เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 01:42:44
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ปิดประทู้ ขอบคุณเชียงรายโฟกัสครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 พิมพ์
ผู้เขียน ปิดประทู้ ขอบคุณเชียงรายโฟกัสครับ  (อ่าน 8473 ครั้ง)
yindekrabphom
ชั้นประถม
*

ไม่มีอะไรบังเอิญ ด้วยความยินดีครับผม

« เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2014, 11:05:23 »

มี สี่ขนาด มานำเสนอขายครับ
รูปใดภาพเต็มไม่แสดง กดที่ภาพเล็ก Thumbnail ได้ครับ

ชุดที่ 1 ชุดปั๊มน้ำโมบาย 132 วัตต์/dc พลังโซล่าร์เซลล์
ชุดนี้ท่อส่งน้ำขนาด 1 นิ้ว 2 หุล อัตราไหลของน้ำ 45 ลิตรต่อนาที
สูบน้ำขึ้นสูงแนวดิ่ง 10 เมตร

รูปและสเป็คสินค้า

ราคา 26,000 บาท
(นำแผงโซล่าร์เซลล์วางรับแสงแดด ต่อไฟจากแผงเข้าปั๊มน้ำ ใช้งานได้เลย)

รูปภาพปั๊มสามตัวที่มาใหม่ครับ (04-02-2557)

ทั้งสามนี้ มากับแผงชนิด "โมโน" ครับ
แผง "โมโน" มีคุณภาพที่ดีเยี่ยม เท่าที่มีจำหน่ายในตลาดทุกวันนี้ครับ
และเราได้ติดสวิทช์ควบคุมให้ด้วย เพื่อการใช้งานที่ควบคุมได้ง่ายสมใจ
ราคาสมกับคุณภาพ ใช้งานได้จริง คุ้มค่ากับการเลือกใช้

ชุดที่ 2 ชุดปั๊มน้ำโมบาย 50 วัตต์ 24 V/dc พลังโซล่าร์เซลล์ ชุดนี้สูบน้ำขึ้นสูงแนวดิ่ง 15 เมตร ได้น้ำ 1,500 ลิตร/ชม.

ชุดนี้ มาพร้อมแผงโมโน 50 วัตต์ จำนวน 2 แผง, พร้อมสวิทช์

ราคาทั้งชุดนี้ 22,500 บาท
(นำแผงโซล่าร์เซลล์วางรับแสงแดด เปิดปิดสวิทช์ ใช้งานได้เลย)

ชุดที่ 3 ชุดปั๊มน้ำโมบาย 100 วัตต์ 24 V/dc พลังโซล่าร์เซลล์ ชุดนี้สูบน้ำขึ้นสูงแนวดิ่งได้ 15 เมตร ได้น้ำ 3,000 ลิตร/ชม.

ชุดนี้ มาพร้อมกับแผงโมโน 200 W จำนวน หนึ่งแผง, พร้อมสวิทช์

ราคาทั้งชุดนี้ 35,000 บาท
(นำแผงโซล่าร์เซลล์วางรับแสงแดด เปิดปิดสวิทช์ ใช้งานได้เลย)

ชุดที่ 4 ชุดปั๊มน้ำโมบาย 100 W 24 V/dc พลังโซล่าร์เซลล์ ชุดนี้สูบน้ำขึ้นสูงแนวดิ่ง 30 เมตร ได้น้ำ 1,500 ลิตร/ชม.

ชุดนี้ มาพร้อมกับแผงโมโน 200 W จำนวนหนึ่งแผง, พร้อมสวิทช์

ราคาทั้งชุดนี้ 36,000 บาท

เราได้ทำงานทดสอบปั๊มน้ำของเรา ใช้งานได้จริง

ขอนำภาพมาแสดง เพื่อเป็นตัวอย่างให้เห็นของจริงกันครับ

การส่งมอบสินค้า บริการส่งให้ ฟรี ถึงสถานที่ตามการตกลงนัดหมายกับคุณลูกค้าครับ

การชำระเงิน ชำระเป็นเงินสดเต็มจำนวน เมื่อส่งมอบสินค้าถึงมือคุณลูกค้าเรียบร้อยครับ
(หมายเหตุ ขอวางค่ามัดจำล่วงหน้าเล็กน้อย เมื่อทำการสั่งสินค้าครับ
ส่วนที่เหลือจ่ายเมื่อส่งมอบสินค้าเรียบร้อยครับ)

สนใจ เชิญสอบถามเพิ่มเติมได้
สั่งสินค้า ติดต่อ pm เข้ามาได้เลยครับ
หรือที่เบอร์โทร 086 994 2714 (วิสูตร) ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 สิงหาคม 2014, 08:59:32 โดย yindekrabphom » IP : บันทึกการเข้า
ชั้นประถม
*

