เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 09:59:21
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ร้านอาหาร เมนูเด็ด ร้านดัง เชียงราย (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.)
| | |-+  ฝากเตือนธุรกิจร้านกาแฟครับ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน ฝากเตือนธุรกิจร้านกาแฟครับ  (อ่าน 5404 ครั้ง)
lovinroom
มัธยม
**

Tar ItSaRa-D

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2010, 17:19:36 »

ขอ no comment เรื่องบุคคลนะครับ
เอาเป็นว่าร้านกาแฟเปิดใหม่ก็ใช้วิจารณญาณในการฟังและตัดสินใจนะครับ
ว่าเค้าหวังดีหรือหากินกับร้านสมัครเล่นอย่างเรา จะอะไรก็ตามจงเชื่อมั่นตัวเองครับ
บางทีความไม่มั่นใจในตัวเองก็ทำให้เราเป็นเหยื่อได้ครับ แต่ก็อย่ามั่นใจมากนะครับเรามันมือสมัครเล่น ฮ่าๆ

รับงานโครงสร้าง รีโนเวท ต่อเติม ตกแต่ง รับทำทีละงานไม่รับงานซ้อน สนใจติดต่อได้ครับ 0926429923
pc_room
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2010, 17:23:10 »

เห็นด้วยครับผม
lovinroom
มัธยม
**

Tar ItSaRa-D

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2011, 19:33:14 »

ใช่ครับ ถ้าเป็นลูกค้าที่หวังดีกับเราจริงๆ ก็จะบอกกับเราตรงๆว่ารสชาติเป็นยังงัย ลองแบบนี้ๆมั้ย ซึ่งทางร้านก็พยายามปรับปรุ่งอยู่เสมอเพื่อให้เกิดความพอดีกับลูกค้ากลุ่มใหญ่ แต่เสียดายครับที่มีคนกลุ่มน้อยหาช่องทางขายสินค้าด้วยวิธีนี้ ร้านผมมีตัวแทนเมล็ดกาแฟเข้ามามากพอสมควร ผมก็จะขอบคุณทุกคนที่นำเมล็ดมาให้ลองด้วยความจริงใจ และผมไม่เคยจะปฎิเสฐที่จะลอง ว่ากันไปตามเนื้อผ้าครับ ชอบก็บอกว่าชอบ แพงก็บอกว่าแพง ไม่เหมาะกับกลุ่มลูกค้าของเรา หรือยังงัยผมก็บอกไปตามตรง สบายใจทั้ง2ฝ่ายครับ แต่ตอนนี้ผมคิดว่าบุคคลที่จะคิดหาช่องทางทำแบบนี้คงลำบากแล้วครับ ขายดี ร่ำรวยทุกร้าน ต้อนรับปีใหม่ครับ ^^

รับงานโครงสร้าง รีโนเวท ต่อเติม ตกแต่ง รับทำทีละงานไม่รับงานซ้อน สนใจติดต่อได้ครับ 0926429923
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN
ระดับ :ป.โท

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2011, 09:46:51 »

สวัสดีครับคอกาแฟ
มีเรื่องเตือนเพื่อนร่วมอาชีพครับ พอดีมันมีคนเลวที่คอยไปชิมกาแฟทุกร้านแล้วคอยติเรื่องกาแฟแล้วไปบอกคนอื่นว่าไม่ดี ไม่อร่อย ซึ่งผมถือว่าไม่ให้เกียจเจ้าของร้านเค้าเลย ซึ่งที่จริงมันมีอย่างอื่นแฝงอยู่ครับ คือมันกะจะให้ซื้อเม็ดกาแฟของมัน และให้มันสอนทำกาแฟด้วย เลวมาก ผมเจอกับตัวเองและเพื่อนผมก็เจอเหมือนกัน เป็นการทำธุรกิจที่ไม่มีวิสัยทัศน์เลย ที่จริงแต่ละร้านก็จะมีจุดเด่นจุดด้อยของตัวเองแตกต่างกันไป มันอาจจะไม่อร่อยซะทุกอย่าง แต่อย่าลืม ไม่ใช่จิบกาแฟแล้วมีความสุขเลย มันต้องมีบรรยากาศที่ดี มิตรภาพที่ดี มันถึงจะรุ้สึกว่าเรามาพักผ่อนจริงๆ ฝากเตือนร้านกาแฟ เบเกอรีที่อื่นด้วยครับ ร้านเล็ก ร้านใหญ่ มันเอาหมด อย่าไปสนับสนุนคนเลวแบบนี้นะครับ ต่อให้เก่งขนาดไหน ก็ไม่เจริญครับ ผมรู้ว่ามันอยู่ทีไหน แต่ขอไม่เอ่ยดีกว่าครับ

