบ่งให้ได้คะ
แถว รร.ท2

มีแมวเปอร์เซียตัวผู้สีส้ม รับผสมจร้า ผสมจนติด แมวยุหนองบัวห้าแยกคะ 090-0506532
line ID: noiejaa  fb: noo noiejaa
leenus
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2014, 15:26:39 »

ค้นหาในกูเกิ้ล พิมว่าไผ่เงินก็เจอละครับ หรือไปซื้อตางกาดไม้เจียงฮาย ขับไปร้านที่สอง(ซ้ายมือ) จะเจอคุณป้า แถมแกว่ามีไผ่เงินต้นเล็กขายใหม จะซื้อให้แมวกิน แกก็จะพาไปเอา(ทีแรกแกไม่รุ้หรอกผมไปบอกแก) ยังไงไปซื้อมาไว้บ้านก็ได้ครับ แมวซื้อมามันไม่กิน(อาจเพราะไม่ป่วย) แต่แมวน้อยข้างบ้านมากินจะหมดต้นละครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"อย่าบินสูงเหมือนใครเขา บินเท่าที่เราบินไหวก็พอ"
บินก
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2014, 18:09:05 »

สรรพคุณเหมือนกันเลยรึเปล่าครับ แล้วหน้าตามันเป็นยังไงครับ รบกวนด้วยครับ

ตำแยแมวจะช่วยในเรื่องการรักษาโรคค่ะ เวลาแมวไม่สบายถ้าได้กินรากของของตำแยแมว เค้าจะดีขึ้นค่ะ บางทีก็เรียก "กัญชาแมว" แมวที่บ้านจะชอบมาก เลือกกินเฉพาะรากค่ะ กินหมดเลย

ส่วนไผ่เงิน นั้น เข้าใจว่าเหมือนหญ้าค่ะ ที่แมวเค้าจะกินแล้วไปช่วยในเรื่องของการอ้วกขนออกมา เหมือนที่เขากินใบข้าวสาลี หรือใบหญ้าค่ะ

ลองหาสรรพคุณตำแยแมวในกูเกิ้ลดูค่ะ แต่เท่าที่สังเกตุแมวที่บ้าน ถ้ากินรากตำแยแมวแล้วเค้าจะไม่อ้วกออกมานะคะ (แมวที่บ้านกินเฉพาะรากคะ) แต่ถ้ากินหญ้าหรือข้าวสาลีเขาจะอ้วกออกมาคะ (ที่อ้วกเพราะเขาจะเอาก้อนขนในลำคอออกมาคะ ไม่งั้นมันจะอุดตัน)
เหวิ่ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2014, 19:55:32 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  ยิ้มเท่ห์

nookrathi
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2014, 16:42:09 »

มีแบ่งให้ฟรีคะ เอาไปขยายเอง รร.ท.2หนองบัว

มีแมวเปอร์เซียตัวผู้สีส้ม รับผสมจร้า ผสมจนติด แมวยุหนองบัวห้าแยกคะ 090-0506532
line ID: noiejaa  fb: noo noiejaa
ิblakboy01
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2014, 14:25:52 »

อยากใด้เหมือนกันครับตอนนี้ไม่รู้มีขายอยู่รึปล่าวใผ่เงินอะครับ
Pink_sakura
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2014, 22:17:32 »

สนใจเอาชุดปลูกต้นแคทนิป(กัญชาแมว) ไปลองปลูกไมค่ะ

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=650949.0

SmallLoveMaple
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2014, 10:25:54 »

กันชาแมวหรือตำแยแมวมีขายที่ถนนคนม่วน
ร้านกาแฟชุปเปอร์ไอทีตรงที่ห้องน้ำครับ
ราคาต้นละ10บาทเองมีจำนวนจำกัดครับหรือโทร..087-1741195-ครับ

ใครใคร้ ค้า ค้า
Zeedza300
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2014, 19:12:19 »

น้ำปิงปศุสัตว์ เยอะเยะครับ
หน้า: [1] พิมพ์