ไม่มีอะไรบังเอิญ ด้วยความยินดีครับผม

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2014, 12:04:52 »

ขอขอบคุณทุกท่านที่แวะเข้ามาชมนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

ปั๊มน้ำ พลังงานโซล่าร์เซลล์ มันมีดีอะไร ทำไมถึงน่าสนใจ เราค่อยๆมาดู "ตัวเลือก" ระบบนี้กัน ดีไหมครับ

ผมว่า เรื่องแรกที่อาจจะเตะตาเข้าเมื่อแรกเห็นเลย คือ แพงจัง!
เรื่อง แพง ไม่แพง เรื่องนี้คุยกันยาวครับ ต้องมองหลายปัจจัยในยุคสมัยของเรานี้
ผมว่า อย่าเพิ่งถอดใจ เพราะ ราคา ค่าตัวของมันเมื่อแรกเห็นครับ เอาแค่รับรู้ไว้ว่า
เจ้าปั๊มน้ำระบบนี้ค่าตัวไม่เบาอยู่นาาาา แล้วมันมีดีอะไร คุ้มไหม มองให้รอบด้านครับ
(ข้อมูลแบบเป็นหลักการ เป็นเรื่องราวแบบวิชาการ ท่านสามารถหาอ่านได้ง่ายๆครับ
ในที่นี้ ผมว่า เรามาคุยกันแบบเพื่อนฝูง แลกเปลี่ยนกันแบบตรงไปตรงมา ช่วยๆกันดู
ก่อนตัดสินใจลงทุนด้านนี้นะครับ)

ดังนั้น เรื่องแรกเลย คือ ของทุกอย่างมันมี "ราคา" มีค่าตัวของมันทั้งนั้น
(การทำเกษตร รวมทั้งการใช้ชีวิต ทุกวันนี้ เรื่องนี้มันหลีกเลี่ยงกันแทบไม่ได้แล้วจริงๆ)

ว่ากันง่ายๆ ทุกวันทุกวันขึ้นรถประจำทางไปธุระที่ต่างๆ ถึงวันหนึ่ง จำเป็นต้องมีรถเองแล้ว
รถอะไรก็แพงทั้งนั้น มอเตอร์ไซด์, กระบะมือสอง, เก๋งป้ายแดงคันงาม...
ราคาต่างกันทั้งๆที่ใช้งานเพื่อการเดินทางไปถึงเป้าหมายได้เหมือนกัน

จะเลือกอะไร จึงต้อง "คิดรอบด้าน" ครับ
เกษตรไทยยังก้าวไปได้อีกไกล ผมเชื่อ ผมรู้แก่ใจ
จะมีที่ไหนในโลกนี้ครับ ที่เพียงแค่เมล็ดพันธุ์พืชตกลงพื้นดิน ไม่ต้องไปยุ่งอะไรเลย
วันดีคืนดี เขาก็แตกต้นอ่อน เติบโต แล้วเราก็เอามากินมาใช้ได้
เรามีดีอยู่มาก คิดให้รอบด้าน แล้วก้าวกันต่อไป ทำได้ครับ

แล้วผมจะเข้ามาพูดคุยกันอีกครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2014, 15:10:34 »

ข้อดี เรื่องสำคัญของพลังโซล่าร์เซลล์ คือ มันใช้แสงแดดเป็น "เชื้อเพลิง" เพื่อ
การสร้างพลังงานไฟฟ้า แล้วเราก็เอาพลังงานไฟฟ้านี้ มาใช้กับเครื่องมือต่างๆ

แสงแดดวันนี้ ฟรี!!! พรุ่งนี้ก็ ฟรี!!! (คงไม่มีใครคิดเก็บค่าแสงแดดนะครับ  ตกใจ )

บ้านเมืองเรา มีเชื้อเพลิงแสงแดด ฟรี เกือบทุกวันตลอดปี เฉลี่ยวันละ 5-6 ชั่วโมง
(ที่สามารถเอามาใช้ทำไฟฟ้าได้)

ถ้าเรามีเครื่องมือพลังงานโซล่าร์เซลล์ มันเหมือนมี "หลักประกันที่มั่นคง" ว่า...
ตราบใดที่มีแดด ตราบนั้นเรามีไฟฟ้า เรามีพลังงานที่จะไปทำงานได้