#อย่าลืมครับ เรามันร้านกาแฟอินดี้ เพราะฉะนั้นทำตามความพอใจของตัวเราเองดีที่สุดครับ ^^

ไม่ใช่จิบกาแฟแล้วมีความสุขเลย มันต้องมีบรรยากาศที่ดี มิตรภาพที่ดี มันถึงจะรุ้สึกว่าเรามาพักผ่อนจริงๆ

ชอบประโยคนี้มากค่ะ  เห็นด้วย +100    

บุคคลซึ่งเจ้าของกระทู้เล่ามานั้น  ถือได้ว่า  ไร้ซึ่งจริยธรรมสิ้นดี!!

มีอย่างที่ไหน    ...ติของคนอื่น เพื่อก่อของตนเอง...

ก็ต้องอยู่ที่วิจารณญาณของแต่ละท่านแล้วนะคะ  หากเจอแบบนั้นจิงๆ  จะเชื่อมั่นในตัวเอง  หรือจะหวั่นไหวตามคำพูดของพ่อค้าคนนั้น

เห็นด้วยกะพี่สาว สุดน่ารักเลยคับ

ขอยืมไปใช้ได้ไหมอ่าาา กาแฟ อิ้นดี้เนี่ย

ผม เคยเปนทั้ง สอง สถานะนะคับ ทั้งคนขาย และ ลูกค้า ร้านแต่ละร้าน ย่อมมีจุดเด่นของตัวเอง

ไม่มีใครperfect หมดหรอกคับ 

กาแฟ มันเปนศิลปะอ่ะคับ มันต้องใส่ใจ และ + อารมเข้าไปด้วย ถึงจะได้กาแฟที่ดี

ยิงฟันยิ้ม

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
คำปันเกย
มัธยม
**

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2011, 08:49:13 »

สวัสดีครับคอกาแฟ
มีเรื่องเตือนเพื่อนร่วมอาชีพครับ พอดีมันมีคนเลวที่คอยไปชิมกาแฟทุกร้านแล้วคอยติเรื่องกาแฟแล้วไปบอกคนอื่นว่าไม่ดี ไม่อร่อย ซึ่งผมถือว่าไม่ให้เกียจเจ้าของร้านเค้าเลย ซึ่งที่จริงมันมีอย่างอื่นแฝงอยู่ครับ คือมันกะจะให้ซื้อเม็ดกาแฟของมัน และให้มันสอนทำกาแฟด้วย เลวมาก ผมเจอกับตัวเองและเพื่อนผมก็เจอเหมือนกัน เป็นการทำธุรกิจที่ไม่มีวิสัยทัศน์เลย ที่จริงแต่ละร้านก็จะมีจุดเด่นจุดด้อยของตัวเองแตกต่างกันไป มันอาจจะไม่อร่อยซะทุกอย่าง แต่อย่าลืม ไม่ใช่จิบกาแฟแล้วมีความสุขเลย มันต้องมีบรรยากาศที่ดี มิตรภาพที่ดี มันถึงจะรุ้สึกว่าเรามาพักผ่อนจริงๆ ฝากเตือนร้านกาแฟ เบเกอรีที่อื่นด้วยครับ ร้านเล็ก ร้านใหญ่ มันเอาหมด อย่าไปสนับสนุนคนเลวแบบนี้นะครับ ต่อให้เก่งขนาดไหน ก็ไม่เจริญครับ ผมรู้ว่ามันอยู่ทีไหน แต่ขอไม่เอ่ยดีกว่าครับ

#อย่าลืมครับ เรามันร้านกาแฟอินดี้ เพราะฉะนั้นทำตามความพอใจของตัวเราเองดีที่สุดครับ ^^

ไม่ใช่จิบกาแฟแล้วมีความสุขเลย มันต้องมีบรรยากาศที่ดี มิตรภาพที่ดี มันถึงจะรุ้สึกว่าเรามาพักผ่อนจริงๆ

ชอบประโยคนี้มากค่ะ  เห็นด้วย +100    

บุคคลซึ่งเจ้าของกระทู้เล่ามานั้น  ถือได้ว่า  ไร้ซึ่งจริยธรรมสิ้นดี!!