จริงอยู่ครับ ที่ ปั๊มน้ำที่นำมาเสนอนี้ทำงานได้ตามสเป็คของมัน มีราคาพอสมควร แต่ข้อดีของมันคือ มีแดดปั๊มน้ำได้ เคลื่อนย้ายที่ได้ค่อนข้างสะดวก

อยากได้แรงกว่านี้ ไม่มีแดดก็ปั๊มน้ำได้ ใช้พลังโซล่าร์เซลล์ ทำได้ครับ แต่แพงขึ้นอีก  และ อุปกรณ์เพิ่มขึ้น ความคล่องตัวต้องปรับประยุกต์กับพื้นที่มากขึ้น ทำได้ครับ
(ผมขอบอกความเห็นตรงๆว่า ยังไม่เห็นแนวโน้มว่า ราคามันจะลดลงมากนักในอนาคตอันใกล้ๆนี้)

เป็นข้อที่ต้องยอมรับในปัจจุบันนี้อยู่ครับ ว่า คิดใช้พลังงานโซล่าร์เซลล์
การลงทุนเริ่มต้น มันมีราคาสูงอยู่บ้าง
แต่มันเป็นพลังงานที่มั่นคง และ พึ่งพาตนเองได้ ไม่ง้อใคร

ท่านที่สนใจเรื่องนี้ คงเห็นร่วมกันอยู่แล้วนะครับ

ยิ่งเกษตรกรไทย พึ่งพาตนเองได้ (อะไรมันหนักนักก็ช่วยๆกัน) ทันสมัย รอบด้าน
นี่แหละศักดิ์ศรีของคนที่เลี้ยงดูคนอื่น
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2014, 15:30:55 »

ถ้าเรามีเจ้าปั๊มชุดนี้ไว้ใช้งาน ในลักษณะเป็นหลักประกันว่า ถ้ามีแดด เราปั๊มน้ำได้

ลองมาดูกันคร่าวๆ ปั๊มนี้สูบน้ำได้ 45 ลิตรต่อ 1 นาที
เวลา 1 ชั่วโมง (คือ 60 นาที) ก็ได้น้ำเท่ากับ 45 คูณ 60 คือ 2,700 ลิตร
ปริมาณน้ำขนาดนี้ มากหรือน้อย ท่านนึกภาพเอาตามการใช้น้ำของท่านเองนะครับ

ในหนึ่งวัน กะคร่าวๆ ว่า ปั๊มน้ำได้เพียง 3 ชั่วโมง (สูงสุดอาจจะได้ถึง 6 ชั่วโมงนะครับ)
(เผื่อใจกับสถานการณ์ที่เราอาจจะคิดไม่ถึง และก็ไม่ชอบใจที่มันเป็นแบบนั้นหรอกนะ)
ในหนึ่งวัน อย่างน้อยๆ เราได้น้ำ 2,700 คูณ 3 เท่ากับได้น้ำ 8,100 ลิตร

น้ำ 8,100 ลิตรต่อวัน มากหรือน้อย ท่านสามารถปรับประยุกต์การใช้น้ำของท่านได้ ตามข้อมูลและสถานการณ์จริงของท่านเอง

ในฐานะหลักประกัน ถ้าเรามีอุปกรณ์ ปั๊มน้ำพลังโซล่าร์เซลล์ นี้ไว้ใช้
เราปั๊มน้ำได้อย่างน้อยๆ ก็ วันละ 8,100 ลิตร

ถ้า พลังงาน แบบอื่นๆ เราใช้เอามาปั๊มน้ำไม่ได้เลย
8,100 ลิตร ก็ไม่น้อยเลย เทียบกับ 0
และข้อมูลนี้ จะช่วยให้เรา "วางแผน" งานได้เหมาะสมมากยิ่งขึ้น

คิดแบบนี้ เป็นการคิดแบบ คาดการณ์รอบด้าน เผื่อรองรับสถานการณ์ผันผวนต่างๆ ครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2014, 17:26:42 »

ข้อดี อีกข้อของระบบนี้ เวลาเราใช้งาน มันไม่มีกลิ่นเหม็น ไม่มีควันพิษ
ถ้าต้องดมควันพิษจากเครื่องระบบอื่นๆ ดมทุกวันๆ บ่อยๆเข้า มันก็แย่เหมือนกันนะครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมโพสต์ครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2014, 16:39:24 »

ทุกวันนี้ ถ้าเราเลือกใช้พลังโซล่าร์เซลล์ เท่ากับเราช่วยลด ขยะ-มลพิษ
จากการเผาไหม้ น้ำมัน-ก็าซ-ถ่านหิน ได้โดยตรง
อาจจะไม่มากแต่เราหนึ่งคนช่วยลดได้จริง น้อยลงนิดยังดีกว่าไม่ลดลงเลย
มันเริ่มดีขึ้นมาจากสำนึกดี ดีขึ้นมาจากในใจของเราเอง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2014, 16:51:35 »