มีอย่างที่ไหน    ...ติของคนอื่น เพื่อก่อของตนเอง...

ก็ต้องอยู่ที่วิจารณญาณของแต่ละท่านแล้วนะคะ  หากเจอแบบนั้นจิงๆ  จะเชื่อมั่นในตัวเอง  หรือจะหวั่นไหวตามคำพูดของพ่อค้าคนนั้น

เห็นด้วยกะพี่สาว สุดน่ารักเลยคับ

ขอยืมไปใช้ได้ไหมอ่าาา กาแฟ อิ้นดี้เนี่ย

ผม เคยเปนทั้ง สอง สถานะนะคับ ทั้งคนขาย และ ลูกค้า ร้านแต่ละร้าน ย่อมมีจุดเด่นของตัวเอง

ไม่มีใครperfect หมดหรอกคับ 

กาแฟ มันเปนศิลปะอ่ะคับ มันต้องใส่ใจ และ + อารมเข้าไปด้วย ถึงจะได้กาแฟที่ดี

ยิงฟันยิ้ม

ใช่แล้ว "กาแฟเป็นศิลปะ"
ข้าเจ้าชอบกลิ่น รสของกาแฟ แล้วก็ชอบบรรยากาศในการดื่มกาแฟโตยเจ้า

ของล้ำค่าสำหรับคนหนึ่งก็อาจเป็นสิ่งไร้ค่าสำหรับอีกคน หรือสิ่งไร้ค่าสำหรับคนหนึ่ง ก็อาจเป็นสิ่งล้ำค่าสำหรับอีกคนหนึ่งเช่นกัน
orange
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2011, 21:53:04 »

"ไม่มีใครperfect หมดหรอกคับ"   

" กาแฟ มันเปนศิลปะอ่ะคับ มันต้องใส่ใจ และ + อารมเข้าไปด้วย ถึงจะได้กาแฟที่ดี"

เห็นด้วยอย่างแรงคะ
เป็นคอกาแฟเหมือนกัน จะไปนั่งร้านไหนดูหลายอย่าง
ทั้งบรรยากาศ รสชาติ  การบริการ ราคา

เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้ค่า เคยไปนั่งที่ร้านหลายครั้งเหมือนกัน
เป็นรุ่นน้องเราที่ สวค ด้วย

Majito
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2011, 02:13:57 »

ร้านใจเชียงรายผมยังไปชิมมาไม่หมดเลย   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
จะขยันกินก็ไม่ไหวคนเงินน้อยแต่ ชอบกาแฟกินกับบรรยากาศ
กินแล้วไอเดียมาทำงานต่อ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ 
แต่ละร้านเขามีเอกลักษณ์ของเขาผมชอบตรงนี้ละ "กาแฟอินดี้"
zu*per
ชั้นประถม
*

ZuperPack

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2011, 02:59:29 »

ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยชิมกาแฟเลย  ร้องไห้

บุคคลแปลกหน้าที่กลัวแสงตะวัน
เข้ามาร่วมแบ่งปันหรือแชร์ประสบการณ์การท่องเที่ยวของคุณได้ที่ >> https://www.facebook.com/ZPJourney
bigman power

เอก เชียงคำ ประกันคุณภาพ

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2011, 03:08:13 »

ถูกต้องคับ  ทุกร้านมีจุดเด่น ของตัวเอง   ใครไม่ชอบก็อย่าพูด มั่วๆๆมันจะเสียหายเด้อ..........เป็นกำลังใจให้คับ....สู้ต่อไป ถ้ายังหายใจ......อิอิ....

สู้ๆครับ

" กาแฟ มันเปนศิลปะอ่ะคับ มันต้องใส่ใจ และ + อารมเข้าไปด้วย ถึงจะได้กาแฟที่ดี"

ชอบคำนี้จัง

* pic9 (Small).jpg (58.52 KB, 640x411 - ดู 264 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 มกราคม 2011, 03:10:22 โดย bigman power » IP : บันทึกการเข้า

บ้านเอกการยาง เชียงคำ จ.พะเยา
จำหน่าย ยางรถยนต์ใหม่ ราคาถูก
กาแฟผู้ชาย โกแม็กซ์ ของแท้
ผงทำเฉาก๊วยสำเร็จรูป หยินหยาง
 https://www.facebook.com/aekauto2020
Pimjuta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2011, 01:48:45 »

อันนี้ก่คอกาแฟสด ค่ะ...ทานทุกวันมีร้านเจ้าประจำค่ะ...แต่ก่ลองมาเยอะค่ะ...หาอร่อย ๆ ถูกคอ มีไม่มากร้าน...บางร้านแถวหน้าวัดร่องขุ่น ขายก่แพง ยังคุยอีกว่าขายหน้าร้านโลละ 1000  แต่ไม่อร่อยเลย.... ดิฉันเป็นประเภทไม่ติค่า...ถ้าไม่อร่อยก่จะไม่ไปอีกเลยก่จะบอกเพื่อน ( สนิทที่เป็นคอกาแฟเหมือนกันว่า ร้านไหนใช้ได้ มั่ง )  กาแฟเนี่ยมันเป็นศิลปะอย่างหนึ่งค่ะ..คนทำต้องใส่ใจ และต้องรักกาแฟจริง ๆ เท่านั้นถึงจะอยู่นานนะคะ
150 cc.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2011, 14:12:32 »

ขนาดผมไม่ค่อยดื่มกาแฟแต่ก็ยังชวนพี่ที่ชอบดื่มกาแฟหาเรื่องไปกินอย่างอื่นแทนนั่งพักสมองพักสายตาเลยครับดูการตกแต่งแล้วมีไอเดียร์แปลกผมว่าคนเลวที่เอ่ยถึงน่าจะไปนั่งชงกาแฟของตัวเองแล้วไปนั่งกินหน้ากระจกในบ้านตัวเอง  อ่อ  อย่าลืมยิ้มมุมปากให้ตัวเองด้วยความภาคภูมิใจด้วยล่ะ  นะพี่น้องนะ
athitlee1

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2011, 15:33:41 »

ผมก็คอกาแฟ  แวะดื่มทุกร้านเวลาเดินทาง  รสชาติดีก็หมดแก้ว แย่หน่อยก็เหลือก้นแก้ว หากไม่ได้เรื่องเลย เหลือครึ่งแก้ว  เสียเงินแล้วนี่ ทำงัยได้  แต่ผมไม่เคยบ่นสักคำ
!DeePack!

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2011, 12:21:29 »

รสชาติของใครของมัน ทำกันอย่างนี้ โกรธ
pookluk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2011, 20:06:35 »

สนใจทำส่งร้านกาแฟ มั้ย คะ
ในตัวเมืองเชียราย เลย
@T-T@
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2011, 14:45:15 »

ขอบคุณข้อมูลค่ะ เปิดร้านกาแฟสดเล็กๆๆข้างทางค่ะ
vantana
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2011, 16:02:33 »

อยากเปิดร้านกาแฟจัง
@พหลโยธิน
มัธยม
**

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2011, 16:06:44 »

ขอรบกวนฝากสำหรับคนอยากทำร้านกาแฟขนาดย่อมค่ะ
มีเครื่องชงกาแฟมือสองฝากขายค่ะ
ราคา 35,000 บาทค่ะ
สนใจติดต่อที่ร้านพหลโยธิน 084-6099132 ค่ะ

* เครื่องชง3.jpg (41.1 KB, 336x448 - ดู 133 ครั้ง.)

* เครื่องชง 2.jpg (44.19 KB, 336x448 - ดู 131 ครั้ง.)
EnjoyCooking
-
ชั้นประถม
*

-

.
« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2011, 16:11:35 »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2015, 00:30:24 โดย EnjoyCooking » IP : บันทึกการเข้า

-
aebb
ระดับ ป.ตรี

รับทำเว็บไซต์ครับ

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2011, 16:14:13 »

ขอรบกวนฝากสำหรับคนอยากทำร้านกาแฟขนาดย่อมค่ะ
มีเครื่องชงกาแฟมือสองฝากขายค่ะ
ราคา 35,000 บาทค่ะ
สนใจติดต่อที่ร้านพหลโยธิน 084-6099132 ค่ะ
ใช้มานานหรือยังครับ มีประกันไหม

EnjoyCooking
-
ชั้นประถม
*

-

.
« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2011, 16:15:23 »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2015, 00:30:10 โดย EnjoyCooking » IP : บันทึกการเข้า

-
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์