หนาวๆแบบนี้ มาคุยกันต่อเพลินๆ ระหว่างเลือกชมสินค้าไปพลางๆ
สนใจตัวไหน ติดต่อเพิ่มเติมได้เลยครับ

การช่วยกันคนละไม้คนละมือ ในการลดมลพิษ-ขยะ จากการใช้พลังงานไฟฟ้าในชีวิตของเรา
ขอพูดถึงเรื่องที่ดูเหมือนไกลตัว เรื่องไฟฟ้าจากพลังงานนิวเคลียร์
ไกลตัวเพราะบ้านเรายังไม่มีโรงไฟฟ้าพลังงานนิวเคลียร์ โชคยังดีอยู่
แต่ใกล้ตัว เพราะ มลพิษ-ขยะ จากนิวเคลียร์นี้ มันร้ายกาจมาก

เรามาทำความรู้จักกับเรื่องนี้กันแบบ บ้านๆ รู้ไว้ใช่ว่า ก็น่าจะดีนะครับ

แร่นิวเคลียร์ มันก็คือ ธาตุ แร่ธาตุ ชนิดหนึ่ง (แบบก้อนกรวดก้อนหินในพื้นโลกเรานี่แหละ)
ที่คนเราไปขุดมาเอาถลุง ก็แบบถลุงเหล็ก ทำนองนั้นนะครับ
แต่ที่พิเศษ เฉพาะตัว คือ พวกแร่นิวเคลียร์นี่ พอเอาไปถลุงออกมาแล้ว มันจะมี "กัมมตภาพรังสี" ที่เข้มข้นขึ้น รุนแรงมากขึ้น เกินกว่าที่ธรรมชาติมันเป็นของมันเอง
(พอเอาไปทำระเบิด มันถึงถล่มเมืองได้ทั้งเมือง ฆ่าคนได้เป็นเรือนแสน ทิ้งพิษไว้อีกนานมาก)
เจ้ากัมมันตภาพรังสีนี่ตาเรามองไม่เห็น
แต่ร้ายกาจเป็นที่สุด พิษร้ายถึงขั้นทำเราถึงตายได้เลยครับ

แล้วเราจะค่อยๆมารู้จักกับเรื่องไฟฟ้านิวเคลียร์นี้กันแบบบ้านๆ ต่อไปครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2014, 17:37:24 »

ระหว่างเลือกดูสินค้าไป ก็คุยกันไปครับ สนใจตัวไหนติดต่อกันมาได้เลยครับ

มาว่ากันต่ออีกนิดเรื่องนิวเคลียร์ครับ รู้ไว้ใช่ว่า...

พอเขาถลุงแร่ธาตุพวกนี้ได้แล้ว เขาจะเอามันมา "อัดเม็ด" แล้วใส่กระบอกโลหะพิเศษ
พวกนี้มันมีชื่อเรียกทางวิชาการของมัน แต่หลักการพื้นๆเลยก็แบบนี้ครับ
เอาแร่ที่ถลุงแล้วมาอัดเม็ด แล้วใส่กระบอก
ไอ้กระบอกแร่นิวเคลียร์นี้ ต่อไป เขาก็จะเอามันไปใช้เป็น "เชื้อเพลิงนิวเคลียร์"
(นึกถึงถ่านอัดแท่งอะไรทำนองนั้นนั่นแหละครับ แต่เชื้อเพลิงมันคือ แร่อัดเม็ดที่อยู่ในกระบอก)

แร่อัดเม็ดพวกนี้ มันสามารถให้ความร้อนได้มหาศาลจริงๆ พอจะเดากันได้ไหมครับว่า
แล้วเอาไอ้ความร้อนมหาศาลนี้ ไปใช้ทำอะไรต่อ...
vasparr
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2014, 22:33:20 »

โซล่าเซลล์ ที่ใช้กับเครื่องสูบน้ำเข้านาล่ะครับ ราคาพร้อมกับเครื่องสูบน้ำเท่าไหร่ครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2014, 18:19:57 »

โซล่าเซลล์ ที่ใช้กับเครื่องสูบน้ำเข้านาล่ะครับ ราคาพร้อมกับเครื่องสูบน้ำเท่าไหร่ครับ

ผม pm เข้าไปคุยในเรื่องนี้แล้วนะครับ ขอขอบคุณมากครับที่ถามเข้ามา

ตอบตรงนี้แบบย่อๆ ด้วยครับ ว่า โซล่าร์เซลล์ที่ใช้กับเครื่องปั๊มน้ำสูบน้ำเข้านา ที่ทำงานได้จริง
ผมไม่รู้ราคาแน่นอนครับ อาจจะใกล้หลักแสนครับ
มันจะมีเรื่องทางไฟฟ้า การสูบและส่งน้ำ กำลังมอเตอร์ ที่ต้องคำนึงถึง
ทำพวกปั๊มหอยโข่ง หรือปั๊มอะไรที่จะให้น้ำได้มาก ให้ใช้ไฟ dc กระแสตรง แล้วให้มันทำงานได้เต็มสูบของมันจริงๆ
เอามาใช้สูบน้ำเข้านาได้จริง เป็นโจทย์ที่น่าสนใจมากครับ
และทำแล้ว ราคาต้องเอื้อมไหวด้วย ท้าทายมากครับ
ทางเรายังไม่มีปั๊มสูบน้ำแบบนี้มานำเสนอ
แต่ตัวผมเองสนใจครับ เมื่อไหร่มีความคืบหน้าจะต้องมาคุยมาเสนอครับ

ท่านใดสนใจอะไร พูดคุยกันเข้ามาได้นะครับ
หากสนใจสินค้าชุดใดก็ติดต่อถามกันเข้ามาได้ครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2014, 20:16:30 »

เราได้ทำการทดสอบปั๊มน้ำของเราเองอีก (ชุดที่ 1, 132 W/dc) ผลน่าพอใจเช่นเคย
น่าตื่นเต้นครับ แค่วางแผง 2 แผง รับแสงแดด ต่อสายกับปั๊ม จุ่มลงแหล่งน้ำ ปั๊มได้เลย
ดูเพลินแล้วก็ชอบใจที่แสงแดดให้พลังงานที่เราเอามาใช้งานได้จริงๆ ฟรีๆ
ลักษณะแบบนี้ เอาไปต่อเดินท่อรดน้ำในสวนผักได้จริงๆ ยิ่งต่อท่อพีอียิ่งแจ่มเลย
เล่าสู่กันฟังครับเป็นแนวๆว่ามันเอาไปใช้งานอะไรได้จริงบ้าง

สนใจสินค้ารายการใด ติดต่อได้ครับ
เรากำลังมองหาสินค้าใหม่ๆเพิ่มเติมอยู่ด้วยครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2014, 20:07:30 »

ขอขอบคุณทุกท่านที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมครับ สนใจชุดใดติดต่อได้เลยครับ
ทางเราก็กำลังมองหาชุดสินค้าใหม่ๆที่ใช้งานได้ดีจริงมานำเสนอต่อๆไปด้วยครับ

ระหว่างรับชมสินค้า เรามาคุยต่ออีกนิดเรื่องพลังงานไฟฟ้านิวเคลียร์
คราวก่อนค้างไว้ว่า เขาเอาแร่นิวเคลียร์มาอัดเม็ดแล้วก็ใส่กระบอก
เจ้านี่เป็นแท่งเชื้อเพลิงนิวเคลียร์ครับ
ผมเคยสงสัยมากมายเลยว่า แล้วมันผลิตไฟฟ้ากันอย่างไรหนอ
พอลองดูๆ หลักการมันพื้นฐานอย่างเหลือเชื่อมาก คือ
1) เอาแท่งเชื้อเพลิงมาทำให้มัน "ปะทุๆ" อยู่ในกระบอก มันจะร้อนจัดอย่างมหาศาล
2) เอาความร้อนนี้ไป "ต้มน้ำ" (ในบางระบบ แล้วเขาก็จะเอาน้ำต้มไปต้มน้ำอีกที่หนึ่งต่อไป)
3) เอาน้ำเดือดแรงดันสูง ไอน้ำแรงดันสูง ผลจากการต้มน้ำ เอามันไปหมุนไดนาโม ซึ่งขนาดมันใหญ่โตมโหฬารยิ่ง ไดนาโมก็ปั่นไฟฟ้าออกมา
หลักการทำงานพื้นๆ มันง่ายๆแค่นี้เองครับ และในทุกขั้นตอนนั้น มันจะเกิด "การปนเปื้อนของกัมมันตภาพรังสี" ไอ้ตัวนี้ถ้าหลุดออกมาแล้วละก็ ไม่อยากคิดเลยครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2014, 19:47:07 »

เลือก รับชมสินค้ากันไป สนใจติดต่อได้ครับ
เราเองก็กำลังมองๆสินค้าใหม่ๆที่น่าสนใจและใช้งานได้ดีจริงกับการเกษตร โดยพลังงานโซล่าร์เซลล์เพื่อมานำเสนอเพิ่มเติมนะครับ
ก็คุยกันไปครับ

ต่อเรื่องนิวเคลียร์... เวลาเราเอากองใบไม้เศษไม้มาสุม แล้วก็เผา เผาหมดแล้วมันก็กลายเป็นขี้เถ้าไป จบเรื่อง
ถ้าในกองนั้นมีเศษพลาสติคปนอยู่ เวลาเผาก็เหม็น เผาเสร็จแล้วก็ยังเหม็นอยู่อีกพักใหญ่เลย

แต่ไอ้แท่งเชื้อเพลิงนิวเคลียร์นี่ มันไม่เหมือนเราเผากองใบไม้นะครับ มันให้ความร้อนโดยการ
"แตกตัวเอง" จากข้างใน คล้ายๆถ่านไฟฉายให้ไฟฟ้าจากภายในก้อนถ่านไฟฉายเอง
พอถ่านหมด เราก็รู้ เพราะมันไม่มีไฟอีกแล้ว ได้แต่เปลี่ยนถ่านก้อนใหม่ ทั้งๆที่ดูรูปร่างภายนอก มันก็ยังดูเหมือนเดิมเลยแท้ๆ แท่งเชื้อเพลิงนิวเคลียร์นี่ก็พอเทียบกับถ่านไฟฉายได้ในลักษณะนี้ คือ ใช้ไปสักพัก พวกช่างที่ดูแลเขาก็จะรู้ว่า "ถ่านหมด" ทั้งๆที่มันก็ดูเหมือนเดิมแท้ๆ

แล้วไอ้แท่งเชื้อเพลิงที่หมดสภาพแล้ว หรือคล้ายๆ "ถ่านหมด" แล้วนี้ มันไม่เหมือนเชื้อเพลิงแบบกองใบไม้โดนเผา คือ ปล่อยมันทิ้งไว้ก็ไม่เป็นไร กองขี้เถ้าไม่ทำให้ใครตายหรอกน่า
และอันที่จริง มันยังไม่หมดจริง เพียงแต่มันไม่เหมาะจะเอาไปต้มน้ำปั่นไฟได้อีกแล้วเท่านั้นเอง
กว่ามันจะเข้าสู่ภาวะ "ถ่านหมด" จริงๆ หมดสภาพความเป็นพิษของกัมมันตรังสีจริงๆนั้น ใช้เวลานับพันปีครับ (อาจร่วม 3,000 ปี) (แต่ใครจะอยู่เพื่อพิสูจน์ว่าถึงเวลานั้นมันหมดจริงหรือเปล่า?)

มันแย่ยิ่งกว่าเศษพลาสติคในกองใบไม้ที่เราเผา ไอ้นั่นเหม็นก็ยังแค่พักใหญ่ แล้วถ้าทิ้งไว้ กว่าจะย่อยสลายไปกลับสู่ธรรมชาติก็ไม่น่าจะเกิน 500 ปี แล้วมันไม่ทำให้ใครตาย (แต่เราก็ไม่น่าเผามันหรอก เหม็น ควันมันมีพิษถ้าใครไปดมมันเข้าก็ไม่ดีไม่สบาย)

แต่ไอ้แท่งเชื้อเพลิงนิวเคลียร์ที่เลิกใช้แล้วนี้ เรื่องใหญ่ครับ จัดการไม่ดีถึงตายกันได้เลย
แล้วเราจะค่อยๆมาคุยกันต่อครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2014, 20:00:42 »

มาคุยกันต่อสักนิดพอเพลินๆ ระหว่างเลือกรับชมสินค้ากันไปครับ

บางครั้งการที่เราไม่เคยมีประสบการณ์ตรง ไม่เคยเจอกับตัวเอง แบบว่า
สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็นไม่เท่ามือทำ(เอง) ค่อยๆดูกันไปครับ
ไอ้แท่งเชื้อเพลิงหมดสภาพแล้วของพลังนิวเคลียร์นี้ มันไม่เหมือนถ่านฟืน
เราสุมไฟกันที่ลานหน้าบ้านแก้หนาว ไฟมอดหมดเชื้อแล้วมันก็กองกันอยู่ตรงนั้น
ไม่ไปยุ่งกับมันก็แค่นั้น
แต่ไอ้แท่งเชื้อเพลิงนิวเคลียร์นี่ ปล่อยมันไว้เฉยๆของมันแบบกองขี้เถ้าไม่ได้เลยครับ
เคยได้ยินข่าวตอนโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ที่ญี่ปุ่นมีปัญหากันไหม เป็นข่าวใหญ่โต
ตอนนั้น เขาอพยพคนออกมากันทั้งเมืองนั้นเลย

เราไม่ต้องอพยพหนีกองขี้เถ้ากันทั้งเมือง (แต่ควันมากๆ เราก็คงต้องช่วยกันหาวิธีจัดการที่ดี
ใช้ได้จริง เป็นประโยชน์ทั้งต่อบ้านเราเอง และสังคมส่วนรวมไปด้วย)
แต่ถ้าดันมีแท่งนี้อยู่หนึ่งแท่ง เราต้องอพยพออกมากันทั้งเมืองครับ

เขาต้องเอาไปทำกรรมวิธี แล้วก็ "ฝัง" มันไว้ก่อน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2014, 18:57:22 »

โชคดี มีสุข ร่ำรวย เฮง เฮง เฮง ฉลองตรุษจีน สำหรับทุกท่านครับ
หลังเทศกาลเราคงจะมีสินค้าใหม่ๆมานำเสนอต่อไป  ยิ้มกว้างๆ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2014, 18:38:44 »

วันนี้ก็ยังคงอยู่ในช่วงเทศกาลวันตรุษจีนอยู่ ขอสวัสดี ทักทายทุกท่าน
เฮง เฮง เฮง มีสุข พบแต่สิ่งดี สมใจปรารถนา  ยิ้มกว้างๆ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2014, 18:54:04 »

วันนี้มาคุยต่อเรื่องขยะ-พิษจากไฟฟ้านิวเคลียร์ครับ
(ช่วงตรุษจีน เขาห้ามพูดเรื่องไม่ดี ก็เลยเว้นๆไปสักหน่อยครับ)

เชื้อเพลิงนิวเคลียร์ที่หมดสภาพแล้ว เขาจะ
1) พยายามจะฟื้นสภาพให้มันเอาใช้ได้อีก แต่มันแพงมาก และอันตรายมาก
2) ทิ้ง

วิธีทิ้ง เขาจะเอาไป "หลอมรวม" กับไอ้โน่นไอ้นี่ แล้วให้มันกลายเป็นผลึกแท่งแก้ว
หรือก้อนเซรามิค ทั้งนี้ เพื่อช่วยไม่ให้กัมมันตรังสีมันทำปฏิกริยากันและฟุ้งกระจาย
แต่ว่า พวกมันยังคงมีสภาพอันตรายจากกัมมันตรังสีอยู่เหมือนเดิม ไม่เปลี่ยนแปลงเลย

พอได้ผลึก หรือ ก้อนเซรามิค ขยะพิษพวกนี้แล้ว เขาก็จะใส่ถังพิเศษ กันรังสีรั่วไหล
แล้วก็ค่อยเอาไป "ฝัง" เอาไว้
ผมได้แต่หวังว่า จะไม่มีใครแอบฝังไว้ใต้ถุนบ้านคนอื่นเขา หรือแอบเอาไปทิ้งลงทะเล
(เราต้องไม่ลืมว่า พิษกัมมันตรังสีนี้ ใช้เวลาร่วมๆ 3,000 ปี ในการสลายตัวเองไป)
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2014, 20:52:50 »

วันนี้ทำการอัพเดท ปรับปรุงรายการสินค้าใหม่ครับ
ทดสอบแล้วใช้งานได้จริง มาพร้อมแผงโมโน แผงโมโนนี่สุดยอดครับ

สนใจสินค้ารายการใด ติดต่อกันได้ครับ
ยินดีเสมอครับผม  ยิ้มเท่ห์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2014, 19:58:20 »

มีคุณผู้สนใจสอบถามเข้ามา ผมยินดีที่ได้พูดคุยกันไป
และขอเอามาคุยในนี้ด้วยเล็กน้อย เป็นประโยชน์แก่ทุกท่านไปในตัว

เครื่องใช้ไฟฟ้า แบ่งง่ายๆเป็น 2 ชนิด ตามการใช้ไฟฟ้า
1) เครื่องใช้ไฟกระแสตรง ภาษาฝรั่งเรียกว่า ใช้ไฟดีซี ง่ายๆพวกที่ใช้ถ่านไฟฉาย หรือ ใช้แบต
แต่พวกนี้ บางเครื่องมันก็มีสายไฟเส้นยาวๆเส้นใหญ่ด้วย อย่าไปเข้าใจผิดจากขนาดของสายไฟนะครับ มันเป็นคนละประเด็นกัน อย่างปั๊มน้ำของเรานี้สายไฟเส้นเท่านิ้วก้อยเลยทีเดียวครับ
แต่ก็เป็นเครื่องที่ใช้ไฟดีซี ใช้ไฟกระแสตรง ต่อตรงจากแผงมาเข้าตัวปั๊มเลย สะดวกมาก
2) เครื่องใช้ไฟกระแสสลับ ภาษาฝรั่งเรียกว่า ใช้ไฟเอซี พวกที่เราเสียบปลั๊กใช้ไฟบ้านทั่วๆไป
เครื่องที่ใช้ไฟดีซี เอาไปเสียบปลั๊กใช้ไฟบ้าน ไม่ได้นะครับ เดี๋ยวพังหมด
(ที่จริงดัดแปลงกันได้ทั้งนั้น แต่ยุ่งหน่อย เอาพื้นๆเบิ้องต้นแบบนี้ก่อนครับ
ทำอะไรเกี่ยวกับไฟฟ้า ต้องปลอดภัยไว้ก่อนเสมอ ไม่ต้องมีใครมาเสียดายเสียใจกัน)

ปั๊มน้ำของเรา เป็นแบบใช้ไฟกระแสตรง หรือพูดแบบฝรั่งหน่อย ว่า ใช้ไฟดีซี
ดังนั้น เอาปั๊มน้ำของเรานี้ไปเสียบปลั๊กใช้กับไฟบ้าน ไม่ได้ ครับผม

และ มีการถามถึง "ปั๊มบาดาล" ตัวนี้ผมก็กำลังดูๆหาๆอยู่ครับ ขณะนี้เท่าที่พอเห็นๆ
ที่ใช้ได้จริง กับพลังงานโซล่าร์เซลล์ นั้น มันมีราคาแพงมาก (หลักแสนครับ เฉพาะตัวปั๊ม)

ส่วนปั๊มชุดนี้ที่เรามี มันเหมาะกับการดูดน้ำ หรือ นำน้ำขึ้นมาจากแหล่งน้ำ ที่ไม่ลึกมากนัก
แบบไดโว่นั่นแหละครับ อย่าให้มีอะไรไปอุดตันทางน้ำเข้าก็พอแล้ว
สมมุติกันง่ายๆ บ่อลึกสัก 7 เมตร สูบน้ำขึ้นมาเข้าถังเก็บน้ำที่สูงสัก 3 เมตร
รวมระยะความสูง ก็เป็น 10 เมตรแล้ว
ลักษณะนี้ ปั๊มน้ำของเราแจ๋วเลยครับ ทดลองมาแล้วใช้ได้จริง
และอีกเรื่องนะครับ เราต้องวางแผงโซล่าร์เซลล์ให้มันรับแสงแดดเต็มๆ
ไม่มีเงาหรืออะไรมาบังแสงแดดเลย จะยิ่งทำให้ปั๊มเดินฉลุย
ยิ่งปั๊มที่มาพร้อมแผงโมโน สามชุดรุ่นนี้ แจ๋วครับ

คุยกันแบบง่ายๆ เข้าใจกันให้ชัดๆ แล้วจะเลือกอะไร จะได้เลือกได้ถูกต้องจริงๆครับ
สอบถามได้ครับ ยินดีพูดคุยกันเองเสมอ ผมจะพยายามคุยให้เข้าใจกันให้ตรงที่สุดครับ
สนใจสินค้าไหนก็ติดต่อได้เลยครับ
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความสนใจครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2014, 20:26:28 »

มาสรุปกันถึงเรื่องพิษนิวเคลียร์ที่เราคุยๆกันมา พอเข้าใจกันแบบบ้านๆแต่ของจริง
อาจจะดูเหมือนเรื่องไกลตัว แต่อาจจะไม่ไกลนัก
หากวันใดมีคนเสนอให้สร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ขึ้นมา
แล้วแจ็คพ๊อตพอดี๊พอดีมาตกข้างหน้าบ้านเรา
ที่จริง สร้างอยู่ตรงไหนในเมืองไทย ก็คือ อยู่ในบ้านของเราเองทุกกระเบียดนิ้วอยู่แล้ว
ไม่อยากจะคิด ไม่อยากให้เราต้องทำร้ายแม่ธรณี แม่คงคา มากไปกว่าที่เป็นอยู่นี้อีกเลย

การพึ่งพาตัวเองได้ทางพลังงานไฟฟ้า เริ่มจากบ้านเราเองนี่แหละ
จะเป็นเรื่องที่สำคัญมากในอนาคตอันไม่ไกลนัก
พลังงานโซล่าร์เซลล์ เป็นทางเลือกที่ดีมากทางหนึ่ง เริ่มต้นสำหรับบ้านเราเอง
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 พิมพ์